[Funland] Phòng khám Nội tiết & Tiểu đường (drhung, BV Nội tiết TW; drngoc, BV Bạch Mai)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Yêu Ô tô

Xe tải
nhờ bác tư vấn giúp trước em bị bệnh ra mồ hôi ở tay,chân(ra nhiều thấy rất bất tiện trong sinh hoạt, giao tiếp) em đã mổ nội soi tại bv bạch mai 5 năm trước, khi mổ bs bảo sẽ không ra ở tay nữa nhưng nó sẽ ra chỗ khác,còn chân thì vẫn vậy, em muốn hỏi:
1. có chữa được cho nó không ra ở chân không?
2.có cách nào làm giảm mồ hôi ra ở người không (người em bây giờ ra rất nhiều mồ hôi)
3. có phương pháp nào điều trị mới mà không phải mổ không
em thấy bảo bây giờ có phương pháp điều trị mới mà không phải mổ

drhung

Xe buýt
nhờ bác tư vấn giúp trước em bị bệnh ra mồ hôi ở tay,chân(ra nhiều thấy rất bất tiện trong sinh hoạt, giao tiếp) em đã mổ nội soi tại bv bạch mai 5 năm trước, khi mổ bs bảo sẽ không ra ở tay nữa nhưng nó sẽ ra chỗ khác,còn chân thì vẫn vậy, em muốn hỏi:
1. có chữa được cho nó không ra ở chân không?
2.có cách nào làm giảm mồ hôi ra ở người không (người em bây giờ ra rất nhiều mồ hôi)
3. có phương pháp nào điều trị mới mà không phải mổ không
em thấy bảo bây giờ có phương pháp điều trị mới mà không phải mổ
1. K chữa đc ở chân. Nên bác sĩ mới chẩn đoán và điều trị là: ra mồ hôi tay
2. Cũng k có cách nào cụ ạ, điều trị khô 2 tay cho cụ để cụ viết, bắt tay, lái xe... là tốt lắm rồi.
3. Phương pháp mới em chưa thấy trên thế giới nói tới, nhưng những phương pháp khác <thuốc bắc, nam, điện di, tiêm cồn, nước sôi...> bên em bỏ cũng gần 20 năm rồi.

lehuuduc

Đi bộ
em đánh dấu thớt của cụ.
ạe em cũng đang bị ĐTĐ ạ
Em cũng thế cụ ạ, e mới phát hiện 2 tháng nay. Đang buồn và chưa định hướng được phác đồ điều trị thế nào cho hợp lí, em bị sơm quá các cụ ạ.

lehuuduc

Đi bộ
Mrhung cho tôi hỏi, tôi đang uống glucopha 500 ngày 2 viên nhưng đường huyết của tôi lúc đói từ 5.0 đến 5,5 và sau ăn cũng rất thấp luôn dưới 6,5, có lúc đo chỉ có 4,0. Vậy tôi lên phải điều chỉnh thuốc ntn cho phù hợp ?
(Tôi thực hiện tốt chế độ sh và tập luyện thể thao)
Rất mong nhận được sự tư vấn của bác, thanks bác.

giangcoi79

Xe điện
Chào Bác sỹ.Bố em năm nay 67tuổi cao 1m63 nặng 65kg bị tiểu đường gần 2 năm rồi ạ.Hiện đang đi khám hàng tháng ở bệnh viện huyện ạ.Đi khám lúc đói thì tháng trước đường huyết 7,5 huyết áp 130/80 chức năng gan bình thường, thận creatinin 90,ure 6,5.Nhưng tháng gần đây đi khám lúc đói là 4,5 nhưng thận creatinin 130 và urê 9,0.Xin hỏi bác sỹ bây giờ nên điều trị như thế nào ạ.
P/s: Bố em rất lười tập thể dục và vẫn uống rượu trong các bữa cơm hàng ngày ạ(Mỗi bữa khoảng 1,5 chén to ạ) vì nghe bác sỹ nói bị tiểu đường không cần kiêng rượu chỉ kiêng bia thôi đúng không ạ.

KTS.Dark

Đi bộ
Em chào bác sỹ , e có vấn đề muồn nhờ bác sỹ tư vấn , chả là mẹ em dạo gần đây bị sụt cân , và cảm giác có bướu ở cổ , nghi là bi basedow , mẹ em có xuống khám ở viện nội tiết thì bác sỹ chuẩn đoán là mẹ em bị viêm tuyến giáp mãn tính ( hashimoto) , vậy bác sỹ cho em hỏi bệnh mẹ em có nghiêm trọng không và điều trị thế nào thì đạt hiệu quả tốt nhất , em xin cảm ơn bác sỹ

hoalocvung

Xe điện
Vào đây nói sụt cân em mới nhớ, dạo này em sụt cân và hay viêm họng. Liệu có phải dấu hiệu bị tiểu đường không bác sĩ

Ac080

Xe tăng
Thật là một topic hữu ích. Tôi thực sự cảm kích trước sự tình nguyện giúp đỡ anh chị em Ở diễn dàn này của các Bac si ơ cac chuyên môn khác nhau. Hy vọng diễn đàn ngày càng phát triển.

thanh1986

Xe đạp
Chào bác sĩ . em ở Quảng Ninh .Đầu t11 cquan em cho đi khám sk định kỳ ở bệnh viện Tư Thu Cúc ở Thụy Khuê.
Bác sĩ khám cho em phát hiện em có cái hạch ở cổ cho đi siêu âm màu 4D và làm xét nghiệm Sinh hóa
bthg cứ uống nước là ngay sau đó 15p em buồn đi vs luôn,cứ uống nước là đi liên tục nên bác sĩ nghi em bị tháo đường nên BSi cho XN nghiệm pháp tăng đường huyết (uống 1 cốc nước đường sau 2h lấy máu XN )
dc Kq như sau:
Glucose L1= 4.87 L2 =3.90
Điệ Giải
Na+ = 139.5
K+ = 3.76
CL- = 104.8
CA Total = 2.36
CaIon =1.21
pH = 7.86
TSH = 0.520
T4 = 99.79
T3 = 1.94
Thirogloburin 203.3
Miễn Dịch nội tiết
Anti - TPO= 9.80
Siêu âm màu 4D đưộc kết quả
Thùy phải: kích thước bình thường bờ đều , cấu trúc đồng nhất, không thấy khối khu trú.
Thùy phải : kích thước bình thường, nhu mô có nhân hỗn hợp KT 8.6 x 4.4mm
Eo tuyến: dày 4.1mm, không có khối khu trú
Liên quan: Không thấy hình ảnh hạch to, khối bất thường vùng cổ hai bên
Kết Luận: Nhân hỗn hợp thùy trái tuyến giáp
Hôm đó khám xong em về QN luôn.Kq thì BV trả về cơ quan và các xét nghiêm em tự bỏ tiền làm thì chiều mới có kết quả bác sĩ gọi điện báo cho em biết qua điện thoại
Bác sĩ khuyên em nên lên BV nội tiết mổ để cắt u nhưng em mới lập gia đình, em dự định sắp tới sinh con em muốn hỏi bác sĩ nếu trường hợp của em mổ xong bao lâu mới nên có con và có ảnh hưởng gì đến việc sinh con không (em nghe mọi người nói bệnh nội tiết ảnh hưởng đến sinh đẻ).Có người khuyên u của em chưa to nên để sinh con xong mới nên phẫu thuật thì có nên ko ah?
Và nếu mổ thì trường hợp của em mổ bằng PP nội soi được không ? Tgian mổ bao lâu thì xuất viện được. u của em nhìn bằng mắt thường chưa thấy gì, em nuốt không bị đau cổ họng cũng không ảnh hưởng gì đến cs hàng ngày, nhưng khoảng 6-9 tháng nay em sút cân nhiều , từ 48kg sút còn 42kg, từ trước đến giờ chưa bao giờ em sút cân nhiều như thế, ban đầu em tưởng do mới lập gia đình thay dổi sinh hoạt nên cũng không để ý, trường hợp của em không biết có phải do bệnh NT không ah?
Hôm nay em mới nhận được toàn bộ hồ sơ bệnh án của Cty e gửi về cho cá nhân.Thời điểm này đang quyết toán cuối năm nên em không nghỉ được em định sang đầu tháng 1 lên Hn đến BV nộp tiết khám lại để được Bác sĩ tư vấn cụ thể hơn. May quá hôm nay tìm được Thớt này nên em post bài luôn
Em muốn xin số dt của bác sĩ để tiện liên lạc ah, bác sĩ có thể nt qua số Đt 0943906583 e tên Thanh hoặc nt qua nick otofun cũng được ah.
Em xin chân thành cảm ơn bác sĩ.

Chỉnh sửa cuối:

nvm_dtt

Xe tải
Em chào Bác sĩ, em năm nay 33 tuổi, em làm về thiết kế, do công viêc, hay phải đi tiếp khách, cách đây 3 tuần, em đi xét nghiêm, mới giật mình: Lượng đường trong máu: 10,8. Chỉ số Hba1c =15, (Em thử lúc sáng sớm ạ)
Em thống nhất với BS là sau 1 tháng, để em về điều chỉnh lại chế độ ăn và luyện tập, em đã bỏ thuốc lá, rượu bia, sau 1 tuần (Em sốt ruột quá) đi thử lại lượng đường :8,3
Bác sĩ tư vấn giúp em với:
1. Có thể dùng chế độ ăn uống, luyện tập, kết hợp với trà, ...hoặc thảo dược thay cho thuốc tấy ko ạ (Hiện tại em chưa uống thuốc, vì sợ mình sẽ bị phụ thuộc vào nó suốt đời) Cũng cần nói thêm là em ko có triệu chứng j của bệnh tiểu đường cả
2. Em sợ bệnh viện lắm :(, Phòng mạch của BS ở chỗ nào ạ, em đến
Rất cảm ơn nghĩa cử cao đẹp của 2 bác sĩ, chúc BS khỏe mạnh ạ

drngoc

Xe đạp
Theo em, mợ nên đi chọc tế bào học tuyến giáp dưới hướng dẫn siêu âm thường được thực hiện tại khoa Nội Tiết bệnh viện Bạch Mai xem kết quả tế bào học thế nào đx rồi hãy quyết định phẫu thuật.

drngoc

Xe đạp
Em chào Bác sĩ, em năm nay 33 tuổi, em làm về thiết kế, do công viêc, hay phải đi tiếp khách, cách đây 3 tuần, em đi xét nghiêm, mới giật mình: Lượng đường trong máu: 10,8. Chỉ số Hba1c =15, (Em thử lúc sáng sớm ạ)
Em thống nhất với BS là sau 1 tháng, để em về điều chỉnh lại chế độ ăn và luyện tập, em đã bỏ thuốc lá, rượu bia, sau 1 tuần (Em sốt ruột quá) đi thử lại lượng đường :8,3
Bác sĩ tư vấn giúp em với:
1. Có thể dùng chế độ ăn uống, luyện tập, kết hợp với trà, ...hoặc thảo dược thay cho thuốc tấy ko ạ (Hiện tại em chưa uống thuốc, vì sợ mình sẽ bị phụ thuộc vào nó suốt đời) Cũng cần nói thêm là em ko có triệu chứng j của bệnh tiểu đường cả
2. Em sợ bệnh viện lắm :(, Phòng mạch của BS ở chỗ nào ạ, em đến
Rất cảm ơn nghĩa cử cao đẹp của 2 bác sĩ, chúc BS khỏe mạnh ạ
Cụ nên bắt đầu uống thuốc ĐTĐ đi thôi. Phải đưa HbA1c về < 7% càng sớm càng tốt để hạn chế biến chứng. Cụ cần tư vấn xin gọi cho mình Dr Ngọc Nội Tiết Bạch Mai 0989668408

drngoc

Xe đạp
Em chào bác sỹ , e có vấn đề muồn nhờ bác sỹ tư vấn , chả là mẹ em dạo gần đây bị sụt cân , và cảm giác có bướu ở cổ , nghi là bi basedow , mẹ em có xuống khám ở viện nội tiết thì bác sỹ chuẩn đoán là mẹ em bị viêm tuyến giáp mãn tính ( hashimoto) , vậy bác sỹ cho em hỏi bệnh mẹ em có nghiêm trọng không và điều trị thế nào thì đạt hiệu quả tốt nhất , em xin cảm ơn bác sỹ
Nếu bác gái được chẩn đoán là viêm tuyến giáp mạn tính Hashimoto thì cụ không phải lo. Người mắc bệnh này thì tuyến giáp không còn đủ khả năng tiết hocmon đáp ứng cho nhu cầu cơ thể hay còn gọi là suy giáp. Cơ thể sẽ cảm thấy mệt mỏi, sợ lạnh, giảm trí nhớ, chậm chạp, da khô vàng sáp, lông tóc móng khô rụng. Chỉ cần uống hocmon giáp như levothyrox hoặc Belthyrox theo chỉ định liều của bác sỹ. Sau 1 thời gian chức năng tuyến giáp về bình thường thì các triệu chứng kể trên sẽ hết. Bệnh này là bệnh mạn tính cho nên phải uống thuốc suốt đời không được bỏ thuốc. Dr Ngọc Nội Tiết Bạch Mai 0989668406

drngoc

Xe đạp
Chào Bác sỹ.Bố em năm nay 67tuổi cao 1m63 nặng 65kg bị tiểu đường gần 2 năm rồi ạ.Hiện đang đi khám hàng tháng ở bệnh viện huyện ạ.Đi khám lúc đói thì tháng trước đường huyết 7,5 huyết áp 130/80 chức năng gan bình thường, thận creatinin 90,ure 6,5.Nhưng tháng gần đây đi khám lúc đói là 4,5 nhưng thận creatinin 130 và urê 9,0.Xin hỏi bác sỹ bây giờ nên điều trị như thế nào ạ.
P/s: Bố em rất lười tập thể dục và vẫn uống rượu trong các bữa cơm hàng ngày ạ(Mỗi bữa khoảng 1,5 chén to ạ) vì nghe bác sỹ nói bị tiểu đường không cần kiêng rượu chỉ kiêng bia thôi đúng không ạ.
Nếu creatinin > 130 là bắt đầu có suy thận rồi. Cụ nên cho bác nên bệnh viện chuyên khoa khám lại xem tại sao lại xuất hiện biến chứng suy thận, điều chỉnh lại thuốc men cho phù hợp. Bệnh này mà uống rượu nhiều như thế thì rất dễ bị biến chứng như hạ đường huyết, biến chứng thần kinh ngoại vi và đặc biệt viêm gan do rượu...

drngoc

Xe đạp
Nếu vậy thì mợ có thể lập một thớt về tư vấn sản phụ khoa, ACE sẽ vào hỏi - mợ tập hợp câu hỏi lại để nhờ Sói trà lời rồi post lên cũng được
Chào cụ Dr Chinh. Lâu lắm mới gặp cụ. Nhớ quá!

balongo5

Xe tải
Bác sĩ cho Tôi hỏi :
Đường huyết của Tôi không được ổn định . Lúc đói thường dao động ở ngưỡng 5,7 - 6,9 . lúc sau ăn 2h thường là 7,5 -8 mmol/l như vậy có phải là đã có nguy cơ bị tiểu đường không ? Rất mong được sự tư vấn của BS
Xin cám ơn nhiều !

Chỉnh sửa cuối:

drngoc

Xe đạp
Bác sĩ cho Tôi hỏi :
Đường huyết của Tôi không được ổn định . Lúc đói thường dao động ở ngưỡng 5,7 - 6,9 . lúc sau ăn 2h thường là 7,5 -8 mmol/l như vậy có phải là đã có nguy cơ bị tiểu đường không ? Rất mong được sự tư vấn của BS
Xin cám ơn nhiều !
Bác nên đi làm nghiệm pháp tăng đường huyết để phát hiện sớm bệnh tiểu đường đi ạ. Khi có kết quả sau nghiệm pháp thì bác sỹ sẽ tư vấn cho bác cách điều trị và phòng ngừa bệnh. Nghiệm pháp này rất dễ thực hiện, không tốn kém có thể thực hiện tại nhiều cơ sở chuyên khoa khám và điều trị bệnh tiểu đường như BV Bạch Mai, BV Nội Tiết TW...

balongo5

Xe tải
Bác nên đi làm nghiệm pháp tăng đường huyết để phát hiện sớm bệnh tiểu đường đi ạ. Khi có kết quả sau nghiệm pháp thì bác sỹ sẽ tư vấn cho bác cách điều trị và phòng ngừa bệnh. Nghiệm pháp này rất dễ thực hiện, không tốn kém có thể thực hiện tại nhiều cơ sở chuyên khoa khám và điều trị bệnh tiểu đường như BV Bạch Mai, BV Nội Tiết TW...
Cám ơn drngoc nhiều ! nghiệm pháp là phải làm ntn hả B ?

Chỉnh sửa cuối:

nvm_dtt

Xe tải
Nhân dịp năm mới, chúc 2 Bác sĩ và gia đinh, cùng AE OF 1 năm: An khang, thịnh vượng, hạnh phúc
Hy vọng, ngày càng nhiều Bs khám bệnh vì cái Tâm như 2 BS,
Bệnh tiểu đường ngày càng trở nên phổ biến và trẻ hóa, (em cảm thấy ko bj cô đơn vì bệnh này) Hihi, Em mong muốn dc giao lưu với các cụ đã và đang bị bệnh *ái đường.
@drngoc: Em đang thực hiện chế độ ăn uống, luyện tập kết hợp các loại trà thảo dựơc, mướp đắng, 1 tháng nữa, nếu ko giảm ĐH, có lẽ, em phải uống thuốc với sự thư vấn của BS, còn hiện tại, em muốn thử xem hiệu qua của nó ntn.
Cũng cần nói thêm là: Em rất khoẻ, trong cv, thể thao, và........ý ý nữa, nếu ko có cái kết quả xét nghiệm đáng ghét ý, có lẽ, bây j em đang ngồi ở quán nào đó ruồi., hehe, hiện tại em thấy rất Ok, có lẽ bị thêm cả bệnh.......Khỏe quá nữa, keke
@drhung: Em cảm ơn BS, hôm trước em đã đến gặp BS, thấy dc sự vất vả của người thầy thuốc, cảm ơn Bs đã dành cho em time quý báu và đã tư vấn cho em rất nhiều, 1 tháng nữa, em lại làm phiền BS nhé, em muốn khám lại tổng thể SK của mình
Cũng giống như các người bệnh khác, lúc phát hiện tâm lý rất hoang mang, nhưng hiện tại thì OK, trong rủi có may, em thấy quý sức khỏe hơn, em đã bỏ dc thuốc lá, thứ mà đã làm bạn với em 15 năm rồi, bỏ rượu bia, ăn uống rất điều độ
Với mong muốn dc giao lưu, học hỏi kinh nghiệm của những người.......đi trước, em mời các cụ 1 ly trà cỏ ngọt
Thông tin của em: Em tên Minh, làm kiến trúc sư, tell: 0914590339, yahoo: nvm_dtt, skybe: Minhbeo4

Chỉnh sửa cuối:

Camry06

Xe buýt
Nếu bác gái được chẩn đoán là viêm tuyến giáp mạn tính Hashimoto thì cụ không phải lo. Người mắc bệnh này thì tuyến giáp không còn đủ khả năng tiết hocmon đáp ứng cho nhu cầu cơ thể hay còn gọi là suy giáp. Cơ thể sẽ cảm thấy mệt mỏi, sợ lạnh, giảm trí nhớ, chậm chạp, da khô vàng sáp, lông tóc móng khô rụng. Chỉ cần uống hocmon giáp như levothyrox hoặc Belthyrox theo chỉ định liều của bác sỹ. Sau 1 thời gian chức năng tuyến giáp về bình thường thì các triệu chứng kể trên sẽ hết. Bệnh này là bệnh mạn tính cho nên phải uống thuốc suốt đời không được bỏ thuốc. Dr Ngọc Nội Tiết Bạch Mai 0989668406
Chỗ cụ làm gần nhà em, em lưu lại khi cần nhờ cụ giúp ạ

@ cụ nvm_dtt: cụ ở khu nào vậy, có gần đh bách khoa không, em với ụ giao lưu thể thao để giữ sức khỏe

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng