Phật pháp với đời thường!

hoalocvung

Xe điện
Ngày mai là bước sang một năm mới. Em vào chúc Cụ Kienbeu và các Cụ, các Mợ trong thớt Phật Pháp có nhiều niềm vui mới và sức khỏe. @};-@};-@};-
Vì không có sức khỏe đúng là chẳng làm được gì cả. Đợt vừa rồi em ốm, em ngẫm vậy.

Đêm 30 Tết em vẫn tụng kinh sám hối theo Kinh Phật Thuyết Phật Danh. Và kéo dài đến Tết Nguyên Tiêu. Nhà mình có Cụ, Mợ nào cùng Tụng không ạ.

kienbeu

Xe điện
Ngày mai là bước sang một năm mới. Em vào chúc Cụ Kienbeu và các Cụ, các Mợ trong thớt Phật Pháp có nhiều niềm vui mới và sức khỏe. @};-@};-@};-
Vì không có sức khỏe đúng là chẳng làm được gì cả. Đợt vừa rồi em ốm, em ngẫm vậy.

Đêm 30 Tết em vẫn tụng kinh sám hối theo Kinh Phật Thuyết Phật Danh. Và kéo dài đến Tết Nguyên Tiêu. Nhà mình có Cụ, Mợ nào cùng Tụng không ạ.

Cảm ơn cụ nhiều nhiều, và chúc cụ luôn luôn mạnh khỏe!
Nhân dip năm cũ sắp qua, năm mới sắp đến em xin đc chúc cho các cụ mợ và tất cả những ng thân, cùng tất thảy chúng sinh luôn luôn đc hoan hi, an lạc trong vòng tay Chư Phật ạ!

one_zero

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Cụ chờ em, em tụng cùng cụ.
Đời là bể khổ, khi ta coi đó là khổ thì nó là khổ, khi ta coi nỗi khổ là 1 thử thách thì ta đang có động lực lớn để bước tiếp. A diđà phật ...thiện tai thiện tai

hoalocvung

Xe điện
Cụ chờ em, em tụng cùng cụ.
Đời là bể khổ, khi ta coi đó là khổ thì nó là khổ, khi ta coi nỗi khổ là 1 thử thách thì ta đang có động lực lớn để bước tiếp. A diđà phật ...thiện tai thiện tai
Mợ suy nghĩ được như thế là đã nhẹ trong tâm tưởng được rất nhiều rồi. Mợ đã ngồi tụng bao giờ chưa? Nếu chưa em có bài Chú của Đức Phật Bà Quan Âm đơn giản hơn cho Mợ, đọc bài này sẽ nhẹ nhõm người, an mệnh, giải nghiệp chướng và tránh tà ma.

AN_NHIEN

Xe buýt
Cụ gửi cho em bài Chú này đi!

Mợ suy nghĩ được như thế là đã nhẹ trong tâm tưởng được rất nhiều rồi. Mợ đã ngồi tụng bao giờ chưa? Nếu chưa em có bài Chú của Đức Phật Bà Quan Âm đơn giản hơn cho Mợ, đọc bài này sẽ nhẹ nhõm người, an mệnh, giải nghiệp chướng và tránh tà ma.

one_zero

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Cụ gửi cho em, để em ngâm cứu ạ, em rảnh cũng hay tìm hiểu lắm. Ngẫm nhiều lại ngộ ra rất nhiều điều hơn cả tưởng tượng

lem_sa

Xe máy
thưa cụ Kienbieu, em thắc mắc tấm ảnh đầu bài cụ có thể giải thích rõ nguồn gốc để em mở mang đầu óc.

lewin

Xe điện
Chúc nhà Phật an lành an phận
Mừng Xuân sang thắm đượm tình thân
Năm con Rồng sung khang khí phách
Mới ước mơ đồng mới tinh thần

kienbeu

Xe điện
Cung chúc tân xuân - hoan hỉ cả đời - xa dời việc ác - xây đắp thiện lành....!

workerbee2006

Xe tải
thưa cụ Kienbieu, em thắc mắc tấm ảnh đầu bài cụ có thể giải thích rõ nguồn gốc để em mở mang đầu óc.
Chắc cụ Kienbeu bận mà quên mất không giải thích cho cụ. Em xung phong xin phép cụ Kienbeu giải thích luôn ạ.
Đây là bức tranh Đức Phật thuyết bài pháp đầu tiên sau khi ngày giác ngộ dưới cội Bồ đề (2 tháng sau khi Ngài giác ngộ), còn gọi là kinh chuyển Pháp luân cho 5 anh em Kiều Trần Như.
Sau khi thuyết giảng bài kinh Chuyển Pháp Luân, nhóm 5 Tỳ khưu vô cùng hoan hỷ thực hành theo lời giáo huấn của Ngài. Trong nhóm 5 Tỳ khưu ấy, Ngài Koṇḍanna đã phát sinh Pháp Nhãn chứng ngộ chân lý Tứ Thánh Đế, chứng đắc Nhập Lưu Thánh Đạo, Nhập Lưu Thánh Quả và Niết Bàn, trở thành bậc Thánh Nhập Lưu đầu tiên trong giáo pháp của Đức Phật Gotama.

xuantruong

Xe tải
Chắc cụ Kienbeu bận mà quên mất không giải thích cho cụ. Em xung phong xin phép cụ Kienbeu giải thích luôn ạ.
Đây là bức tranh Đức Phật thuyết bài pháp đầu tiên sau khi ngày giác ngộ dưới cội Bồ đề (2 tháng sau khi Ngài giác ngộ), còn gọi là kinh chuyển Pháp luân cho 5 anh em Kiều Trần Như.
Sau khi thuyết giảng bài kinh Chuyển Pháp Luân, nhóm 5 Tỳ khưu vô cùng hoan hỷ thực hành theo lời giáo huấn của Ngài. Trong nhóm 5 Tỳ khưu ấy, Ngài Koṇḍanna đã phát sinh Pháp Nhãn chứng ngộ chân lý Tứ Thánh Đế, chứng đắc Nhập Lưu Thánh Đạo, Nhập Lưu Thánh Quả và Niết Bàn, trở thành bậc Thánh Nhập Lưu đầu tiên trong giáo pháp của Đức Phật Gotama.
Nam mô bổn sư thích ca mâu ni Phật, cảm ơn cụ Workerbee 2006 đã đã chứng minh xuất xứ và ý nghĩa của bức ảnh...làm việc gì mình cũng phải hiểu rõ căn nguyên nay lòng đã thanh thản, nhân dịp năm mới 2012 kính chúc cụ mợ từ bi hi xả, sáng láng chân kinh...1

Tinh Tam

Xe tải
chúc các cụ/ các mợ năm mới thân tâm an lạc, thành tựu viên mãn!

hoalocvung

Xe điện
Ngày mùng 1 Tết hàng năm là ngày rước Vía Đức Phật Di Lặc.
Một năm 365 ngày chúng ta cũng như Ngài phải chịu 6 trần : sắc, thịnh, hương, vị xúc pháp đến quấy phá. Nhưng dù cho bị quấy phá đến đâu, tâm Ngài vẫn không bị xao động vì sáu căn của Ngài đã hoàn toàn thanh tịnh.
Chúng ta tưởng niệm Ngài,tu thân để hưởng trọn mùa xuân an lạc với nụ cười hỷ xả trên môi của Ngài.
@};-@};-@};-@};-@};-@};-

Chỉnh sửa cuối:

kienbeu

Xe điện
Em xin đc cảm ơn cụ nhiều!
Em cuối năm hay đi, ít có TG lướt Of, với lại có chút lộc vì đạo chích mới viếng thăm:)) như ngày xưa mà bị đạo chích viếng thăm đột xuất vào cuối năm thì quả thật trong lòng buồn rầu lắm lắm....nhưng nay cũng học đc ít nhiều về nhân quả...âu cũng là cái chướng của kiếp người mà thôi..! Hoan hỉ hoan hỉ.
Nam Mô A Di Đà Phật!

hoalocvung

Xe điện
Em xin đc cảm ơn cụ nhiều!
Em cuối năm hay đi, ít có TG lướt Of, với lại có chút lộc vì đạo chích mới viếng thăm:)) như ngày xưa mà bị đạo chích viếng thăm đột xuất vào cuối năm thì quả thật trong lòng buồn rầu lắm lắm....nhưng nay cũng học đc ít nhiều về nhân quả...âu cũng là cái chướng của kiếp người mà thôi..! Hoan hỉ hoan hỉ.
Nam Mô A Di Đà Phật!
Nói theo ngôn ngữ đời thường là : của đi thay người Cụ ạ. Còn theo ngôn ngữ nhà Phật thì cứ coi như mình đã qua được một nạn.
A Di Đà Phật

kienbeu

Xe điện
Nói theo ngôn ngữ đời thường là : của đi thay người Cụ ạ. Còn theo ngôn ngữ nhà Phật thì cứ coi như mình đã qua được một nạn.
A Di Đà Phật
Vâng! Thanks cụ đã động viên...em sống đã đc 40 cái xuân xanh nhưng chưa có năm nào nghiệp về nhiều như năm nay, chắc các cõi về truy thu kiếp trước cũng nên:)):)):))