[Funland] Phố Hàng Buồm ngày xưa là phố người Hoa?

pain

Xe ba gác

pain

Xe ba gác
Ối cụ cũng ngồi hàng này à? Em có tý tiền là lại ra làm đĩa táo dầm ngồi đọc Tây du ký, Tam quốc truyện tranh
Vầng, là em nói chuyện ngày trước chứ bây giờ thì nói làm gì. Có lần ngồi bia vỉa hè bà sửu 34 Phan Chu Trinh gặp hôm mưa to quá ngồi dưới ô vén quần soóc xả luôn ra vỉa hè trôi theo dòng nước mưa =))
Nam còi ngày trước hồi ở Hàng Quạt thì rất ổn. Chuyển ra Đường Thành giai đoạn đầu vẫn còn được, Nhưng mấy năm gần đây đuối lắm. Cái món trê om giờ làm chán ko chịu nổi. Em nghỉ chơi với Nam còi mấy năm nay rồi mụ ạ.
Nhà em bên cạnh cái HTX đấy, phía trong. Nghe cứ nhức hết cả đầu.
Chuyên làm ô dê cho mũ cối và giầy ba ta Thượng đình. Cụ với em khéo cùng phố à?
Còn nợ em bia thì em biết cụ làm gì.
Mai thứ 7, cuối tuần, lại có nắng mới khoảng 34 độ. Các cụ thấy sao nếu ta làm phát bia Hàng Hương ạ?:D

printer05

Xe điện
Mai thứ 7, cuối tuần, lại có nắng mới khoảng 34 độ. Các cụ thấy sao nếu ta làm phát bia Hàng Hương ạ?:D
Em không biết cụ định ngồi quán nào. Em ngồi được buổi chiều sau 16h.

pain

Xe ba gác

nightwish1982

Xe tải
Nyc của em lại 6x cơ, già quá các cụ nhỉ...! :((
Cụ ở hàng Bông thì để các cụ 6x hàng Buồm gánh vậy. Phố hàng Bông nhà cụ ngày xưa tính là 3 phố nhỉ, Bông Nhuộm với Bông lờ với Bông gì đấy e ko nhớ. Liệu cụ có ở Bông "lờ" ko cụ

114hangbong

Xe cút kít
Cụ ở hàng Bông thì để các cụ 6x hàng Buồm gánh vậy. Phố hàng Bông nhà cụ ngày xưa tính là 3 phố nhỉ, Bông Nhuộm với Bông lờ với Bông gì đấy e ko nhớ. Liệu cụ có ở Bông "lờ" ko cụ
Bông Đệm, Bông Lờ, Bông Nhuộm, Bông Cửa Quyền, ... đều là phố nhà em cả. Em ở đoạn gần cái đền chưa đến Hội Vũ chắc là không phải Bông Lờ cụ ạ.

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Thời này nó là Hồng nhan bạc tỉ rồi cụ ạ, không còn Hồng nhan bạc phận đâu.

Lạ một cái, cũng là thành phố lớn giàu có, cùng một tỉnh Chiết giang nhưng con gái Ôn Châu, Ninh Ba rất xấu. Đi thêm mấy trăm cây lên Hàng Châu lại khác hẳn.
Giờ muốn cưới được vợ đẹp bên tàu, 1 là rất giàu 2 là con của nhà cực giàu anh nhỉ

dpl

Xe lăn
Xưa vùng đó là cửa sông nên có nghề vá buồm. Tương tự, Hàng Đào k phải bán đào mà làm nghề nhuộm. Cầu Gỗ là vì xưa chỗ đó là cây cầu bắc qua cửa sông nối Hồ lục thuỷ với Hàng Bgang Hàng Đào:D
Cụ ơi những thông tin này đọc ở đâu ạ? E google ko ra

Xe nội lước

Xe container
Cụ nhà em cũng người họ Phó nhà ở phố Lãn Ông. Cụ là người Hoa lấy cụ ông của em nhưng không con cái gì mà chỉ chăm sóc các ông bà em, tức là con bà trước mất để lại thôi.
Cụ ấy thời trẻ quá đẹp cụ nhỉ.

Xe nội lước

Xe container
Có thể ý kiến của em khác các cụ.
Em là người HN, và em lấy làm tiếc khi HN không có China Town. Đa sắc tộc, đa văn hóa vẫn là cái gì đó rất thú vị các cụ ạ.
Như SG vẫn có q5, Chợ Lớn, vẫn mang lại 1 màu sắc khác cho Tp
Em cũng nghĩ vậy.

Xe nội lước

Xe container
Em xin góp chuyện. Chắc cụ nào ở tp Nam định biết phố Hoàng văn thụ ngày xưa cũng là phố người Hoa, người Tàu nhiều. Giờ vẫn còn mấy cửa hàng buôn bán thuốc bắc kiểu bảng hiệu cũ. Ngõ nhà em dạng phố cổ, chưa được 1m, 2 xe máy ko tránh nhau được. Vừa rồi e về ông nội mất, có nghe bà kể là chủ cũ của xóm, người Hoa kiểu bán lại nhà cho các hộ dân rồi về lại quê. Trước tết có gọi điện lại hỏi thăm ông bà em, vì ông bà em là nhà đến ở sớm nhất xóm, (khoảng năm cuối 60).ko liên lạc mấy chục năm, mà người ta vẫn nhớ, bà chủ tên Vĩnh cát tường, hôm đấy kêu con cái gọi điện hỏi thăm, biết ông em ốm. Có gửi cho 100 usd. E nghe kể mà thấy nể họ thật sự.
Phương diện ngoài 9tri thì em nghe nhiều câu chuyện như này. Rất hay cụ ạ.

Xe nội lước

Xe container
Các cụ bà ngày xưa không dao kéo nhưng cũng có nhiều bí quyết dưỡng và giữ gìn nhan sắc lắm cụ ạ. :))
Vâng. Em thấy qua bức ảnh thì cụ quá đẹp .nét đẹp sang và hiền .
Đối với người TQ ngày nay thì em không tiếp xúc nên không hiểu ( mà có biết tiếng nhau đâu 🤣). Nhưng ngày bé nghe gia đình và các bác cùng khu tt nói thì em có ấn tượng tốt về Hoa Kiều khi ở và lv cùng khu vực họ . Nói chung cảm giác họ sống tốt , có nhiều bí quyết trong ẩm thực và y học ..hay giúp đỡ hàng xóm và đồng nghiệp. Giờ em cũng có 1 anh bạn . Anh nói anh là ng Việt gốc Hoa nhưng nói quê hương ở đâu bên TQ anh k biết . Tiếng cũng chịu .

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Các cụ bà ngày xưa không dao kéo nhưng cũng có nhiều bí quyết dưỡng và giữ gìn nhan sắc lắm cụ ạ. :))
Phụ nữ HN ngày trước có nét rất giống nhau, có lẽ do thời trang, kiểu tóc, nhất là răng thường nhuộm đen.
Ảnh này là bà nội của gấu nhà a, bà chụp với các con của mình trong đó có nhạc phụ a. Ảnh chụp tầm tết năm 53 đầu 54, nhà gấu cũng ngay sát vách Hàng Buồm:

pain

Xe ba gác
Cụ ơi những thông tin này đọc ở đâu ạ? E google ko ra
Em từ xíu xíu đã lượn như cá cờ ở các Phố trừ vùng ven ven xa quá nên hay tò mò hỏi han và được hóng nhiều chuyện về HN xưa từ các bậc cao niên. Thời sinh viên thì ngồi thủng ghế quán nước chỗ bụi tre và cày nát nhiều thư mục của Thư viện quốc gia- Tràng Thi:D

Còn đọc thì cụ vào đây, tuy chưa thực sự chính xác và tỉ mỉ nhưng 95% thông tin là đúng.

Alochaoanh

Xe tải
Em từ xíu xíu đã lượn như cá cờ ở các Phố trừ vùng ven ven xa quá nên hay tò mò hỏi han và được hóng nhiều chuyện về HN xưa từ các bậc cao niên. Thời sinh viên thì ngồi thủng ghế quán nước chỗ bụi tre và cày nát nhiều thư mục của Thư viện quốc gia- Tràng Thi:D

Còn đọc thì cụ vào đây, tuy chưa thực sự chính xác và tỉ mỉ nhưng 95% thông tin là đúng.

Cụ có còn sưu tập đc ít ảnh nào hay tài liệu mạn Thanh Xuân Hà Đông năm 98 đến 2000 ko ạ.
Em muốn xem lại mấy ảnh này mà ko tìm đc tư liệu nào.em cảm ơn cụ