[Funland] Phở ngon Hà Nội

Nam Đế

Xe buýt
Em hay ăn phở bò ở Thành Long (đối diện ks Deawoo), Thanh Hằng (Hoàng Hoa Thám, gần toà Sun plaza) và phở sốt vang Ngọc Hà. Phở gà em hay ăn ở 156 Quán Thánh do gần nơi làm việc.

All_or_Nothing

Xe đạp
Bát phở đầu đời ngon nhất mà cũng khó quên nhất đấy là phở Lý Quốc Sư thời mậu dịch, thi thoảng khi ốm mới được bố mang cặp lồng đi mua cho bát phở, em thì ăn phở còn ông cụ thì ăn cơm nguội chan nước phở. Giờ thì người mà em còn nhớ mặt của Phở Lý Quốc Sư duy nhất thời Mậu dịch còn ngồi bán ở Phùng Hưng. Bát phở ngon nhất buổi đêm thì là bát phở “gánh” trên phố Hàng Đào, thời còn ngửi khói bụi xe đêm em ăn có 3n/1 bát thì đã nghỉ rồi, đây là hàng phở tái lăn mà e thấy còn ngon hơn “Thìn” Lò Đúc, mọi người giờ hay ăn đêm ở Hàng Chiếu. Nhà Bát Đàn và nhà Hàng Đồng thì vị phở giống nhau vì có họ hàng với nhau. Phở Bát Đàn luôn đảm bảo chắc chắn với các cụ là phở bò chuẩn vì e biết nhà giao bò cho họ, các cụ hay chê là phải xếp hàng nhưng tinh ý thì nếu k xếp hàng mà ùa vào ngồi cùng 1 lúc thì họ sẽ k đủ chỗ ngồi, nên nếu thư thái thì các cụ ăn ở đây còn vội thì qua Hàng Đồng, ngày trước họ chỉ ăn với dấm tỏi giờ mới có thêm chanh, vì vắt chanh vào làm mất vị phở của họ. Nhà Ấu Triệu và Tư lùn cũng có họ với nhau nếu e nhớ k nhầm, cùng với “Phú Xuân” Hàng Da, “Sướng” ngõ Trung Yên; “Cường” Hàng Muối; ăn đều tạm. Muốn ăn lõi bò thì mới các cụ qua “Lâm” Hàng Vải hoặc “Phúc” cách vài nhà nếu em nhớ k nhầm, nhiều thịt thì các cụ qua “Mặn” Gầm Cầu hoặc “Huy” Phùng Hưng nhỏ. Còn cá nhân em hàng ngon nhất là hàng phở trên phố Cầu Gỗ tên “Tự do” nếu em nhớ k nhầm vì giờ họ chuyển đi đâu em k biết. Đây là hàng phở vừa ngon vừa phục vụ tận tình, ông chủ có nụ cười rất hiền từ mà mỗi lần em đặt đít xuống ngồi là lại 1 chín nạm em nhé, bà chủ thì có chất giọng rất khó quên, thái thịt cũng nhanh mà nhìn khách cũng nhanh, nếu ăn quen thì họ nhớ từng sở thích của khách. Tản mạn chút ký ức về phở Hà Nội nếu gu có không hợp với đánh giá của các cụ mong các cụ bỏ quá.

Chỉnh sửa cuối:

Xe cỏ cũ

Xe điện
Nhiều cụ thích phở và thèm phở :)) nhưng phở em ăn thấy ngon hơn tất cả các quán nổi nổi cccm kể trên - các quán này em thấy vị mặn đánh lừa cảm giác đậm đà và hơi xô bồ, ồn ào.
Em thi thoảng mới chén phở thôi vì cũng hâm mộ vừa phải thôi, ở đâu còn lâu em mới nói.

Khanhprosound

Xe tải
Website
www.facebook.com
Bát phở đầu đời ngon nhất mà cũng khó quên nhất đấy là phở Lý Quốc Sư thời mậu dịch, thi thoảng khi ốm mới được bố mang cặp lồng đi mua cho bát phở, em thì ăn phở còn ông cụ thì ăn cơm nguội chan nước phở. Giờ thì người mà em còn nhớ mặt của Phở Lý Quốc Sư duy nhất thời Mậu dịch còn ngồi bán ở Phùng Hưng. Bát phở ngon nhất buổi đêm thì là bát phở “gánh” trên phố Hàng Đào, thời còn ngửi khói bụi xe đêm em ăn có 3n/1 bát thì đã nghỉ rồi, đây là hàng phở tái lăn mà e thấy còn ngon hơn “Thìn” Lò Đúc, mọi người giờ hay ăn đêm ở Hàng Chiếu. Nhà Bát Đàn và nhà Hàng Đồng thì vị phở giống nhau vì có họ hàng với nhau. Phở Bát Đàn luôn đảm bảo chắc chắn với các cụ là phở bò chuẩn vì e biết nhà giao bò cho họ, các cụ hay chê là phải xếp hàng nhưng tinh ý thì nếu k xếp hàng mà ùa vào ngồi cùng 1 lúc thì họ sẽ k đủ chỗ ngồi, nên nếu thư thái thì các cụ ăn ở đây còn vội thì qua Hàng Đồng, ngày trước họ chỉ ăn với dấm tỏi giờ mới có thêm chanh, vì vắt chanh vào làm mất vị phở của họ. Nhà Ấu Triệu và Tư lùn cũng có họ với nhau nếu e nhớ k nhầm, cùng với “Phú Xuân” Hàng Da, “Sướng” ngõ Trung Yên; “Cường” Hàng Muối; ăn đều tạm. Muốn ăn lõi bò thì mới các cụ qua “Lâm” Hàng Vải hoặc “Phúc” cách vài nhà nếu em nhớ k nhầm, nhiều thịt thì các cụ qua “Mặn” Gầm Cầu hoặc “Huy” Phùng Hưng nhỏ. Còn cá nhân em hàng ngon nhất là hàng phở trên phố Cầu Gỗ tên “Thật” nếu em nhớ k nhầm vì giờ họ chuyển đi đâu em k biết. Đây là hàng phở vừa ngon vừa phục vụ tận tình, ông chủ có nụ cười rất hiền từ mà mỗi lần em đặt đít xuống ngồi là lại 1 chín nạm em nhé, bà chủ thì có chất giọng rất khó quên, thái thịt cũng nhanh mà nhìn khách cũng nhanh, nếu ăn quen thì họ nhớ từng sở thích của khách. Tản mạn chút ký ức về phở Hà Nội nếu gu có không hợp với đánh giá của các cụ mong các cụ bỏ quá.
em vẫn nghĩ em sành phở lắm rồi cho đến khi đọc cmt của cụ. :D cảm ơn cụ, chia sẻ rất ý nghĩa

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
E hay ăn 2 quán :
1. Ngõ 93 Hoàng Văn Thái, ngã tư thứ 2 từ ngoài đường HVT đi vào rẽ trái, quán nằm bên trái luôn
2. Qua cầu vượt Giải Phóng - Trường Chinh ( hướng từ BV BM ) rẽ phải đi qua đường tàu vào hồ Phương Liệt. Quán phở gà ta nhưng e vào toàn ăn phở bò vì thịt bò rất ngọt!
ngõ 93 này gần nhà em đấy

nhinhim2003

Xe buýt
Em tìm quán phở Đường tàu bán ở sân tập thể trung tự, từ ngày cải tạo lại sân chuyển đi đâu có Cụ nào biết chỉ em mí, gần nhà em có mỗi quán này ăn tạm

matrix3011

Xe tăng
Em hay ăn phở bò ở Thành Long (đối diện ks Deawoo), Thanh Hằng (Hoàng Hoa Thám, gần toà Sun plaza) và phở sốt vang Ngọc Hà. Phở gà em hay ăn ở 156 Quán Thánh do gần nơi làm việc.
Quán Thành Long này cũng ngon mà bát nhẹ nhất là 50k thì phải =))

Dark_Man

Xe buýt
Thường cc sẽ nhớ khi gần nhà hoặc chỗ làm vc nên vô cùng lắm :)))

Nam Đế

Xe buýt
Quán Thành Long này cũng ngon mà bát nhẹ nhất là 50k thì phải =))
Bát thường em không rõ, em hay ăn bắp gầu, 60k trở lên tuỳ loại thịt. Quán này khá sạch sẽ, điều hoà mát rượi, dân Tầu với Hàn ăn khá nhiều.

nam_hoai

Xe tăng
Hôm lâu e ăn thử phở Lý Quốc Sư ở Tố Hữu ( gần quán bia Thu Hằng) thấy ngon,sạch sẽ,nước dùng ngọt,thơm,bánh mềm nhưng ko nát,thịt bò cảm giác tươi ngọt. Mỗi tội giá hơi cao hình như ~60-70k, nhưng chắc do chi phí mặt bằng lớn.

truongcan

[Tịch thu bằng lái]
Phở Hương . Chuyên tái lăn đối diện chợ Trương định chếch 1 chút xuống phía Nam. Bánh phở thái tay nên sợi phở rất to. Em hay ăn ơ đó và quán cũng khá đông khách
Ực ực. Mai phải ra làm bát mới được.. thèm quá

Huyphucru

Xe tải
Combo 40K ở Phở Huy - 78 Phố Hồng Tiến đây các Cụ. (Tái chín (gầu,nạm) + quẩy + trà + trứng) :)) sau covid ko rõ còn combo này ko?

Mecgi

Xe hơi
Thực ra, phở ngon hay không phần lớn do khẩu vị từng người. Em cảm thấy sạch và ngon ở hai điểm em thường lui tới.

Về phở gà, em hợp với cái quán buổi sáng bán phở, trưa và chiều thì làm nhà hàng ở 20 Bảo Khánh, gần VKSND quận Hoàn Kiếm (Quán này chỉ bán mỗi phở gà, không lai tạp sang vị khác). Chỗ này đậu được ô tô.

Về phở bò, em hay ăn ở quán Phở Oanh ở Nguyễn Trường Tộ (gần ngã tư Cửa Bắc). Quán này cũng đậu được ô tô (thỉnh thoảng bị đuổi nhưng không bị phạt).

Một quán phở bò em cũng thỉnh thoảng ăn là ở Hàng Chuối (Ở ngõ Hàng Chuối 1). Quán này có kiểu một nhà bán phở, 1 nhà bán quẩy... ăn xong ra ngoài ngõ có 1 anh con trai thu tiền (35K/bát). Quán này không sạch bằng hai quán em nói trên và cũng không đậu được xe. Nếu ăn thì phải đậu ở Hàn Thuyên và đi bộ vào khoảng 20, 30 m.

hairyscary

Xe điện
Em nhờ các cụ điểm danh cho em xin các quán phở ngon mà nấu không mì chính. Em thích ăn phở, mà dính mì chính là bụng tức anh ách cả ngày.
Giờ đi ăn phở vị chủ đạo vẫn là vị mì chính :(
Cụ nào bảo Thìn Lò Đúc không mì chính, em xin.