[Thảo luận] Phong cách lái xe trên Hà Lội phố! Chán!!! :-(((

Website
www.facebook.com
Dòng màu đỏ: Bác Hiace đã tạt đầu bác Vịt và cả đoàn phía sau rồi cụ ạ! Bác xem kỹ lại clíp giùm em là bác Hiace còn không thèm bật xi nhan cơ ạ! Em mà chở người nhà đi viện chẳng hạn em sẽ chạy máu hơn nhưng em còn biết xe em có cái đèn Hazard để mà bật lên ạ!

Dòng màu xanh: Bác và em comment khá nhiều bên cái thớt chạy đủ tốc độ tối đa cho phép rồi nên không cho xe khác vượt cho dù mình còn quá đủ đường để nhường đúng không ạ??? Tình huống đó em nhường luôn bác ợ, và họ sẽ không đến nỗi phải phạm Luật mới vượt được em vì em thường giảm tốc độ lúc đó ợ!
Tình huống này nó khác nhiều lắm ạ! Em và bác Vịt đâu còn đất mà nhường hả bác? Và có đáng để nhường không hả bác???

Bác có quyền phán xét! Em không phản biện nữa! Em đưa clíp lên đây với mong muốn ít nhất anh em OF đừng có đi như thế, và nếu cần thì thò tay bật cái đèn Hazard lên để bà con còn thông cảm ợ! Đơn giản vậy cho nó vui vẻ nhé bác!\:D/
Nếu kụ muốn, kụ chỉ dừng lại trong 10 giây là họ len vào được làn.

Nhưng nói cho vui thôi, kụ ơi. Tôi có định phán xét gì ai đâu.

Nhân dịp có cái thớt nói về bức xúc của những người bị xe sau đè để vượt nên tôi hy vọng anh em trẻ tuổi thử phản biện chính cái lí luận đó, từ góc độ mình là xe đi trước bị đòi vượt. Nghĩ từ 2 phía để khi muốn vượt xe khác mình thông cảm hơn với suy nghĩ và phản ứng của những lái xe phía trước vì bất kì lí do gì đó chưa cho mình vượt được như mình muốn.
Mục đích để nhường nhịn nhau hơn, tránh gây nên bức xúc, xô xát không cần thiết trên đường.

Bởi vì ai cũng có lí do họ cho là chính đáng để đòi vượt, ai cũng có lí do họ coi là chính đáng để không cho vượt. Như ví dụ kụ đã đưa ra ở đây.

Tribute

Xe container
Em lái xe cũng y chagn cụ đấy, ai lên đúgg luật thì nhường chứ kiểu anh Hiace với a taxi thì bằng mọi cách em sẽ chặn, thấy cụ bám *** em Vitara là em khoái rồi :21:
Xe Kụ Container khủng thế kia bố thèng nèo dám chen ngang! he he :P

Cảnh sát G.T

Xe điện
thích nhỉ, có em Xdrive suốt ngày xem Xgames
Xgame của em cũng có mấy đoạn chộp được cảnh mấy chú 80B vi phạm GT trên đường! Đăng lên liệu M-M có del bài của em đi không nhể? Em bị del nhiều chán không muốn đăng giề nữa rồi:P

LeTai1979

Xe cút kít
Đặc sản của HN mờ Cụ.
Cụ làm ly rịu nhạt cho hạ hỏa nhé.

Tribute

Xe container

Nhân dịp có cái thớt nói về bức xúc của những người bị xe sau đè để vượt nên tôi hy vọng anh em trẻ tuổi thử phản biện chính cái lí luận đó, từ góc độ mình là xe đi trước bị đòi vượt. Nghĩ từ 2 phía để khi muốn vượt xe khác mình thông cảm hơn với suy nghĩ và phản ứng của những lái xe phía trước vì bất kì lí do gì đó chưa cho mình vượt được như mình muốn.
Mục đích để nhường nhịn nhau hơn, tránh gây nên bức xúc, xô xát không cần thiết trên đường.

Bởi vì ai cũng có lí do họ cho là chính đáng để đòi vượt, ai cũng có lí do họ coi là chính đáng để không cho vượt. Như ví dụ kụ đã đưa ra ở đây.
Cụ Sbg ơi, tình huống bên kia là người ta xin vượt hẳn hoi, và điều kiện an toàn cho phép, đằng này là cố tình chen ngang không xin xỏ gì hết, mà đường lại đông cụ ạ.

F.Alonso

Xe đạp
Đi đường em rất nhường, nhưng với cái thể loại như chú Hiace và taxi kia thì còn lâu nhé. Lúc đó em cũng sẽ làm giống như bác Vịt và bác chủ thread.
E cũng hoàn toàn đồng ý quan điểm với cụ, cứ đúng làn mình, chẳng phải nhường như trong TH này

alibaba2010

Xe đạp
Bác chủ thớt mua và lắp X-Driven ở đâu đấy ạ, bác tư vấn để em lắp với, có loại nào tích hợp bản đồ Google Maps không bác?

Ngoc Phan XLS

Xe container

Vâng! Lý do mình chạy đủ tốc độ và mặc dù hoàn toàn có thể tránh nhẹ nhàng để cho vượt nhưng vẫn không cho thì bản thân Luật cũng coi hành động này là sai!
Em thì đang bò ạ! Bên trong không chỉ có 2B mà cả 4B nữa ạ! Họ cũng chẳng thèm xin xỏ gì như em đã nói ạ! Không biết bác có ở HN không nhỉ? Nếu có bác sẽ thấy là bác phải đứng im khi bác tử tế với cả những người không tử tế chứ chẳng đi nổi mà về nhà đâu ạ!

Còn em thì thế này: Em không bao giờ xin vượt kiểu như cụ Hiace và taxi kia cả! Trộm vía là em cũng chưa phải làm lái xe cấp cứu bao giờ, nhưng nếu phải làm thì việc đầu tiên em làm là thò tay ấn cái nút màu đỏ hình tam giác lên đã rồi mới chạy bác ạ!

PS: Cái Hiace biển 29LD - xxxx (lại là LD) có logo xe đưa đón CBCNV Toyota! Trên xe có mỗi lái xe thôi! Chắc đây là phong cách LD như anh em vẫn nói trên OF!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Website
www.facebook.com
Cụ Sbg ơi, tình huống bên kia là người ta xin vượt hẳn hoi, và điều kiện an toàn cho phép, đằng này là cố tình chen ngang không xin xỏ gì hết, mà đường lại đông cụ ạ.
Kụ ơi,
Tôi không muốn đem chuyện đã bàn bên kia sang đây, vì nó sẽ lan man.
Trong điều kiện như kụ nói là an toàn, xin hẳn hoi thì đến 80% xe đi trước sẽ cho vượt.

20% trường hợp còn lại vì nhiều lí do người ta chưa cho ngay, hoặc không cho mình vượt. Gặp trường hợp này mình cũng nên hiểu tại sao và thông cảm, tránh chụp mũ họ là vô VH hay cố chấp rồi bức xúc đòi tạt đầu phanh gấp.

Trong số 20% chưa cho vượt thì 10% là do cách mình xin vượt chưa phù hợp nên tài phía trước lưỡng lự (có đáng cho vượt không?), 5% do chán vì cứ phải giảm ga chạy vào rồi tăng ga chạy ra suốt ngày (chạy đường dài mà muốn chạy đều ga cũng chẳg được, chóng cả mặt với mấy ông chạy quá tốc độ, mà mấy ông này thì nhiều vô kể), 5% vì mải nói chuyện nên không để ý xe sau đang xin vượt. Số cố chấp không cho vượt vì gato hầu như rất ít.

Không biết bác có ở HN không nhỉ? Nếu có bác sẽ thấy là bác phải đứng im khi bác tử tế với cả những người không tử tế chứ chẳng đi nổi mà về nhà đâu ạ!
Tôi sống trong SG nhưng có điều kiện thường xuyên về chơi HN và lái 4b + 2b ở phía Bắc nói chung và Hà nội nói riêng. Chạy 4B xiên vịt cũng nhiều lần nên tôi cũng hiểu sự khác nhau giữa cách chạy xe ở cả 2 nơi. Do đó tôi không có ý định tranh luận làm gì, chỉ đưa ra một vài suy nghĩ dung hòa quan niệm về cách lái xe 2 vùng để anh em chia sẻ và cảm thông khi gặp cách giải quyết khác cách mình mong đợi, nhất là khi OFer mình lái xe xuyên Việt vào các tỉnh phía trong khỏi thấy ngạc nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bác chủ thớt mua và lắp X-Driven ở đâu đấy ạ, bác tư vấn để em lắp với, có loại nào tích hợp bản đồ Google Maps không bác?
Loại của em là "hộp đen" hoàn toàn khi vận hành! Nó có đủ GPS (cả đồng bộ time luôn) và camera nhưng chỉ đọc được và xem lại hành trình đã đi trên Gmap khi rút SD card cắm vào máy tính! Hoạt động rất ổn định, bắt GPS nhanh!
Loại dùng là bản đồ cho xe và có chức năng như của em thì em không biết là có hay không!!!
Cụ Hardtop là một chuyên gia sử dụng X-Driven! Cụ hỏi cụ ấy tư vấn cho nhé!

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ chủ thớt làm theo em đi: đổi mầu sơn xe đỏ hoặc ghi theo mầu sơn chống gỉ chịu va đập rất bền rồi dán quanh xe dòng chữ CHÚ ĐỪNG THÁCH ANH! đảm bảo mấy thằng kia nhìn thấy là tởm luôn :))

bes

Xe lăn
Em nói thật là hồi đầu em cũng cay lắm, máu chiến đấu lắm - bây giờ quen rồi, kệ cụ nó, coi như mặc nhiên cuộc sống ở HN nó bon chen như vậy.
Cáu lắm thì chửi tục 1 câu, chửi nhỏ kẻo toàn vợ con mình nghe, 2 thằng vượt bẩn kia nó có nghe được đâu.
Xong rồi nghe nhạc, đường đến đâu ta đi đến đấy.
Bức xúc làm quái gì cho nó mệt.
Thật ạ.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Kụ ơi,
Tôi không muốn đem chuyện đã bàn bên kia sang đây, vì nó sẽ lan man.
Trong điều kiện như kụ nói là an toàn, xin hẳn hoi thì đến 80% xe đi trước sẽ cho vượt.

20% trường hợp còn lại vì nhiều lí do người ta chưa cho ngay, hoặc không cho mình vượt. Gặp trường hợp này mình cũng nên hiểu tại sao và thông cảm, tránh chụp mũ họ là vô VH hay cố chấp rồi bức xúc đòi tạt đầu phanh gấp.

Trong số 20% chưa cho vượt thì 10% là do cách mình xin vượt chưa phù hợp nên tài phía trước lưỡng lự (có đáng cho vượt không?), 5% do chán vì cứ phải giảm ga chạy vào rồi tăng ga chạy ra suốt ngày (chạy đường dài mà muốn chạy đều ga cũng chẳg được, chóng cả mặt với mấy ông chạy quá tốc độ, mà mấy ông này thì nhiều vô kể), 5% vì mải nói chuyện nên không để ý xe sau đang xin vượt. Số cố chấp không cho vượt vì gato hầu như rất ít.
Tất cả những lý do đo đỏ kia đều không có trong từ điển lái xe của em! Đường thoáng thì đã xin là em cho vượt ngay cực kỳ tử tế!
Cụ có hay đi làm về đường Lê Duẩn không nhỉ? Nếu có cụ cho em xin tí cảm nghĩ của cụ cho cái chuyện thường xuyên tắc đường ở nagx 3 Trần Nhân Tông - Lê Duẩn với ạ! Ở đó cả 4B lẫn 2B thường xuyên lấn luôn hết phần đường ngược chiều để tranh đi trước và cả đoạn đường tắc cứng luôn! Em cũng hàng ngày bị cả đoàn 4B và 2B đối xử như bác Hiace và taxi tối nay đấy ạ!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em nói thật là hồi đầu em cũng cay lắm, máu chiến đấu lắm - bây giờ quen rồi, kệ cụ nó, coi như mặc nhiên cuộc sống ở HN nó bon chen như vậy.
Cáu lắm thì chửi tục 1 câu, chửi nhỏ kẻo toàn vợ con mình nghe, 2 thằng vượt bẩn kia nó có nghe được đâu.
Thật ạ.
Em đưa lên đây cho vui và để anh em OF đừng đi như thế đấy chứ mod ơi! Em thề là nếu không có bác Vịt ủi bác kia bật ngược lại thì em cũng chả dám dây dưa với anh LD kia đâu ạ! Lúc em "điền vào chỗ trống" nó rộng thênh thang thế cơ mà!:))

X-Driven có ghi âm đấy, mod thấy em có chửi câu nào đâu! Nhờ công Gấu dạy dỗ đấy ạ! Gấu bảo anh hoặc là đâm thẳng luôn đi cho nó 1 bài học, mình đúng Luật, bảo hiểm full, hoặc thua nó luôn đi chứ đừng lèm bèm chỉ có em và con phải nghe! :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ chủ thớt làm theo em đi: đổi mầu sơn xe đỏ hoặc ghi theo mầu sơn chống gỉ chịu va đập rất bền rồi dán quanh xe dòng chữ CHÚ ĐỪNG THÁCH ANH! đảm bảo mấy thằng kia nhìn thấy là tởm luôn :))
Làm thế tốn hơn sắm con UAZ mà chiến đấu! Em thấy UAZ là em né khẩn trương! Em lái UAZ khá nhiều rồi, phanh nó cối đầu tiên hầu như không có cảm giác đang phanh!

Website
www.facebook.com
Tất cả những lý do đo đỏ kia đều không có trong từ điển lái xe của em! Đường thoáng thì đã xin là em cho vượt ngay cực kỳ tử tế!
Cụ có hay đi làm về đường Lê Duẩn không nhỉ? Nếu có cụ cho em xin tí cảm nghĩ của cụ cho cái chuyện thường xuyên tắc đường ở nagx 3 Trần Nhân Tông - Lê Duẩn với ạ! Ở đó cả 4B lẫn 2B thường xuyên lấn luôn hết phần đường ngược chiều để tranh đi trước và cả đoạn đường tắc cứng luôn! Em cũng hàng ngày bị cả đoàn 4B và 2B đối xử như bác Hiace và taxi tối nay đấy ạ!
Tôi cũng giống kiểu kụ Bes nói ở trên. Mình vui vẻ sống chung với lũ thôi, nhường được là nhường, được nhường thì cảm ơn. Chẳng băn khoăn vì sao thế này, vì sao thế kia. Hay tại vì toàn bộ SG suốt 2 năm qua tắc đường toàn tập bởi dựng lô cốt, đào đường mà mình được rèn luyện rồi chăng?

Tùy từng trường hợp cụ thể, có lúc nếu ai đó nhường cho họ vào làn lại tránh tắc cho chiều ngược lại. Nhưng khi ít người đi như 2 bác ấy thì còn nhường được, chứ gặp nhiều anh thích khôn hơn người, luôn chen ngang về sớm, tắc đường kệ người khác thì mình nhường cũng chẳng xuể thật.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Tôi cũng giống kiểu kụ Bes nói ở trên. Mình vui vẻ sống chung với lũ thôi, nhường được là nhường, được nhường thì cảm ơn. Chẳng băn khoăn vì sao thế này, vì sao thế kia. Hay tại vì toàn bộ SG suốt 2 năm qua tắc đường toàn tập bởi dựng lô cốt, đào đường mà mình được rèn luyện rồi chăng?

Tùy từng trường hợp cụ thể, có lúc nếu ai đó nhường cho họ vào làn lại tránh tắc cho chiều ngược lại. Nhưng khi ít người đi như 2 bác ấy thì còn nhường được, chứ gặp nhiều anh thích khôn hơn người, luôn chen ngang về sớm, tắc đường kệ người khác thì mình nhường cũng chẳng xuể thật.
Thật ạ.
Đi đường HN nhều ta học thêm được chữ NHẪN đấy ợ ! Em trước đây cũng hăng tiết vịt lắm ! Nhưng giờ ra đường nhiều khi chấp nhận bám đ.ít xe khác vài km là chuyện thường! Chym mồi của xxx gặp em cũng chán luôn!

alibaba2010

Xe đạp
Loại của em là "hộp đen" hoàn toàn khi vận hành! Nó có đủ GPS (cả đồng bộ time luôn) và camera nhưng chỉ đọc được và xem lại hành trình đã đi trên Gmap khi rút SD card cắm vào máy tính! Hoạt động rất ổn định, bắt GPS nhanh!
Loại dùng là bản đồ cho xe và có chức năng như của em thì em không biết là có hay không!!!
Cụ Hardtop là một chuyên gia sử dụng X-Driven! Cụ hỏi cụ ấy tư vấn cho nhé!
Cảm ơn cụ em sẽ qua chỗ cụ Hardtop làm 1 cái.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cụ Ngọc nhà em từ ngày lắp cái XXXDriven vào đâm ra lại khó tính tợn
Để hôm nào đi nhậu em lấy cái que chọc cho lủng cái camera của nhà NgocPhan đi, để đấy có ngày lão đăng báo OF: em bị đồng bọn ếch biển 30xxxx tạt đầu phanh gấp thì bủ mựa b-)

Meow

Xe điện
Ngocphan- Ếch ộp gương mẫu \m/

Em té đơi :D