[Funland] Phở Sướng - Nguyên Hồng: mặn chát

NayruLove

Xe buýt
Nguyên Hồng thì các cụ thử phở Hào chuyên bò xem ntn ? Quán ngay sát trường tiểu học NTC , em ăn thấy ổn .
Em search trường Tiểu học Nguyễn Chí Thanh thấy ở Quận 10. Ý cụ không phải là bảo em mua vé bay vào HCM ăn bát phở bò rồi về đúng không cụ 8-}

TungC

Xe tải

RAVA

Xe ba gác
Phở Thìn Lò Đúc thì nhiều người chê mà cụ. Nói đúng ra thì cụ thích phở Thìn Lò Đúc thì nó mới là do khẩu vị của cụ thôi :))
-Nhiều ng chê mà lại là thương hiệu top nổi tiếng cả trong lẫn ngoài nc, tồn tại đc những hơn 40 năm nay, bác tư duy ntn thì…chít? :D

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Các quán đông khách thường là gia vị đậm đà hơn các quán khác. VD như e các quán e hay ăn đều mặn hơn các quán khác và khi đến các quán nhạt hơn thì k thể ăn nổi . Có thể cụ k quen ăn mặn chứ e thấy khách vẫn đông và đánh giá cũng k đến nỗi tiêu cực.
Các quán đông khách thường là gia vị đậm đà hơn các quán khác. VD như e các quán e hay ăn đều mặn hơn các quán khác và khi đến các quán nhạt hơn thì k thể ăn nổi . Có thể cụ k quen ăn mặn chứ e thấy khách vẫn đông và đánh giá cũng k đến nỗi tiêu cực.
Đậm và mặn nó khác nhau cụ ạ, em ăn phở HN mấy chục năm chứ có ít đâu. Riêng Phở Sướng em ăn quán gốc trên Trung Yên, rồi Sướng Cô Mười ở Mai Hắc Đế rồi, quán này mở từ tầm năm 2006-2007 em cũng đã ăn nhưng ko thích lắm. Những quán phở nước mặn thường lạm dụng nước mắm

L.C.D

Xe container

maroon5788

Xe buýt
48 Hàng Đồng, cùng gốc nhà cụ Cồ Chiêu với phở Bát Đàn, quán này em rất thích, bao năm vẫn giữ phong cách quán nhỏ đơn sơ.
Cụ Cồ Chiêu có ông con trai tên Việt là chủ quán 48 Hàng Đồng, bên Bát Đàn là bà Xuân em gái ông Việt ra mở quán, vị trí tốt hơn, PR tốt hơn nên nổi tiếng hơn.
Cái group FB CLB Tuần Phở mà cụ share trước em cũng có tham gia nhưng trong đấy nhiều ông mõm nhôm mà giọng trịch thượng nên em out rồi
Hàng đồng lâu lắm e ko ăn, trc có đợt ăn nhiều ko có tiền lẻ bạn con dâu còn bảo thôi lần sau ăn e tính thể :D

group tuần phở e cũng nằm vùng.
Nhưng đợt covid nhiều tp ăn trốn dịch nhưng vẫn thể hiện , vs nhiều bố coi ăn đc bát phở là oai lắm trong lúc dịch đang căng nên e cũng out

cuabacang

Xe tải
48 Hàng Đồng, cùng gốc nhà cụ Cồ Chiêu với phở Bát Đàn, quán này em rất thích, bao năm vẫn giữ phong cách quán nhỏ đơn sơ.
Cụ Cồ Chiêu có ông con trai tên Việt là chủ quán 48 Hàng Đồng, bên Bát Đàn là bà Xuân em gái ông Việt ra mở quán, vị trí tốt hơn, PR tốt hơn nên nổi tiếng hơn.
Cái group FB CLB Tuần Phở mà cụ share trước em cũng có tham gia nhưng trong đấy nhiều ông mõm nhôm mà giọng trịch thượng nên em out rồi
trước ít người nên đội thượng đẳng nổi nhưng h đông nên mấy tay đấy cũng chìm rồi, chủ yếu xem đi đâu có quán nào vừa miệng không.

cuabacang

Xe tải
-Nhiều ng chê mà lại là thương hiệu top nổi tiếng cả trong lẫn ngoài nc, tồn tại đc những hơn 40 năm nay, bác tư duy ntn thì…chít? :D
người giỏi luôn ít, sành ăn cũng thế, như nước mắm rởm chinsu nó bán rất nhiều ai sành ăn đánh giá nó cao đâu. Vụ Thìn thật Thìn giả đang cãi nhau kìa(cái hệ thống Thìn ko liên quan đến ông Lò Đúc mà nhái thương hiệu), chưa kể Thìn ngày xưa khác ngày nay khác ( xưa ăn đâu xào bò đấy còn nay xào sẵn 1 xô nên chất lượng đi xuống)

maximax903

Xe điện
Em thấy phở Thìn hay phở Lý Quốc Sư có nhiều cơ sở nhượng quyền. Tuy nhiên nó cũng có nhiều ràng buộc trong hợp đồng hay sao đó mà em ăn bát tái lăn ở LQS Hoàng Minh Giám thì có, nhưng tái lăn LQS trên đường Võ Chí Công ra sân bay thì ko. Tuy nhiên em thấy 2 cơ sở này đều rất đông khách, đặc biệt chỗ HMG. Mà nó cũng tuỳ khẩu vị từng quán đối với từng người đấy. Bảo mấy ông miền biển ăn có khi chê hơi nhạt, nhưng ông đồng bằng lại bảo hơi mặn.

Chỉnh sửa cuối:

DuongHL

Xe container
Phở Phú Mỹ - 45 Phố Bát Đàn là ngon nhất Hà Nội. Quán này có từ xa xưa. Ba mẹ em cũng rất thích. Ông bà biết quán này từ năm 1986. Hình em mới chụp :
Nói về ẩm thực thì nên nói là hợp khẩu vị và cá nhân thích nhất, không nên nói ngon nhất.

DuongHL

Xe container
Các cụ cho em hỏi nhà em nấu phở bằng xương bò nước dùng vàng óng ăn không gây. Nhưng ra hàng nước sao noa đục vậy cảm giác như xương lợn.
Rất nhiều quán phở bò người ta ninh nước bằng xương lợn và việc đó được public rõ ràng mà.
Xương bò mùi gây hơn xương lợn nhiều.
Nhiều người lại không thích nước xương bò.

Sắn phệ

Xe buýt
Rất nhiều quán phở bò người ta ninh nước bằng xương lợn và việc đó được public rõ ràng mà.
Xương bò mùi gây hơn xương lợn nhiều.
Nhiều người lại không thích nước xương bò.
Gây là do nấu chưa chuẩn thôi bác.

Autohaus.vn

Xe tải
Khu này có quán phở bò k tên trong ngõ 14 Huỳnh Thúc Kháng khá là ngon mà k thấy cụ nào nhắc nhỉ. Em thấy ngon hơn hàng phở Sướng lần phở Nhớ, Ngọc Vượng gần đó
Phở 58 cụ ạ!

Ku_Xop2010

Xe tải
Đậm và mặn nó khác nhau cụ ạ, em ăn phở HN mấy chục năm chứ có ít đâu. Riêng Phở Sướng em ăn quán gốc trên Trung Yên, rồi Sướng Cô Mười ở Mai Hắc Đế rồi, quán này mở từ tầm năm 2006-2007 em cũng đã ăn nhưng ko thích lắm. Những quán phở nước mặn thường lạm dụng nước mắm
Đa phần các quán đỉnh cao của ẩm thực HN ngoài các loại gia vị lõi , gia giảm hay tỷ lệ thì nước nắm cũng là bí quyết đấy cụ. Mà khẩu vị con người nó cũng vô cùng thích thì là ngon mà đã k thích thì có sơn hào hải vị cũng vứt xó hết.

ar3a

Xe điện
Ba địa điểm này cùng có một gốc. Ban đầu là ông anh cả thuê cửa hàng bên ngõ Gia Ngư bán. Rồi ông ý đi Nga thì hai bà em gái quay về ngõ Trung Yên bán hàng. Sau bà thứ 2 là bà Mười thuê cửa hàng ở Mai Hắc đế bán. Ông anh cả chán Nga quay về VN tầm 2010 hay trước đó vài năm, thuê cửa hàng ở Trần Quý Cáp bán, sau lại chuyển về Nam Thành Công. Đúng là ông ý chế nước hơi mặn, nhưng xuất phát điểm của cả 3 quán phở Sướng thì đều là từ ông ý mà ra 😂

• Vodka
Reactions: one

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa dùng bữa sáng tại phở Hào có ấn tượng tốt nên còm PR cho quán một phát

Bên hông trường tiểu học Nam Thành Công có cái ngõ to đùng ở mặt Nguyên Hồng nên rất dễ tìm. Quán có biển treo phía trên hơi bé lại ám khói nên dừng 3 giây mới đọc được chữ "Hào". Cccm không nên ngồi 2 bên lề ngõ bên ngoài quán chỉ vì tiện làm gì vì nóng và không vệ sinh.

Bên trong quán có một gian duy nhất nhưng khá rộng và có điều hòa tương đối mát. Nước dùng nêm thanh - nhạt hơn phở Sướng kiểu Nam Định, bánh phở thái nhỏ bằng máy, nên em đoán quán bán theo phong cách phở Hà Nội, vị giống Thành Long Láng Hạ. Nước dùng rất nóng, hấp tấp là bỏng lưỡi nhé

Điểm em đánh giá cao của quán thứ nhất là giữ vệ sinh, ốp tường bằng đá màu đen, mặt bàn sạch bóng loáng.

Thứ hai là quán để sẵn mọi thứ khách cần trên bàn gồm ống thìa đũa, kéo, bát con, hộp khăn giấy, bát ớt tươi, bát chanh, lọ giấm tỏi, lọ tương ớt, lọ tiêu, lọ tăm 😄

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Các kụ xuống mạn Thanh Nhàn nên dùng thử Phở Long Bích! Chất lượng và giá tốt!