[Funland] Phòng khám tư vấn: Bệnh Truyền nhiễm & Nhiệt đới; Viêm gan virus A, B, C, D,...; HIV

anh9086

Xe hơi
Em chưa biết 2 cụ, nhưng em yêu cả 2 cụ vì tinh thần OF. Chúc các cụ luôn mạnh khỏe, trẻ trung, yêu đời, yêu nghề. Luôn là chỗ dựa tinh thần cho những bệnh nhân trên OF cũng như ngoài XH.

abli

Xe đạp
Nhờ Bác tư vấn giúp ạ ! Em năm nay 39 tuổi.
Bị bệnh VGB mãn tính phát hiện cách đây 10 năm.
Cách đây 5 tháng em bắt đầu có hiện tượng đau hạ sườn phải, bữa ăn thì ăn chưa no nhưng bụng đã đầy.
Cả ngày lúc nào cũng trong trường hợp đầy tức bụng, khó chịu, đi ngoài phân loãng. Số lần đi cũng chỉ 1lần 1 ngày.
Em có đi khám về chuyên khoa về Gan thì tất cả các chỉ số đều bình thường.
Bs kết luận là VGB mãn tính ổn điịnh, ko cần uống thuôc chỉ theo dõi là đc.
5 tháng sau em đi khám lại, ( trong 5 tháng vẫn có hiện tượng đau bụng đi ngoài + chướng bụng đầy hơi).
==>KẾT QUẢ XÉT NGHIỆM VI SINH sau 5 tháng như sau ( xét nghiệm ngày 26/11/2013):
- Định lượng HBsAg = 2781 UI/ml
- HBsAg : Dương tính
- BHeAg = Âm tính
- Anti - HBe = Dương tính
* Số lượng virut (IU/ml) huyết tương ( 1UI=5,82 copies) = 2.55x10 mũ 2 IU/ml
* Số lượng virut ( copies/ml) huyết tương = 1.48x10 mũ 3 cp/ml
*Ngưỡng phát hiện = 116 cp/ml
- GOT( GOT) = 43
- GPT( ALAT) = 43
** KẾT LUẬN nội soi dạ dày: - Ko giãn tĩnh mạch thực quản.
**KẾT LUẬN siêu âm ổ bụng : Xơ Gan
** KẾT LUẬN FIBROSCAN: Mức độ F3 = 10.8Kpa
Vậy Bác xem giúp như vậy em đã bị Xơ gan chưa, và hiện nay đang ở mức độ như thế nào?
Với trạng thái bệnh như vậy thì đã phải điều trị xơ gan chưa ạ?
(Hiện tại em vẫn đang trong tình trạng đầy hơi chướng bụng, đau hạ sườn phải. Đi ngoài phân rất lỏng)

cdk

Xe tải
Như thường lệ sau tết em lại làm XN, lần XN trước là T10 năm ngoái, tết nhất mỗi ngày vài chén giờ chỉ số nào cũng vọt lên :(

Em đang điều trị bằng Lamivudin + thuốc bổ gan Revive, mấy tháng nay em bỏ Revive chuyển sang uống Giải độc gan Tuệ Linh. Năm đầu tiên em điều trị bằng Lamivudin + Revive thì chỉ số xuống nhanh nhưng 2 năm nay thì chỉ loanh quanh thế này, ko xuống thấp hơn được nữa. Em ngày thường tuyệt ko bia rượu, chỉ có tết nhất mỗi bữa làm cốc bia hoặc 1-2 chén rượu thôi. Em xin hỏi hai cụ, có nên tiếp tục thuốc điều trị hiện tại hay đổi sang loại thuốc khác. Có ý kiến gì nữa xin hai cụ khai sáng cho em với, sáng giờ ngồi ngắm cái kết quả mà em chả muốn nói gì nữa :(

Em thanks các cụ nhiều nhiều.

KQXN lần này của em đây:

KQXN lần gần nhất của em từ 12-10-2013 đây ạ:

SPL

Xe container
Sau 1 năm điều trị hiện bệnh của em đã ổn định hoàn toàn. Hôm rồi đi XN thì cái HBeAg đã Âm tính, nồng độ virus <2.00x10 và <1.16x100. Bác sĩ bảo dưới ngưỡng phát hiện virus rồi. Em hỏi sau này có thể dừng thuốc chứ, bác sĩ bảo có thể, em định uống 2 năm mới dừng, công nhận thuốc này tốt thật, giá cũng chấp nhận được 670k/hộp 30v, tên thuốc là Savi Tenofovir 300.

cdk

Xe tải
Sau 1 năm điều trị hiện bệnh của em đã ổn định hoàn toàn. Hôm rồi đi XN thì cái HBeAg đã Âm tính, nồng độ virus <2.00x10 và <1.16x100. Bác sĩ bảo dưới ngưỡng phát hiện virus rồi. Em hỏi sau này có thể dừng thuốc chứ, bác sĩ bảo có thể, em định uống 2 năm mới dừng, công nhận thuốc này tốt thật, giá cũng chấp nhận được 670k/hộp 30v, tên thuốc là Savi Tenofovir 300.
Chúc mừng cụ SPL. Cụ PM cho em xin thông tin bác sĩ cụ đang điều trị với.

Thanks cụ.

SPL

Xe container
Chúc mừng cụ SPL. Cụ PM cho em xin thông tin bác sĩ cụ đang điều trị với.

Thanks cụ.
Em điều trị tại viện Nhiệt đới, bác sĩ là chị Thúy, có điều giờ chị ấy chuyển đi đâu không rõ :(

Giangnam90

Đi bộ
Tư vấn điều trị viêm gan B!
Kính gửi bác Kiên Trung, bác dudien...
Em năm nay 24 tuổi.
Năm 2012 em đi hiến máu và phát hiện bị viêm gan B, sau đó em có đi định lượng ra kết quả là 10^8 coppies/ml, các thông số về gan bình thường
Bác sĩ cho em uống thuốc Getino kết hợp với Lamivudine, sau 3 tháng em đi định lượng lại thì được 10^6 coppies/ml.
Do điều kiện không được tốt nên em đã ngưng thuốc từ thời gian đó.
Dạo gần đây em nghe nhiều thông tin về viêm gan B bị biến chứng ở quê em nhiều quá (có 2 người chết trẻ rồi ạ) nên có đi xét nghiệm lại được kết quả như sau:
Ngày xét nghiệm 24/4/2014
Tải lượng virus: 7x10^8 coppies/ml
HbsAg: âm tính
Các thông số gan bình thường.

Em có đọc các bài viết của mọi người ở trên này và thấy cũng hơi lo lo, bác có thể cho em lời khuyên được không ạ? Em đã dùng thuốc và ngưng một thời gian dài rồi vậy dùng lại có vấn đề gì không? Phác đồ điều trị như thế nào cho phù hợp? (Vì em đọc qua cũng thấy rằng có khả năng cao là virus HBV của em bị đột biến).
Chân thành cảm ơn bác.

trantienlc

Xe buýt
Gấu nhà em đang bị viêm gan B muốn chữa và điều trị ở đâu cụ Ducdien giúp e với!

xe scr

Đi bộ
[]Đêm nằm không ngủ dc muốn hỏi bác chút,
E năm nay 32 tuổi, bị nhiễm VGB theo đường từ mẹ sang con
Đợt vừa rồi e có đi xét nghiệm vgb có các chỉ số sau
10/12/2013 medlatec Ast-Alt= 24-23
24/2/2014 medlatec Ast-Alt= 56-65
2/04/2013 medlatec Ast-Alt= 79-90
2/05/2013 medlatec Ast-Alt= 115-124
02/6 medlatec Ast-Alt=224-231 HBV-DNA 5,7.10*8 Hbeag 1.249 dương tính, Hbeab 5.18 - tính, các chức năng thận, mật công thức máu tốt.
bs chỉ định dung thuốc hạ men gan eganeen và fortec cà gai leo
02/7 medlatec men Ast-Alt=300-210, thận &công thức máu tốt
bs chỉ định tiếp tục dung bổ gan
02/8 medlatec sai gon Ast-Alt= 277-400
bs chỉ định uống Dark( tenofovir), uông thuốc bổ gan fortec eganeen, cà gai leo
Đây là đơn thuốc:
1. Glucoza 5%* 500 ml
Korulive 5g/10ml (L-Ornithine-L aspartate)* 2 ống pha truyền tĩnh mạch LX giót/phút (60 giọt/phút)
Truyền tại cơ sở y tế
(Nếu có điều kiện truyền như trên hàng ngày. sau đó cứ mỗi 10 ngày XN lại men gan để có kế hoạch tiếp theo)
2. Fortec 25mg* 120 viên ngày uống 4 viên chia 2 lần sáng 2 viên chiều 2 viên sau ăn
3. Eganeen 200 mg* 60 viên
Ngày 2 viên chia 2 lần sáng 1 viên chiều 1 viên sau ăn
4. Moriamin* 60 viên
ngày 2 viên chia 2 lần sáng 1 viên chiều 1 viên sau ăn
Không uống rượu bia, không hút thuốc lá. hạn chế thức khuya, không hoạt động thể lực nặng.
Khám chuyên khoa tiêu hóa em nhé. Có KQ khám ĐT cho chị vì chị không khám được cho nên sẽ khó theo dõi sát được
5. Dark (Tenofovir) 300* 3 hộp
Ngày uống 1 viên sau ăn (uống 1 giờ nhất định)
Đây là thuốc ức chế virus cần uống kéo dài nhiều năm
Giá 900.000/hộp 28 viên
Sau uống thuốc 1 tháng (1 hộp) . Xn CTM; AST; Bilirubin; GGT; Ure, Creatinin để đánh giá tác dụng phụ của thuốc
Sau 3 tháng (3 hộp) XN như trên thêm đếm virus và siêu âm ổ bụng để đánh giá hiệu quả điều trị. Sau đó dựa vào kết quả XN có kế hoạch điều trj và theo dõi tiếp theo.
Thuốc Dark 300mg do công ty Davipham sản xuất.Công ty Tùng Linh Phân phối.
Trong thời gian này em thấy sức khỏe bình thường không mệt mỏi không sốt không chán ăn chỉ thỉnh thoảng ăn no thì hơi đau hạ sườn phải.
E muốn hỏi đơn thuốc vậy có hợp không, e không truyền nước có sao không và e giảm bớt số thuốc bổ gan có dc không, vì thật sự ngày uông nhiều thuốc quá em không thích
E muốn đổi từ dark(tenofovir) sang standa(tenofovir) được không vì công ty davipharm e kiểm tra thông tin không thấy tin tưởng lắm và e cực kỳ gét 1 hộp thuốc của nó co 28v/hộp như kiểu bắt người bệnh phải mua sang hộp thứ 2 đẻ uống đủ 30 ngày rồi đi XN lại (công ty này thương mại quá mưc nên e không tin tưởng chất lượng thuốc)
E muốn hỏi bác thuốc Dark tenofovir bác cho e biết chất lượng của nó thế nào

RTM8913

Đi bộ
Chào các bác, mình muốn nhờ các bác giúp đỡ và tư vấn giúp mình với, mình thấy diễn đàn có nhiều người tâm huyết nên mình rất mong nhận dc sự tư vấn của các bác. Chuyện mình kể có thể hơi dài mong các bác thông cảm.
Mình bị viêm gan B và phát hiện cách đây 8 năm, khi đó mình 17 tuổi. Các chỉ số đều bình thường nên hồi đó ko có bất kỳ chỉ định gì, mọi thứ cứ êm xuôi, cho đến khi mình đi làm, thỉnh thoảng vẫn xét nghiệm men gan nhưng vẫn ở mức bình thường.
Tháng 11 năm ngoái mình mới quan tâm và có thông tin là chỗ trung tâm y tế dự phòng ở Nguyễn Chí Thanh có thể xét nghiệm định lượng HBV DNA nên mình có đi xét nghiệm:
Chỉ số men gan: bt
HBV DNA: 710 copies/ml ngưỡng định lượng 50 copies/ml
HBeAg elecsys: 131 COI (+)
Bác sỹ có tư vấn sử dụng thuốc nhưng mình ko điều trị do cả nhà sợ bác sỹ tư vấn thuốc để hưởng hoa hồng.
Đầu năm nay cty mình có tổ chức khám sức khỏe định kỳ hàng năm, kết quả men gan của mình lần đầu tiên vượt ngưỡng, chỉ số GOT GPT là 4x~5x (cũng ko cao hơn mức tối đa quá nhiều)
chính vì vậy đến đầu tháng 5 năm nay mình có đi xét nghiệm lại định lượng:
Kết quả:
HBV DNA :15xx copies/ml ngưỡng 50copies/ml
HBeAg elecsys: 2.09 COI
Do vậy cả nhà quyết định theo hướng điều trị của bác sỹ:
Bác sỹ cho 4 loại thuốc, trong đó 2 loại thuốc là thuốc bổ,hỗ trợ chức năng gan, tăng miễn dịch
2 loại thuốc diệt virus là:
Fudall tên biệt dược: Adefovir dipivoxil 10mg
Silytrol biệt dược Lamivudin 100mg
Sau khi mình điều trị 3 tháng, khi xét nghiệm lại:
HBV DNA về mức dưới ngưỡng định lượng
HBeAg elecsys: 114 COI, so với lần thứ 2 đi xét nghiệm là tăng
Bác sỹ chỉ định tiếp tục điều trị 3 tháng thuốc ở trên và lần sau chỉ cần xét nghiệm HBeAg elecsys để biết nó đã về âm tính chưa, và phải điều trị đều đặn nếu ko có thể nó sẽ bùng lên mạnh hơn.
Theo thông tin mình tìm hiểu thì chỉ số HBeAg elecsys là để xác định có sự gia tăng virus hay ko, càng cao tức là virus đang phát triển mạnh, sinh sôi ra virus mới
Nhưng mình đang có thắc mắc là 3 lần xét nghiệm thì chỉ số lúc tăng lúc lại giảm, tỷ lệ nghịch với HBV DNA:
HBV DNA: 710 -> 15xx-> dưới ngưỡng định lượng
HBeAg elecsys: 131 -> 2.09-> 114 COI, nhờ mọi người tư vấn giúp cho mình với ạ, mình xin chân thành cảm ơn

xe scr

Đi bộ
của bác đúng ra không nên uống thuốc, không khéo bị kháng thuốc rồi

batisuta09

Xe tải
Em tạm treo cái biển ở tầng một này cho nó xôm ạ:D
Bác drchinh cho em hỏi chút, làm cách nào để tạo được link ở phần chữ ký như bác vậy? Em vào phần chữ ký không thấy chỗ nào tạo link cả. Nhờ bác chỉ giáo, giải ngố cho em. Em sẽ mời bác ly rượu ợ.

qlacreport

Đi bộ
Em đã điều trị được 4 năm, mỗi ngày 1 viên fudall + 1 viên sylitrol đều như vắt chanh, chưa bỏ ngày nào. Giờ mem gan bình thưỡng, HBV DNA dưới ngưỡng phát hiện, nhưng vẫn điều trị tiếp do chưa có kháng thể chống vi rút.
Các bác cho em hỏi điều trị thời gian lâu thế có ảnh hưởng gì không? Trung bình thời gian điều trị là bao lâu?

minhbimbim

Xe buýt
Em đã điều trị được 4 năm, mỗi ngày 1 viên fudall + 1 viên sylitrol đều như vắt chanh, chưa bỏ ngày nào. Giờ mem gan bình thưỡng, HBV DNA dưới ngưỡng phát hiện, nhưng vẫn điều trị tiếp do chưa có kháng thể chống vi rút.
Các bác cho em hỏi điều trị thời gian lâu thế có ảnh hưởng gì không? Trung bình thời gian điều trị là bao lâu?
Cụ vẫn chưa có anti hbe à

ADHBV

Xe đạp
Chào các bác, mình muốn nhờ các bác giúp đỡ và tư vấn giúp mình với, mình thấy diễn đàn có nhiều người tâm huyết nên mình rất mong nhận dc sự tư vấn của các bác. Chuyện mình kể có thể hơi dài mong các bác thông cảm.
Mình bị viêm gan B và phát hiện cách đây 8 năm, khi đó mình 17 tuổi. Các chỉ số đều bình thường nên hồi đó ko có bất kỳ chỉ định gì, mọi thứ cứ êm xuôi, cho đến khi mình đi làm, thỉnh thoảng vẫn xét nghiệm men gan nhưng vẫn ở mức bình thường.
Tháng 11 năm ngoái mình mới quan tâm và có thông tin là chỗ trung tâm y tế dự phòng ở Nguyễn Chí Thanh có thể xét nghiệm định lượng HBV DNA nên mình có đi xét nghiệm:
Chỉ số men gan: bt
HBV DNA: 710 copies/ml ngưỡng định lượng 50 copies/ml
HBeAg elecsys: 131 COI (+)
Bác sỹ có tư vấn sử dụng thuốc nhưng mình ko điều trị do cả nhà sợ bác sỹ tư vấn thuốc để hưởng hoa hồng.
Đầu năm nay cty mình có tổ chức khám sức khỏe định kỳ hàng năm, kết quả men gan của mình lần đầu tiên vượt ngưỡng, chỉ số GOT GPT là 4x~5x (cũng ko cao hơn mức tối đa quá nhiều)
chính vì vậy đến đầu tháng 5 năm nay mình có đi xét nghiệm lại định lượng:
Kết quả:
HBV DNA :15xx copies/ml ngưỡng 50copies/ml
HBeAg elecsys: 2.09 COI
Do vậy cả nhà quyết định theo hướng điều trị của bác sỹ:
Bác sỹ cho 4 loại thuốc, trong đó 2 loại thuốc là thuốc bổ,hỗ trợ chức năng gan, tăng miễn dịch
2 loại thuốc diệt virus là:
Fudall tên biệt dược: Adefovir dipivoxil 10mg
Silytrol biệt dược Lamivudin 100mg
Sau khi mình điều trị 3 tháng, khi xét nghiệm lại:
HBV DNA về mức dưới ngưỡng định lượng
HBeAg elecsys: 114 COI, so với lần thứ 2 đi xét nghiệm là tăng
Bác sỹ chỉ định tiếp tục điều trị 3 tháng thuốc ở trên và lần sau chỉ cần xét nghiệm HBeAg elecsys để biết nó đã về âm tính chưa, và phải điều trị đều đặn nếu ko có thể nó sẽ bùng lên mạnh hơn.
Theo thông tin mình tìm hiểu thì chỉ số HBeAg elecsys là để xác định có sự gia tăng virus hay ko, càng cao tức là virus đang phát triển mạnh, sinh sôi ra virus mới
Nhưng mình đang có thắc mắc là 3 lần xét nghiệm thì chỉ số lúc tăng lúc lại giảm, tỷ lệ nghịch với HBV DNA:
HBV DNA: 710 -> 15xx-> dưới ngưỡng định lượng
HBeAg elecsys: 131 -> 2.09-> 114 COI, nhờ mọi người tư vấn giúp cho mình với ạ, mình xin chân thành cảm ơn
Cụ nên gặp một bác sĩ xịn và xin tư vấn về khả năng ngưng thuốc nhé (khả năng cao).

Tôm Sú

Xe máy
Chào cụ mình ở Hải Phòng
Mình thấy cụ am hiễu về bệnh này
Cụ xem xét và trợ giúp mình chút về HBV được không ???
Đây là kết quả xét nghiệm của mình
XÉT NGHIỆM MIỄN DỊCH:
CEA=1.8<5NG/ML √√√
AFP 1.92< 9NG/ML √√√
HBSAG 3640.04 REACTIVE √√√
HBEAG 1534.14 REACTIVE √√√
ANTI HBE 52.33 NON REACTIVE √√√
ANTI HCV 0.07 NON REACTIVE √√√
XÉT NGHIỆM HOÁ SINH MÁU:
CREATININ 82 SPEC 62-120¶MOL/L √√√
ACID URIC 447 SP 180-420 ¶MOL/L √√√ ( hôm trc xét nghiệm đi tiếp khách nên hơi cao do rượu )
AST (GOT) 24 ≤37 U/L-37°C √√√
ALT (GPT) 39 ≤40 U/L-37°C √√√
Bilirubin T.P 6.3. ≤ 17¶mol/l
Bilirubin T.T 1.6 ≤ 4.3 ¶mol/l
Cholesterol 5.21
Triglycerid 1.14
HDL-cho 1.40
LDL-cho 3.29
HBV ADN định lượng 1.4x10^7 pcs/ml √√√
Ngưỡng phát hiện 100 pcs/ml √√√
Hiện tại mình đang uống EDAR-EM tenofovir 300mg - emtricitabine 200g & PHILOPARS ( bổ trợ gan)
Mình uống được 3 tháng r chuẩn bị tái khám nhưng chưa rõ lần 2 mình nên khám những mục gì và cần theo dõi những mục gì mong cụ tư vấn giúp
Những mục mà mình tích (√√√) có phải là mình cần quan tâm không ??? Định nghĩa của nó là gì mình không hiểu ??? ( ví dụ: HBSag là vi rút ah :D)
Bệnh tình mình có nặng lắm k ???
Rất mong nhận được sự trợ giúp từ cụ
Xin cảm ơn !