[Funland] Phó Tổng Thống Mỹ sang thăm Việt Nam

Trạng thái
Thớt đang đóng

namphong12

Xe lăn
Các cụ có hóng được Mỹ chuyển giao tàu Hamilton cuối cùng cho Việt Nam không?

Embebandiem

Xe tăng
Ko phải ngẫu nhiên mà hồi trước Cụ Kiệt "nói chuyện" với Cụ Diệu về kt VN ! :)
Nền kinh tế phải có tích lũy, Singapore đc lợi rất nhiều từ Vietnamwar, và cái lợi mang tính thời đại, chính là tầng lớp quản lí của họ đc tây hóa rất nhiều

cantona

[Tịch thu bằng lái]
E là lúc đi vào hoạt động chắc phải làm tường bao, vì SQ họ ko hơi đâu mà đầu tư chi phí cho lính gác ngày ngày đi đuổi mấy bà hàng nước vs xe ôm hoặc mấy ông bà đi vào vườn cỏ của họ giơ chân múa tay tập thể dục :D
Ơ, món này phường sở tại xử phút 1. Chứ ko các anh giai Việt tè khai um lên ngay :))

bentley8

Xe điện
Sứ quán mẽo mà ở đây thì đội tự kẻ vạch đòi ăn tiền gửi xe (đã kẻ rồi và khả năng là tai mắt + tay chân của phường !?) hết vẹo kiếm ăn quanh đây. 300m*100m bỏ rẻ cũng 200tr tháng, năm 2 củ to, chẹp chẹp.

Chembao

Xe container
ĐSQ có kinh phí đầu tư 1,2 tỉ vào hàng lớn nhất trong các ĐSQ trên thế giới cũng nói lên tầm quan trong của VN trong đối ngoại của xứ cờ hoa :D

cadan

Xe container
Nếu Phó CTN không ra đón ở sân bay thì phải cử người đi thay,
Nếu có văn phòng Phó CTN thì thường người đại diện sẽ là Chánh VP hay Thư Ký riêng.của PCTN

Đó là quy đinh chung!
Em ko thích vật nhau với ai cả, đưa tin thì tin phải đúng, nhất là với các vị lãnh đạo Đảng, Nhà nước và với nick văn phong đạo mạo như cụ ấy
Em ko thích vật nhau với cụ, mong cụ đừng quote lại còm em
Tiễn
Làm gì có chức danh Chánh văn phòng Phó chủ tịch nước nhỉ?
Chỉ có Văn phòng chủ tịch nước, phục vụ cả chủ tịch và phó chủ tịch thôi chứ.
Cụ Q70 luôn cho anh em những ngạc nhiên khi khẳng định như đinh đóng cột về những khái niệm chưa nghe bao giờ

chắc là với cụ ấy, đặt thêm vị trí

CVP PhóCTN cũng na ná như gieo vần

Y i ko nổi thì dùng tạm vầnUi ôi như câu thơ hôm nọ

Chỉnh sửa cuối:

lexus350RX

Xe buýt
tớ nghe rang hồ nói nếu đối tác chiến lược thì phải có nên KT mạnh như Nhật, Hàn , Sing hay EU gì đó , chứ mình KT đi xin từng chai vacxin thế này thì làm gì có đủ chuẩn ai họ cho hả cụ, vài chục năm nữa KT mình mạnh lên thì may ra
Mỹ còn đang muốn thúc Việt Nam nâng tầm lên đối tác chiến lược mà Việt Nam lắc đầu quầy quậy đó cụ. Đối với Mỹ thì lợi ích trên hết, bất cứ quốc gia nào mang lại lợi ích cho Mỹ sẽ được Mỹ o bế thôi, nhưng phải tỉnh táo kẻo hết giá trị lợi dụng thì Mỹ bỏ như miếng giấy toilet.

cadan

Xe container
Úi bác, k ai truy bức ai cả, người ta thấy bác ghi sai so với tv đưa hoặc trên website của cơ quan đó thì họ ý kiến thôi. Vấn đề là đưa đúng chức danh, còn nhiệm vụ của họ thì phần lớn người trên này k đào sâu và đi sát như bác phân tích đâu :)) người ta chỉ biết là có 3 chủ nhiệm VP là VPQH, VPCP, VPCTN và 1 chánh VP TWĐ thôi chứ k thể ghi là chủ nhiệm VP TWĐ và chánh VP QH, CTN, CP dc
Bác này hiếm khi nhận sai lắm

Bao giờ cũng phải vòng vo nói chữa một vòng dài thượt. Và khi bí thì sẵn sàng tấn công cá nhân

Các cụ cẩn thận trong tranh luận với bác ấy.

Rockport Avior

Xe tăng
Sao VN ta XK vào Mỹ lắm thế, chả lẽ mấy nước làm ăn lâu năm ở ĐNA với Mỹ nó ko có nhu cầu?
Hay chủ yếu XK cho Samsung hả các cụ?
Hơn 20 năm trước thì Sing cũng xuất khẩu rất nhiều sản phẩm điện tử sang thị trường Mỹ cụ à! Giờ Sing nhường hẳn mảng lắp ráp này cho ta rồi!

ducbinh94

Xe tăng
Vx tiêm đủ 2 mũi cũng chỉ giá trị trong nửa năm thôi, lại phải làm mũi 3, 4, v.v.... Còn cần chung sống với con virus này vs vx dài dài, làm gì có chuyện "hết dịch"rồi vửt xó được.
Còn cả date sử dụng nữa, chứ có cất trong kho được đâu

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Bác nhầm rồi. Có Liên Xô (Nga) thì Mông Cổ mới được độc lập. Theo Hiệp ước Yalta chia phần Thế giới sau WWII. Liên Xô đã yêu sách phải giữ nguyên trạng Mông Cổ (Ngoại Mông) độc lập. Trước đó Mông Cổ là vùng đất lệ thuộc Trung Quốc. Liên Xô (Nga) chưa bao giờ có ý định nuốt Mông Cổ.
Nếu không yêu sách như thế thì Mông Cổ đã trở thành Nội Mông mở rộng của Trung Quốc rồi bác ơi. Hai ông lớn đều gườm nhau cả thôi.

TeslaBee

Xe buýt
Tri thức của thằng Nga thì cụ đừng vội. Nó có thể không giầu theo con số GDP nhưng chê nó về tri thức là cụ hơi bị nhầm đó.

Mà đoạn "Giờ DC lên nhiều tiền" là sao cụ? Là in tiền ra nhiều hơn à?

...
Chiến lược của thằng ngèo như Nga mới có kiểu nghĩ như vậy. Kiểu nhà giàu kiếm tiền bằng tri thức nó khác anh chỉ biết đào xúc múc bán. Người Mỹ nói cho là cho, giúp là giúp, đăc biệt giờ là đảng DC nắm quyền. Tiền không thành vấn đề.

Tầm suy nhĩ của một siêu cường nó khác hoàn toàn.
VN giờ lên top 3 trong số các nước, vùng lãnh thổ nhận được viện trợ vacxin từ Mỹ nhiều nhất.

cadan

Xe container
cụ Quang thạo tin có thông tin gì về vụ mở trung tâm đào tạo gìn giữ hoà bình của UN trong chuyến công tác này của bà Harris không ạ? Em thấy một số cụ trong này nhắc đến mà không thấy báo chí nói gì.
Có công bố chính thưc trên trang white house đó các cụ

Toàn bộ sách lược của chuyến thăm, ngta ăn tiền thuế dân Mỹ nên công khai cũng là bình thường

Đâu cần úp mở vẻ bí ẩn làm chi

Có nhiều nội dung hợp tác rât đáng quan tâm giữa hai nước. Đối với VN, hầu hết đều là những việc mang ý nghĩa tích cực, theo trình tiếng Anh còi của em đọc lướt.

Cám ơn bác đã tin mà hỏi cái chuyện "tế nhị" ấy. :D

Kể ra thì cái bác quan tâm, cũng có nhiều chuyện hay lại giúp "lên gân" chiến sĩ đồng bào yêu nước, cơ mà cái này bác cho em khất nhé! :P

Nói ra lúc này khéo lại ăn "thẻ phạt" mất thôi! :((

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Giữa lúc dịch bệnh nguy nan mà có một nguyên thủ nước lớn tuyên bố chúng tôi ở đây vì các bạn thì cũng thấy ấm lòng. Đối với người Việt Nam thì giữa lúc khó khăn mà có người chìa tay ra giúp đỡ thì thực sự là rất cảm kích. Ngày xưa thời bao cấp hàng xóm vay nhau vài lon gạo thôi nhưng sự biết ơn đi theo đến cuối đời các cụ tiền bối ko bao giờ quên được.

Thế giới bây giờ chuyển sang hình thái đa cực, môt thế giới phẳng đã được hình thành thì mọi quốc gia đều đặt lợi ích dân tộc lên trên hết. Việt Nam cũng không phải là ngoại lệ. Quan hệ ngoại giao là cả một quãng đường dài, những chuyến thăm như thế này là kết quả của những việc từ hàng chục năm trước rồi. Mong là cùng với sự ủng hộ thiết thực của thế giới, chúng ta sẽ giảm bớt và đẩy lùi dịch bệnh vào những tháng cuối năm.

Rockport Avior

Xe tăng
Nếu ngành may mặc và da giày của VN ko kịp phục hồi trước kỳ mua sắm giáng sinh ở Mỹ, thì Mỹ sẽ mất 3.5tr việc làm thời vụ trong mùa giáng sinh và nhân dân Mỹ sẽ mua quần áo mới, giày dép mới với giá không hề dễ chịu.

Theo cụ vẫy thì đủ cho ĐTCL chưa ?
Xét riêng về góc độ may mặc thì mình cẫn mẽo hơn mẽo nó cần mình cụ à!..
Cung ứng không kịp, thì nó lại đi tìm đất nước khác đặt công xưởng thôi! Thiếu gì nơi!..

Win10

Xe hơi
Chắc đắt là do cái thiết bị gì gì mà anh Tập nào đó sôi bụng mà cái máy ở Cầu Giấy nó biết.

Tại thời điểm hiện tại thì ĐSQ Mỹ tại VN có lẽ tốn kém nhất thế giới ;))

Truyền thông Việt Nam hôm nay dẫn nguồn Đại sứ quán Mỹ tại Việt Nam cho hay khu phức hợp Đại sứ quán Mỹ dự kiến xây dựng tại Hà Nội có tổng ngân sách 1,2 tỉ USD.

Sứ quán mới này có quy mô 39.000m2 trên khu đất có tổng diện tích 3,2 hecta.

Con số 1,2 tỉ USD rất đáng chú ý khi ta so sánh chi phí xây sứ quán Mỹ trên thế giới.

Năm 2007, sứ quán Mỹ khai trương tại Baghdad, có giá xây 592 triệu USD, khi đó là tòa đại sứ mắc tiền nhất của Mỹ trên toàn thế giới.

Năm 2018, sứ quán Mỹ tại London khai trương. Ngân sách cho dự án, bao gồm cả tiền thiết kế, xây dựng..., tốn 1 tỉ USD. Tổng thống khi đó Donald Trump lên án việc xây tòa đại sứ này vì chi phí khổng lồ.

Không rõ con số 1,2 tỉ USD cho dự án sứ quán Mỹ tại Hà Nội bao gồm các chi phí gì, nhưng con số này rất lớn.

Cũng có ý kiến cho rằng chi phí khổng lồ này chứng tỏ vị thế gia tăng của Việt Nam trong bối cảnh Mỹ đi tìm đồng minh để đối phó Trung Quốc.

Yukiguni

Xe hơi
Trong suốt thời gian kể từ lúc đánh pháp, tới khoảng đầu năm 200 Việt Nam chịu ảnh hưởng sâu sắc của Tàu từ mô hình phát triển, chính sách, cho tới văn hoá văn nghệ (chỉ trừ khoảng 10 năm chiến tranh phía Bắc), nên em nghĩ trong cả quan cả dân, phe thân Tàu khá mạnh.

Nhưng từ khi internet phổ cập, FDI vào nhiều, thì ảnh hưởng của Mỹ và đồng minh ngày cang rõ rệt hơn. Nhất là hơn 10 năm gần đây, khi bọn trẻ học tiếng Anh và chịu ảnh hưởng của văn hoá Anh Mỹ) từ rất sớm. Em nghĩ bánh xe lịch sử có thể sẽ đổi hướng ít nhiều khi lứa 7x và 8x dần lên nắm chính quyền và trong 30-40 năm tới. Nhìn đội hoạt động XH mà bà Harris gặp hôm nay, thì thấy rõ là Mỹ không quan tâm tới các các vấn đề dân chủ của Việt Nam (như với các đồng minh Ả rập) nếu như Việt Nam “biết điều”. Cảng vẫn sẽ giữ được quyền lãnh đạo như vua Ả Rập chứ không lo mất.

Hôm nay theo em lướt báo, thì hình như ĐSQ Mỹ ở Việt Nam là ĐSQ đắt nhất của Mỹ trên TG đấy. Đội Peace Corp cũng sẽ góp phần thúc đẩy ảnh hưởng của văn hoá Mỹ tới giới trẻ lên mức độ cao hơn, từ đó thay đổi suy nghĩ cả 1 thế hệ các cụ ah

Trạng thái
Thớt đang đóng