[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Uyển Lam

Xe máy
Nhiìn chỗ nhân bánh kia thèm quá mợ ơi. Mợ khéo tay quá.
E có 1 lần, cách đây lâu rồi quyết chí làm thử bánh trung thu. Cũng đi mua khuôn, mua nước đường, hạt bí với hằm bà lằng những cái j ý, lâu rồi ko nhớ. Xong rồi rằng thì là mà, ko có lần thứ 2 làm bánh nữa, muốn ăn ra hàng cho nhanh :D:D:D
Nấu ăn, làm bánh thật là phải dành nhiều tâm huyết như yêu một người, mợ nhỉ?
Chọn gia vị, nguyên liệu và đứng chôn chân ở một chỗ để nặn nặn, nhào bột và nêm nếm sao cho vừa...khi ấy, là đặt trọn vẹn tâm trí để làm sao cho mẻ bánh đó vừa ngon vừa đẹp.

Trước đây, em biết có một mợ làm bánh cũng rất đẹp và ngon. Lâu rồi, em không còn nhìn thấy những chiếc bánh xinh xẻo ấy nữa.
Thời gian trôi, tình cảm cũng chuyển qua những cung bậc khác. Ai rồi cũng chảy trôi theo dòng đời, và có lúc - nhất là mỗi mùa Trăng mới, lại bồi hồi và thao thức...

Đúng là: "Vừa chớm hơi thu đã bạc đầu"...

Em chôm cái ảnh rất chi là đẹp này về đây, cho rộn ràng Trung thu:

ZynZyn

Xe lăn
Đúng đấy mợ, làm bánh trái hay nấu ăn đều phải dành nhiều tâm huyết cho nó
E có những thứ làm được mà có những thứ lại ko. Như thỉnh thoảng e hứng chí lên nấu chè khúc bạch, cũng ra j phết, mặc dù nấu chè khúc bạch cũng rất kỳ công và nhiều công đoạn. Từ chọn nguyên liệu ngon: kem tươi, sữa, galentin….
Nhãn mua về rửa mấy nước cho thật sạch để khi bóc vỏ tách hạt ko bị dính bụi bẩn vào cùi nhãn. Cho nhãn vào nấu sao cho đủ độ để nhãn ko bị nhũn. Rồi khâu làm khúc bạch, vị trà xanh, vị cacao, vị truyền thống. Mỗi vị lại 1 công đoạn làm riêng. Lích kích phết mợ ạ.

Nấu ăn, làm bánh thật là phải dành nhiều tâm huyết như yêu một người, mợ nhỉ?
Chọn gia vị, nguyên liệu và đứng chôn chân ở một chỗ để nặn nặn, nhào bột và nêm nếm sao cho vừa...khi ấy, là đặt trọn vẹn tâm trí để làm sao cho mẻ bánh đó vừa ngon vừa đẹp.

Trước đây, em biết có một mợ làm bánh cũng rất đẹp và ngon. Lâu rồi, em không còn nhìn thấy những chiếc bánh xinh xẻo ấy nữa.
Thời gian trôi, tình cảm cũng chuyển qua những cung bậc khác. Ai rồi cũng chảy trôi theo dòng đời, và có lúc - nhất là mỗi mùa Trăng mới, lại bồi hồi và thao thức...

Đúng là: "Vừa chớm hơi thu đã bạc đầu"...

Em chôm cái ảnh rất chi là đẹp này về đây, cho rộn ràng Trung thu:

Sứa.

Xe điện
PN là thứ khó hiểu nhất trên đời mà cụ hỏi em câu này thì 😂
À mà cụ chưa yêu bao h nên ko biết việc này cũng phải thôi :))
Nom thấy họa mi hót trong mưa rồi :)) Cứ tưởng ngủ quên chên xô-fa ...lo lo là :-s

Binhyennoiay

Xe điện
Em mua ở HN 80k/kg mà không được tươi ngon như này 😭
Lần này chị ko ra HN luôn mà còn đi mấy nơi
, nên ko mang ra được. Để đợt tới chị mua rồi mang ra chia em ăn cùng nhé. Ngon lắm. Chiều chị nấu cháo cá rô biển, thả rau đắng ngon ngất ngây...

buicongchuc

Xe ba gác
Thấy hay hay, em vừa đặt hàng cái nồi/chảo này. Không biết dùng nó nấu nướng gì thì hay các cm khéo nhỉ?

Uyển Lam

Xe máy
Đúng đấy mợ, làm bánh trái hay nấu ăn đều phải dành nhiều tâm huyết cho nó
E có những thứ làm được mà có những thứ lại ko. Như thỉnh thoảng e hứng chí lên nấu chè khúc bạch, cũng ra j phết, mặc dù nấu chè khúc bạch cũng rất kỳ công và nhiều công đoạn. Từ chọn nguyên liệu ngon: kem tươi, sữa, galentin….
Nhãn mua về rửa mấy nước cho thật sạch để khi bóc vỏ tách hạt ko bị dính bụi bẩn vào cùi nhãn. Cho nhãn vào nấu sao cho đủ độ để nhãn ko bị nhũn. Rồi khâu làm khúc bạch, vị trà xanh, vị cacao, vị truyền thống. Mỗi vị lại 1 công đoạn làm riêng. Lích kích phết mợ ạ.
Mợ Zyn có ghe Podcast không? Của Vietcetera chẳng hạn...
Thường em nghe trong lúc nấu ăn, rửa bát.
Hay join vào "Weibo" để xem người ta làm những việc mà người ta giỏi ra sao?!
Rồi lê la ở cái nhóm dành cho gien Y, gien Z - nhóm mà ai giỏi cái gì thì show cái đó lên. Quá trời quá đất là xuýt xoa, trầm trồ.

Những người giỏi một việc ấy, họ đều xuất sắc ở lĩnh vực của họ.
Họ chưa hẳn đã biết nấu chè khúc bạch (nhìn là muốn được húp sụp sụp rồi, :D), có lẽ.

Muốn khen mợ Zyn đảm đang (có hẳn dấu), dưng chiếm sóng nhìu quá. Chúng mình nhường sóng cho các cụ/mợ khác đi, X_X.

buicongchuc

Xe ba gác
Phía sau những bữa ăn chay là một chiếc bụng tốt... được cái cả nhà em ăn được mấy món này, tháng ăn 2 lần, chuẩn bị rất nhanh, hầu như không phải nấu nướng nhiều.
View attachment 8712218
Nhà em cũng thi thoảng làm bữa kiểu này, và có thêm quả trứng gà chay luộc (trứng gà chưa thụ tinh).

buicongchuc

Xe ba gác

Binhyennoiay

Xe điện
Là gà mái đẻ không có gà trống đạp ấy :D Trứng công nghiệp chay nhiều mà cụ. Ăn trứng chay thơm hơn trứng gà đã thụ tinh.
Nhà em thích trứng nâu này hơn loại trứng gà ta. Lòng đỏ thơm, ổn định. Món bánh mì đen, trứng ốp la ăn sáng rất nhanh, tiện.

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà em thích trứng nâu này hơn loại trứng gà ta. Lòng đỏ thơm, ổn định. Món bánh mì đen, trứng ốp la ăn sáng rất nhanh, tiện.
Trứng gà ta rán ngon hơn. Trứng gà CN chay luộc chín vừa, ốp la ngon hơn.

Binhyennoiay

Xe điện
Trứng gà ta rán ngon hơn. Trứng gà CN chay luộc chín vừa, ốp la ngon hơn.
Gà ta em mua rất hay bị loãng lòng nên em ko thích lắm. Ngày trc em thích ăn trứng trần nên ăn trứng gà ta, giờ khẩu vị thay đổi. Còn giờ rán là em xơi trứng vịt.

Lần này chị ko ra HN luôn mà còn đi mấy nơi
, nên ko mang ra được. Để đợt tới chị mua rồi mang ra chia em ăn cùng nhé. Ngon lắm. Chiều chị nấu cháo cá rô biển, thả rau đắng ngon ngất ngây...
Rau đắng ăn lẩu mắm hay lẩu cá kèo hợp cực kỳ :)