[Funland] Phở ngon Hà Nội

Charmsalot

Xe tăng
Các cụ ra Võ Chí Công, đi từ đầu phố đến cuối phố thử từng hàng một. Không lẽ phố phở mà lại không có hàng nào vừa miệng các cụ?

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ra Võ Chí Công, đi từ đầu phố đến cuối phố thử từng hàng một. Không lẽ phố phở mà lại không có hàng nào vừa miệng các cụ?
Phố này chẳng quán nào ra hồn, tuy thấy toàn thương hiệu tên tuổi. Khách vào ăn chủ yếu do tiện đường thôi.

paybackvcb

Xe điện
hôm qua em vừa ăn xong, đầu ngõ 158 -dốc ngọc hà cụ ạ, cạnh đình làng ngọc hà ( hôm qua ăn thấy không ngon như bình thường mặc dù cả tháng rồi em chưa ăn bát phở nào, cảm giác hơi mặn, thịt toàn mỡ, vị cũng kém)
Phở sốt vang ở đây bình thường thôi cụ. Cụ tới ngõ 125 Thụy khuê ngon hơn nhiều nhưng chỉ bán buổi sáng và giá cũng mềm.

Boydepzai190579

Xe tăng
Hồi trước em hay ăn nha này. Bẵng đi cách đây gần 10 năm không thấy nhà ấy mở cửa, không hiểu tại sao. Ngày đó đã thấy nhà này đã khá rồi, có cái xe phân khối lớn đẹp phết. Chả hiểu sao lại đóng cửa quán phở. Có thể làm phở cũng mệt. Quán đó thấy bảo bán từ hồi ông bố cơ.
Giờ em hay ăn ở 2 quán: TM chỗ Ngô Thì NHậm, quán đó ngon, sạch sẽ, phục vụ chuẩn và 01 quán không rõ tến ở ngõ phố Hàng Chuối. Quán Hàng Chuối đó buồn cười cái phở tính tiền riêng, quẩy nước riêng; được cái thịt mềm ngon nhưng em đang băn khoăn không hiểu sao thịt bò trần lên mà trắng thế.
Trước em cũng hay ăn nhà Tiến Mai nhưng thằng pê đê nó hay tính tiền lung tung nên em bỏ rồi,hôm nào cụ ra thử phở Duy ở hàng chuối nó có cả sốt vang luôn

Altis 2011

Xe điện
Trước em cũng hay ăn nhà Tiến Mai nhưng thằng pê đê nó hay tính tiền lung tung nên em bỏ rồi,hôm nào cụ ra thử phở Duy ở hàng chuối nó có cả sốt vang luôn
Cụ tinh thế, em ăn TM bao lâu từ hồi còn ông già tính tiền ở chỗ biêt thự Mai Hắc Đế cơ. Thế mà gần đây em mới lờ mờ nhận ra thanh niên ấy pe đê. Vâng, cuối tuần này em ra phở Duy thử ăn xem thế nào.

Phở sốt vang ở đây bình thường thôi cụ. Cụ tới ngõ 125 Thụy khuê ngon hơn nhiều nhưng chỉ bán buổi sáng và giá cũng mềm.
tái chín ở 125 thụy khuê sao cụ? em thích ăn tái nạm hay tái chín hơn vả lại quán dốc ngọc hà bực cái không có chỗ đỗ oto, thụy khuê có chỗ đỗ oto không cụ?

getzbac

Xe tăng
Cụ

cho em xin cái địa chỉ hôm nào qua ăn thử em mới chuyển xuống đây mà ko biết chỗ nào ăn uống được.Cảm ơn cụ
Nó gần UBND phường Nguyễn Trãi, Hà đông cụ ạ. Lưu ý quán này chỉ bán buổi sáng, đối diện cũng có quán phở Lai ngọc nhưng không đông bằng

hslaptop

Xe hơi
Phở trong sân vận động Nghĩa Tân cũng rất ngon :)

Altis 2011

Xe điện
Em công nhận là cái khu quanh chợ Hôm Đức viên nhiều đồ ăn ngon, bổ rẻ. Ăn nhiều quen mồm, đi chỗ khác ko ăn được.

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nó gần UBND phường Nguyễn Trãi, Hà đông cụ ạ. Lưu ý quán này chỉ bán buổi sáng, đối diện cũng có quán phở Lai ngọc nhưng không đông bằng
Gần mà e chưa biết đến. Sẽ đến test :)

Cloudy Nguyen

Xe tải
Ở SG bác ăn phở ở đâu thế ? Các tiệm phở ở SG cứ biến mất dần do thời cuộc, nhưng vẫn có một số ít trụ được và có mùi vị riêng nhé !
Ở SG em ăn sáng ít khi ăn phở, nhưng nếu cả nhà cùng đi thì hay ăn ở phở Lệ - Võ Văn Tần ạ. Chỉ là em không thích ăn phở kiểu SG nữa chứ không phải em chê hương vị đâu :(

Hollyone

Xe tăng
Nghĩ phở ngon là do thói quen chứ ko phải do cảm nhận (trừ khi quán nấu quá dở) nên không thể so sánh quán này quán nọ cho từng người. Chỉ có 1 điều chắc chắn ai cũng thấy: trời lạnh ăn phở ngon hơn trời nắng; quán sạch ăn ngon hơn quán bẩn; chủ quán niềm nở, chứ đáo thì phở ngon hơn chủ nói tục chửi bậy, phục vụ lề mề

lamborghini_GT

Xe tăng
Phở ngon hay k ngon do khẩu vị mỗi người
E tìm đc quán nào ngon là cứ ăn ở đấy gầu nhiều hành chẻ
Thêm tí dấm với ớt tươi
Chẹp chẹp e ăn phở sáng trưa tối đc

hairyscary

Xe điện
Chuyện phở ngon hay không ngon là do thói quen, rồi là do khẩu vị của mỗi người, nghe ra thì vừa đúng lại vừa sai.
Đúng thật là mình ăn quen mồm thì thấy ngon. Ai thích nêm dấm thì thấy vắt chanh vào bát phở chẳng ra gì cả.
Nhưng xét kỹ ra thì khi ta bàn về phở ngon thì ta bàn về phở chứ không phải bàn về thói quen hay khẩu vị của mỗi người. Phở vẫn phải có tiêu chuẩn của phở. Phở ngon ở Hà Nội thì vẫn phải là ninh xương bò lấy nước chứ chẳng ai ninh xương lợn lấy nước cho mọi người ăn tới quen cả. Ăn bát phở trong xóm, giá rẻ, nước ninh chả có gì mà toàn mì chính mãi cũng thành quen rồi thấy ngon. Xong cho lên phố ăn một bát phở Bát Đàn chẳng hạn, hẳn sẽ thấy cái ngon do thói quen với cái ngon của phở nó khác nhau như thế nào.
Đến khẩu vị thì người nước trong, kẻ nước béo. Người thích chỉ đầu hành, người thì phải có vài miếng hành tây. Rồi còn tái, gầu, hay chín, hay nạm, hay gân. Riêng chuyện chanh hay giấm ngon hơn cũng đủ để tranh luận cả buổi rồi. Đấy là khẩu vị. Nhưng dù không ưa ăn chín, cắn một miếng thịt chín vẫn biết nhà đấy nấu phở được hay không. Đấy là phở, chứ không phải khẩu vị nữa. Nhưng đấy là cái hay của phở hay của ẩm thực Việt Nam. Cùng một món ăn lấy ra từ cùng một nồi, nhưng mỗi người nêm nếm thêm gia vị khác nhau sẽ tạo thành những bát phở có hương vị khác nhau nhiều.
Còn chuyện phở ăn được là còn phải liên quan tới chỗ đỗ xe, rồi gần hay xa… Xin thưa đấy là nhu cầu chủ quan, chỗ đỗ xe chẳng liên quan gì tới phở. Nhu cầu của nếp sống công nghiệp hoặc có thể là cả cái thói trưởng giả khiến người ta đặt ra những tiêu chí khác nữa khi lựa chọn một quán phở mà thường là những tiêu chí này chẳng liên quan gì tới phở nhưng lại được ưu tiên hơn chất lượng của phở.
Cái đám phở Cường, ở Hàng Muối ban đầu ăn còn được. Sau mở ra vung vít, ban đầu là bên ông trẻ Cừ, rồi đến cái chỗ ven hồ ở đường Thạch Bàn phía gần đường 5. Sau nữa là đoạn Cổ Linh đối diện Aeon Mall. Từ khi mở ra, ngay đến chỗ ở Hàng Muối ăn cũng không còn ngon nữa. Những cơ sở khác nếu kêu bát phở không mỳ chính mà đầu bếp không cho mỳ chính vào thật thì cái nước dùng nó nhạt toẹt. Nói ngoa lên thì khéo cái nước rửa nồi của phở Bát Đàn cũng còn đậm đà hơn.

Thế nên hy vọng các cụ không đem thói quen hay nhu cầu đỗ xe ra để luận phở ngon hay không ngon. Cũng không nên đem thói quen hay nhu cầu đỗ xe ra để thưởng thức món ăn. Thói quen và những nhu cầu cố hữu này giới hạn bản thân mình, không chỉ trong chuyện phở hay chuyện ăn uống.

Em ăn sáng ở nhà, bát mì ăn liền đảm bảo đậm đà hơn phở Cường không mỳ chính. Lâu lâu nhà em mới có thời gian chạy vào trong phố ăn phở. Em vẫn loay hoay tìm chỗ đỗ xe rồi đi bộ tìm hàng phở ngon. Chả sao cả. Muốn ăn ngon thì phải chịu.
Mà cũng bởi vậy nên một lần nữa thỉnh các cụ kể giùm tên họ địa chỉ những quán phở ngon ở Hà Nội, mà không dùng hoặc dùng rất ít mì chính. Em sẽ từ từ lần mò đi ăn.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
Cụ nào ở mạn Lò Đúc thì thử ra Hàng Chuối có hàng phở Duy ăn ngon phết,tái lăn với tái chín ra trần xuân soạn có hàng phở Mão ăn đc lại rẻ nữa 30-40k ăn no luôn,bên thi sách và ngô thì nhậm cũng có mấy hàng ăn đc,nói chung mạn này nhiều hàng phở ngon,phở gà ở lê ngọc hân cũng ngon ko thì vào chợ nguyễn công trứ có phở gà chị Hương nhưng giá hơi chát 60-150k
E hay gọi là “Phở Cat” nhưng dễ ăn và nước phở nấu chuẩn Cụ nhỉ, sáng quanh khu này E hay ăn mỳ vằn thắn Hoà Mã nữa. Để hôm nào E thử phở Duy hàng chuối, có ngon như phở Cat ko Cụ và số nhà bao nhiêu ạ