[Funland] Phòng 16m2 cho 3 bé. Nhờ các cụ

ZynZyn

Xe lăn
Cụ ạ, đang tính PA tất cả công năng: ngủ, học, chơi, đề đồ trong 1 phòng nên phải tính thế nào để tối ưu nhất chứ ko phải là tư vấn để cái này ra chỗ khác, cái kia ra phòng khác, vì như thế thì tư vấn luôn cụ chủ mua nhà to hơn cho thoả chí thiết kế. :D
Nếu chỉ cần đặt đệm vớ kê cái bàn học thì ko cần đến tư vấn thiết kế cụ ạ. :P và kích thước đệm lỡ cỡ 900 x 1850 thì phải đặt chứ ko có sẵn.
Kích thước đệm e đưa ra là kích thước đệm tiêu chuẩn, mua bất cứ hãng đệm nào cũng có, đệm đơn (chứ ko phải đệm nhỡ) và đệm đôi. Cô chị cả năm nay lớp 8 cũng 14t rồi, chả mất chốc trưởng thành nên đệm 1800x2000 ko rộng quá đâu cụ ạ. Và phần sàn đó là nâng sàn lên để đặt đệm, kích thước đệm là bao nhiêu sẽ tuỳ điều chỉnh trên thực tế.
Chỗ ngủ là quan trọng nhất vì nó đảm bảo cho sức khoẻ con ng nên cần thoáng, rộng rãi.
Khi 1 ko gian nhỏ mà bắt buộc phải có đầy đủ công năng thì phải chấp nhận sự tiệp cận như cụ nói, miễn nó ko bất hợp lý.
Phương án của cụ vẽ trên máy nhìn thì rất sạch sẽ nhưng ko có đầu tư chất xám. Em lại nhớ đến nhà em hồi những năm 8x. 1 phòng 20m2 có 5 người ở, kê tủ kệ ốp sát tường, tối trải đệm ra nằm rồi sáng cất đí.
Phòng trẻ con mà làm tủ cao sát trần, chúng nó lấy đồ kiểu j hả cụ :D

Không gian bé, giường đơn của trẻ con cụ làm quá to, giường 1,2m là giường nhỡ, nằm 1 người kể cả người lớn cũng là hơi dư thừa. Phương án nội thất của cụ bị mất nhiều diện tích giao thông, tiếp cận tủ lại phải bước lên giường... Phần công năng bàn học cũng thiếu Nói chung... chả có gì để phản biện, cũng chả biết sửa phương án của cụ thế nào :D
Cụ xem thêm phương án của em bên trên. Bố trí tối ưu theo yêu cầu này của cụ thớt thực sự ko có khó khăn gì đối với em cả. Khó nhất là ở cái tư duy nhét 3 đứa trẻ vào 1 phòng ngủ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ạ, đang tính PA tất cả công năng: ngủ, học, chơi, đề đồ trong 1 phòng nên phải tính thế nào để tối ưu nhất chứ ko phải là tư vấn để cái này ra chỗ khác, cái kia ra phòng khác, vì như thế thì tư vấn luôn cụ chủ mua nhà to hơn cho thoả chí thiết kế. :D
Nếu chỉ cần đặt đệm vớ kê cái bàn học thì ko cần đến tư vấn thiết kế cụ ạ. :P và kích thước đệm lỡ cỡ 900 x 1850 thì phải đặt chứ ko có sẵn.
Kích thước đệm e đưa ra là kích thước đệm tiêu chuẩn, mua bất cứ hãng đệm nào cũng có, đệm đơn (chứ ko phải đệm nhỡ) và đệm đôi. Cô chị cả năm nay lớp 8 cũng 14t rồi, chả mất chốc trưởng thành nên đệm 1800x2000 ko rộng quá đâu cụ ạ. Và phần sàn đó là nâng sàn lên để đặt đệm, kích thước đệm là bao nhiêu sẽ tuỳ điều chỉnh trên thực tế.
Chỗ ngủ là quan trọng nhất vì nó đảm bảo cho sức khoẻ con ng nên cần thoáng, rộng rãi.
Khi 1 ko gian nhỏ mà bắt buộc phải có đầy đủ công năng thì phải chấp nhận sự tiệp cận như cụ nói, miễn nó ko bất hợp lý.
Phương án của cụ vẽ trên máy nhìn thì rất sạch sẽ nhưng ko có đầu tư chất xám. Em lại nhớ đến nhà em hồi những năm 8x. 1 phòng 20m2 có 5 người ở, kê tủ kệ ốp sát tường, tối trải đệm ra nằm rồi sáng cất đí.
Phòng trẻ con mà làm tủ cao sát trần, chúng nó lấy đồ kiểu j hả cụ :D
Chịu cụ rồi. Cụ cho triển khai thôi. Chúc cụ ưng ý.

emdeplam

Xe tăng
Vâng, nhưng phương án của cụ ko có vách tạo ko gian riêng tư cho 3 bé và nó bố trí hơi bị lổn nhổn.
Ý tưởng của e tương tự ảnh này
Phần mặt bàn này ko hữu dụng đâu cụ ạ. Nó chỉ đẹp khi để trống thôi. Còn trẻ con sẽ bầy đồ linh tinh + sách vở lổm nhổm lắm. Bàn học cứ quay sát tường

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Phần mặt bàn này ko hữu dụng đâu cụ ạ. Nó chỉ đẹp khi để trống thôi. Còn trẻ con sẽ bầy đồ linh tinh + sách vở lổm nhổm lắm. Bàn học cứ quay sát tường
Cụ đúng nhưng chưa đủ. Bàn này chi đẹp trên 3D trên toptop, khi lấy view từ trên cao xuống, vị trí đặt mắt quan sát ở góc trên cùng của phòng sát trần, thậm chí vượt ra ngoài phạm vi không gian phòng. Thực tế khi lên xong đồ nó lù lù giữa phòng trông rất bất hợp lý kể cả bàn trống. Khách của e có cụ xem toptop bắt chước xong dính chưởng rồi. Cái hộc tủ với sàn nâng cũng ra tiền ra phết cho bên nội thất. Do vậy các bên tư véo thiết kế với nội thất toptop chạy đua theo lợi nhuận, đu theo trend khá thích hướng khách theo mô hình này.

Chỉnh sửa cuối:

muachieukyniem

Xe điện
Nếu nhà chung cư bên phòng khách còn chỗ thì nên quây 1 góc hoặc kê giường cho con trai ra ngoài ngủ, nhường phòng nhỏ đó cho 2 chị là hợp lý. Phòng này đã quá bé rồi, sinh hoạt cho 2 đứa đã là rất cố gắng rồi đừng nói 3 đứa thì chỉ suốt ngày chí chóe chứ ngủ ngáy học hành gì.
Nếu buộc phải bố trí chỗ ngủ cho 3 đứa trẻ, thì chỉ nên nên bố trí chỗ ngủ. Chỗ bàn học cần tách 1 hoặc 2 đứa ra ngoài phòng khách. Tủ quần áo cũng vậy nếu được thì bố trí tách ra ngoài.
Trường hợp cụ vẫn kiên định với chủ trương ban đầu, cụ tham khảo phương án sau, 3 giường thửa, mỗi giường kích thước 185x90 là đủ dùng cho trẻ em. Có thể bố trí 2 giường đệm 190x90 và 1 giường đệm 180x90 (chỉ 1 giường kích thước dị). Chỉ là giường hộc bên dưới làm chỗ cất đồ, trên chỉ là tấm đệm. Bàn học kích thước 50x100, bên trên bàn học là giá sách. Tủ quần áo 55x240 cao kịch trần. Như vậy phương án này sẽ có 1 khoảng diện tích sàn để chơi đến cỡ 6~7m2 là khá thoải mái. Xử lý nội thất phòng cho trẻ em còn 1 vấn đề nữa là đảm bảo tính công bằng giữa các đứa trẻ. Ít cụ để ý điều này. Mỗi đứa nên có 1 giường, 1 bàn và 1 khoang tủ bằng nhau. Anh/chị hay em chỉ nhường nhau ở vị trí thôi.
Về chi phí, phương án nội thất phòng này chi phí sẽ khoảng 30-40tr tùy loại gỗ CN từ Thái đến An Cường.
View attachment 8367389
Em thấy Phương án cụ k được riêng tư cụ ạ. 3 đứa 3 cái giường nhìn vào nhau thế k ổn lắm. Chỉ đc mỗi cái rộng.
Em thích cách này.
Có điều em quay ngang bàn học ra và làm thêm cái kệ cao cao chút tầm 1.2m thì có ổn hơn ko cụ (cao bao nhiêu thì đẹp, hay để kịch trần). Như thế chỗ vui chơi nó vuông tầm 3.2x2.3m= 7.3m vuông
Làm như vậy ít nhất trong 4 năm đầu 2 bé gái sẽ chia nhau 2 giường. Đến lúc bé trai lớn thì 2 bé gái ngủ chung. Giường nhỏ kia nhường bé trai

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy Phương án cụ k được riêng tư cụ ạ. 3 đứa 3 cái giường nhìn vào nhau thế k ổn lắm. Chỉ đc mỗi cái rộng.
Em thích cách này.
Có điều em quay ngang bàn học ra và làm thêm cái kệ cao cao chút tầm 1.2m thì có ổn hơn ko cụ (cao bao nhiêu thì đẹp, hay để kịch trần). Như thế chỗ vui chơi nó vuông tầm 3.2x2.3m= 7.3m vuông
Làm như vậy ít nhất trong 4 năm đầu 2 bé gái sẽ chia nhau 2 giường. Đến lúc bé trai lớn thì 2 bé gái ngủ chung. Giường nhỏ kia nhường bé trai
3 đứa trong 1 phòng thì còn gì mà cụ lo riêng tư nữa? 2 đứa ngủ chung giường còn gì nữa để riêng tư? P/a e đưa cũng tính đến rèm che hay vách ngăn giữa các đầu giường rồi chỉ là chưa đưa vào thôi.
Cụ quyết rồi thì làm thôi. Còn quay ngang bàn như cụ dự định ko nên tí nào, rất chướng. Style toptop đấy cụ. Bên trên e có phân tích style dở đến thế nào rồi. Phòng đã bé, tất cả nội thất cần đc ép sát tường, nguyên tắc là vậy cụ nhé.

koala2023

Xe buýt
Không gian bé, giường đơn của trẻ con cụ làm quá to, giường 1,2m là giường nhỡ, nằm 1 người kể cả người lớn cũng là hơi dư thừa. Phương án nội thất của cụ bị mất nhiều diện tích giao thông, tiếp cận tủ lại phải bước lên giường... Phần công năng bàn học cũng thiếu Nói chung... chả có gì để phản biện, cũng chả biết sửa phương án của cụ thế nào :D
Cụ xem thêm phương án của em bên trên. Bố trí tối ưu theo yêu cầu này của cụ thớt thực sự ko có khó khăn gì đối với em cả. Khó nhất là ở cái tư duy nhét 3 đứa trẻ vào 1 phòng ngủ.
Em hoan toan dong y voi cu ve diem nay.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em thích cách này.
Em khuyên cụ trước mắt mua 2 cái giường đơn 90x190, 2 cái bàn đơn 50x100, 2 cái tủ đơn 55x80 cho 2 nữ. Kê vào như e nói. Sau đó vài năm sau bạn nam kia lớn tính tiếp.

muachieukyniem

Xe điện
3 đứa trong 1 phòng thì còn gì mà cụ lo riêng tư nữa? 2 đứa ngủ chung giường còn gì nữa để riêng tư? P/a e đưa cũng tính đến rèm che hay vách ngăn giữa các đầu giường rồi chỉ là chưa đưa vào thôi.
Cụ quyết rồi thì làm thôi. Còn quay ngang bàn như cụ dự định ko nên tí nào, rất chướng. Style toptop đấy cụ. Bên trên e có phân tích style dở đến thế nào rồi. Phòng đã bé, tất cả nội thất cần đc ép sát tường, nguyên tắc là vậy cụ nhé.
Em quay hẳn thành cái kệ sách ấy. Che luôn 1/2 giường. Có điều em ko biết cao bao nhiêu là đẹp. Tầm 1.7m như kệ bthuogn hay hẳn kịch luôn ?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em quay hẳn thành cái kệ sách ấy. Che luôn 1/2 giường. Có điều em ko biết cao bao nhiêu là đẹp. Tầm 1.7m như kệ bthuogn hay hẳn kịch luôn ?
Càng cao càng riêng tư và sẽ càng bí bách tù túng cho người ngủ bên trong.
- Kịch trần : riêng tư nhất, bí nhất
- 1,8m : riêng tư, thoáng bên trên, nhưng cảm giác vẫn tù túng.
- 1,5m : đảm bảo đi lại bth bên ngoài ko nhìn thấy bên trong.
- 1,2m : đảm bảo đi lại bth ko nhìn thấy bên trong khi nằm ngủ, khi ngồi trên giường sẽ thấy.
- 0,75cm : bằng chiều cao mặt bàn, ít riêng tư nhất, bên ngoài nhìn thấy cả khi nằm, thoáng.
Cụ có thể kết hợp phương án kín và hở. Có thể cụ làm kín đến 1,2m sau đó kệ hở trang trí đến chiều cao 1,5m hoặc 1,8m thậm chí kịch trần. Có thể kín phần đầu giường và hở phần chân giường. Nói chung nhiều cách.
Nhưng e nhắc lại lần nữa : E ko tư vấn cụ kiểu toptop này.

Chỉnh sửa cuối:

muachieukyniem

Xe điện
Càng cao càng riêng tư và sẽ càng bí bách tù túng cho người ngủ bên trong.
- Kịch trần : riêng tư nhất, bí nhất
- 1,8m : riêng tư, thoáng bên trên, nhưng cảm giác vẫn tù túng.
- 1,5m : đảm bảo đi lại bth bên ngoài ko nhìn thấy bên trong.
- 1,2m : đảm bảo đi lại bth ko nhìn thấy bên trong khi nằm ngủ, khi ngồi trên giường sẽ thấy.
- 0,75cm : bằng chiều cao mặt bàn, ít riêng tư nhất, bên ngoài nhìn thấy cả khi nằm, thoáng.
Cụ có thể kết hợp phương án kín và hở. Có thể cụ làm kín đến 1,2m sau đó kệ hở trang trí đến chiều cao 1,5m hoặc 1,8m thậm chí kịch trần. Có thể kín phần đầu giường và hở phần chân giường. Nói chung nhiều cách.
Nhưng e nhắc lại lần nữa : E ko tư vấn cụ kiểu toptop này.
Cụ có đơn vị thi công ko. Giới thiệu em với.
Chắc phải đục thêm ít ổ cắm, dây điện + sơn đấy ạ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có đơn vị thi công ko. Giới thiệu em với.
Chắc phải đục thêm ít ổ cắm, dây điện + sơn đấy ạ.
Cải tạo, sửa chữa, kết hợp đóng mới nội thất là e nhận mà cụ. Nhưng e làm ko kiểu phá giá, cố tình báo giá thấp nhận bừa xong cố lấy lãi bằng việc tính phát sinh đâu. Nên báo giá cụ đem ra so với báo giá các cụ báo trên mạng sẽ cao hơn cỡ 10% hoặc hơn đấy. Trong công việc em ưu tiên giám sát, đặt chất lượng lên hàng đầu nên em đầu tư nhiều tốn kém nhiều hơn các bên khác cho phần này. Nếu cụ ưu tiên chất lượng công trình, ưu tiên tiến độ, hơn là việc giá thấp thì pm e sđt, e sẽ hẹn cụ qua trao đổi khảo sát cho rõ.

clessking

Xe tăng
Nếu là e thì e sẽ chia 2 giai đoạn: Hiện tại thiết kế cho 2 bé (dùng trong ít nhất 5 năm) nhưng có dự phòng phương án sau 5 năm cập nhật thêm thành phòng cho 3 bé.
Về phong cách thì em thích làm kết hợp phong cách Nhật và đồ gia dụng thông minh để gọn ghẽ nhất có thể. VD giường ngăn kéo cho 2 bé (bình thường đóng lại, tối ngủ mới kéo ra) hoặc giường kết hợp tủ, ngăn kéo dưới gầm...để còn có chỗ chui ra chui vào. Chứ phòng có 15m2 mà để 3 cái giường (1,2x2x3 ~7,5m2) + 3 bàn học cả ghê (1 x 1 x 3 ~ 3m2) thì còn đúng 4m2 tính cả tủ thì đi lại giao thông khó lắm.

muachieukyniem

Xe điện
Cải tạo, sửa chữa, kết hợp đóng mới nội thất là e nhận mà cụ. Nhưng e làm ko kiểu phá giá, cố tình báo giá thấp nhận bừa xong cố lấy lãi bằng việc tính phát sinh đâu. Nên báo giá cụ đem ra so với báo giá các cụ báo trên mạng sẽ cao hơn cỡ 10% hoặc hơn đấy. Trong công việc em ưu tiên giám sát, đặt chất lượng lên hàng đầu nên em đầu tư nhiều tốn kém nhiều hơn các bên khác cho phần này. Nếu cụ ưu tiên chất lượng công trình, ưu tiên tiến độ, hơn là việc giá thấp thì pm e sđt, e sẽ hẹn cụ qua trao đổi khảo sát cho rõ.
Vâng lâu em cũng chưa làm nội thất nên ko rõ.
Cụ nhẩm ướm ướm thử giúp e khoảng bao nhiêu được để e cân đối được ko ạ.
Em muốn làm gỗ sơn mầu xanh đỏ kiểu cho con nít đó ạ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Vâng lâu em cũng chưa làm nội thất nên ko rõ.
Cụ nhẩm ướm ướm thử giúp e khoảng bao nhiêu được để e cân đối được ko ạ.
Em muốn làm gỗ sơn mầu xanh đỏ kiểu cho con nít đó ạ.
Phần đồ gỗ dùng gỗ tự nhiên sơn bệt sẽ đắt hơn. Cụ xác dịnh quanh 50-60tr phòng đó. Trần thạch cao sàn gỗ cỡ 10tr. Điện đóm cải tạo điều chỉnh ổ cắm công tắc theo nhu cầu 10tr. Sơn tường với vài thứ lặt vặt phát sinh 10tr. Tổng khoảng 80-90tr.
Nếu mục tiêu của cụ chỉ là khảo giá thì e nói luôn các bên khác sẽ báo cụ quanh 50-60tr. Mục tiêu là để cụ gật đầu lấy đc việc đã còn sau đó sẽ phát sinh. Tổng thiệt hại của cụ đến lúc xong vẫn quanh con số e nói thôi hoặc chất lượng phải giảm đi hoặc cụ phải lao vào tự quản lý tự giám sát chất lượng.

Chỉnh sửa cuối:

muachieukyniem

Xe điện
Phần đồ gỗ dùng gỗ tự nhiên sơn bệt sẽ đắt hơn. Cụ xác dịnh quanh 50-60tr phòng đó. Trần thạch cao sàn gỗ cỡ 10tr. Điện đóm cải tạo điều chỉnh ổ cắm công tắc theo nhu cầu 10tr. Sơn tường với vài thứ lặt vặt phát sinh 10tr. Tổng khoảng 80-90tr.
Nếu mục tiêu của cụ chỉ là khảo giá thì e nói luôn các bên khác sẽ báo cụ quanh 50-60tr. Mục tiêu là để cụ gật đầu lấy đc việc đã còn sau đó sẽ phát sinh. Tổng thiệt hại của cụ đến lúc xong vẫn quanh con số e nói thôi hoặc chất lượng phải giảm đi hoặc cụ phải lao vào tự quản lý tự giám sát chất lượng.
Cảm ơn cụ đã nhiệt tình. Chi phí vậy ác quá, em chỉ nghĩ tầm 3-40tr.
Chắc phải cân nhắc lại hoặc mua đồ sẵn cho rẻ.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã nhiệt tình. Chi phí vậy ác quá, em chỉ nghĩ tầm 3-40tr.
Chắc phải cân nhắc lại hoặc mua đồ sẵn cho rẻ.
Vâng e biết cụ khảo giá. Chính vì vậy mà ko nhà thầu nào báo giá thẳng tưng online như e.
Cụ đọc lại còm của e. E khuyên cụ mua 2 bộ giường tủ bàn kê vào cho 2 đứa. Tổng chi phí khoảng 25-35 củ tuỳ chất lượng. Đứa còn lại tính sau. E khuyên cụ vậy vì cảm nhận đc tính cách, nhu cầu, thói quen tiêu dùng và cả khả năng tài chính của cụ. Chứ cụ đăng lên đây ae tư vấn phương án lọ chai rất mất công và rồi chắc chắn cụ ko dùng.

Chỉnh sửa cuối:

muachieukyniem

Xe điện
Vâng e biết cụ khảo giá. Chính vì vậy mà ko nhà thầu nào báo giá thẳng tưng online như e.
Cụ đọc lại còm của e. E khuyên cụ mua 2 bộ giường tủ bàn kê vào cho 2 đứa. Tổng chi phí khoảng 25-35 củ tuỳ chất lượng. Đứa còn lại tính sau. E khuyên cụ vậy vì cảm nhận đc tính cách, nhu cầu, thói quen tiêu dùng và cả khả năng tài chính của cụ. Chứ cụ đăng lên đây ae tư vấn phương án lọ chai rất mất công và rồi chắc chắn cụ ko dùng.
Ko ạ. Mục đích em làm thật. Em nhớ đâu đó cụ có còm cũng tầm 3-40tr.
Em sẽ điều chỉnh lại để bớt cái khoản điện đóm và sơn sửa .

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Ko ạ. Mục đích em làm thật. Em nhớ đâu đó cụ có còm cũng tầm 3-40tr.
30-40tr là riêng cho phần nội thất và làm theo phương án em nói. Còn phương án nhiều tủ tường, tủ hộc, nâng sàn, sẽ rất đắt. Đắt ở đây ko phải do nhiều gỗ hơn mà là cái kiểu đấy nhà thầu phải lấy đắt vì thị trường nó thế. Làm kiểu ko standard đấy cũng sẽ tốn nhân công hơn, tốn chi phí quản lý, chi phí giám sát cao hơn.
Ngoài ra cụ còn định sửa cả điện, sơn cả tường (bắt buộc nếu làm phương án nội thất mới), làm trần, làm sàn gỗ, thì hiển nhiên cứ thế mà cộng vào rồi.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra còn 1 cách nữa để làm được 3 tấm đệm standard đạt chuẩn. Đó là 2 giường trong cùng 1 cao 1 thấp. Nôm na là chân giường này đè 1 chút lên chân giường kia khoảng 20cm. Tức là nằm ở giường thấp sẽ thò bàn chân vào dưới dát giường của giường cao. 2 giường thấp có độ cao tới mặt đệm khoảng 40-45cm như bth. Giường cao hơn (có thể dành cho con trai) có mặt đệm cao khoảng 70-75cm (tương đương mặt bàn học). Dưới gầm giường đó tận dụng làm hộc kho để đồ chăn đệm mùa đông, ngăn kéo đồ chơi vân vân mây mây.

Chỉnh sửa cuối: