[Funland] Phim tài liệu cuộc chiến biên giới Việt-Trung 1979

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nó đã rắp tâm ăn cướp và đã cướp dc 1 phần rồi thì khó đối thoại lắm.
Những văn bản này dc dịch ra tiếng Việt để cho tất cả mn đọc thì tốt.
Rõ ràng là Vn rất muốn hòa-bình và chấm dứt chiến tranh, nhưng TQ không hề muốn điều đó...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Trích báo cáo mật của CIA ngày 5/1/1979

Dịch:

Khi xem xét động thái tiếp theo của mình, Trung Quốc phải cân nhắc các chi phí chính trị và kinh tế của một cuộc xung đột quân sự kéo dài với Việt Nam. Người Trung Quốc có thể chọn điều động một lực lượng quân địa phương mạnh dọc biên giới - có lẽ là việc chiếm đóng tạm thời lãnh thổ tranh chấp như họ đã làm ở Ấn Độ năm 1962. Nhưng chúng tôi không thể loại trừ hành động mạnh mẽ hơn như các cuộc không kích của Trung Quốc sâu hơn vào nước này. Chúng tôi cũng không thể loại trừ những tính toán sai lầm có thể dẫn đến mức độ xung đột mà cả hai bên muốn tránh.

CIA cũng dự đoán chính xác đến 90% phản ứng của Liên Xô

Screenshot (31).png

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Như vậy là từ ngày 5/1/1979, CIA đã báo cáo lên TT Mỹ và dự đoán là TQ sẽ tấn công VN, dự đoán phản ứng của Liên Xô, tuy nhiên văn bản này còn nhiều đoạn đã không được hiển thị vì vẫn còn nhạy cảm?

Screenshot (32).png

.Bo My

Xe lăn
Như vậy là từ ngày 5/1/1979, CIA đã báo cáo lên TT Mỹ và dự đoán là TQ sẽ tấn công VN,
Trước khi tấn công, TQ đi 1 tua đến các nước giải thích là TQ sắp dạy VN 1 bài học chứ không phải chiếm đất, nên rất nhiều nước biết trước. Nói chung để xảy ra chiến tranh thì lão Đặng cũng không thần thánh lắm; là nước lớn thì có nhiều cách dạy học mà không cần chiến tranh! Và có người lại còn bảo lão Đặng biết thua nhưng cố tình đánh để cải tổ quân đội, cũng chả có lý lắm, đã là chiến tranh thì thiệt hại rất lớn.

musiclife

Xe tăng
Giai đoạn 79 thì mình oánh tàu ok, sau đó từ năm 84 đến 89 mình hơi mệt với ông tàu do nó áp dụng chiến thuật xa luân chiến, vũ khí tàu sau 79 được hiện đại hóa rất nhiều nhờ anh mẽo.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Như vậy là từ ngày 5/1/1979, CIA đã báo cáo lên TT Mỹ và dự đoán là TQ sẽ tấn công VN, dự đoán phản ứng của Liên Xô, tuy nhiên văn bản này còn nhiều đoạn đã không được hiển thị vì vẫn còn nhạy cảm?

Screenshot (32).png
Thằng Mỹ đúng là cái méo gì nó cũng biết trước cụ ạ.

Dan du an

Xe ba gác
Trận địa Cao Bằng mình thiệt hại cũng nặng nề quá các cụ nhỉ. Bọn nó có bọn lính sơn cước nguy hiểm thật. Mà Cao Bằng có vẻ mình bất ngờ hoàn toàn khi nó đánh sang

Linh 22 tỷ

Xe tải
Giai đoạn 79 thì mình oánh tàu ok, sau đó từ năm 84 đến 89 mình hơi mệt với ông tàu do nó áp dụng chiến thuật xa luân chiến, vũ khí tàu sau 79 được hiện đại hóa rất nhiều nhờ anh mẽo.
Chúng ta thì vẫn cứ mãi mê hô hào chống mẽo, còn nó thì luồn háng mẽo để phát triển kinh tế nên có tiền để hiện đại hóa vũ khí cụ ạ.

minh_viet.78

Xe buýt
Em nghĩ mãi sao trong chiến tranh với mỹ tình báo mình giỏi thế mà sao với t.quốc mình lại không biết trước được để bị bất ngờ dù t.quốc trước đó đã dồn rất nhiều quân đến sát biên giới

Linh 22 tỷ

Xe tải
Em nghĩ mãi sao trong chiến tranh với mỹ tình báo mình giỏi thế mà sao với t.quốc mình lại không biết trước được để bị bất ngờ dù t.quốc trước đó đã dồn rất nhiều quân đến sát biên giới
Em nghĩ là mình chủ quan cụ ạ. Cứ nghĩ TQ chỉ dọa chứ ko dám đánh.

hoang26

Xe tăng
là vì tình báo của mình không giỏi thực sự. Chiến tranh với Mỹ có nhiều thuận lợi cho tình báo nước mình, những thứ này lại không có hoặc có ít hơn khi chiến tranh với khựa. Thậm chí còn ít hơn nữa khi VN hoạt động tình báo ở quy mô quốc tế.

Linh 22 tỷ

Xe tải
là vì tình báo của mình không giỏi thực sự. Chiến tranh với Mỹ có nhiều thuận lợi cho tình báo nước mình, những thứ này lại không có hoặc có ít hơn khi chiến tranh với khựa. Thậm chí còn ít hơn nữa khi VN hoạt động tình báo ở quy mô quốc tế.
Tình báo mình thì ko giỏi như mọi người tưởng đâu nhưng TQ chuyển số lượng lớn quân nhân, vũ khí như thế thì chắc ko giấu đc rồi. Tin tình báo thì Mỹ có đấy (lão Đốc đưa bên trên) và chắc nó cũng có xì ra nhưng có lẽ ta và cả Liên Xô đều chủ quan cụ ạ.

dpl

Xe lăn
Cả nhà vợ e cũng đi chiến tranh biên giới, may là đi móng cái nên bố vợ + các chú đều bình yên trở về. Mời các cụ đi du lịch không bao giờ đi, nhg hội cựu chiến binh rủ là đi luôn

29S2929

Xe tăng
Những bộ phim thế này cần được chuyển ngữ sang tiếng Trung và phát hành trên nhiều nền tảng khác nhau để đưa thông tin đến người dân Trung Quốc. Họ là nạn nhân bị tẩy não bởi cụm từ Phản Kích Tự Vệ của nhà cầm quyền Trung Quốc. Các dịch vụ google bị chặn nên họ khó tiếp cận Youtube ở trong nước.
Mình tuyên truyền nhà nước còn ko ăn được nó chứ mấy trò cụ nghĩ nó ko có tác dụng đâu.Với bọn trẻ giờ nó quan tâm gì , hồi đó người dân họ còn chả quan tâm trừ mấy tỉnh sát VN.

dpl

Xe lăn
Có tiếng trung phụ đề đó Cụ, nhưng bên tàu nó chặn hết tất website video nước ngoài.

Nó tuyên truyền ác chiến hơn VN mình nhiều, nó bào Việt Nam tấn công biên giới quảng tây nó nên nó đánh ngược lại, giết phụ nữ trẻ em bên nó nên nó mới đánh. Nói chung là nó tuyên truyền nó là nạn nhân của Việt Nam.

Video bên nó đây, các cụ dùng google chrome mở lên, sau đó kích chuột phải, dùng chức năng dịch là ok.

E đi quảng tây, mấy thằng tàu hỏi sao VN mày thích bắt bạt nước tao thế. Nó nói tiếng việt làm em há mồm vì shock mấy giây 😱

dpl

Xe lăn
Trên mạng còn lưu giữ nhiều hình ảnh cụ thể về dân thường VN người già, trẻ em, phụ nữ bị quân TQ hãm hiếp, tàn sát hàng loạt hồi 1979 nhưng hình như "không dc phép" post thì phải.
Ở đây nhiều cụ trẻ sinh sau 1979 ko thể hình dung được sự tàn bạo, dã man của quân Tàu đâu, những gì dc phép post trên báo chỉ là 1 phần rất nhỏ về những đau thương mất mát mà đồng bào mình phải gánh chịu.
E trước cũng đọc đc 1 bài có các ảnh này. Ko dám xem tiếp vì dễ ám ảnh lắm :((

chuot08

Xe lăn
Trên mạng còn lưu giữ nhiều hình ảnh cụ thể về dân thường VN người già, trẻ em, phụ nữ bị quân TQ hãm hiếp, tàn sát hàng loạt hồi 1979 nhưng hình như "không dc phép" post thì phải.
Ở đây nhiều cụ trẻ sinh sau 1979 ko thể hình dung được sự tàn bạo, dã man của quân Tàu đâu, những gì dc phép post trên báo chỉ là 1 phần rất nhỏ về những đau thương mất mát mà đồng bào mình phải gánh chịu.
Ko ai muốn chiến tranh xảy ra, nhưng em rất muốn có 1 ngày tẩn bọn Khựa, trả gấp nghìn lần những gì nó gây ra! Một thằng sát nách bẩn thỉu, hôi mồm nhưng hay sủa, và mị dân giả tạo!

chuot08

Xe lăn
Em copi lại của 1 bác:
Ai quan tâm về Trung Quốc và tham vọng của Tập Cận Bình thì nên xem:

THẾ GIỚI MỚI CỦA TẬP CẬN BÌNH

Sau khi phim "Thế giới của Tập Cận Bình", được trình chiếu vào năm 2018 và thành công rực rỡ, nữ đạo diễn Sophie Lepault và đồng tác giả, Romain Franklin, một lần nữa đặt câu hỏi về đường lối chính trị nhằm đạt được quyền lực bá chủ thế giới của chủ tịch Trung Quốc. Hơn một năm sau khi đại dịch Corona bùng nổ ở Vũ Hán, Tập Cận Bình đang tìm mọi cách để tuyên truyền Trung Quốc đã chiến thắng đại dịch Corona, thậm chí còn tổ chức một cuộc triển lãm để ca ngợi tài năng của họ Tập.

Như thường lệ, Tập Cận Bình sử dụng khói mù và mồi nhử để đánh lạc hướng sự chú ý đến các trách nhiệm thực sự của Trung Quốc, họ Tập theo đuổi mọi đường lối chính trị, ngoại giao, kể cả sẽ dùng bạo lực, để thực hiện một mục tiêu duy nhất: sát nhập các nước nhỏ vào Trung Quốc. Diệt chủng người Duy Ngô Nhĩ, đàn áp dữ dội ý nguyện tự trị của Hồng Kông, sự hiện diện của Trung Quốc ở Biển Đông với mục tiêu không cần giấu giếm: sáp nhập Đài Loan vào Trung Quốc.

Tìm kiếm nguồn gốc của vi trùng đại dịch cũng bị che đậy và trì hoãn hơn là được xúc tiến.

Tập Cận Bình càng ngày càng kiêu ngạo, tỏ rõ tham vọng của y là muốn Trung Quốc trở thành cường quốc hàng đầu thế giới trong mọi lãnh vực kinh tế, quân sự và ngoại giao.

Click vào link này để xem: https://www.arte.tv/de/videos/078193-000-F/die-neue-welt-des-xi-jinping/?utm_source=pocket-newtab-global-de-DE

Phim có 6 thứ tiếng và phụ đề: Đức; Pháp, Anh, Tây Ban Nha, Ý và Ba Lan để bạn lựa chọn ngôn ngữ thích hợp với bạn để xem.

Cụ thể: Trên màn ảnh, ở góc phải phía trên, bạn sẽ thấy dòng chữ: ARTE in 6 langues, ARTE in 6 Sprachen, ARTE in 6 languages và bên cạnh đó có ngoặc V. Bạn nhấn nhấn vào V, thì sẽ thấy xuất hiện dòng chữ 6 thứ tiếng: Pháp (FR), Đức (D), Anh (EN), Tây Ban Nha (ES), Ý (IT) và Ba Lan (PL). Bạn hãy chọn và nhấn vào tiếng bạn muốn nghe và phụ đề.
Phim này được phát trên Internet cho đến hết ngày 28.02.2022.

suzukinokia

Xe máy
E đi quảng tây, mấy thằng tàu hỏi sao VN mày thích bắt bạt nước tao thế. Nó nói tiếng việt làm em há mồm vì shock mấy giây 😱
Chính phủ tàu, đặc biệt là dưới thời tập pooh hí, tuyên truyền rất mạnh rằng tàu và người dân tàu là nạn nhân của rất nhiều nước trên thế giới trong đó có Việt Nam là kẻ bắt nạt tàu, song song vào đó tàu găm vào đầu người dân tàu tư tưởng tập cận bình ( :)). Nếu cụ sử dụng tốt tiếng anh thì vào link sau để xem sự so sánh từ người ngoài cuộc: Vietnam thực hiện phương châm gác lại quá khứ để phát triển và không bao giờ quên quá khứ, còn tàu luôn luôn được dạy để hiểu mình là nạn nhân và phải trả thù. Kéo xuống comments cụ sẽ thấy comments tích cực về Việt Nam trên các phương diện văn hoá, con người, thức ăn, thiên nhiên.... từ cộng đồng người có thể nói tiếng anh.

Mã:
https://www.youtube.com/watch?v=z05uXZS0r6E

Còn cụ muốn biết trường học tàu dạy tư tưởng tập cận bình như thế nào thì đây

Mã:
https://www.youtube.com/watch?v=DXf0I4Rey40
Bên cạnh đó tàu bắt đầu cấm các ngày lễ có nguồn gốc ở Tây như Christmas (bắt đầu từ năm 2021), tết dương lịch, các ngày lễ của dân tộc tân cương. Đối với người Ngô Duy Nhĩ, tàu bắt đầu đưa đàn ông vào trại riêng biệt, hạn chế sinh con, đưa nam hán tộc vào và ép phụ nữ dân tộc này ghép cặp để đồng hoá. Phụ nữ ở bên ngoài trại không còn cách nào để nói lên sự bất hạnh vì nếu nói ra sẽ bị thủ tiêu nên họ nghĩ ra một cách là dùng các biểu tượng icon và ngồi trước ảnh người thân bị giam cầm rồi khóc. Các cụ xem video dưới đây để thấy sự tàn bạo vô nhân đạo của bọn tàu. Ông cha ta đã chiến đấu anh dũng để có nền độc lập, chúng ta giờ đây rất may mắn nếu không chắc như người Ngô Duy Nhĩ này.

Mã:
https://www.youtube.com/watch?v=bcG3hLnDB1Q
Các cụ có thể chọn phụ đề dịch tự động sang Tiếng Việt để nếu không thông thạo tiếng anh: click vào cc rồi click setting --> subtitles/cc --> Auto translate --> Vietnamese.

Chỉnh sửa cuối:

minh_viet.78

Xe buýt
Thế hệ chúng tôi 7x đời trung cũng chỉ biết cuộc chiến này qua những ký ức. Sau năm 89 thì phải mọi thứ về cuộc chiến này đã bị xóa gần như là hết trên mọi phương diện kể cả trong sách giáo khoa lịch sử.