[Funland] Phạt nguội tốc độ

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Em của em ở nước ngoài về chơi, mượn xe của em đi du lịch, giờ có giấy phạt nguội gửi về vượt tốc độ, khung trên 10k/h.
Giờ nó lại ra nước ngoài rồi, em đang không biết như nào, vì đi nộp phạt thì xa quá, mất cả ngày trời.
Em tính để khi nào đăng kiểm ( 13 tháng nữa) thì em đi đăng kiểm rồi nộp phạt tại chỗ.
Các cụ có kinh nghiệm chỉ cho em với ạ. Em tính nộp phạt tại chỗ đăng kiểm có được ko ạ?
Ko liên quan đến người lái. Liên quan đến cái xe vượt thôi cụ nha.

BMW X10

Xe điện
Em của em ở nước ngoài về chơi, mượn xe của em đi du lịch, giờ có giấy phạt nguội gửi về vượt tốc độ, khung trên 10k/h.
Giờ nó lại ra nước ngoài rồi, em đang không biết như nào, vì đi nộp phạt thì xa quá, mất cả ngày trời.
Em tính để khi nào đăng kiểm ( 13 tháng nữa) thì em đi đăng kiểm rồi nộp phạt tại chỗ.
Các cụ có kinh nghiệm chỉ cho em với ạ. Em tính nộp phạt tại chỗ đăng kiểm có được ko ạ?
Bác xử lý đúng sự thật, bác ạ:
Lên chỗ nớ trình bày, êm của êm nó lái, nó phắn cmn dồi.
Các ảnh cũng sẽ cảm thông và không làm gì bác đâu.

Đến kỳ đăng kiểm, bác đi đăng kiểm bình thường, nhận giấy 15 days.
Cứ tiếp tục Đăng kiểm 15 ngày như thế đến khi cậu em đáng kính về, lên nộp phạt và treo bằng lái 1-3 tháng.
Thì sau đó, bác sẽ có Đăng kiểm vài năm, theo quy định.

PS: Nếu đồng chí em về trước hạn 13 tháng của bác thì bác bỏ qua comment này nhá.

congchi

Xe điện
Vụ này các cụ có biết CA xử lý thế nào nếu lỗi có mức phạt bổ xung là giữ bằng 3 tháng, 6 tháng
Làm thế nào chứng minh người phạm lỗi là người lái khác, không phải chủ xe. Lúc đó họ khôngn còn ở Việt Namđể giữ bằng của họ.
nếu không chứng minh được thì CA có giam bằng của chủ xe không?. Tks các cụ
Theo luật em được đọc thì nếu chủ xe chối, không phải tôi đi, và cũng chả chỉ được thằng thực tế lái, thì Công an chả giam được bằng chủ xe (Phạt lỗi thì vẫn phải đóng rồi).
Có bác nào chối tội chưa, confirm cái.

HANOICity

Xe điện
Thì người ta có túm cụ chủ bắt nộp đâu, chỉ bảo tìm ông lái xe bảo đi nộp phạt thôi, không nộp không được đăng kiểm đợt tiếp theo thôi :D
Cái xe có vi phạm đâu? Là người lái xe vi phạm chứ cụ. Vậy phạt người hay phạt xe?

congchi

Xe điện
Thì người ta có túm cụ chủ bắt nộp đâu, chỉ bảo tìm ông lái xe bảo đi nộp phạt thôi, không nộp không được đăng kiểm đợt tiếp theo thôi :D
Luật quy định rõ là nếu Chủ xe không dắt được ông vi phạm lên thì phải nộp phạt thay nhé.
Chỉ có vấn đề là luật lại đếch quy định có được thu bằng anh chủ xe không.

taiadau

Xe điện
Theo luật em được đọc thì nếu chủ xe chối, không phải tôi đi, và cũng chả chỉ được thằng thực tế lái, thì Công an chả giam được bằng chủ xe (Phạt lỗi thì vẫn phải đóng rồi).
Có bác nào chối tội chưa, confirm cái.
Em thì biết là mượn bằng của 1 bác mà ko dùng đến thế vào thôi, còn cãi thì em chưa gặp

congchi

Xe điện
Em thì biết là mượn bằng của 1 bác mà ko dùng đến thế vào thôi, còn cãi thì em chưa gặp
Vụ mượn bằng thì nhiều, nhất là mấy anh chạy dịch vụ.
Còn vụ chối thì e không rõ có bác nào làm chưa, vì theo câu chữ của luật, cũng như các thông tư nghị định thì không phạt bổ sung giam bằng được.
Hoặc trường hợp chủ xe là vợ chẳng hạn, nó đếch có bằng thì thu bằng răng?

HANOICity

Xe điện
Luật chưa tường minh, chồng chéo dẫn đến chẹt, nghẹt người dân. Người điều khiển vi phạm lại phạt cả người lẫn phương tiện, dẫn đến ảnh hưởng, thiệt hại về tài sản khi có sự mua bán chuyển nhượng phương tiện.

congchi

Xe điện
Luật chưa tường minh, chồng chéo dẫn đến chẹt, nghẹt người dân. Người điều khiển vi phạm lại phạt cả người lẫn phương tiện, dẫn đến ảnh hưởng, thiệt hại về tài sản khi có sự mua bán chuyển nhượng phương tiện.
Luật nào phạt phương tiện vậy bác. Họ phạt "người điều khiển phương tiện" mà.
Còn mua bán mà sang tên đầy đủ thì có bị sao nhỉ?

QD092000

Xe điện
Phạt đoạn nào cụ thớt ơi?

biz256

Xe hơi
Không ai ủng hộ ông rượu bia điều khiển phương tiện cả.
Ủa thế e có nói là lấy bằng xong e lại uống rượu bia điều khiển phương tiện tiếp à cụ? E chỉ hỏi có lấy được ko thôi, sao các cụ nghĩ quá vậy ạ? Nói chung ai chẳng có lúc nhỡ nhàng, e cũng đã nói là mức thấp nhất vì trót uống từ hôm trước thôi. Cụ nghiêm túc thật, bravo cụ

Batman

Xe container
Người điều khiển phương tiện không nộp phạt cho hành vi chạy quá tốc độ trên cái xe được ghi hình ảnh bị từ chối đăng kiểm phương tiện (nếu không nộp phạt).
Người điều khiển phương tại thời điểm đó chịu thêm hình phạt bổ xung là giam bằng.

Phạt thế là đúng rồi, phạt nóng thì ông lái chết với tôi ngay, không có cơ hội đổi bằng luôn ấy.

Batman

Xe container
Ủa thế e có nói là lấy bằng xong e lại uống rượu bia điều khiển phương tiện tiếp à cụ? E chỉ hỏi có lấy được ko thôi, sao các cụ nghĩ quá vậy ạ? Nói chung ai chẳng có lúc nhỡ nhàng, e cũng đã nói là mức thấp nhất vì trót uống từ hôm trước thôi. Cụ nghiêm túc thật, bravo cụ
Em cũng lái xe mà nhiều khi uống từ hôm trước, mà sáng lái cũng thấp thỏm phết.

nvh_hn

Xe container
Đấy là em đang trả lời hộ cụ trên vì cụ đang bảo không hiểu.

kfc1981

Xe điện
Em không hiểu ý cụ.
Cụ bị nhà chức trách giữ giấy tờ có biên bản và thời hạn hoàn trả, vậy cụ phải đợi đến hạn mới đc lấy lại. Đây cụ muốn lấy trước hạn, thì 1 là cụ tiêu hủy 2 là cụ tiếp tục sd có nghĩa là cụ tiếp tục phạm pháp.

HANOICity

Xe điện
Người điều khiển phương tiện không nộp phạt cho hành vi chạy quá tốc độ trên cái xe được ghi hình ảnh bị từ chối đăng kiểm phương tiện (nếu không nộp phạt).
Người điều khiển phương tại thời điểm đó chịu thêm hình phạt bổ xung là giam bằng.

Phạt thế là đúng rồi, phạt nóng thì ông lái chết với tôi ngay, không có cơ hội đổi bằng luôn ấy.
Ví dụ ông bat man mượn trộm xe tôi đi hành sự rồi trả lại chỗ cũ, như thường lệ là ông này phóng tạt bạt tử, vậy theo cái luật này tôi chắc chắn là người phải chịu phạt và cái xe của tôi cũng phải chịu phạt, dù tôi không là người vi phạm an toàn gt và xe của tôi chỉ là phương tiện, là tài sản cá nhân tôi chứ nó không tự tham gia vào quá trình vi phạm đó. Trường hợp tôi không biết là đã BỊ quy kết sai phạm trên, bán chiếc xe cho ông ant man, ông ant man không thể đăng kiểm hay đổi tên được nếu không nộp phạt sự vụ do ông bat man gây nên, trường hợp xử phạt tịch thu cả bằng lái nữa thì ông ant man mua xe về rồi để làm gì? Vậy là phạt cả xe lẫn người còn gì? lại còn không đúng người đúng tội, đúng thời điểm nữa.

Chỉnh sửa cuối:

congchi

Xe điện
Ví dụ ông bat man mượn trộm xe tôi đi hành sự rồi trả lại chỗ cũ, như thường lệ là ông này phóng tạt bạt tử, vậy theo cái luật này tôi chắc chắn là người phải chịu phạt và cái xe của tôi cũng phải chịu phạt, dù tôi không là người vi phạm an toàn gt và xe của tôi chỉ là phương tiện, là tài sản cá nhân tôi chứ nó không tự tham gia vào quá trình vi phạm đó. Trường hợp tôi không biết là đã BỊ quy kết sai phạm trên, bán chiếc xe cho ông ant man, ông ant man không thể đăng kiểm hay đổi tên được nếu không nộp phạt sự vụ do ông bat man gây nên, trường hợp xử phạt tịch thu cả bằng lái nữa thì ông ant man mua xe về rồi để làm gì? Vậy là phạt cả xe lẫn người còn gì? lại còn không đúng người đúng tội, đúng thời điểm nữa.
Bác viết suy diễn quá, lại không đúng luật.
1. Xe là nguồn nguy hiểm cao độ, chủ xe phải có nghĩa vụ vận hành nó. Bác để cho người khác vận hành nó, thì bản thân bác đã có lỗi rồi.
2. Khi anh batman phạm lỗi, và bác bị phạt, thì bác phải có nghĩa vụ chứng minh mình không tham gia điều khiển trong thời gian đó. Nếu bác không chứng minh được, thì bác phải chịu phạt. Chứ bác phịa ra thằng nào nó trộm xe em rồi vượt tốc độ, thì ai tin bác?
3. Nếu anh antman mua xe của bác không check phạt nguội, đến khi bị vịn, thì anh ta hoàn toàn có thể chứng minh thời điểm bị phạt anh ấy không phải là chủ xe, và sẽ không bị phạt.