Phia Cò 1 - Tin vào ngày mai!

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
Những anh mắt ngây thơ, ngơ ngác này, có lẽ các em chưa hiểu chuyện gì, chưa hiểu sao lại có nhiều ô tô, nhiều cô chú lạ đến thế, và không biết các cô chú ấy giơ cái gì đen đen lên trước mặt mình...

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Trở lại câu chuyện, khi chúng em đến nơi thì các BSNT đã có mặt ở đó, 2 bàn khám bệnh và nơi phát thuốc đã được chuẩn bị đầy đủ, bạn này là BS Hải (?), đã kịp chụp chung với các em kiểu ảnh ở trên lớp (?, em không rõ vì không kịp dòm ngó những chỗ này :D)

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Đoạn này không có ảnh, cho phép em được chụp ảnh bằng mồm ạ. :D. Khoảng sân của nhà sinh hoạt cộng đồng rất nhỏ nên không thể tập trung được hết các em, trong nhà lại tối, và không có chỗ ngồi ngoài 2 bàn khám bệnh, nên chúng em quyết định tập hợp các em theo lớp, và thực hiện việc khám bệnh, trao quà theo "chế độ 1 cửa"

Mỗi lớp, các em được tập trung ở sân, lần lượt 2 em được đưa vào cửa bên phải, ngay cửa vào là nơi phát thuốc và cho các em uống thuốc giun, để đảm bảo tất cả các em đều được tẩy giun, uống thuốc giun xong các em được đưa vào kiểm tra tai mũi họng, nghe tim, khám... gì nữa thì em không biết vì đó là chuyên ngành của các BSNT :D. Sau khi khám xong, các em được ra nhận thuốc của mình, gồm các thuốc vitamin, và thuốc... gì em cũng không biết nốt, nếu có BSNT nào đi qua thớt của em kể lại việc khám bệnh phát thuốc cho các em thì thât là tốt :)

Nhận thuốc xong, các em sẽ được đến cuối nhà, thay quần áo mới, đội mũ, quàng khăn, đi tất, đi ủng, đeo cặp sách và cầm túi quà tặng rồi đi ra ngoài bằng cánh cửa bên trái, và lại xếp hàng ở trước sân đợi các bạn cùng lớp mình.

( em đang chờ ảnh minh họa, các cụ mợ vừa đọc vừa hình dung quy trình 1 cửa khép kín của chúng em nhá :P)

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Đoạn này không có ảnh, cho phép em được chụp ảnh bằng mồm ạ. :D. Khoảng sân của nhà sinh hoạt cộng đồng rất nhỏ nên không thể tập trung được hết các em, trong nhà lại tối, và không có chỗ ngồi ngoài 2 bàn khám bệnh, nên chúng em quyết định tập hợp các em theo lớp, và thực hiện việc khám bệnh, trao quà theo "chế độ 1 cửa"

Mỗi lớp, các em được tập trung ở sân, lần lượt 2 em được đưa vào cửa bên phải, ngay cửa vào là nơi phát thuốc và cho các em uống thuốc giun, để đảm bảo tất cả các em đều được tẩy giun, uống thuốc giun xong các em được đưa vào kiểm tra tai mũi họng, nghe tim, khám... gì nữa thì em không biết vì đó là chuyên ngành của các BSNT :D. Sau khi khám xong, các em được ra nhận thuốc của mình, gồm các thuốc vitamin, và thuốc... gì em cũng không biết nốt, nếu có BSNT nào đi qua thớt của em kể lại việc khám bệnh phát thuốc cho các em thì thât là tốt :)

Nhận thuốc xong, các em sẽ được đến cuối nhà, thay quần áo mới, đội mũ, quàng khăn, đi tất, đi ủng, đeo cặp sách và cầm túi quà tặng rồi đi ra ngoài bằng cánh cửa bên trái, và lại xếp hàng ở trước sân đợi các bạn cùng lớp mình.

( em đang chờ ảnh minh họa, các cụ mợ vừa đọc vừa hình dung quy trình 1 cửa khép kín của chúng em nhá :P)
Có cả clip và ảnh ở đây. Tối nay anh public clip nhé

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com

pháo BM21 grad

Xe container
Ảnh đẹp quá mợ Yến ui, em xin mấy tấm nhé :)

Biba_239

Xe điện
Chuyến đi tuy vất vả nhưng đầy ắp tình người. Thật ấm cúng và ý nghĩa. Chúc mừng mợ [@Yến Đinh;194144] và toàn đoàn đã có một chuyến đi thành công.

lewin

Xe điện
Oánh rấu tối về xem tiếp !

Đinh mục cầm lái đê :))

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Yến Đinh gửi anh cho Tran Ha Linh giúp anh nhé :D
Gửi anh cho chị Hà Linh thì em biết gửi kiểu rì ạ, anh tự buộc nơ vào rồi gửi đến cho chị ý đi :P

Ảnh đẹp quá mợ Yến ui, em xin mấy tấm nhé :)
Ảnh em chụp xấu nhất đoàn đấy, cụ sang mấy thớt SABC thì sẽ có những tấm ảnh đẹp lắm lắm. :)

Chuyến đi tuy vất vả nhưng đầy ắp tình người. Thật ấm cúng và ý nghĩa. Chúc mừng mợ [@Yến Đinh;194144] và toàn đoàn đã có một chuyến đi thành công.
Em cảm ơn cụ ạ, hi vọng sẽ có dịp các cụ cũng tạm xa gia đình, công việc, bè bạn để tham gia một chuyến. :)

Oánh rấu tối về xem tiếp !

Đinh mục cầm lái đê :))
Về lâu rồi còn cầm lái gì nữa ạ, đường đèo ấy mà cho em cầm lái, dễ cũng phải đến 2 ngày để đến được Nam Cao ấy chứ.

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em xin phép tiếp tục ạ.

Quy trình " chế độ 1 cửa của chúng em" Các em bé được uống thuốc giun đầu tiên

Sau đó là đến 2 bàn khám bệnh cho các em

Sau mấy ngày, có lẽ đến hôm nay, tất cả các em Phia Cò 1 sẽ không còn những cái bụng cóc như thế này nữa.

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Nói đến diễn đàn BSTN, một DĐ đã đồng hành cùng OF trong nhiều chương trình, em dường như mê mẩn với những hình ảnh các bác sĩ áo trắng ngồi khám bệnh cho các em nhỏ vùng cao, năm nay tiếc là không chụp được tấm hình nào, nhưng những hình ảnh đó luôn là những hình ảnh đọng trong trí nhớ em nhiều nhất và lâu nhất qua mỗi chương trình.

Năm nay em lại được gặp lại 3 bác sĩ quen từ ctr Pa Ủ lần trước. Bác sĩ Huyền [@boongke.2012;124737], cũng là 1 người phụ nữ mà chỉ nhìn thôi đã thấy khuôn mặt toát lên vẻ hiền hậu, dịu dàng, nhìn cách chị thăm khám cho từng đứa trẻ cũng thấy được tình yêu của chị dành cho bọn chúng. Chuyến năm ngoái em có rất nhiều hình ảnh của chị, em rất rất thích chụp hình ảnh chị lúc khám cho các em nhỏ. :)

Bác sĩ Hải, tham gia chương trình từ chuyến Pa Ủ năm ngoái, hôm ở Phia Cò, có 1 người hỏi em, em cũng không nhớ là ai
- BS Hải sinh năm bao nhiêu nhỉ, trẻ thế mà đã thấy biển tên đề là Ths rồi?.... Các bs trẻ bây giờ giỏi thật và có tâm nữa :)

Và 2 bạn dược sĩ, trông bạn này rất quen, không rõ là gặp ở đâu rồi nữa, chuyến đi năm ngoái chăng?

Cả 2 bạn này em chưa kịp hỏi tên. :(

Và 1 người nữa không thể không nhắc đến ở điểm Phia Cò 1 này, nhưng tiếc là chẳng có tấm ảnh nào của cụ ấy, vì cụ ấy chính là người chụp những tấm ảnh điểm bản mà em post ở đây :). Em xin phép quote lại hình ảnh của cụ Jo ạ.

Dr_Chinh, người bác sỹ tận tâm của diễn đàn. Một tay anh gây dựng nên diễn đàn bacsynoitru và OF chúng ta thường xuyên nhận được sự hỗ trợ tối đa về vấn đề y tế từ diễn đàn này. Dr Chinh là một người chân thật, có một chút khiếu hài hước

pháo BM21 grad

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các con lớp mầm non đứng chờ để được vào khám và nhận quà. Các con còn bé quá, gần như chưa biết nói tiếng Việt, ngoài vài câu đơn giản, những gì chúng em muốn nói với các con đều phải nhờ cô giáo của các con dịch ra tiếng dân tộc. Tuy chưa hẳn đã ý thức được rõ hàng lỗi nhưng các con rất ngoan và nghe lời. :)

manhhung1901

Xe điện
Chuyến đi cảm động và nhiều ý nghĩa quá !

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cô áo màu cam là cô Bời, cô giáo mầm non, người mẹ hiền của các con, cô nhỏ bé nhưng rất nhanh nhẹn, và yêu thương lũ trẻ. Cô giáo chưa chồng, đã có 3 năm bám bản bám trường, nhà ở cách trường có khoảng hơn 30km thôi, nhưng 1 tháng cô mới được về nhà 1 lần, thời gian còn lại thì quanh quẩn với bọn trẻ, dậy chúng bập bẹ từng chữ Tiếng Việt, thật đáng khâm phục với người phụ nữ nhỏ bé này. 32 em mầm non và 1 cô giáo bé nhỏ, thực sự không thể tưởng tượng nổi cô sẽ làm thế nào với các con. Phải có tình yêu trẻ lắm lắm mới có thể chăm sóc và dạy những em bé chưa hề biết nói tiếng Việt này được...

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các bé mầm non được vào khám, nhiều bé rụt rè, sợ hãi, vì có lẽ chưa bao giờ các con thấy những dụng cụ y tế ấy trong đời, chưa bao giờ được kiểm tra tai, mũi họng, được áp cái tai nghe lạnh toát ấy vào người nên đã có nhiều con khóc nhè, anh [@duongtruong;34229] đã mang một thùng bánh kẹo vào để ở bàn khám bệnh dỗ các con nín khóc và chịu há miệng ra để cho các bác sĩ khám... Các con chưa biết đọc, biết viết, chưa biết nói tên mình nên các thầy cô phải ngồi cạnh hỗ trợ các bác sĩ ghi tên các con vào đơn thuốc... Hi vọng sau lần khám bệnh này, các con sẽ được bổ sung thêm nhiều dinh dưỡng, giảm bớt các bệnh về tai mũi họng mà trẻ em vùng cao hay mắc...

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em có một cái hẹn bị lỡ với BS Hằng.BS muốn về Hn cùng nhà Dmax trong ngày 31. 12h trưa e từ điểm trường quay về TTX đt cho bs nhưng ngoài vùng phủ sóng. Hỏi Tuấn lo mọ thấy bảo phải 5 giờ chiều mới xong. Đành quay về theo đoàn mà k chờ được. Áy náy quá.

nguoi qn

Xe buýt
Chúc mừng mợ Yến Đinh cùng cả đoàn đã hoàn thành tốt đẹp một chuyến đi đầy ý nghĩa.
Những cung đường như thế này nhà cháu cầm lái thì được chứ cho ngồi sau thì chắc là ra cả mật mất!

Yến Đinh

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Chúc mừng mợ Yến Đinh cùng cả đoàn đã hoàn thành tốt đẹp một chuyến đi đầy ý nghĩa.
Những cung đường như thế này nhà cháu cầm lái thì được chứ cho ngồi sau thì chắc là ra cả mật mất!
Cháu cảm ơn cụ ạ, chúng cháu không ai bị say tẹo nào, kể cả ngày hôm sau chúng cháu đi Mèo Vạc, Lũng Cú nữa, là do mọi người trên xe cháu rất chu đáo, mang rất nhiều đồ ăn, ăn không ngừng nghỉ :D và có 2 bác tài lái xe cực kì chuẩn ạ, chúng cháu rất an tâm và hoàn toàn khỏe mạnh khi ngồi sau tay lái của 2 bác tài [@Explorer;6448] và [@duongtruong;34229] ạ.