[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Về quê thay đổi không khí cũng tốt nhưng cai sữa khi cháu đang ăn kém như thế này thì không hay lắm vì trong lúc cháu đang ăn kém mà lại bỏ mất 1 món dinh dưỡng như thế thì phí quá.

Mợ dạo này sành điệu nhỉ, nhìn avt mãi e mới nhận ra là mợ :D

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
E cám ơn mợ rất nhiều ạ . Cháu nhà e thì vẫn còn ty mẹ mợ ạ , e chưa dám tranh phần của cháu đâu ạ :))
Ở nhà bà Nội bà ngoại cũng tìm đủ mọi loại Võ như mợ nói rồi mà cháu nó vẫn cứ nhắm tịt miệng cháu lại không thèm ăn ạ , e đang định cho cháu về quê cai sữa và thay đổi không khí xem cháu nó có thay đổi không mợ ạ , mợ thấy như thế có ổn không ạ , chỉ thương cháu nó bé quá xa mẹ không biết cháu nó có chịu không ạ , mợ cho e xin thêm ý kiến ạ

Dọa nó: 'mày không ăn bố mày ăn hết bây giờ' là nó mút như hổ ngay.
mà người ta viết là ti chứ k phải ty nhá.

Quất Lâm

Xe tăng
Về quê thay đổi không khí cũng tốt nhưng cai sữa khi cháu đang ăn kém như thế này thì không hay lắm vì trong lúc cháu đang ăn kém mà lại bỏ mất 1 món dinh dưỡng như thế thì phí quá.
Dạ cũng biết là như thế nhưng gấu lại hết sữa mợ ạ , làm e chưa biết như nào cả , e bị tai nạn nằm ở nhà cứ đến bữa ăn nhìn con mà xót hết cả ruột gan , e cho cháu đi kiểm tra mấy lần dồi bsy cũng chỉ kết luận là lười ăn và cho thuốc cốm biếng ăn về uống mà chả có tác dụng gì mợ ạ , uống đến 3 tuần nay rồi mà vẫn lười ăn , e thực sự lo lắng quá

Dọa nó: 'mày không ăn bố mày ăn hết bây giờ' là nó mút như hổ ngay.
mà người ta viết là ti chứ k phải ty nhá.
Dạ đội ơn cao nhân đã chỉ bảo , e làm đúng như thế nhưng nó trợn mắt nên Ba thích ăn Ba đi mà ăn :((:))

Chi Chi

Xe điện
Mợ nhớ đừng ngày nào cũng cho ăn giá đỗ nhé. Bé lại mau chán mợ ạ.
Làm nhiều giá đỗ chút cả nhà ăn cũng được. Mách nhỏ giá đỗ là khỏe lính lắm đấy mợ ạ. Em nói thế các cụ ở đây khéo hỏi địa chỉ mua máy trồng giá đỗ về tặng gấu ngay.
Bủ mựa, bữa nào em cũng cho 1 dúm :-& một dúm tầm 5-7gr
nhưng mà thi thoảng thằng nhà e cứ đến giai đoạn biếng ăn sinh lý hay sao ý, em k hiểu cái này lắm, cứ đc dăm bữa ăn thun thút, hay đói, ăn bát con cháo đầy hết bay... thì lại đến giai đoạn ăn loai nhoai mãi chả hêt 120ml, bực như con mực... :102: xong là tọp đi nhanh ơi là nhanh... cứ lên lên xuống xuống cân nặng...
lúc 4 tháng tròn là 8,5kg xong từ ấy cứ tăng tăng tụt tụt, lười ăn cái là tụt ngay nhanh luôn, đến giờ hơn 7 tháng rồi mà mới 9kg :(

khdanhdajka

Xe máy
Hic, các cụ cho em hỏi F1 nhà em bị muỗi đốt nhưng sưng, mưng mủ mãi vài tháng mới nặn không biết phải làm sao

khdanhdajka

Xe máy
Mùa hè này ăn gì cho hết rôm các cụ nhỉ

khdanhdajka

Xe máy
ủn lên thui, em ko giup dc

Queen_hp

Xe buýt
Cám ơn mợ doikocodon nhiều nhiều...nhưng còn một vấn đề là từ tháng trước, hai bên ty của cháu đã nhủm nhủm lên rồi, nhà em ko có cháu bé nào nên ko biết như vâỵ có gì bất thường ko ạ?
Em xin sự tư vấn của mợ ạ!!!

khdanhdajka

Xe máy
Nhiều mẹ đảm đang quá

hoamoclan99vn

Xe máy
Ôi em đọc mà sợ, sao nhiều bé nạo VA thế. Con bé nhà em, từ bé đến lớn chỉ theo một bác sĩ, nhiều khi không ở HN phải khám bác sĩ khác, em cũng gọi điện về hỏi với đơn thuốc thế có được không. Em cũng tham khảo có nên nạo VA không khi mà có đợt tháng nào cũng phải gặp bác sĩ 2 lần, thì thấy hầu hết đều bảo khôngg. Nên em lại thôi.
Em mang tiếng sinh ra trong nhà toàn làm bác sĩ, nhưng ko ai chuyên khoa nhi nên vẫn vác con đi khám nhà khác. Chỉ có một điều ngừoi nhà dạy là bác sĩ giỏi là bác sĩ ko phải cho thuốc uống 1 cái khỏi luôn, đấy là ' dũng sĩ diệt bệnh nhân" vì chuyên cho trẻ uống kháng sinh cao ngay từ đầu. Cái này nói chung bố mẹ lưu ý, em đọc ở HN rất nhiều bác sĩ như thế.

Chi Chi

Xe điện
Mợ doikocodon ơi, 2hnay e phải đưa cháu đi khám ở khoa phục hồi chức năng, viện Nhi
vì mấy hnay tự dưng thấy đầu cháu hơi nghiêng nghiêng (trộm vía thằng nhà e đầu to hơn đồng bọn thật :(()
đi khám, làm xn máu, chụp XQ thì bt, cột sống, đốt sống cổ bt, kết quả xn calci và protein như sau:
--------------------------KQ Gioi han binh thuong don vi
Protein U/CSF 71.21 60.00 80.00 G/l
Calcium/Ca2+ 2.3/1.0 2.0 2.5 nmol/l
ALP 150 0 270 U/l

Bs kết luận là phải mát sa cơ cổ và tập vận động cột sống cổ chủ động
kê đơn:
Calcium corbiere 5ml: 1ống/ngày (sáng, sau ăn)
Viosterol 1600đv/1ml (vitamin D3 Cholecalxiferol): uống 6 giọt/ngày (trc ăn)

Vậy e có nhất thiết phải cho cháu uống k? cháu có phải thiếu calci không ạ?
e sợ nó lại biếng ăn vì lần trc uống sterogyl hay Aquadetrim đều lười ăn và tụt 1 phát hơn 1kg ạ
đợi mợ trả lời e mới dám đi mua thuốc. :(

noithatkientruc

Xe điện
Thanks các cụ mợ. Em đã cho F1 uống xong đợt thuốc kháng sinh lần thứ 5 của bác sĩ lương hồng châu cộng thêm 1 đợt tiêm rocephin ở hồng ngọc nữa, . Những lần trước f1 nhà em ốm cùng lắm chỉ kéo dài đến 2 tuàn là khỏi còn lần này gần 1,5 tháng rồi,oải quá :( . Em mới biết rửa mũi cho f1 bằng cách đặt nằm ngang rồi nhỏ ở mũi bên trên thông xuống mũi bên dưới. Bao nhiêu bác sĩ nổi tiếng chẳng bao h hướng dẫn cách rửa đúng cách cả cuối cùng để 1 bác sĩ hơn 3o tuổi hướng dẫn chuẩn nhất. Mọi lần chỉ xịt bằng hộp muối biển chỉ làm sạch bên ngoài mũi mà không thông sang 2 bên đc. Em chờ mấy hôm nữa cho f1 uống thuốc bổ để lấy lại sức rồi khám lại vậy.

Cloudless

Xe tải
Cụ cho bé khám ở Hồng Ngọc có chỉ định bs Thịnh khám cho không ah? Em cứ alo xuống phòng khám chỗ keangnam hỏi, nếu có bs Thịnh thì em đưa F1 qua khám, không thì call hỏi bs xin hướng dẫn cách điều trị. Trộm vía là lần nào uống xong một đợt kháng sinh là khỏi ạ

nhimsoc

Xe tải
Website
www.nhipcaudautu.vn
Bác sĩ Thủy ở 6 Đỗ Quang, (NGO 61 Trần Duy Hưng cũ) ok, cụ thử xem

doikocodon

Xe tải
Bủ mựa, bữa nào em cũng cho 1 dúm :-& một dúm tầm 5-7gr
nhưng mà thi thoảng thằng nhà e cứ đến giai đoạn biếng ăn sinh lý hay sao ý, em k hiểu cái này lắm, cứ đc dăm bữa ăn thun thút, hay đói, ăn bát con cháo đầy hết bay... thì lại đến giai đoạn ăn loai nhoai mãi chả hêt 120ml, bực như con mực... :102: xong là tọp đi nhanh ơi là nhanh... cứ lên lên xuống xuống cân nặng...
lúc 4 tháng tròn là 8,5kg xong từ ấy cứ tăng tăng tụt tụt, lười ăn cái là tụt ngay nhanh luôn, đến giờ hơn 7 tháng rồi mà mới 9kg :(
Phần lớn tụi nhóc nó thế để bố mẹ nó phải lo ngày lo đêm ấy mà. Nhưng 7 tháng mà 9 kg là "trộm vía" đấy chứ. Không lo mợ ạ. Đừng có lo quá mà ép cháu ăn làm bé sợ ăn nhé. Lúc đó khó xử lý hơn đấy. Nhiều bé bị ép quá thành ra chứng bệnh tâm lý "sợ ăn" đấy.

doikocodon

Xe tải
Mợ doikocodon ơi, 2hnay e phải đưa cháu đi khám ở khoa phục hồi chức năng, viện Nhi
vì mấy hnay tự dưng thấy đầu cháu hơi nghiêng nghiêng (trộm vía thằng nhà e đầu to hơn đồng bọn thật :(()
đi khám, làm xn máu, chụp XQ thì bt, cột sống, đốt sống cổ bt, kết quả xn calci và protein như sau:
--------------------------KQ Gioi han binh thuong don vi
Protein U/CSF 71.21 60.00 80.00 G/l
Calcium/Ca2+ 2.3/1.0 2.0 2.5 nmol/l
ALP 150 0 270 U/l

Bs kết luận là phải mát sa cơ cổ và tập vận động cột sống cổ chủ động
kê đơn:
Calcium corbiere 5ml: 1ống/ngày (sáng, sau ăn)
Viosterol 1600đv/1ml (vitamin D3 Cholecalxiferol): uống 6 giọt/ngày (trc ăn)

Vậy e có nhất thiết phải cho cháu uống k? cháu có phải thiếu calci không ạ?
e sợ nó lại biếng ăn vì lần trc uống sterogyl hay Aquadetrim đều lười ăn và tụt 1 phát hơn 1kg ạ
đợi mợ trả lời e mới dám đi mua thuốc. :(
Xét nghiệm bình thường mẹ nó ạ. Họ không thấy bệnh gì thì kê thuốc bổ cho cháu thôi. Thuốc ấy không phải để chữa chứng nghẹo cổ của cháu đâu. Cháu nghẹo cổ do sai tư thế hoặc trúng phong gây cơ cứng cơ 1 bên cổ nên nghiêng về cổ bên ấy. Mợ cho cháu năm nghỉ nhiều, đỡ cổ khi con ngồi và hàng ngày xoa bóp để mềm cơ cổ là được. Mấy hôm sẽ hết.

doikocodon

Xe tải
Cám ơn mợ doikocodon nhiều nhiều...nhưng còn một vấn đề là từ tháng trước, hai bên ty của cháu đã nhủm nhủm lên rồi, nhà em ko có cháu bé nào nên ko biết như vâỵ có gì bất thường ko ạ?
Em xin sự tư vấn của mợ ạ!!!
Nhiều bé có hiện tượng giống bé nhà mợ, có thể 1 bên hoặc 2 bên. Người ta gọi là chứng vú to đơn thuần. Nó sẽ tự hết, không cần điều trị gì. Mợ đừng điều trị gì cả, đừng xoa nắn chỗ đó. Sau 3 tháng nữa mà không thấy hết hoặc to lên thì pm cho em nhé. Bây giờ mợ có mang bé đi khám thì bác sỹ cũng sẽ chẳng điều trị gì đâu, chỉ hẹn theo dõi thôi.

doikocodon

Xe tải
Dạ cũng biết là như thế nhưng gấu lại hết sữa mợ ạ , làm e chưa biết như nào cả , e bị tai nạn nằm ở nhà cứ đến bữa ăn nhìn con mà xót hết cả ruột gan , e cho cháu đi kiểm tra mấy lần dồi bsy cũng chỉ kết luận là lười ăn và cho thuốc cốm biếng ăn về uống mà chả có tác dụng gì mợ ạ , uống đến 3 tuần nay rồi mà vẫn lười ăn , e thực sự lo lắng quá

Dạ đội ơn cao nhân đã chỉ bảo , e làm đúng như thế nhưng nó trợn mắt nên Ba thích ăn Ba đi mà ăn :((:))
Nếu vậy cụ thử thay đổi không khí cho cháu xem sao.

Chi Chi

Xe điện
Xét nghiệm bình thường mẹ nó ạ. Họ không thấy bệnh gì thì kê thuốc bổ cho cháu thôi. Thuốc ấy không phải để chữa chứng nghẹo cổ của cháu đâu. Cháu nghẹo cổ do sai tư thế hoặc trúng phong gây cơ cứng cơ 1 bên cổ nên nghiêng về cổ bên ấy. Mợ cho cháu năm nghỉ nhiều, đỡ cổ khi con ngồi và hàng ngày xoa bóp để mềm cơ cổ là được. Mấy hôm sẽ hết.
Em cảm ơn mợ ạ :) e biết ngay là cháu nó bt mà, nhìn kq xn lại càng tin :D
khổ cái là chịu khó mát xa nhưng thằng này nó tóc từng ngón tay e ra, nhất định k chịu :102:

Trạng thái
Thớt đang đóng