[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

1.25 ton

Xe điện
Vâng, cám ơn cụ. E cũng thấy ko phải màu trắng. Nhưng có nguồn nào xác nhận cụ cô dâu này ôm hoa lần đầu ko cụ :D
Hehehe cụ nói có lý em không thể xác nhận với cụ là cô dâu cưới lần đầu hay lần thứ n. 😀😀😀 nhưng cũng ngày xưa, trước khi áo dài Lemur ra đời vào những năm 1930, thì chị em mặc quần màu trắng sẽ bị các nhà " gia giáo " cho là thiếu đoan trang, thiếu đứng đắn.😀

haiyen1012

Xe điện
Rồi sao, cô dâu trong ảnh có khoác tay khoác chân chú rể cười thớ lợ ko?
Đã phân biệt được Đỏ Cờ với Đỏ Hỷ và ảnh hậu trường với ảnh cắt từ phim ra chưa đã ;))

1.25 ton

Xe điện
Mổ xẻ đúng đấy chứ.
Nếu là phở gánh, phở bình dân thì chỉ ăn đũa, nếu là quán sang chảnh, nhà hàng thì dùng thìa sứ (nhất là khi ăn súp, mì hoành thánh), mà thìa thời đó ko phải mấy cái thìa nhôm to đoàng như trong ảnh chắc dành cho mấy ông bà công nông binh quý xờ tộc thời nay. :))

Khoản chanh cũng thế, ăn phở bún miến thì p dùng chanh cốm nhỏ xíu vỏ mỏng mọng nước và ko cắt bổ tư bổ đôi thô bỉ học như kia:))

Screenshot 2024-02-22 205353.jpg
Ảnh minh họa post nhầm chanh lai không hạt của Tây? Sai về mặt.lịch sử rồi.😀 chanh cốm ta nó phải có hạt nhé.

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Tôi hỏi anh mua vé đi xem chưa? Rồi thì nói rồi, chưa thì nói chưa, còn thấy khó quá thì bỏ qua. Chứ tôi rảnh đâu mà ngồi lục lại mấy thông tin của a trên đây.
Hôm qua a tìm nguồn mua đâu trả lời được cho câu hỏi "a đã mua vé đi xem chưa?"
Tôi xem gần tuần rồi anh ạ, sao anh ko hỏi tôi nhỉ

haiyen1012

Xe điện
cụ ko nên dễ dãi với đoàn phim thế, phim bối cảnh chiến tranh chứ có phải đoàn phim đang chiến tranh đâu 🤭
Người ta nói đúng đấy, đám cưới này tất cả các nhân vật trong phim ko ai biết trước nó sẽ đến nên ko có chuyện chuẩn bị được trang phục cho đám cưới, cô gái chỉ có thể chọn trong những chiếc áo dài mình đang có mà thôi

just for fun

Xe lăn
Người ta nói đúng đấy, đám cưới này tất cả các nhân vật trong phim ko ai biết trước nó sẽ đến nên ko có chuyện chuẩn bị được trang phục cho đám cưới, cô gái chỉ có thể chọn trong những chiếc áo dài mình đang có mà thôi
Vâng, chi tiết đó thể hiện sự vội vàng, thiếu chỉn chu trong thời chiến.

Hự.

Xe điện
Cụ hỏi khó quá 😅
Theo kiểm chứng của e thì thông thường thời đó chỉ có cô dâu chửa hoang mới mặc áo dài hường ôm hoa màu thôi ạ :))
Chửa hoang xong vẫn tốt số có anh chịu lấy, tổ chức đám cười đàng hoàng dù ko biết ai là bố đứa bé thì bảo cô dâu mặc áo màu gì cũng mặc ý chứ.

haiyen1012

Xe điện
Rõ vụng chèo khéo trống/chống!
Thời đó các cô gái HN bình thường ko ai chứa loại áo dài màu đỏ choét trong tủ áo của mình nhé. Chỉ có mệnh phụ đã có chồng mới mặc áo dài nhung màu tiết dê (chứ ko phải đỏ cờ, đỏ son, v.v... - vốn dùng cho các cụ cao tuổi mừng thọ 80-90).
À mà cái motip cô gái vận áo cưới đỏ chót, mặt tím bầm làm lễ tam bái trước khi chú rể bị điều binh đi đâu đó 99% chết đầy rẫy trong phim ngôn tình, kiếm hiệp, dã sử Tàu nhé :))
À thế à? Thế đã phân biệt được Đỏ Cờ với các loại Đỏ khác chưa, đã phân biệt được ảnh hậu trường với ảnh cắt phim chưa :))
Cô gái trong phim này lại không tam bái mà cô ấy chỉ cần cha xứ làm lễ thôi vì cô ấy theo Đạo Thiên Chúa chứ ko theo đạo Giáo nhé :))
Nhìn cho kỹ 2 tấm ảnh này và phát biểu đâu là màu Đỏ Cờ nhé

Chỉnh sửa cuối:

1.25 ton

Xe điện
Rõ vụng chèo khéo trống/chống!
Thời đó các cô gái HN bình thường ko ai chứa loại áo dài màu đỏ choét trong tủ áo của mình nhé. Chỉ có mệnh phụ đã có chồng mới mặc áo dài nhung màu tiết dê (chứ ko phải đỏ cờ, đỏ son, v.v... - vốn dùng cho các cụ cao tuổi mừng thọ 80-90).
À mà cái motip cô gái vận áo cưới đỏ chót, mặt tím bầm làm lễ tam bái trước khi chú rể bị điều binh đi đâu đó 99% chết đầy rẫy trong phim ngôn tình, kiếm hiệp, dã sử Tàu nhé :))
Vô lý quá nhỉ. Cô dâu thì không mặc áo đỏ? Thời Nguyễn cô dâu còn mặc áo cưới màu đỏ . Màu đỏ lại là màu của chữ Hỉ ( việc vui, tốt lành )
Thế mà qua mồm một số cụ lại thành sự kiêng kỵ? Là cô dâu chửa hoang hoặc tái giá mới mặc áo màu hường/ đỏ? Đúng là chán.quá đi.😀 không hiểu cô dâu mặc quả áo màu dài màu Nâu hay màu Xanh thì nghĩa là sao nữa.😀

Chỉnh sửa cuối:

teochanh

Xe buýt
Đã là nghệ thuật thì phải chẻ chứ cụ, người dùng dễ dãi quá nó tống gì vào miệng cũng khen ngon thì nghệ thuật, văn hóa, ẩm thực nước nhà sao phát triển được 😅
Cụ mà chẻ cái gì. Cụ là bắt lá tìm sâu. Dễ dãi hay ko thì chuyện cuả người dùng, đâu cần cụ quan tâm hay gì =)). Đừng có đem lý do cho nghệ thuật nước nhà đi lên. Trẻ con nó đọc cmt cụ cũng hiểu cụ bắt bẻ chứ phải góp ý cho đi lên đâu. Tóm lại cụ càng comment thì bản chất cụ càng lộ =)) còn lộ gì thì ai cũng biết =))

Kiên Khùng

Xe điện
Đã là nghệ thuật thì phải chẻ chứ cụ, người dùng dễ dãi quá nó tống gì vào miệng cũng khen ngon thì nghệ thuật, văn hóa, ẩm thực nước nhà sao phát triển được 😅
Ừ nhưng sao cụ thử chẻ phim Mỹ thế. 90% phim Mỹ là giải trí nhảm. 7% thì phim dở ẹc. Chỉ có 3% nuốt được. Cụ để nó tống gì vào miệng cũng chịu đc, dễ dãi thế.

hairyscary

Xe điện
Vâng, cám ơn cụ. E cũng thấy ko phải màu trắng. Nhưng có nguồn nào xác nhận cụ cô dâu này ôm hoa lần đầu ko cụ :D
Em chen ngang tí.
Cụ xem cái link mà cụ 1.25 ton đưa về đám cưới này sẽ thấy đây là đám cưới người công giáo. Vì vậy đây là đám cưới đầu tiên và có lẽ là duy nhất của đôi này.
Ngay tới bây giờ, với những gia đình theo công giáo miền Bắc di cư vào Nam thì con cháu họ nếu vẫn theo công giáo cũng không có chuyện ly dị rồi tập 1 tập 2. Những gia đình công giáo ở HN mà em biết cũng vậy.
Thêm nữa, thời đấy mà đời chồng thứ 2 thì chắc không có chuyện đám cưới rình rang nhà trai nhà gái thế này đâu. Có cái lễ là may.

Em hết, trả lại xới cho các cụ.

1.25 ton

Xe điện
Cái Web này nó lại bảo trang phục cô dâu đủ màu luôn.

Em chen ngang tí.
Cụ xem cái link mà cụ 1.25 ton đưa về đám cưới này sẽ thấy đây là đám cưới người công giáo. Vì vậy đây là đám cưới đầu tiên và có lẽ là duy nhất của đôi này.
Ngay tới bây giờ, với những gia đình theo công giáo miền Bắc di cư vào Nam thì con cháu họ nếu vẫn theo công giáo cũng không có chuyện ly dị rồi tập 1 tập 2. Những gia đình công giáo ở HN mà em biết cũng vậy.
Thêm nữa, thời đấy mà đời chồng thứ 2 thì chắc không có chuyện đám cưới rình rang nhà trai nhà gái thế này đâu. Có cái lễ là may.

Vầng theo link thì đám cưới ở Hà Nội thời 1940s đấy ạ. Chắc chắn cô dâu không mặc áo.màu trắng/ màu sáng như cụ gì tăng động phán nhé.

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Đúng là cô dâu già hơn chú rể nhiều quá thật. Hơn nữa nhìn chiếc giường nhỏ cỡ 1,2m thế kia cũng khó để nói họ là "nhà giàu" được.
Cũng ko loại trừ đám cưới sau 1954 nên cách ăn mặc, búi khăn vẫn còn giữ lại từ thời pre54.
Màu trắng: ở các vùng miền khác có thể khác, nhất là trong Nam thì hay mặc áo cưới màu đỏ và nhiều màu khác, chứ Hanoi gần nhất từ thời chiến tranh đến thời bao cấp cho tới bây giờ thì cô dâu nhất định p mặc đồ màu trắng, trừ khi tái hôn.
Tuyền nói xuông, chả có chứng cứ gì cả. Tui cũng nói là dân Hà Nội cưới từ hồi trước năm cụ Hồ ra đường cứu nước toàn mặc váy đấy.
Còn váy gì thì là tui nói xuông vậy… ờ.
- Chưa kể cái kiểu người gì viết tiếng Việt toàn chèn tiếng nước ngoài vào, dù từ Việt có từ đồng nghĩa.
Đến cái chữ Hà Nội cũng không viết nổi ra hồn. Sợ thật

1.25 ton

Xe điện
Trang web của Elle khi viết về 200 năm áo cưới Việt, còn dám phán sai so với cụ " gia đình gia giáo " trên này là : Áo cưới thời chiến có khi chỉ là những bộ quần áo mới chưa mặc. Và cái mốt áo dài trắng của cô dâu lại chỉ là xu hướng sau năm 54 trở đi.😀

1.25 ton

Xe điện
Em chen ngang tí.

Cụ tinh ý thật đấy.😀

Hieumos

Xe container
Thanks Cụ - Nếu cụ có số liệu chính xác hơn thì xin mời cụ!
Với 5 triệu khán giả xem phim trong khoảng 10 ngày thì đúng là kỷ lục vô tiền khoáng hậu
Hôm nay em vừa đi xem phim Mai, ở Hà Nội.

Full kín rạp, chỉ trống mỗi hàng ghế đầu sát màn hình.

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
Người Hà Nội hay không Hà Nội không quan trọng, quan trọng là những gì người ta nói ra. Em xin trích lại một bình luận phản biện lại Lê Võ Châu Anh từ một bạn gái ở Hải Phòng mà em thấy có lý và đồng tình.

Vũ Thu Quỳnh:
Xin phép copy cmt một bạn vào đây vì t tức quá không ngủ được :))
Nào. Đến giờ phản biện rồi.
Bạn làm mình tức đến nỗi phản biện bạn liền tù tì 1 hơi, dài hơn cả bài review phim tâm huyết của mình 😏
1. Bạn có thể ra khỏi rạp bất cứ lúc nào, không ai cấm. Mắc cái gì những phim thương mại rẻ thì tám chín chục ngàn 1 vé, mắc thì hơn trăm 1 vé không tiếc, phim có 5 chục ngàn áp mã giảm giá còn có 3 chục ngàn kêu tiếc? Chắc vài chục ngàn của bạn to như bánh xe bò

2. Như thế nào là “quán cà phê phục dựng đổ nát” cơ? Người Hà Nội đem sập gụ tủ chè bàn ghế ra chồng lên thành chiến luỹ giống giặc là sự thật, có chăng nó là hơi hẹp vì chỉ có 1 góc phố, chứ tái hiện rất chân thật, có phải đồ chơi hay ghép phông nền đâu mà chê bối cảnh? Bạn bị làm sao đấy? Xuyên suốt thời lượng là bối cảnh góc phố đó cũng như có xe tăng thật, có súng mác, có bom ba càng và lựu đạn thật, có 1 đầu máy xe lửa, còn phá huỷ nguyên 1 cây piano thật mà bạn bảo ko có gì xem thì là bạn xem cái gì suốt 100’ thế? Còn “cái ông zai” với 2 cô đào hát cũng ở trong 1 căn biệt thự bề thế đúng kiểu ngày xưa, họ lái xe hơi cổ đó, là bạn xem dữ chưa? Bạn nghe ai kể lại lõm bõm rồi viết bài hả? Vui lòng xem ảnh đen trắng tư liệu dưới đây xem phim đã phục dựng được đúng chưa nhé? Hoành tráng thì chưa, nhưng đúng thì là đúng rồi đấy, bớt bới mèo tìm bọ giùm.

3. Đã có quá nhiều bài review phim nói rằng bối cảnh CHỈ DIỄN RA TRONG 2 NGÀY 16-17/2/1947, bạn đọc review phim trên cung Trăng à mà thất vọng?

4. Cảnh chiến tranh và cảnh bọn lính Tây giết người, từ người này tới người khác, có cả 1 phân cảnh đối lập chiến tranh và hoà bình (khi trẻ em còn nô đùa, người lớn còn vui chơi) khiến bao nhiêu người sụt sùi hoàn toàn ko lay động được bạn hả? Câu chuyện bi thương của chiến tranh là cái đó chứ là cái gì mà kêu đánh nhau/ đổ máu nhưng không có câu chuyện? Bạn có phải người Việt Nam không thế?

5. Ông hoạ sỹ là 1 người say mê nghệ thuật, ông yêu nghệ thuật bằng cả trái tim mình. Ông vẽ lá cờ với lòng say mê vì ông cảm thấy nghệ sỹ chân yếu tay mềm như ông cũng có thể góp sức vào công cuộc đấu tranh của đất nước, ông tự hào. Bạn không cảm nhận được tình yêu và sự tự hào của ông và cũng không phải người yêu nghệ thuật nên mới nói ông làm quá đúng không? Chứ bác Trần Lực diễn quá đạt rồi, không còn gì để chê. Kể cả khi bác chửi bọn Tây “ngu” vì ko biết thưởng thức nghệ thuật hay khi bác yêu cầu Thục Hương đánh đàn để bác thưởng thức cũng tỏ rõ 1 người nghệ sỹ chân chính. Rồi bạn cũng không yêu nghệ thuật luôn, chẳng trách bạn không hiểu vì sao nữ chính yêu cây đàn của cô ấy tới vậy. Và nguyên nhân chính cô ấy quay về không phải để tìm đàn, bạn đừng điều hướng, cô ấy lạc gia đình lúc tản cư nên quay về căn nhà cũ của mình. Và đồ đạc không còn gì nên cô ấy quý nhất cây đàn.

5. Bát phở gây ám ảnh vì đúng như bạn nói, nhân dân mới qua nạn đói xong đấy. Ai chẳng thèm 1 bát phở, lại còn 1 bát phở mà nạm phải ninh nhừ, nước phở trong veo kỳ công ninh sùng sục từ xương ống bò, bánh phở trắng tinh tráng tay. Bạn không phải người Hà Nội và không biết thưởng thức phở Hà Nội đúng không? Thằng bé nó mồ côi bố mẹ, phải lao ra đường mưu sinh, kiếm từng đồng qua ngày, nó không được phép ước mơ giản dị là được ăn 1 bát phở nóng hôi hổi đúng không bạn?

6. Nhân vật là người thành phố. Nạn đói từ 1945, bối cảnh năm 1947 ko phải 1946, chữ chạy hơi nhiều đó bạn có đọc không ạ? Và người sống ở thủ đô không phải đối tượng chịu ảnh hưởng nhiều nhất bởi nạn đói mà là các tỉnh đồng bằng Bắc Bộ, nặng nề nhất là Thái Bình. Về học lại Lịch Sử rồi hẵng chê hen.

7. Vụ sub tiếng Pháp nhiều người nói rồi, ok là thiếu sót của phim

8. Nhân vật tên chính xác là Thục Hương, có gì mà nghe không rõ. Vậy là bạn chưa xem after credit, họ chỉ được hiện là “chàng trai” và “cô gái” ở cuối phim, tức là họ đúng là nhân vật có tên nhưng câu chuyện của họ đại diện cho rất nhiều người trẻ thủ đô khác chứ không chỉ đích danh 1 ai cả.

9. Ai đi xem phim về cũng hiểu chính xác về bối cảnh lịch sử và xúc động vì lòng yêu nước trào dâng, có mình bạn là vừa hiểu sai bối cảnh, vừa thấy họ sáo rỗng. Vậy người nên xem lại mình là bạn chứ không phải những người khác đâu. Và phim vốn dĩ cũng không marketing từ đầu và giờ vẫn vậy, là khán giả tự truyền miệng, bạn bớt đổ vấy cho phim giùm.
Không thân!
Bạn này ko biết còn trẻ hay đã lớn tuổi rồi mà hiểu khá rõ về lịch sử giỏi quá

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

AcidS

Xe điện
Đám cưới lần hai sẽ không được Cha làm lễ ban phước / phúc ở nhà thờ nhé cụ.
Cô dâu trong ảnh xấu nhưng không có nghĩa là già cụ ạ, ảnh khác trong link trông trẻ mà.
Ông QL3B ấy chắc không trả lời nữa đâu. Vì không có tư liệu phản bác nổi