[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

dungcarnival

Xe tăng
Em hỏi các kụ, mợ dr chút.

Thèng ku nhà em tự nhiên lại bị hăm ở chym ạ. Bỉm vẫn thế (pampers), 3-4 tiếng thay 1 lần, mỗi lần thay đều rửa bằng nước sạch, lau khô, bôi bepanthen rồi mới mặc bỉm cho ku cậu. Thế mà 2 tuần gần đây bị đỏ ở chym (mỗi chỗ đó, ko bị chỗ khác) các cụ, mợ tư vấn giúp làm thế nào cho khỏi hăm ạ. Em cảm ơn nhiều!
Đơn giản nhất là ko đóng bỉm nữa, mợ cho tắm, rửa = lactacyd vài ngày là khỏi ngay.

Livehealthy2012

Xe máy
Đơn giản nhất là ko đóng bỉm nữa, mợ cho tắm, rửa = lactacyd vài ngày là khỏi ngay.
Úi, không đóng bỉm nó tè ra đệm, chăn kụ ơi. Mà ku mới được 7 tháng, chưa dạy cho đi tè theo phản xạ có điều kiện được. Cái vụ lactacyd thì để em thử xem sao. Nhà em toàn dùng Johnson & Johnson.

Accent1110

Xe tăng
Bác sĩ nào kê đơn cho trẻ con 4 tháng tuổi như này thì hơi bị vô trách nhiệm.

1. Hwafix 200mg ( chính là cefixime) : liều này dùng cho người lớn > 12 tuổi, trẻ 4 tháng tuổi thì kê loại 100mg thôi ( còn cụ thể uống bao nhiều thì lại tính theo cân nặng). Với lại trẻ con ko ai kê thuốc dạng viên cả, phải kê dạng bột hoặc siro, hoặc dung dịch. Kê ngày uống 2/3 viên thì chia kiểu gì

2. Mekocetin 0,5mg : chính là Betamethasone, có loại khác hàm lượng 0,25mg ( tên Betaphenine), phù hợp trẻ 4 tháng tuổi hơn. Loại này được chỉ định dùng ko quá 3-4 ngày nhé.

3 và 4 thì ok
Thank bác đã trả lời. Có loại nào thay thế được cho Hwafix không hả bác. Bác nói thể này e chẳng dám cho cháu uống tiếp nữa dù chưa hết liều. Hoang mang quá

dungcarnival

Xe tăng
Thank bác đã trả lời. Có loại nào thay thế được cho Hwafix không hả bác. Bác nói thể này e chẳng dám cho cháu uống tiếp nữa dù chưa hết liều. Hoang mang quá
Kụ cho uống tiếp kháng sinh loại này, ra hàng thuốc mua kháng sinh miễn là hoạt chất Cefixime, hàm lượng 100 mg, kụ đọc tờ hướng dẫn, cho uống theo cân nặng F1 nhà kụ

Accent1110

Xe tăng
F1 nhà e đã uống đến hôm nay là ngày thứ 3 rồi mà chẳng thấy đỡ hơn chút nào, vẫn ho, vẫn ra mũi trong. Sốt ruột quá. Hiện nay F1 nhà e nặng 6 kg thì hàm lượng ra ntn? E nghe nói viêm phế quản ro virus thì u ks k có tác dụng, có đúng k hả cụ??

doikocodon

Xe tải
Nhờ các bác sĩ nhi tư vấn cho e với. F2 nhà e 4 tháng tuổi, mấy hôm nay có biểu hiện ho, chảy nước mũi. Hôm qua cho đi khám, bác sỹ nói là viêm phế quản. Kê đơn thuốc như sau:
1. Hwafix 200mg ngày uống 1 lần 2/3 viên
2. Mekocetin 0,5mg ngày uống 2 lần x 2/3 viên/lần
3. Ventolin ngày 2 lần x 3ml/lần
4. Neodex nhỏ mũi 4 lần/ngày

Các đơn thuốc này giống hệt đơn thuốc bác sỹ kê cho F1 nhà e 5 tuổi cách đây mấy tuần nên e thắc mắc liệu đơn thuốc kê trên cho F2 nhà em mới 4 tháng tuổi có hợp lý không? Nếu không hợp lý thì nên uống thuốc gì?
Vấn đề nữa em muốn các bác tư vấn là cuối tuần F2 nhà e đến lịch tiêm phòng, nhưng không hiểu uống kháng sinh như vậy có tiêm được không??

Rất mong các bác sỹ OF tư vấn sớm cho em
F1 nhà e đã uống đến hôm nay là ngày thứ 3 rồi mà chẳng thấy đỡ hơn chút nào, vẫn ho, vẫn ra mũi trong. Sốt ruột quá. Hiện nay F1 nhà e nặng 6 kg thì hàm lượng ra ntn? E nghe nói viêm phế quản ro virus thì u ks k có tác dụng, có đúng k hả cụ??
Vì không biết mức độ nặng nhẹ của bé nhà cụ như nào nên em khó có thể phán dùng thuốc gì thì hơn cho con cụ. Riêng về đơn này thì kháng sinh kê như vậy là sai rồi cả về liều lượng và loại thuốc.
Viêm phế quản thì không phải do virus đâu cụ ạ. Nếu đúng viêm phế quản thì phải dùng kháng sinh là đúng rồi. Ngược lại nếu là viêm tiểu phế quản thì do virus, không cần dùng kháng sinh mà cần uống nhiều nước và khí dung tích cực.
Tốt nhất cụ mang cháu bé đi khám lại chỗ khác vì 3 ngày rồi mà chưa đỡ.

doikocodon

Xe tải

Thèng ku nhà em tự nhiên lại bị hăm ở chym ạ. Bỉm vẫn thế (pampers), 3-4 tiếng thay 1 lần, mỗi lần thay đều rửa bằng nước sạch, lau khô, bôi bepanthen rồi mới mặc bỉm cho ku cậu. Thế mà 2 tuần gần đây bị đỏ ở chym (mỗi chỗ đó, ko bị chỗ khác) các cụ, mợ tư vấn giúp làm thế nào cho khỏi hăm ạ. Em cảm ơn nhiều!
Đáp án chuẩn nhất đây rồi cụ ạ.

Ma Bu

Xe đạp
Pháp hả

Link đây http://www.arkopharma.com/

E xem mà ù hết cả đầu, hàng vài chục items, hãng này chuyên về thực phẩm chức năng là chính. Nhìn qua thì hàng có vẻ xịn, nhưng chưa biết chất lượng thật và giá cả thế nào
ối cụ ơi, dùng tốt lắm. còn tốt hơn cả thuốc ấy chứ. Mấy cháu trong họ hàng em đều khỏe mạnh, chả bị cảm cúm gì, trộm vía, ăn uống tốt là nhờ dùng của hãng này đó. Dù gì thì dù, Pháp vẫn là nước số 1, hàng châu Âu là tốt nhất TG rồi.

Accent1110

Xe tăng
Vì không biết mức độ nặng nhẹ của bé nhà cụ như nào nên em khó có thể phán dùng thuốc gì thì hơn cho con cụ. Riêng về đơn này thì kháng sinh kê như vậy là sai rồi cả về liều lượng và loại thuốc.
Viêm phế quản thì không phải do virus đâu cụ ạ. Nếu đúng viêm phế quản thì phải dùng kháng sinh là đúng rồi. Ngược lại nếu là viêm tiểu phế quản thì do virus, không cần dùng kháng sinh mà cần uống nhiều nước và khí dung tích cực.
Tốt nhất cụ mang cháu bé đi khám lại chỗ khác vì 3 ngày rồi mà chưa đỡ.
Cảm ơn mợ doikocodon. Chắc mai e phải cho bé nhà e di khám nơi khác thôi

chuột 74

Xe điện
các cụ cho e hỏi F1 nhà e năm nay 4 tuổi rưỡi,cao 1.1m nặng 23kg liệu có béo không? e lo quá:(

doikocodon

Xe tải
các cụ cho e hỏi F1 nhà e năm nay 4 tuổi rưỡi,cao 1.1m nặng 23kg liệu có béo không? e lo quá:(
Úi zờii, thừa cân rồi cụ ạ. Phanh lại thôi. Cụ hạn chế cho cháu ăn các chất béo, giảm bữa phụ và cho vận động cật lực vào.

chuột 74

Xe điện
Úi zờii, thừa cân rồi cụ ạ. Phanh lại thôi. Cụ hạn chế cho cháu ăn các chất béo, giảm bữa phụ và cho vận động cật lực vào.
thank cụ đã tư vấn:)F1 nhà e vận động cũng nhiều,giờ chắc e phải hạn chế cho ăn các chất béo.

Gamechip

Xe điện
thank cụ đã tư vấn:)F1 nhà e vận động cũng nhiều,giờ chắc e phải hạn chế cho ăn các chất béo.
Bảo nó sáng sáng đi cafe với bố. Tối tối online chém gió, sinh hoạt như bố là gầy như bố ngay :)

Chi Chi

Xe điện

Úi, không đóng bỉm nó tè ra đệm, chăn kụ ơi. Mà ku mới được 7 tháng, chưa dạy cho đi tè theo phản xạ có điều kiện được. Cái vụ lactacyd thì để em thử xem sao. Nhà em toàn dùng Johnson & Johnson.
Giời nóng như này mợ mặc bỉm cho em tội nghiệp :(
người lớn đóng bvs còn khó chịu, nói gì các em mặc bỉm cả ngày???
1 tuần tuổi là chị gái em tập xi cho con rồi, nói gì 7 tháng? thằng cu nhà e như thế xi lâu rồi, bỉm đóng buổi đêm thôi.
Bỉm quần bí hơn bỉm dán, mà k hợp thì mợ đổi bỉm khác.

Cấp cứu em mí :D
1. Các cụ mợ cho em hỏi: thằng cháu em 5 tháng, đang mọc răng, bắt đầu bị rụng tóc, hơn 8kg rùi
có thể em đoán nó bị thiếu canci và có dấu hiệu còi xương, ở nhà đã mới cho uống Aquadetrim D3, giờ muốn kết hợp thêm Canci thì uống loại nào và liều lượng như nào, trong thời gian bao lâu là thích hợp ạ? (canci corbierre có được không ạ?)

2. 1 thằng cháu em nữa, hơn 13 tháng, 9kg, cháu đang uống Zinc kid (viên kẽm) thì có được uống kèm với canci corbierre không ạ? (bố mẹ thấy con còi nên có nhu cầu bổ sung canci) có sợ nóng không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
.

Cấp cứu em mí :D
1. Các cụ mợ cho em hỏi: thằng cháu em 5 tháng, đang mọc răng, bắt đầu bị rụng tóc, hơn 8kg rùi
có thể em đoán nó bị thiếu canci và có dấu hiệu còi xương, ở nhà đã mới cho uống Aquadetrim D3, giờ muốn kết hợp thêm Canci thì uống loại nào và liều lượng như nào, trong thời gian bao lâu là thích hợp ạ? (canci corbierre có được không ạ?)

2. 1 thằng cháu em nữa, hơn 13 tháng, 9kg, cháu đang uống Zinc kid (viên kẽm) thì có được uống kèm với canci corbierre không ạ? (bố mẹ thấy con còi nên có nhu cầu bổ sung canci) có sợ nóng không ạ?
Cả 2 cháu nhà e đều uống được canxi corbierre ,mỗi ngày 1 ống, uống khoảng 3 tuần thì dừng.

Chú ý viên Zinc : uống đủ liều thôi ( thiếu 1 tý cũng ok), ko được cho uống thừa, nếu ko lại bị tác dụng phụ ngược lại đấy.
http://www.songkhoedep24h.com/viewproduct/2464_zinc-50-mg-thuoc-tang-cuong-mien-dich-phat-trien-tri-tue.htm

Chi Chi

Xe điện
Cả 2 cháu nhà e đều uống được canxi corbierre ,mỗi ngày 1 ống, uống khoảng 3 tuần thì dừng.

Chú ý viên Zinc : uống đủ liều thôi ( thiếu 1 tý cũng ok), ko được cho uống thừa, nếu ko lại bị tác dụng phụ ngược lại đấy.
http://www.songkhoedep24h.com/viewproduct/2464_zinc-50-mg-thuoc-tang-cuong-mien-dich-phat-trien-tri-tue.htm
thằng ku 5 tháng thì uống 1 ống chia 2 sáng - trưa hay là 1 ống luôn buổi sáng sau khi uống D3 hả anh :D

Trạng thái
Thớt đang đóng