[Funland] Phim tài liệu cuộc chiến biên giới Việt-Trung 1979

Pathfinder2003

Xe tải
Chúng ta thì vẫn cứ mãi mê hô hào chống mẽo, còn nó thì luồn háng mẽo để phát triển kinh tế nên có tiền để hiện đại hóa vũ khí cụ ạ.
Nó luồn háng bất cứ ai để kiếm lợi. Trước luồn Liên Xô và sau này là Mỹ. Khi thời cơ chín mùi thì quay lại cắn. Sẵn sàng nhận giặc làm cha để kiếm lợi như nhận nhà Nguyên hay Thanh là chính thống để đòi hỏi lãnh thổ các nước khác.

Hải Hoà

Xe tăng
Các Cụ xem chưa? Em xem thấy xúc động quá 😢

Tất cả 6 tập

Bộ phim tài liệu này gồm 9 tập, dài tổng cộng 2 tiếng 40 phút.
Nội dung từ tập

▶ Tập 1 | Hận thù dân tộc: https://youtu.be/32HV03u4ULA
▶ Tập 2 | Hoa Kiều tại Việt Nam: https://youtu.be/vgr3mQMicc0
▶ Tập 3 | Tổng động viên quân đội: https://youtu.be/ZbxPDt0xx5c
▶ Tập 4 | Tử chiến pháo đài Đồng Đăng: https://youtu.be/rlC8Z2Cadh4
▶ Tập 5 | Đặc công tham chiến: https://youtu.be/q6MTMhAJ5lA
▶ Tập 6 | Cao Bằng - Lửa và Máu: https://youtu.be/c4HormEQ0Dw
▶ Tập 7 | Bộ đội chủ lực tham chiến: https://youtu.be/yA4LjI2X9oo
▶ Tập 8 | Những sư đoàn thiện chiến: https://youtu.be/jCzmkAKJ34Y
▶ Tập 9 | Triệt thoái và truy kích: https://youtu.be/alIYC-4OqaQ
Xem lâu rồi nhưng vẫn xem lại, cảm động nhất Tử chiến pháo đài Đồng đăng.

Dân Tổ

Xe container
Nó vẫn lưu manh lắm cụ ơi. Nó mới tổ chức ném đá bộ đội ta khi thi công biên giới bị sạt lở. Có cụ phía trước bảo nó còn dụ dỗ đồng bào dân tộc dao gì nữa kìa. Nó làm đủ thể loại đấy chứ chưa yên đâu.

Em không theo dõi những thông tin như vậy cụ ạ, anh em đồng đội cũ cũng còn người đang phục vụ BP, cái gì cũng có 2 chiều. :)

Dân Tổ

Xe container
Nó ăn hết các cao điểm trọng yếu rồi cụ ạ, nên giờ nó quây lại đấy, không tốt đẹp như cụ tưởng đâu.
Kẻ thù lớn nhất của dân tộc Việt Nam bao nhiêu đời nay vẫn là thằng Tàu đấy!
Chưa có báo cáo nào nói các tọa độ nào được coi là trọng yếu bị chiếm cả cụ ạ :) Đừng nghe thông tin và mù quáng vậy.

suzukinokia

Xe máy
Em không theo dõi những thông tin như vậy cụ ạ, anh em đồng đội cũ cũng còn người đang phục vụ BP, cái gì cũng có 2 chiều. :)
Video chân thực thì xem thôi, chả nhẽ đi nghe tin đồn hả cụ. Một cụ khác cũng đã đăng video bộ đội biên phòng ta phản ứng lại việc tàu lấn đất biên giới và lắp điện cao thế vào hàng rào biên giới.

Xây lấn vào đất VN, nối điện cao thế vào hàng rào gây nguy hiểm cho người và gia súc. Có trò bẩn bựa gì mà thằng khựa mọi nó không làm đâu.

Dân Tổ

Xe container
Video chân thực thì xem thôi, chả nhẽ đi nghe tin đồn hả cụ. Một cụ khác cũng đã đăng video bộ đội biên phòng ta phản ứng lại việc tàu lấn đất biên giới và lắp điện cao thế vào hàng rào biên giới.
Dạ với những clip của RFA thì bọn em chả lạ gì :D và việc phản ứng khi xây dựng hàng rào này giữa 2 phía tại 1 số điểm cũng đã được báo cáo và giải quyết cách đây gần 2 năm rồi cụ ạ :) Cụ ngồi xem thì bức xúc, chứ việc kể cả chưa có hàng rào thì trước nay vẫn có phản ứng cả 2 phía. Phía nào quay video thì phía đó đúng thế thôi ạ :D

Muốn nó thành tin hot thì nó thành tin hot, còn muốn nó là việc phản ứng bình thường thì nó là bình thường. Ai cũng có nhiệm vụ và công việc đúng theo trách nhiệm rồi. Biên giới nước nào cũng có phản ứng và xung đột, không phải chỉ có ta với TQ. Đơn giản thế thôi ạ.

superPDP

Xe điện
THời em, chiến tranh biên giới có được nhắc mẹ gì trong lịch sử đâu, mãi về sau này mới bắt đầu. Nhưng bộ phim này cần được đưa vào giảng dạy ở môn lịch sử của các cấp học. Ngày xưa bao bài hát bị cấm chỉ vì cổ động cho cuộc chiến bảo vệ tổ quốc ở biên giới phía Bắc.
Sách giáo khoa có ở phần cuối trước giai đoạn mở cửa, thường thầy cô từ phần này toàn giảm tải cho tự đọc

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Chính phủ tàu, đặc biệt là dưới thời tập pooh hí, tuyên truyền rất mạnh rằng tàu và người dân tàu là nạn nhân của rất nhiều nước trên thế giới trong đó có Việt Nam là kẻ bắt nạt tàu, song song vào đó tàu găm vào đầu người dân tàu tư tưởng tập cận bình ( :)). Nếu cụ sử dụng tốt tiếng anh thì vào link sau để xem sự so sánh từ người ngoài cuộc: Vietnam thực hiện phương châm gác lại quá khứ để phát triển và không bao giờ quên quá khứ, còn tàu luôn luôn được dạy để hiểu mình là nạn nhân và phải trả thù. Kéo xuống comments cụ sẽ thấy comments tích cực về Việt Nam trên các phương diện văn hoá, con người, thức ăn, thiên nhiên.... từ cộng đồng người có thể nói tiếng anh.

Mã:
https://www.youtube.com/watch?v=z05uXZS0r6E

Còn cụ muốn biết trường học tàu dạy tư tưởng tập cận bình như thế nào thì đây

Mã:
https://www.youtube.com/watch?v=DXf0I4Rey40
Bên cạnh đó tàu bắt đầu cấm các ngày lễ có nguồn gốc ở Tây như Christmas (bắt đầu từ năm 2021), tết dương lịch, các ngày lễ của dân tộc tân cương. Đối với người Ngô Duy Nhĩ, tàu bắt đầu đưa đàn ông vào trại riêng biệt, hạn chế sinh con, đưa nam hán tộc vào và ép phụ nữ dân tộc này ghép cặp để đồng hoá. Phụ nữ ở bên ngoài trại không còn cách nào để nói lên sự bất hạnh vì nếu nói ra sẽ bị thủ tiêu nên họ nghĩ ra một cách là dùng các biểu tượng icon và ngồi trước ảnh người thân bị giam cầm rồi khóc. Các cụ xem video dưới đây để thấy sự tàn bạo vô nhân đạo của bọn tàu. Ông cha ta đã chiến đấu anh dũng để có nền độc lập, chúng ta giờ đây rất may mắn nếu không chắc như người Ngô Duy Nhĩ này.

Mã:
https://www.youtube.com/watch?v=bcG3hLnDB1Q
Các cụ có thể chọn phụ đề dịch tự động sang Tiếng Việt để nếu không thông thạo tiếng anh: click vào cc rồi click setting --> subtitles/cc --> Auto translate --> Vietnamese.
Thực tế Hán không phải là là 1 sắc tộc. Khái niệm Hán xuất hiện phổ biến bắt đầu từ thời nhà Hán.
Gọi là người Hán nhưng trong nội bộ người Hán có rất nhiều sắc tộc khác nhau (không đồng chủng tộc).

taiadau

Xe điện
Sách giáo khoa có ở phần cuối trước giai đoạn mở cửa, thường thầy cô từ phần này toàn giảm tải cho tự đọc
Ngày xưa, chống Pháp, chống Nhật, Mỹ thì chi tiết lắm, giết bao nhiêu, diệt bao nhiêu, bắt bao nhiêu, thu bao nhiêu tàu, bè, máy bay,... còn chiến tranh biên giới thì em nhớ rõ là ko dạy 1 tiết nào trên lớp. sau này học đại học xong mới thấy lơ thơ nhắc qua... Mọi thông tin đều do ông bà bố mẹ kể lại, nhà em còn bị ảnh hưởng vì thời đó mới đẻ lại ở luôn Bắc Kạn, ko khí chiến tranh, người chạy nạn lan tràn ở thị trấn.
Một trong nhưng bài hát em thích nhất thời chiến tranh biên giới

superPDP

Xe điện
Ngày xưa, chống Pháp, chống Nhật, Mỹ thì chi tiết lắm, giết bao nhiêu, diệt bao nhiêu, bắt bao nhiêu, thu bao nhiêu tàu, bè, máy bay,... còn chiến tranh biên giới thì em nhớ rõ là ko dạy 1 tiết nào trên lớp. sau này học đại học xong mới thấy lơ thơ nhắc qua... Mọi thông tin đều do ông bà bố mẹ kể lại, nhà em còn bị ảnh hưởng vì thời đó mới đẻ lại ở luôn Bắc Kạn, ko khí chiến tranh, người chạy nạn lan tràn ở thị trấn.
Một trong nhưng bài hát em thích nhất thời chiến tranh biên giới
Sách giáo khoa có hẳn một chương nhưng nó nằm phần cuối với mở cửa nên thầy cô bỏ qua hết. Thời đi học chả sướng bỏ xừ :)). Những cụ nào kêu sách ko có chẳng qua thời các cụ đi học cũng ko khoái đọc sử thôi chứ sách sử GK nhà em đọc hết. Phần chiến tranh biên giới Tây Nam với phía Bắc gộp 1. Còn cụ nào 6x,7x thì chắc chắn biết vì tuyên truyền hồi đó chống TQ rất mạnh :))

ngocvt

Xe buýt
các bác cho em hỏi, vậy sau trận chiến này, các cao điểm của mình có bị mất cái nào không ạ, hay tất cả các mốc biên giới được giữ nguyên, e tìm rồi mà ko có kết quả

taiadau

Xe điện
? đàn áp mạnh , đánh tới tận 89 mà cụ Duẩn mất từ 86. Sau thời đó thì còn mải đua nhau lên biên giới buôn hàng ấy chứ ở đó chống với phá gì =)). Đói nhăn răng toàn người nhảy tàu đi buôn
Bị cấm nhắc thì đúng hơn cụ ạ, mọi thứ về chiến tranh biên giới đều ko được nhắc tới, lễ lạt tưởng niệm cũng thế, âm thầm lắm cụ. Nói chung chắc vì Tàu gây sức ép nên mọi thứ liên quan đến ctbg đều hầu như ko được nhắc đến trong khi tưởng niệm lễ lạt ct chống Pháp, Mỹ thì hoành tráng băng rôn cứ gọi là ngợp đường. 86 năm cụ Duẩn mất em vẫn học cấp 1, hình như 87,88 gì đó qđ 3 mới rút khỏi Thái Nguyên, đánh nhau lẻ tẻ trên bg thì từ 79 đến 89, các cụ cựu chiến binh kể nhiều chuyền hài về mình vs Tau lắm, oánh nhau như kiểu quy ước ý :) .Nói đến buôn hàng thì nhà mợ em chuyên hàng ngay chợ Đồng Đăng đây, giờ vẫn còn sạp ở đấy

suzukinokia

Xe máy
Dạ với những clip của RFA thì bọn em chả lạ gì :D và việc phản ứng khi xây dựng hàng rào này giữa 2 phía tại 1 số điểm cũng đã được báo cáo và giải quyết cách đây gần 2 năm rồi cụ ạ :) Cụ ngồi xem thì bức xúc, chứ việc kể cả chưa có hàng rào thì trước nay vẫn có phản ứng cả 2 phía. Phía nào quay video thì phía đó đúng thế thôi ạ :D

Muốn nó thành tin hot thì nó thành tin hot, còn muốn nó là việc phản ứng bình thường thì nó là bình thường. Ai cũng có nhiệm vụ và công việc đúng theo trách nhiệm rồi. Biên giới nước nào cũng có phản ứng và xung đột, không phải chỉ có ta với TQ. Đơn giản thế thôi ạ.
Video này người Việt quay, RFA nó đăng lên hay ai đăng cũng vậy. Trong video giọng nói rõ mồn một của bộ đội biên phòng ta, tôi không tin bộ đội biên phòng ta chả nhẽ tôi đi tin lũ tàu. Qua tình hình biển đảo mấy năm vừa rồi ai ai cũng biết rõ đám tàu khựa này. Cụ đừng tung hoả mù bảo là đồng đội cũ làm ở biên phòng rồi dẫn dắt người khác, bảo là bộ đội biên phòng ta làm gì nó mới làm lại, có qua có lại. Giọng văn này tôi nghe có vẻ quen quen.:))

Chỉnh sửa cuối:

superPDP

Xe điện
Bị cấm nhắc thì đúng hơn cụ ạ, mọi thứ về chiến tranh biên giới đều ko được nhắc tới, lễ lạt tưởng niệm cũng thế, âm thầm lắm cụ. Nói chung chắc vì Tàu gây sức ép nên mọi thứ liên quan đến ctbg đều hầu như ko được nhắc đến trong khi tưởng niệm lễ lạt ct chống Pháp, Mỹ thì hoành tráng băng rôn cứ gọi là ngợp đường. 86 năm cụ Duẩn mất em vẫn học cấp 1, hình như 87,88 gì đó qđ 3 mới rút khỏi Thái Nguyên, đánh nhau lẻ tẻ trên bg thì từ 79 đến 89, các cụ cựu chiến binh kể nhiều chuyền hài về mình vs Tau lắm, oánh nhau như kiểu quy ước ý :) .Nói đến buôn hàng thì nhà mợ em chuyên hàng ngay chợ Đồng Đăng đây, giờ vẫn còn sạp ở đấy
Mình và nó cùng ỉm đi trong thời gian dài chứ ko riêng mỗi mình bọn cựu binh nhà nó cũng bức xúc vì bị quên lãng. Khi internet bùng nổ và xu hướng bành trướng của nó thì các vấn đề 79,88 mới được đào xới lại còn thảo luận món này thì ttvnol từ 200x bàn chán chê rồi

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ngày 14 tháng 2 năm 1979, CIA gửi báo cáo tối mật khẩn cấp lên TT Mỹ, dự báo TQ sẽ tấn công Vn, việc TQ chuyển quân dọc biên giới, CIA dự báo TQ sẽ tấn công Vn ngay khi Đặng từ Mỹ và Nhật trở về.
CIA dự báo TQ sẽ không tấn công toàn lực, không dùng Không quân vì KQ TQ lúc ấy không thể chiếm ưu thế, CIA cũng dự báo TQ sẽ không tấn-công Hà Nội, ...báo cáo này vẫn còn nhiều đoạn chưa được giải mật hết.

Screenshot (33).png

CIA dự báo Liên Xô sẽ không can thiệp quân sự

Screenshot (34).png

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Bản báo cáo tối mật của CIA dự đoán hướng TQ sẽ tấn công Vn từ điệp viên CIA tại TQ, nhiều chỗ vẫn bị xóa không được phép giải mật: [ ngày 23/1/1979]

Screenshot (36).png

HoaMaudon

Xe tăng
THời em, chiến tranh biên giới có được nhắc mẹ gì trong lịch sử đâu, mãi về sau này mới bắt đầu. Nhưng bộ phim này cần được đưa vào giảng dạy ở môn lịch sử của các cấp học. Ngày xưa bao bài hát bị cấm chỉ vì cổ động cho cuộc chiến bảo vệ tổ quốc ở biên giới phía Bắc.
Cụ cho em xin dẫn chứng về 2 ý cụ vừa nêu ạ:

- Ngày xưa: Là khoảng thời gian cụ thể nào ạ?
- Bao bài hát bị cấm: Cụ thể là những bài nào ạ?

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Hồi trước em học phổ thông có ông thầy giáo cũng từng tham gia cuộc chiến ở biên giới phía Bắc đến bài này ông chỉ bảo tự đọc để cảm nhận cái giá của hoà bình chứ ông cũng không nói gì về việc học bài này

superPDP

Xe điện
Hồi trước em học phổ thông có ông thầy giáo cũng từng tham gia cuộc chiến ở biên giới phía Bắc đến bài này ông chỉ bảo tự đọc để cảm nhận cái giá của hoà bình chứ ông cũng không nói gì về việc học bài này
Hồi đi học ai quan tâm đâu ví dụ ai thích học sử thì đọc rồi mò mẫm tìm chứ đại đa số phần KCCM cũng học vẹt chứ nhớ gì đâu. Trần Quốc Toản với Trần Quốc Tuấn còn nhầm mà :))

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Hồi đi học ai quan tâm đâu ví dụ ai thích học sử thì đọc rồi mò mẫm tìm chứ đại đa số phần KCCM cũng học vẹt chứ nhớ gì đâu. Trần Quốc Toản với Trần Quốc Tuấn còn nhầm mà :))
Nguyễn Huệ với Quang Trung còn có bạn nhầm nữa thì Trần Quốc Tuấn với Trần Quốc Toản có khi k cẩn thận lại có người nhầm là fo với f1