[Funland] Phim Thần Điêu Đại Hiệp

Diêm la trần gian 9x

[Tịch thu bằng lái]
TLBB thì em biết còn LMTK là gì hử cụ?
Lục mạch thần kiếm.
Trước đây Thiên long Bát Bộ được chia ra nhiều bộ nhỏ để dễ bán ấy mà.
Cũng như "Cô gái đồ long", một số tên do ta
bịa ra.
Không phải nhé cụ..... Lục mạch thần kiếm là khúc sau của tlbb sau khi in thành sách kim dung mới gộp lại làm 1

Diêm la trần gian 9x

[Tịch thu bằng lái]
Hư Trúc mới là người gắp được nhiều mỹ nhân nhất nhé cụ. :D
Ở cung Phiêu Diêu có Mai-Lan-Cúc-Trúc ngày đêm hầu hạ, muốn gì đc nấy. Sau khi lấy công chúa Tây Hạ, do ông già vợ ko có con trai nên Hư Trúc sẽ kế thừa ngôi báu, lúc ấy thì tam cung lục viện tha hồ. Chỉ sợ lúc ấy đuối quá==> trốn!

Tựa "Cô Gái Đồ Long" do cánh xuất bản trước 1975 giựt title để câu khách í mà cụ. Nhưng nếu cụ xem bộ "Hậu Ỷ Thiên Đồ Long ký" thì title này cực chuẩn, vì Đồ Long nghĩa là giết rồng, mà rồng tượng trưng cho vua.
Sao không nói là giết tử sam long vương

DaDieuchienxu

Xe container
Sao không nói là giết tử sam long vương
Tử (Tía) Sam long vương là 1 trong Tứ đại hộ pháp của Minh giáo, đồng thời gốc là Thánh nữ của Minh giáo Ba Tư, làm sao phải giết hở mợ?
Bà ta có lỗi là thất trinh, lỗi này chỉ có thể bị xử do Minh giáo Ba Tư, nhưng may nhờ có đứa con gái là Tiểu Chiêu tình nguyện thay thế làm Thánh nữ để đoái công chuộc tội cho mẹ.

Diêm la trần gian 9x

[Tịch thu bằng lái]
Tử (Tía) Sam long vương là 1 trong Tứ đại hộ pháp của Minh giáo, đồng thời gốc là Thánh nữ của Minh giáo Ba Tư, làm sao phải giết hở mợ?
Bà ta có lỗi là thất trinh, lỗi này chỉ có thể bị xử do Minh giáo Ba Tư, nhưng may nhờ có đứa con gái là Tiểu Chiêu tình nguyện thay thế làm Thánh nữ để đoái công chuộc tội cho mẹ.
Thì em đang phân tích nghĩa của cái tên cô gái đồ long đó . hehehe

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Hư Trúc mới là người gắp được nhiều mỹ nhân nhất nhé cụ. :D
Ở cung Phiêu Diêu có Mai-Lan-Cúc-Trúc ngày đêm hầu hạ, muốn gì đc nấy. Sau khi lấy công chúa Tây Hạ, do ông già vợ ko có con trai nên Hư Trúc sẽ kế thừa ngôi báu, lúc ấy thì tam cung lục viện tha hồ. Chỉ sợ lúc ấy đuối quá==> trốn!

Tựa "Cô Gái Đồ Long" do cánh xuất bản trước 1975 giựt title để câu khách í mà cụ. Nhưng nếu cụ xem bộ "Hậu Ỷ Thiên Đồ Long ký" thì title này cực chuẩn, vì Đồ Long nghĩa là giết rồng, mà rồng tượng trưng cho vua.
Như em nói, title chẳng có gì chuẩn cả! Vì sự kiện trong truyện xoay quanh 2 thanh Ỷ Thiên và Đồ Long nhưng việc đặt tên thế đã vô tình loại bỏ 1 nửa ý của tác giả. Còn những cái bộ dựa Kim Dung kiểu Hậu này, Hậu kia ko có ý nghĩa gì khi xét đến tên truyện do chính tác giả đặt cả.

Nhà cháu xin mạn phép rep còm này của cụ:
Khi ngũ bá tranh đoạt Cửu Âm chân kinh & cuối cùng Vương Trùng Dương (V.T.D) khuất phục quần hùng để chiếm quyền sở hữu nó, ông biết nếu luyện xong bộ này thì 4 ông "bá" kia chỉ là muỗi, còn đám lóc cóc leng keng khỏi tính. Nhưng khi đọc sơ qua, V.T.D thấy các chiêu thức đều tàn độc nên quyết định ko luyện & cấm luôn cả đệ tử luyện.
Sự lợi hại của C.A.C.K đã đc minh chứng (chỉ tính đối kháng giữa thế hệ F1), Mai Siêu Phong mới chỉ học gần xong phần chiêu thức mà đám đệ tử của ngũ bá phải vất vả lắm mới đánh ngang ngửa, chứ nếu luyện đầy đủ cả bộ thì...
Như cụ nói, phải kết hợp "Cửu âm chân kinh và Giáng long thập bát chưởng mới hoàn hảo và cơ sở để làm minh chủ võ lâm" => vậy ông nào luyện xong C.A.C.K phải đi tìm Bang chủ Cái bang, lấy lòng hoặc uy hiếp để đc truyền thụ Giáng long thập bát chưởng?
Còn "Vũ Mục di thư thì làm hoàng đế": Lúc T.V.K biết Chu Nguyên Chương định hại mình để tranh đoạt chức Giáo chủ Minh giáo - làm tiền đề cho việc đăng cơ sau này- anh ta đã trao Vũ Mục di thư cho Từ Đạt. Phải có kiến thức về QS mới phát huy đc cái tinh túy của nghệ thuật QS, chứ trao cho ông Chu Nguyên Chương thì nát bét. Đơn cử lúc quần hùng bị vậy trên núi Thiếu Thất, dù có Vũ Mục di thư trong tay nhưng T.V.K vẫn tắc tị, phải nhờ đến cái túi khôn Triệu Mẫn mới phá vây đc.
Chắc cụ đọc ko kĩ. "Anh hùng xạ điêu" đã giải đáp điều này. Sở dĩ Mai Siêu Phong dùng chiêu có vẻ tàn độc vì chỉ biết quyển Hạ, ko biết quyển Thượng, thế nên hiểu nhầm ý tác giả. "Cửu Âm chân kinh" là võ công Đạo gia, ko thể nào tàn độc đc. Mời cụ thẩm lại nhé!

Nhưng tác giả thêm mắm thêm muối để gia tăng mâu thuẫn thành ra hơi quá cụ ạ. Em thấy trong khoảng 4-5 lần xung đột Hoàng Dung-Dương Quá thì:
- 1 lần là công khai yêu sư phụ, cái này cả bá bá QT cũng tí nữa đập chết DQ chứ đâu chỉ mình HD phản đối.
- Vài lần là do thằng bé Dương Quá tính hại bác mình trước, HD tiên phát chế nhân là điều cực kỳ hợp lý. Chỉ vì sau đó tình huống xoay chuyển theo ý tác giả, DQ vô tình hay hữu ý không tiếp tục làm hại bác nó nữa nên HD lãnh đủ tiếng xấu hẹp hòi. Khổ thế.
- Một hai lần là do tin con gái, cưng con gái - cái này đúng là hẹp hòi thật.

Tóm lại em đồng ý là tính HD khá ích kỷ chỉ hay vun vén cho người mình yêu nhưng bên cạnh đó, phải thừa nhận HD đã bị tác giả trù dập một cách có chủ đích để nâng cặp DQ-TLN lên.
Em có đọc 1 nhà nghiên cứu Kim Dung TQ viết (ko nhớ rõ vì lâu rồi) có nói vì sao Hoàng Dung ghét Dương Quá. Đó là ấn tượng quá lớn của việc Dương Khang đã suýt giết Hoàng Dung. Khi Hoàng Dung vạch trần việc Dương Khang giết Âu Dương Khắc để trở thành đệ tử của Âu Dương Phong, Dương Khang đã đánh 1 chưởng vào Hoàng Dung. Nếu ko vì có "Nhuyễn vị giáp" thì ko biết Hoàng Dung đã bị sao rồi.

Thứ hai, Dương Quá là con của Mục Niệm Từ, người mà Khưu Xử Cơ định gả cho Quách Tĩnh, tức là coi như tình địch của nàng ta. Hoàng Dung cũng rất ghét Khưu Xử Cơ đấy.

Hơn nữa, Hoàng Dung lo ngại Dương Quá định hại Quách Tĩnh vì thù giết cha (và thực tế

HD vốn dĩ ko pgair người tốt, chỉ Tĩnh mới là người tốt mà thôi. Tôi thấy tác giả ko những ko dìm mà còn nâng cấp HD lên thành đàn bà hơn, thực tế hơn và cũng đại nghĩa hơn, dù bản chất cô ta vẫn là người hẹp hòi. Nhiều người phân tích đúng. HD là bậc tiểu trí khôn vặt, còn Tĩnh mới là bậc đại trí.
Còm này em rất ưng!

Cũng tùy ông tác giả có cho nhân vật của mình làm đc chuyện này ko?
Vương Trùng Dương đứng đầu Ngũ bá, võ công ra sao thì ko cần bàn cãi, thế sao ko xông vào cung thịt luôn lão vua Mông cổ mà đi lãnh đạo khởi nghĩa để rồi thất bại, mất luôn cuộc tình đẹp vs Lâm Triều Anh?
Khó đấy cụ ạ! Quách Tĩnh đánh nhau ở lều của Hốt Tất Liệt mà còn bị quây suýt chết.
Ở Lộc đỉnh kí, vợ chồng Quy Tân Thụ võ giỏi nhất nhì thiên hạ, cùng thằng con xông vào Tử Cấm thành tìm giết Khang Hy mà ko tìm đc, bị thị vệ giết đấy.

tranhoa28

Xe tăng
Khó đấy cụ ạ! Quách Tĩnh đánh nhau ở lều của Hốt Tất Liệt mà còn bị quây suýt chết.
Ở Lộc đỉnh kí, vợ chồng Quy Tân Thụ võ giỏi nhất nhì thiên hạ, cùng thằng con xông vào Tử Cấm thành tìm giết Khang Hy mà ko tìm đc, bị thị vệ giết đấy.
Võ công có giỏi đến mấy thì đơn thương độc mã cũng khó địch lại đc vạn quân.

xe vợ mua

Xe tăng
Em dang xem bo TDDH 2019 thay co co ko ngon bang cac bo khac

thanhgamo

Xe container
Đọc Kim Dung em thấy một số tác phẩm KD rất ác độc.
Ác độc ở chỗ nhân vật của ông trong quyển này thì long lanh, nhưng sang quyển khác thì lại trở thành rất tầm thường và nhiều khi chết rất lãng xẹt.
Ví dụ là vợ chồng Quy Tân Thụ, hoặc là cái chết của Cửu chỉ thần cái....
sấm vương Lý Tự Thành, rồi Trương Vô Kỵ...toàn chọn những cái kết không được tốt đẹp lắm

DaDieuchienxu

Xe container
Như em nói, title chẳng có gì chuẩn cả! Vì sự kiện trong truyện xoay quanh 2 thanh Ỷ Thiên và Đồ Long nhưng việc đặt tên thế đã vô tình loại bỏ 1 nửa ý của tác giả. Còn những cái bộ dựa Kim Dung kiểu Hậu này, Hậu kia ko có ý nghĩa gì khi xét đến tên truyện do chính tác giả đặt cả.
Chắc cụ đọc ko kĩ. "Anh hùng xạ điêu" đã giải đáp điều này. Sở dĩ Mai Siêu Phong dùng chiêu có vẻ tàn độc vì chỉ biết quyển Hạ, ko biết quyển Thượng, thế nên hiểu nhầm ý tác giả. "Cửu Âm chân kinh" là võ công Đạo gia, ko thể nào tàn độc đc. Mời cụ thẩm lại nhé!
Em có đọc 1 nhà nghiên cứu Kim Dung TQ viết (ko nhớ rõ vì lâu rồi) có nói vì sao Hoàng Dung ghét Dương Quá. Đó là ấn tượng quá lớn của việc Dương Khang đã suýt giết Hoàng Dung. Khi Hoàng Dung vạch trần việc Dương Khang giết Âu Dương Khắc để trở thành đệ tử của Âu Dương Phong, Dương Khang đã đánh 1 chưởng vào Hoàng Dung. Nếu ko vì có "Nhuyễn vị giáp" thì ko biết Hoàng Dung đã bị sao rồi.
Thứ hai, Dương Quá là con của Mục Niệm Từ, người mà Khưu Xử Cơ định gả cho Quách Tĩnh, tức là coi như tình địch của nàng ta. Hoàng Dung cũng rất ghét Khưu Xử Cơ đấy.
Hơn nữa, Hoàng Dung lo ngại Dương Quá định hại Quách Tĩnh vì thù giết cha (và thực tế
1/ Nhà cháu hoàn toàn đồng ý vs cụ là các thể loại truyện/phim kiểu "Hậu" là dạng ăn theo, chẳng thể nào hay như phiên bản đầu cả, thậm chí do chính TG viết cũng thế. (có lẽ TG viết nối là do nhu cầu của độc giả/khán giả mà thôi).
Riêng về title "Cô gái Đồ Long" bắt nguồn từ việc bộ tiểu thuyết này đc TG viết theo dạng feuilleton từ trước 1975. Đoạn nguyên bản tiếng Hán đc chuyển theo máy baytừ HongKong về SG, các nhật báo chầu chực ở nhà các dịch giả như Tiền Phong Từ Khánh Phung rồi đưa ngay cho cánh thợ sắp chữ cho số báo mới. Để câu khách, các tòa soạn giựt title vậy để câu khách í mà.
2/ Serries AHXĐ-TĐHL-sau này là Ỷ Thiên Đồ Long ký- TLBB nhà cháu rất mê nên đọc ko sót, từ ~ bản trước 1975 đến bộ mới xuất bản sau này. Tuy nhiên, có ~ tình tiết do chính TG sửa đổi nhà cháu ko thích, ví dụ như ở TLBB bản sửa năm 2009, Kim tiên sinh cho Vương Ngữ Yên chăm sóc Mộ Dung Phục suốt đời còn lại...Riêng về C.Â.C.K thì chính nhờ khẩu quyết của quyển thượng mà Châu Bá Thông đọc cho Quách Tĩnh trong sơn đông trên đảo Đào Hoa đã khiến nội công của Quách Tĩnh tăng tiến rất nhanh, hơn đứt nội công tâm pháp của Mã Ngọc truyền thụ cho. Còn đúng như cụ nói, Mai Siêu Phong muốn học nhanh C.Â.C.K nhưng chỉ lấy đc quyển Hạ nên dù biết các chiêu thức tàn độc như Cửu ân bạch cốt trảo, Tối tâm chưởng...cũng ko phát huy hết hỏa hầu. Sau này bà ta học lóm đc vài câu khẩu quyết do Mã Ngọc vô tình tiết lộ nên mới khắc phục đc ~ lỗ hổng trên.
3/ Âu Dương Phong dưới cơ Vương Trùng Dương mà ra vào trung quân dễ như bỡn, bọn cận vệ của Hoàng gia Tống, Kim ko thể nào ngăn cản nổi. Vấn đề là TG dựa trên bối cảnh LS thời ấy để hư cấu các nhân vật của mình nương theo vòng xoáy của LS, và nếu viết 1 ông đại hiệp nào đó xông vào Hoàng cung thịt luôn ông vua thì hết phim! :D

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
1/ Nhà cháu hoàn toàn đồng ý vs cụ là các thể loại truyện/phim kiểu "Hậu" là dạng ăn theo, chẳng thể nào hay như phiên bản đầu cả, thậm chí do chính TG viết cũng thế. (có lẽ TG viết nối là do nhu cầu của độc giả/khán giả mà thôi).
Riêng về title "Cô gái Đồ Long" bắt nguồn từ việc bộ tiểu thuyết này đc TG viết theo dạng feuilleton từ trước 1975. Đoạn nguyên bản tiếng Hán đc chuyển theo máy baytừ HongKong về SG, các nhật báo chầu chực ở nhà các dịch giả như Tiền Phong Từ Khánh Phung rồi đưa ngay cho cánh thợ sắp chữ cho số báo mới. Để câu khách, các tòa soạn giựt title vậy để câu khách í mà.
2/ Serries AHXĐ-TĐHL-sau này là Ỷ Thiên Đồ Long ký- TLBB nhà cháu rất mê nên đọc ko sót, từ ~ bản trước 1975 đến bộ mới xuất bản sau này. Tuy nhiên, có ~ tình tiết do chính TG sửa đổi nhà cháu ko thích, ví dụ như ở TLBB bản sửa năm 2009, Kim tiên sinh cho Vương Ngữ Yên chăm sóc Mộ Dung Phục suốt đời còn lại...Riêng về C.Â.C.K thì chính nhờ khẩu quyết của quyển thượng mà Châu Bá Thông đọc cho Quách Tĩnh trong sơn đông trên đảo Đào Hoa đã khiến nội công của Quách Tĩnh tăng tiến rất nhanh, hơn đứt nội công tâm pháp của Mã Ngọc truyền thụ cho. Còn đúng như cụ nói, Mai Siêu Phong muốn học nhanh C.Â.C.K nhưng chỉ lấy đc quyển Hạ nên dù biết các chiêu thức tàn độc như Cửu ân bạch cốt trảo, Tối tâm chưởng...cũng ko phát huy hết hỏa hầu. Sau này bà ta học lóm đc vài câu khẩu quyết do Mã Ngọc vô tình tiết lộ nên mới khắc phục đc ~ lỗ hổng trên.
3/ Âu Dương Phong dưới cơ Vương Trùng Dương mà ra vào trung quân dễ như bỡn, bọn cận vệ của Hoàng gia Tống, Kim ko thể nào ngăn cản nổi. Vấn đề là TG dựa trên bối cảnh LS thời ấy để hư cấu các nhân vật của mình nương theo vòng xoáy của LS, và nếu viết 1 ông đại hiệp nào đó xông vào Hoàng cung thịt luôn ông vua thì hết phim! :D
Về cái tít thì em nói rồi, đổi để câu khách thì cứ nói thẳng ra thế. Đằng này sau đó tán lên như kiểu là hay lắm, rất hay, rất sát truyện thì lại ko hợp lí tí nào.

Còn về vụ giết vua, theo em, giả dụ Vương Trùng Dương có giết đc 1 vua Kim thì sẽ có 1 vua Kim khác lên ngôi, biết đâu còn giỏi hơn, tàn ác hơn thì sao? Sở dĩ Vương Trùng Dương dựng cờ khởi nghĩa là vì để đánh Kim thì cần sức mạnh rất lớn của nhiều người, giết 1 tên vua đối thủ ko thay đổi đc sự thật đó.

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]

Còm này em rất ưng!

Hồng Thất Công trốn trong nhà bếp hoàng cung ăn vụng mấy năm.
Lão muốn giết vua thì rất dễ.
Võ công trong Lộc Đỉnh Ký được mô tả gần với đời thực hơn. Không còn siêu phàm kỳ ảo như mô tả ở các truyện trước

thattinhvt

Xe buýt
E lại cực ghét bộ này, nâng DQ lên nhiều quá. E khoái nhất vẫn là bộ TNGH, AHXD và Ỷ thiên. Bộ AHXD thì e thấy Lý Á Bằng đóng đạt, thể hiện tốt sự hơi ngu dốt của nhân vật.

tvu732

Xe buýt

Vâng cụ. Tiếc là em không được đọc nhà nghiên cứu đấy mà lại thường xuyên thấy mấy ông bình luận truyện trích lại câu của Bảo Ngọc "cô gái chưa lấy chồng như viên ngọc, lấy chồng rồi như mắt cá chết..." để nói về Hoàng Dung, nghiễm nhiên vẽ nên một hình ảnh Hoàng Dung hết sức tiêu cực trong TDDH. Mà họ không thấy vai trò của Dương Quá trong việc gây ra mối xung đột. Dĩ nhiên công lớn ở đây thuộc về tác giả Kim Dung :)) khi luôn đẩy hai nhân vật vào thế đối đầu, nghi ngờ, hiểu lầm nhau, lại tạo cho hai bên một quá khứ mâu thuẫn cực sâu không dễ gì giải hòa được.

À, riêng về chuyện Mục Niệm Từ Khưu Xử Cơ, em nghĩ hơi khác một chút. Trong AHXĐ, HD ghen và ghét hai nhân vật này thật. Nhưng Mục Niệm Từ đã sớm chứng tỏ tình yêu với DK và quan trọng nhất là nàng này hiền lành, vô hại, sớm chết, nên sự ghen ghét của Hoàng Dung thuở còn thiếu nữ đến TDDH, nếu như còn, cũng phai nhạt nhiều và ko ảnh hưởng đến con cái. Người thắng cuộc và hạnh phúc ít ai còn giữ lòng ghen tị với kẻ thất bại, đau khổ, cô độc, chết sớm hơn mình. Thậm chí em nghĩ nếu như Mục Niệm Từ còn sống và có thể dạy dỗ Dương Quá, khiến DQ không đến nỗi trở nên một thằng bé lang thang không người uốn nắn và hay có cái nhìn nghi ngờ, thù hằn với cuộc đời, Hoàng Dung có thể sẽ bớt đề phòng Dương Quá hơn.

Khưu Xử Cơ thì cũng giống như Giang Nam thất quái, có thể coi như "bố chồng" của Hoàng Dung. Bố chồng lúc đầu không ủng hộ mối quan hệ nên HD đương nhiên ghét. Sau khi lấy chồng, dưới ảnh hưởng của QT, Hoàng Dung đã dành cho Khưu Xử Cơ sự tôn trọng nhất định. KXC đổi lại cũng dành cho HD sự tôn trọng cần thiết đối với một người phụ nữ trưởng thành biết toàn tâm toàn ý lo cho sự nghiệp chống ngoại xâm của chồng. Hai bên không có lý do gì thù hằn nhau nữa. Điều này có thể thấy trong TDDH, mỗi khi Dương Quá và phái Toàn Chân mâu thuẫn nhau thì HD tuy có nửa tin nửa ngờ song vẫn có thiên hướng về bên Toàn Chân giáo hơn.

DaDieuchienxu

Xe container
Về cái tít thì em nói rồi, đổi để câu khách thì cứ nói thẳng ra thế. Đằng này sau đó tán lên như kiểu là hay lắm, rất hay, rất sát truyện thì lại ko hợp lí tí nào.

Còn về vụ giết vua, theo em, giả dụ Vương Trùng Dương có giết đc 1 vua Kim thì sẽ có 1 vua Kim khác lên ngôi, biết đâu còn giỏi hơn, tàn ác hơn thì sao? Sở dĩ Vương Trùng Dương dựng cờ khởi nghĩa là vì để đánh Kim thì cần sức mạnh rất lớn của nhiều người, giết 1 tên vua đối thủ ko thay đổi đc sự thật đó.
Vâng, cụ luận như vậy thì cực chuẩn.
Nhà Kim sau bị thế lực Mông cổ tiêu diệt, lập ra nhà Nguyên.
Để lật đổ nhà Nguyên,. đã có nhiều phong trào khởi nghĩa khắp TQ nổ ra, nhưng chỉ có cánh của Chu Nguyên Chương là đi đến đích cuối cùng. Họ thành công ko chỉ dựa vào sức lực của Minh giáo mà là sự đồng tâm của nhân dân TQ mới có thể đánh đuổi đc sự thống trị của nhà Nguyên, đẩy họ ra khỏi Vạn lý trường thành.
P/s: Ở cmt trên, theo bản dịch A.H.X.Đ trước 1975 thì Dương Quá là con của Tần Nam Cầm, 1 cô gái chuyên nghề bắt rắn. Trong lúc chạy trốn khỏi sự truy sát của Cái bang, Dương Khang tìm đến náu thân Thiết chưởng bang, gặp Tần Nam Cầm & đã xxx cô ta. Đây chính là giọt máu của Dương gia còn lại vì sau này Dương Khang khi đánh lén Hoàng Dung đã táng mạng vì chất kịch độc dính trên Nhuyễn vi giáp.
Còn Mục Niệm Từ sau khí biết bản chất của Dương Khang "nhận giặc làm cha" đã bỏ về ở ẩn nơi Ngưu gia thôn, kiên quyết cắt đứt mối tình nên ko thể có con vs Dương Khang đc.

Piaggio Junior

Xe điện
Các cụ toàn thích gái tàu trong kiếm hiệp thả nào gái việt xuất ngoại lấy zai tàu với đài hết rồi.

tranhoa28

Xe tăng
Các cụ toàn thích gái tàu trong kiếm hiệp thả nào gái việt xuất ngoại lấy zai tàu với đài hết rồi.
thì có gái việt lai với zai tàu với được các em gái tàu cho các cụ ấy thích chứ

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Vâng, cụ luận như vậy thì cực chuẩn.
Nhà Kim sau bị thế lực Mông cổ tiêu diệt, lập ra nhà Nguyên.
Để lật đổ nhà Nguyên,. đã có nhiều phong trào khởi nghĩa khắp TQ nổ ra, nhưng chỉ có cánh của Chu Nguyên Chương là đi đến đích cuối cùng. Họ thành công ko chỉ dựa vào sức lực của Minh giáo mà là sự đồng tâm của nhân dân TQ mới có thể đánh đuổi đc sự thống trị của nhà Nguyên, đẩy họ ra khỏi Vạn lý trường thành.
P/s: Ở cmt trên, theo bản dịch A.H.X.Đ trước 1975 thì Dương Quá là con của Tần Nam Cầm, 1 cô gái chuyên nghề bắt rắn. Trong lúc chạy trốn khỏi sự truy sát của Cái bang, Dương Khang tìm đến náu thân Thiết chưởng bang, gặp Tần Nam Cầm & đã xxx cô ta. Đây chính là giọt máu của Dương gia còn lại vì sau này Dương Khang khi đánh lén Hoàng Dung đã táng mạng vì chất kịch độc dính trên Nhuyễn vi giáp.
Còn Mục Niệm Từ sau khí biết bản chất của Dương Khang "nhận giặc làm cha" đã bỏ về ở ẩn nơi Ngưu gia thôn, kiên quyết cắt đứt mối tình nên ko thể có con vs Dương Khang đc.
Sau Kim Dung sửa lại mà cụ, ghép 2 nhân vật Tần Nam Cầm và Mục Niệm Từ thành 1. Ngoài ra còn sửa khá nhiều chi tiết khác. Cuối đời còn mê ngôn lù, sửa thêm thành Hoàng Dược Sư yêu Mai Siêu Phong, bị fan Đông Tà chửi ầm ĩ luôn :))

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Hồng Thất Công trốn trong nhà bếp hoàng cung ăn vụng mấy năm.
Lão muốn giết vua thì rất dễ.
Võ công trong Lộc Đỉnh Ký được mô tả gần với đời thực hơn. Không còn siêu phàm kỳ ảo như mô tả ở các truyện trước
Trốn trong bếp với giết vua khác nhau nhiều. Chỗ vua ở lúc nào chả có thị vệ đứng gác. Còn nhà bếp thì ko cần.

Trước kia em mê tiểu thuyết kiếm hiệp lắm, nhiều lúc vẫn mơ mộng các cao thủ võ lâm không bay như chim thì ít ra cũng phải đao thương bất nhập, đánh đấm như hoa rơi nước chảy,....
Cho đến một ngày nhìn thấy Từ Hiểu Đông nó đấm cho các cao thủ không trượt phát nào, đấm cho té đái vãi mứt ra.... :))
Thế là truyện của cụ Kim Dung, tác phẩm của cụ chuyển thành phim không còn cuốn hút em nữa.