[Funland] Phí gửi tiền cho con đang du học của ngân hàng nào thấp nhất các cụ ơi.

alibaba06

Đi bộ
Mời cụ tham khảo chuyển tiền bên Sacombank, có Gói tài chính du học với mức phí từ 399k/03 tháng - 1.199k/12 tháng (không bao gồm phí NNNNg), không giới hạn số tiền và số lần chuyển, em thấy phù hợp với cụ nào có nhu cầu chuyển nhiều lần và thường xuyên.

nguoibatdau

Xe tăng
cụ cần MB e giới thiệu bạn e !! theo e bên MB là hợp lý, nhà e chuyển mấy lần sang Đức rồi
Riêng thằng MB này thì tránh xa ra. Phí rẻ nhưng tỷ giá cao hơn khá nhiều so với VCB. Trước vợ em chuyển khoảng 30k aud sang cho cậu em nộp học phí, so với VCB bị thiệt hơn gần 5 triệu vnd.

xuantien_mobis

Xe lăn
Khác nhau cực nhiều cụ nhé. Do nguồn cung ngoại tệ của các ngân hàng khác nhau, như năm ngoái ck 30k aud sang Úc, em dùng MB thiệt khoảng 5 triệu so với dùng VCB.
Mấy năm trước, lúc tỷ giá bank cao hơn tự do, em ra bank làm thủ tục mua ngoại tệ thanh toán cho đầu ngoại, họ gọi luôn bên Hàng Bạc đến giao tay ba luôn thế nên sự chênh lệch nguồn cung em cho là không đáng kể

pass

Xe buýt
Em thấy VCB là rẻ nhất nếu chuyển bằng USD. Tỷ giá ngoài cao hơn thì cụ mua $ ngân hàng, thấp hơn thì cụ ra Hà trung mua rồi nộp .
Phí chuyển : 11$+5.5$+0.22% . 10.000US$ = 38.5$ ~900k.
Mỗi VCB là cho nộp ngoại tệ còn các ngân hàng khác đều phải mua của ngân hàng theo tỷ giá bán ra.

Tony_Le

Xe container
Em thấy VCB là rẻ nhất nếu chuyển bằng USD. Tỷ giá ngoài cao hơn thì cụ mua $ ngân hàng, thấp hơn thì cụ ra Hà trung mua rồi nộp .
Phí chuyển : 11$+5.5$+0.22% . 10.000US$ = 38.5$ ~900k.
Mỗi VCB là cho nộp ngoại tệ còn các ngân hàng khác đều phải mua của ngân hàng theo tỷ giá bán ra.
Giai đoạn này thừa $, có giai đoạn 2010-2012 thiếu $, hợp đồng ký với nước ngoài nó cũng bắt mua $ tự do nộp vào mới chuyển (tất cả các ngân hàng luôn), mà lúc đó chênh cao chót vót.

Không sợ vợ

Xe tăng
Các ngân hàng thì tùy chỗ nhưng nếu chuyển qua tk bên đức cho các con đi học thì cứ mở bên Công thương bên Đức rồi nộp tiền mặt, phí chuyển là 3%. Các bạn khác phi rẻ nhưng bắt mua theo gía bán ra của Ngân hàng thì cũng quá tội.

bocusoc

Xe đạp
Thực ra chuyển tiền thì hầu hết các NH đều có biểu phí như nhau, bao gồm:
1. Phí chuyển tiền: 0.22% X trị giá tiền chuyển đi.
2. Phí swift: 5,5usd/món chuyển tiền
3. Phí trả cho NHNN: (lựa chọn biểu phí này đảm bảo bên người hưởng nhận được đủ số tiền mình chuyển) phụ thuộc vào Ngân hàng chuyển có quan hệ đại lý rộng ntn và phụ thuộc vào chuyển đến người nhận ở nước nào?
==> Với việc chuyển tiền đi nước ngoài thì nên sử dụng dịch vụ của VCB, BIDV, Vietin ... vì mạng lưới Ngân hàng Nostro của nó rộng, đa dạng ==> phí phải trả cho NHNN của họ sẽ thấp đi

Teen

Xe điện
Thực ra chuyển tiền thì hầu hết các NH đều có biểu phí như nhau, bao gồm:
1. Phí chuyển tiền: 0.22% X trị giá tiền chuyển đi.
2. Phí swift: 5,5usd/món chuyển tiền
3. Phí trả cho NHNN: (lựa chọn biểu phí này đảm bảo bên người hưởng nhận được đủ số tiền mình chuyển) phụ thuộc vào Ngân hàng chuyển có quan hệ đại lý rộng ntn và phụ thuộc vào chuyển đến người nhận ở nước nào?
==> Với việc chuyển tiền đi nước ngoài thì nên sử dụng dịch vụ của VCB, BIDV, Vietin ... vì mạng lưới Ngân hàng Nostro của nó rộng, đa dạng ==> phí phải trả cho NHNN của họ sẽ thấp đi
Cụ trả lời ko chệch chữ nào. Kể cả chữ Nostro :))

Teen

Xe điện
Em đang muốn gửi cho con đang học ở châu Âu tiền sinh hoạt phí. Ngân hàng nào lấy phí thấp nhất ạ?. Đợt trước em gửi ở đầu tư họ lấy phí khoảng 50$ cho 10.000. Nhờ các cụ tư vấn có ngân hàng nào lấy ít hơn không. Thời Covid tiết kiệm được 1 đồng cũng quí. Đa tạ các cụ ạ.
Thực ra phí các bank same same nhau. Tổng cp lại phải add thêm tỷ giá, thời gian hiệu lực ghi có, vị trí thuận tiện...Tổng hoà thì em thấy VCB là ok nhất :)

TsarPutin

Xe tăng
Riêng thằng MB này thì tránh xa ra. Phí rẻ nhưng tỷ giá cao hơn khá nhiều so với VCB. Trước vợ em chuyển khoảng 30k aud sang cho cậu em nộp học phí, so với VCB bị thiệt hơn gần 5 triệu vnd.
nhà e thì chỉ MB; e thấy lợi hơn, xưa chuyển Bắc Á SHB thấy rắc rối
Em cũng biết có bác chuyển cả ngàn tỷ qua MB rồi

Gianadai

Xe tải
Mấy năm trước e chuyển cho F1 du học bên Mỹ. Ra Hà Trung chỉ đưa tiền VND quy đổi luôn theo bảng tỷ giá trong ngày, sau đó cho nó số tk và địa chỉ + đt ở bên kia là đi về, vài ba ngày sau bên kia alo là tiền đã về

printer05

Xe điện
Em đang muốn gửi cho con đang học ở châu Âu tiền sinh hoạt phí. Ngân hàng nào lấy phí thấp nhất ạ?. Đợt trước em gửi ở đầu tư họ lấy phí khoảng 50$ cho 10.000. Nhờ các cụ tư vấn có ngân hàng nào lấy ít hơn không. Thời Covid tiết kiệm được 1 đồng cũng quí. Đa tạ các cụ ạ.
Em không biết cụ muốn chuyển đi nước nào ở châu Âu. Em có bà chị có con học ở Anh thì chuyển tiền sang đấy còn được tiền cơ, đầu bên kia báo nhận đủ thì ở VN mới phải đưa tiền.

Cụ báo tên nước em hỏi hộ cho

Star14

Xe máy
Em vừa post bên Diễn đàn tài chính, em post lại sang đây hỏi các cụ thêm. Các cụ thông thạo cho em hỏi chuyển tiền Euro du học có ngân hàng nào nhận tiền Euro rồi chuyển không ạ? Nếu phải mua Euro của ngân hàng thì ngân hàng nào tỷ giá tốt nhất ạ? Em cần gấp đến cuối tháng 6.

Giohanoi

Xe buýt
Em vừa post bên Diễn đàn tài chính, em post lại sang đây hỏi các cụ thêm. Các cụ thông thạo cho em hỏi chuyển tiền Euro du học có ngân hàng nào nhận tiền Euro rồi chuyển không ạ? Nếu phải mua Euro của ngân hàng thì ngân hàng nào tỷ giá tốt nhất ạ? Em cần gấp đến cuối tháng 6.
Cụ mang giấy nhập học của cháu và Copy hộ chiếu ra Vietcombank cùng tiền Euro nhé. Nếu cụ gửi tiết kiệm ở đó họ sẽ bán Euro cho cụ. Phí hình như là 0,15%. Em gửi 1000 EUR hết 150k cụ ạ