[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

dungcarnival

Xe tăng
Livehealthy2012 nói:
Em cuống quá không nhúng thằng bé váo nưoc lạnh luôn tại nó khóc ghê quá. Sau đó bác hàng xóm chạy qua bôi cho ku cậu ít mỡ trăn. Em không biết bôi mỡ trăn có ok không vì bé mới được 8 tháng nhưng lúc đó cuống quýt lên nên làm gì để chữa cháy em cũng làm. Trộm vía chỗ bỏng không còn quá đỏ, không bị bong trượt, bọng nước (đến thời điểm này). Em vừa mặc lại bỉm cho ku vì nó tè nhiều quá.
Mợ bỏ bỉm ra chứ, giờ phải để nó thoáng nhá

Sent from my ADR6350 using Forum Runner

Cocolee

Xe hơi
Sao e hỏi mà k có cụ bs nào trả lời giúp e thế? Hay lập thớt cho f1 để làm cảnh?

dungcarnival

Xe tăng
Sao e hỏi mà k có cụ bs nào trả lời giúp e thế? Hay lập thớt cho f1 để làm cảnh?
Kụ ăn nói cho cẩn thận, nếu kụ muốn tư vấn chuẩn chỉ cho F1 nhà kụ thì kụ cung cấp thông tin cho đầy đủ.

Kụ cấp thêm thông tin như F1 nhà kụ có ăn, uống, dùng thuốc gì lạ ko, có tiền sử bệnh tật như nào... Etc

lamsoncom

Xe đạp
các cụ ơi em định bổ xung Vitamin Hydrosol Polyvitamine (20ml) các cụ cho em hỏi là loại này bổ xung 1 đợt là bao nhiêu lọ các cụ nhỉ và có tốt ko?

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
các cụ ơi em định bổ xung Vitamin Hydrosol Polyvitamine (20ml) các cụ cho em hỏi là loại này bổ xung 1 đợt là bao nhiêu lọ các cụ nhỉ và có tốt ko?
nếu kụ cho F1 nhà kụ dùng loại này thì không phải là tốt, mà là quá tốt :)), cái này hiếm lắm đấy, ko phải ai cũng mua được đâu nhé.

uống 1 lọ/ đợt, nghỉ 2 tháng, rồi uống tiếp lịch như thế \:D/

Chi Chi

Xe điện
nếu kụ cho F1 nhà kụ dùng loại này thì không phải là tốt, mà là quá tốt :)), cái này hiếm lắm đấy, ko phải ai cũng mua được đâu nhé.

uống 1 lọ/ đợt, nghỉ 2 tháng, rồi uống tiếp lịch như thế \:D/
Đúng òi, hàng hiếm, bs nhiều khi còn chẳng biết chỗ mua í ;))

Accent1110

Xe tăng
Nhờ các bác sĩ nhi tư vấn cho e với. F2 nhà e 4 tháng tuổi, mấy hôm nay có biểu hiện ho, chảy nước mũi. Hôm qua cho đi khám, bác sỹ nói là viêm phế quản. Kê đơn thuốc như sau:
1. Hwafix 200mg ngày uống 1 lần 2/3 viên
2. Mekocetin 0,5mg ngày uống 2 lần x 2/3 viên/lần
3. Ventolin ngày 2 lần x 3ml/lần
4. Neodex nhỏ mũi 4 lần/ngày

Các đơn thuốc này giống hệt đơn thuốc bác sỹ kê cho F1 nhà e 5 tuổi cách đây mấy tuần nên e thắc mắc liệu đơn thuốc kê trên cho F2 nhà em mới 4 tháng tuổi có hợp lý không? Nếu không hợp lý thì nên uống thuốc gì?
Vấn đề nữa em muốn các bác tư vấn là cuối tuần F2 nhà e đến lịch tiêm phòng, nhưng không hiểu uống kháng sinh như vậy có tiêm được không??

Rất mong các bác sỹ OF tư vấn sớm cho em
Em lại có việc nhờ mợ kocodon và cụ Dũng,
Trước F2 nhà e bị ho và đã hỏi các cụ như trên, hiện nay cháu đã khỏi ho nhưng lại chuyển sang đi ngoài phân sống:D
E cho cháu uống men tiêu hóa sống được khoảng 10 ngày nay rồi, có đỡ nhưng không khỏi hẳn.
Cho em hỏi có nên tiếp tục cho uống men tiêu hóa sống này hay không? nếu không thì có loại thuốc nào giúp điều trị phân sống? Từ ngày ốm, 3 tuần nay không lên cân nên em sốt ruột quá.

dungcarnival

Xe tăng
Accent1110 nói:
Em lại có việc nhờ mợ kocodon và cụ Dũng,
Trước F2 nhà e bị ho và đã hỏi các cụ như trên, hiện nay cháu đã khỏi ho nhưng lại chuyển sang đi ngoài phân sống:D
E cho cháu uống men tiêu hóa sống được khoảng 10 ngày nay rồi, có đỡ nhưng không khỏi hẳn.
Cho em hỏi có nên tiếp tục cho uống men tiêu hóa sống này hay không? nếu không thì có loại thuốc nào giúp điều trị phân sống? Từ ngày ốm, 3 tuần nay không lên cân nên em sốt ruột quá.
Mợ có cho F1 uống sữa bột ngoài ko, nếu có thì dừng ngay lại nhé.

Mợ mua Hydrasec, hàm lượng 10mg, cho F1 uống, ngày 1 lần. Tiếp tục dùng men tiêu hóa kèm.

Sent from my ADR6350 using Forum Runner

Livehealthy2012

Xe máy
Giúp em với. F1 nhà e bị táo bón. Việc ăn uống của F 1 nhà em hàng ngày như sau:

Sáng 1 bữa bột mặn
Xế chiều 1 bữa hoa quả
Ngày sữa công thức
Tối bú mẹ.

Sữa công thức vẫn như mọi khi, ko đổi loại ạ.

Chi Chi

Xe điện

nhim152

Xe hơi

Cám ơn cụ. Mấy hôm cuối tuần vừa rồi lăn lưng ra phục vụ ông thứ 2.

Em xin kê ra tình hình bệnh tật của F1 nhỏ (10 tháng) của nhà em trong chưa đầy 1 tháng gần đây cụ nhé:

18/8: con sốt 39 độ đúng 1 đêm. Sau đó ăn chơi bình thường, không ho, không sốt. Cả nhà nghĩ mọc răng

22/8: buổi trưa con lại sốt lên 39 độ. Thôi gọi bác sĩ quen (Cũng hay khám cho cả 2 anh em F1). Bác bảo mọc răng + họng đỏ. Cho kháng sinh Ceclor, dặn là chưa uống, nếu thấy ho và sau 2 ngày vẫn sốt thì gọi lại hỏi rồi uống không thì bác bảo. Sau 2 ngày thì cháu vẫn sốt (không ho), bác bảo uống. Đến hết 3 ngày thì nổi ban đầy người, hỏi lại, bác vẫn bảo uống đủ 5 ngày kháng sinh. À mà bác sĩ này từ bé khám đã cho nhỏ Nemydexan (2 lần trước bị chảy nước mũi hồi 3 tháng và 6 tháng). Cũng chả thấy cái răng nào nhú lên làm nhà e bớt tín nhiệm bác này 1 tí

30/8: chảy mũi ầm ầm + ho. Em nhỏ Nemydexan thấy chả đỡ. Cho vào VietSing. Bác sĩ cho Clarityne và Otrivin, bác còm men là Nemydexan thành phần có corticoid, sao lại cho nhỏ. Làm tự nhiên em sợ bà bác sĩ quen, hic. Bác cũng kê kháng sinh dự phòng, dặn là nếu sốt lên thì gọi lại, bác chỉ định uống sau. Về uống 2 ngày thì con khỏi. À bác sĩ còn cho cái Broncho Vaxom uống trong 3 tháng liên tiếp, mỗi tháng 10 ngày để tăng sức đề kháng

15/9: Sau hôm hỏi bác thế rồi về nhà cứ thấy mũi dãi đầy ra rồi ăn thì ho xong nôn sạch. Mang sang ông Lê Xuân Cành (Cũng nổi tiếng về TMH viện Bạch Mai, giờ về hưu) khám thì bảo là viêm mũi + viêm tai giữa. Ông bà cháu nghe thấy viêm tai giữa thì cứ hoảng cả lên. Khám chỗ ông Cành này ghét cái cứ bôi ra ngày nào cũng phải vác con đến chấm họng, nhỏ mũi, nhỏ tai. Mà toàn kéo dài đến 20 ngày - 1 tháng. Mỗi ngày là 100k + xếp hàng phát oải. Hic, hành trình tìm kiếm bác sĩ tốt cho con sao mà nan giải quá. Ông ấy đang kê 3 ngày Augmentin 250mg + Alphachoay và Otrivin.

Cụ bảo em có phải theo cái vụ chấm hong, nhỏ mũi này không. Hôm ông ấy siêu âm (có cái đầu chiếu soi vào tai) thì em chỉ thấy đỏ lên chứ cháu chưa bị chảy nước gì hết. Cái vụ nghỉ sớm đưa con đi xếp hàng nhỏ mũi nhỏ tai này stress quá bác ạ. Và cụ có cao kiến gì về tăng sức đề kháng cho bọn nhóc này mách cho em với. Em thì cứ đổ tại cái số em nuôi con vất vả vì thằng lớn cũng hành trình liên tục thế. Để thư thư em kể lể bệnh tật thằng lớn chứ không bom thư cụ mất

Cụ Dũng và mợ doikocodon ơi, hôm thứ 7 em nghỉ ở nhà, con thì mũi chảy ầm ầm. Em lại phải vác nó đến nhà cụ Cành máy chém. Tình hình là lại phải è cổ ra cho cụ ấy ít nhất là 10 ngày nữa (theo như nói chuyện với những người xung quanh). Haizz. Em cũng uống hết 5 ngày kháng sinh, đi nhỏ mũi, tai của cụ máy chém 3 ngày t7, CN, t2 tuần trước. Sau đó thấy nó đỡ và xót tiền, không có thời gian em nghỉ. Hôm thứ 7 đến nội soi lại, tai vẫn đỏ, lại còn bị cụ Cành dọa cho 1 trận là có đứa nằm viện TMH, ngày tiêm tĩnh mạch 2 lần mà ko dứt được viêm tai giữa này. Phải chạy ra nhà cụ ấy hút mũi, nhỏ thuốc. Thôi thế là em lại cun cút làm con gà cho cụ ấy vặt lông :((

dungcarnival

Xe tăng
Cụ Dũng và mợ doikocodon ơi, hôm thứ 7 em nghỉ ở nhà, con thì mũi chảy ầm ầm. Em lại phải vác nó đến nhà cụ Cành máy chém. Tình hình là lại phải è cổ ra cho cụ ấy ít nhất là 10 ngày nữa (theo như nói chuyện với những người xung quanh). Haizz. Em cũng uống hết 5 ngày kháng sinh, đi nhỏ mũi, tai của cụ máy chém 3 ngày t7, CN, t2 tuần trước. Sau đó thấy nó đỡ và xót tiền, không có thời gian em nghỉ. Hôm thứ 7 đến nội soi lại, tai vẫn đỏ, lại còn bị cụ Cành dọa cho 1 trận là có đứa nằm viện TMH, ngày tiêm tĩnh mạch 2 lần mà ko dứt được viêm tai giữa này. Phải chạy ra nhà cụ ấy hút mũi, nhỏ thuốc. Thôi thế là em lại cun cút làm con gà cho cụ ấy vặt lông :((
Ku alo bác sĩ Hiếu e cho cụ rồi đấy, chuyển sang bs này xem, nhóc nhà e khám ở đấy rồi, e đánh giá là ok

Sent from my iPad 1+1+1+1+1-1-1 using Forum Runner

nhim152

Xe hơi
Dạ vâng, cảm ơn cụ Dũng nhé. Em muốn chữa dứt điểm lần này đã, chỉ sợ đổi bác sỹ lại nhận được đơn thuốc mới như mấy lần trước thì tội cu con :(

Chi Chi

Xe điện

dungcarnival

Xe tăng
Dạ vâng, cảm ơn cụ Dũng nhé. Em muốn chữa dứt điểm lần này đã, chỉ sợ đổi bác sỹ lại nhận được đơn thuốc mới như mấy lần trước thì tội cu con :(
Nói thật với kụ, e có 2 F1 nên các bác sĩ Nhi có tên tuổi, thương hiệu ở Hà nội, e đánh võng qua hết rồi, nhưng chưa thấy kiểu chữa như ông bs Cành này bao giờ, đúng là cháo hành và có xu hướng chăn gà >:)

Còn bs Hiếu ấy, con bé nhà e khám rồi, e thấy bs này được đấy, còn trẻ, có chuyên môn, có y đức. Nói chung là tạm ổn so với mặt bằng bây giờ. %%-

À, trên này có kụ Fesantafe, với mợ doikocodon trong danh sách bs cũng là bs chuyên khoa Tai Mũi Họng đấy, F1 nhà e cũng khám kụ ấy rồi, khám cho F1 nhà e free nhá , kụ thử alo xem

Chỉnh sửa cuối:

Livehealthy2012

Xe máy
Giúp em với. F1 nhà e bị táo bón. Việc ăn uống của F 1 nhà em hàng ngày như sau:

Sáng 1 bữa bột mặn
Xế chiều 1 bữa hoa quả
Ngày sữa công thức
Tối bú mẹ.

Sữa công thức vẫn như mọi khi, ko đổi loại ạ.
Hic, ko kụ nào trả lời iem sao?

Em có 1 câu hỏi nữa. Em sắp cho thèng ku nhà em đi chơi dài ngày (1 tháng), em nên tích trữ các loại thuốc gì dự phòng ạ? Em cảm ơn các kụ, mợ.

Trạng thái
Thớt đang đóng