[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanhquyet

Xe điện
Website
www.maychieutoancau.com
vừa rồi nhóc nhà e cũng bị sổ mũi, rồi ho nhưng may không bị viêm tai, trộm vía con. nguyên nhân dẫn đến sổ mũi là dong trời lạnh, đau họng rồi chuyển lên mũi, nặng hơn nữa là viêm phổi. mùa đông rồi các cụ/ mợ đừng cho các con ăn đồ lạnh nhé, không là dính trưởng ngay, cổ lúc nào cũng phải quàng khăn giữ ấm
Giống F1 nhà cháu cụ ạ
Rồi 2 tuổi cháu cho đi lớp, thì mật độ ho sổ mũi dày đặc hơn, thường xuyên sổ mũi. Sai lầm là cháu chủ quan với cái bệnh sổ mũi của con dẫn đến con bị viêm tai giữa
20/9 trích phải trích nhĩ, và điều trị kháng sinh 10 ngày mới khỏi
12/10 bị sổ mũi, uống ks 4 ngày đến 16/10 thì bị viêm tai giữa tái phát cả 2 bên
Hôm qua nhà cháu vừa đi đặt ống thông khí
Đang buồn quá các cụ ạ

thanhquyet

Xe điện
Website
www.maychieutoancau.com
bị ngạt mũi không thở được nên trẻ dậy ngay, nhà em thường nhỏ nước muối 0.9%, dùng dụng cụ hút mũi rồi xịt otrivin là đỡ
vụ này giống y zai nhà em, con em hồi mấy tháng còn ngạt mũi đến nỗi nằm ngủ 15 phút lại dậy. viêm mũi dị ứng đấy, em phải cho nhai singulair đấy. giờ tạm ổn

thanhquyet

Xe điện
Website
www.maychieutoancau.com
em cũng hay làm theo cách này ạ. hihi, thấy khá hiệu quả
Mùa này là mùa khô, nên không khí độ ẩm thấp, gây khô niêm mạc mũi, và gây khó thở. Cụ mua 1 cái máy tạo hơi ẩm, phun sương để trong phòng ngủ. Nếu F1 khó thở quá thì nhỏ 2 bên mũi, mỗi bên 1 giọt Otrivil ( nhớ là 1 giọt thôi nhá).

thanhquyet

Xe điện
Website
www.maychieutoancau.com
đấy là do nhà cụ để con bị lạnh rồi, bọn trẻ người nó nóng nhưng cũng nhanh lạnh lắm, đôi khi toát mồ hôi mà không lau là cũng dễ bị viêm phổi
7 tháng đầu F1 nhà em cũng không hề ốm cụ ạ, chắc do lúc đó sức đề kháng trong sữa mẹ mạnh. Từ tháng thứ 8 trở đi thì gần như mỗi tháng 1 phát; chủ yếu vẫn là về hô hấp

thanhquyet

Xe điện
Website
www.maychieutoancau.com
nhà em cũng cho uống Theralene, chống ho về đêm, nhưng cái này uống vào rất buồn ngủ, cún nhà em uống vào là mắt díp luôn :))
húng hắng như vậy chỉ cần ntn là ổn. Nước muối sinh lý bác ngâm cho nó ấm rồi nhỏ vào miệng con cứ tầm 30'/lần :) tốt lắm ạ!
Quên, em cho uống thêm Theralene nữa.
Thuốc này lành, nó là an thần, kháng histamin, chống ho. nhà em quen 1 anh bs giỏi trong Viện Nhi, bố bác ý là giáo sư trong viện Nhi, bác ý cũng giỏi lắm. Bác ý khuyên cứ trở trời là cho uống Theralene, thay đổi thời tiết cũng cho uống, lành, mà chẳng có làm sao cả, khỏe bt cũng uống đc.

thanhquyet

Xe điện
Website
www.maychieutoancau.com
ui cụ ơi, tăng cân vừa vừa thôi không đến lúc hãm chẳng được, con cứ chơi đùa khỏe mạnh là được rồi cụ ạ, cún nhà em 26 tháng cũng được có 12kg, thời kỳ này tăng cân cũng chậm mà cụ, nhưng được cái quậy tốt, ngủ 1 nhát tư tối đến sáng ko quấy bố mẹ, chỉ có điều là thích ăn cạo (kẹo), bimbim. hihi
Các cụ, mợ cho e hỏi chút ạ: f1 nhà e là trai, 3 tuổi nghịch phá và hát cười suốt ngày, nhưng chỉ nặng: 12,8kg, cao 94cm. Gâú nhà e cứ bảo như vậy là suy dinh dưỡng và định cho đi khám bs dinh dưỡng xem như thế nào. E thì thấy f1 nhà e chỉ hơi còi thôi chứ cũng ko đến mức suy dinh dưỡng ạ. Nhưng cu cậu lười ăn quá nên nhìn f1 còi còi e cũng xót. Trăm sự nhờ các cụ tư vấn hộ e 2 việc: 1. Với chiều cao và cân nặng như vậy f1 nhà e có suy dinh dưỡng ko? Nếu có thì cần phải đưa f1 đi khám ko? Hanoi thì khám ở đâu được ạ?
2: Phương pháp nào để tăng cân cho f1 hiêụ quả.
Cảm ơn các cụ thật nhiêù ạ.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà e bị bỏng tay, đã đi phẫu thuật ghép da dưng bs lại chả tư vấn về co tay nên giờ cháu bị co hết trông tội quá ạ. E đã lập thớt bên quán cafe xin tw vấn. E vào đây định lập thêm thớt dưng sợ tốn tài nguyên OF nên post vào thớt nhà mềnh xin các cụ tư vấn cho e với ạ.

Giờ e định đưa F1 đi phẫu thuật hoặc điều trị để làm thẳng tay ra thì nên đến đâu các cụ. Có cụ bảo 108 cụ bảo Nhi. e đang phân vân giữa 108, Nhi hoặc Việt Đức. Và còn viện vật lý trị liệu cạnh viện bỏng nữa.

sakai_yo

Xe lăn
đấy là do nhà cụ để con bị lạnh rồi, bọn trẻ người nó nóng nhưng cũng nhanh lạnh lắm, đôi khi toát mồ hôi mà không lau là cũng dễ bị viêm phổi
Vâng, cảm ơn cụ. Nhà cháu lần đầu có con nên thiếu kinh nghiệm chăm sóc lắm, cháu nó lại cứ hay bắt bế ra ngoài chơi nữa chứ. Bao giờ mới qua tuổi sài đẹn đây?

phongpts2000

Xe tải
F1 nhà e tình trạng thế này các cụ ạ :
Ban ngày cháu ngủ rất ngoan va sâu khoảng 4 tiếng thì e đánh thức bé dậy cho ăn
Ban đem thì bé toàn nằm chơi chỉ khi nào đói thì kêu nhặng lên, bé ăn khoảng 50ml 1 đêm 3 lần.
Bé nhà e mới đc 20 ngày mà ban đêm chả chịu ngủ mệt mỏi quá các cụ ạ. Các bác sĩ cho e xin 1 vài lời khuyên để cháu ăn ngủ đúng giờ ạ. Nhà cháu xin cảm ơn

sakai_yo

Xe lăn
F1 nhà e tình trạng thế này các cụ ạ :
Ban ngày cháu ngủ rất ngoan va sâu khoảng 4 tiếng thì e đánh thức bé dậy cho ăn
Ban đem thì bé toàn nằm chơi chỉ khi nào đói thì kêu nhặng lên, bé ăn khoảng 50ml 1 đêm 3 lần.
Bé nhà e mới đc 20 ngày mà ban đêm chả chịu ngủ mệt mỏi quá các cụ ạ. Các bác sĩ cho e xin 1 vài lời khuyên để cháu ăn ngủ đúng giờ ạ. Nhà cháu xin cảm ơn
Bé nhà em cũng bị tầm 1,5 tháng như thế, cả nhà cứ gọi là lao đao luôn. Hết cữ bé ngoan thôi, cụ cố lên

trungngothu

Xe tăng
F1 nhà e bị bỏng tay, đã đi phẫu thuật ghép da dưng bs lại chả tư vấn về co tay nên giờ cháu bị co hết trông tội quá ạ. E đã lập thớt bên quán cafe xin tw vấn. E vào đây định lập thêm thớt dưng sợ tốn tài nguyên OF nên post vào thớt nhà mềnh xin các cụ tư vấn cho e với ạ.

Giờ e định đưa F1 đi phẫu thuật hoặc điều trị để làm thẳng tay ra thì nên đến đâu các cụ. Có cụ bảo 108 cụ bảo Nhi. e đang phân vân giữa 108, Nhi hoặc Việt Đức. Và còn viện vật lý trị liệu cạnh viện bỏng nữa.
vào Nhi cho đúng chuyên khoa cụ ah. nếu cần hỗ trợ kĩ thuật thì bên ấy sẽ mời bs của Việt Đức hay 108 sang
ah nhưng con cụ phẫu thuật lâu chưa, bé bao nhiêu tuổi rồi. da cháu bị co hay thế nào? vận động có bình thường ko hả cụ?

phongpts2000

Xe tải
Buồn quá các cụ các mợ ạ. Chiều nay nhà cháu đưa con gái rượu đi khám thì bị viêm phổi phải vào nằm viện. Nhìn con gái bị lấy máu rồi tiêm xót xa quá mà k làm sao đc. Cụ nào có kinh nghiệm bảo nhà cháu với. Con nhà cháu nằm viện tỉnh 1 giường 2 nhóc chật chội kém vệ sinh quá mà k làm thế nào đc. Cụ nào ở Bn biết chỗ viện nào có khoa nhi mà chất lượng hơn k ạ. E thì thế nào cũng đc nhưng mà nhìn 2 mẹ con đc nằm có nửa cái giường khổ thân quá

trungngothu

Xe tăng
Buồn quá các cụ các mợ ạ. Chiều nay nhà cháu đưa con gái rượu đi khám thì bị viêm phổi phải vào nằm viện. Nhìn con gái bị lấy máu rồi tiêm xót xa quá mà k làm sao đc. Cụ nào có kinh nghiệm bảo nhà cháu với. Con nhà cháu nằm viện tỉnh 1 giường 2 nhóc chật chội kém vệ sinh quá mà k làm thế nào đc. Cụ nào ở Bn biết chỗ viện nào có khoa nhi mà chất lượng hơn k ạ. E thì thế nào cũng đc nhưng mà nhìn 2 mẹ con đc nằm có nửa cái giường khổ thân quá
con gái cụ đang nằm ở viện nào đấy? nhi TW thì ko rõ nhưng nhi BM thì có khu vực dịch vụ 1 người 1 giường, 6 giường/phòng và 1 người 1 giường, 2 giường/phòng, giá chênh nhau mấy trăm k
viêm phổi thì cách đay 2 tháng Nam mèo nhà này cũng mắc. vào nằm 1 tuần, gần hết bệnh thì lây RLTH, thế là thêm 1 tuần nưã.
con gái cụ mà ko sốt nữa thì tối về nhà mà ngủ, sáng dậy sớm vào viện điểm danh lấy thuốc, đến trưa lại về để đầu giờ chiều ra
thời tiết kiểu này bệnh hô hấp và tiêu hóa diễn bíên phức tạp lắm

huynhninh

Xe tải
Chào các cụ, mợ. F1 nhà em 14 tháng tuổi mấy hôm nay bị đi ngoài bây giờ khỏi rồi nhưng lại bị phân sống. Xin các cụ tư vấn mua thuốc gì cho F1 uống và mua ở đâu ạ.

hotboy1988

Xe tải
F1 nhá emm tình hình là rất lười ị các cụ mợ giúp em sử lý thế nào với ạ F1 nhà em 6 tháng tuổi ạ

nhaicd

Xe tải
Giống F1 nhà cháu cụ ạ
Rồi 2 tuổi cháu cho đi lớp, thì mật độ ho sổ mũi dày đặc hơn, thường xuyên sổ mũi. Sai lầm là cháu chủ quan với cái bệnh sổ mũi của con dẫn đến con bị viêm tai giữa
20/9 trích phải trích nhĩ, và điều trị kháng sinh 10 ngày mới khỏi
12/10 bị sổ mũi, uống ks 4 ngày đến 16/10 thì bị viêm tai giữa tái phát cả 2 bên
Hôm qua nhà cháu vừa đi đặt ống thông khí
Đang buồn quá các cụ ạ
Sau 2 tháng điều trị viêm tai giữa, hôm nay bác sỹ thông báo F1 nhà em đã khỏi bệnh. Và chờ khi nào lành màng nhĩ, ống thông khí đẩy ra thì tới phòng khám tháo ống.
Cầu trời cầu phật cho bé nhà em không bị tái lại nữa.

messenger87

Xe buýt
Sau 2 tháng điều trị viêm tai giữa, hôm nay bác sỹ thông báo F1 nhà em đã khỏi bệnh. Và chờ khi nào lành màng nhĩ, ống thông khí đẩy ra thì tới phòng khám tháo ống.
Cầu trời cầu phật cho bé nhà em không bị tái lại nữa.
chúc F1 nhà cụ mau khỏi :)

Trạng thái
Thớt đang đóng