[Funland] Phát minh của người Nga - Hay người Nga đã sáng tạo cái gì

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Phát minh ra dòng điện xoay chiều là Tesla, Edison dùng tiền và chơi xấu đối tác của mình để chiếm phát minh này. Tesla chính xác gọi là “Nhà khoa học”, Còn ông Edison gọi nôm na bằng từ “doanh nhân”.
Người chết rồi thì nói ai đứng ra mà cãi. E chỉ tin vào mấy cái bằng sáng chế nó xác nhận là của ông nào thôi chứ mấy cái thuyết âm mưu mệt lắm

Dobian

Xe buýt
Về khoa học nền tảng cơ bản thì các nhà Bác học chủ yếu là người các nước Anh. Pháp, Đức, Ý, Nga, Mỹ, ...1 số ít nhà bác học người Thụy Điển, Đan Mạch...đặt nền móng cho các môn khoa học từ thế kỷ 18 đến thế kỷ 20, không có nhà Bác học các môn khoa học cơ bản nào là người Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, Nhật, Trung Quốc.
Các cụ đã học ở trường thì thấy đó :
-Đơn vị đo dòng điện là A - Ampe là tên nhà Bác học Ampe người Pháp
-Đơn vị đo hiệu điện thế là V - Volt được đặt theo tên nhà Bác học người Ý Volta
-Đơn vị đo công suất điện là W - Woat được đặt lấy tên nhà Bác học người Đức James Watt, công suất cơ học J - Giun là tên nhà Bác học Jun người Pháp
- Albert Eistein người Mỹ phát minh thuyết tương đối với công thức nổi tiếng E=MC2
- Nhà bác học Nga Mendeleev xắp xếp các nguyên tố Hóa học theo bảng rất khoa học.
- Nhà bác học Charles Darwin người Anh nổi tiếng với Thuyết tiến hóa ngày nay chúng ta đang học.
-Đơn vị đo lực là N - Niu tơn được đặt tên theo tên Nhà Bác học người Anh Newton
-Rồi Maxell, Rơn-ghen, Nô-ben, Bo, ....vân vân....

tientung000

Xe điện
Ko, em đang nói tới chuyện phát minh hay ko phát minh. Trên thế giới họ cũng nói là Mendeleev là người công bố đầu tiên chứ ko dùng từ phát minh.
Ông Medeleev giỏi và có nhiều cống hiến cho khoa học là điều ko phải bàn cãi. Cụ đừng suy diễn câu em nói.
Từ công bố là mang ý nghĩa giấy tờ, học thuật. Chúng ta có được xã hội ngày nay là nhờ 1 phần không nhỏ từ các tính toán của các nhà toán học, đúng nghĩa là lý thuyết đi trước. Xin hỏi cụ, có nhà toán học nào có phát minh nào đáng chú ý không ạ?
Thế giới số ngày nay, khái niệm sản phẩm bây giờ bao gồm cả cứng và mềm, và do đó, các công bố học thuật cũng là 1 dạng phát minh đó cụ. Phát minh là sự tạo ra 1 sản phẩm chưa từng có từ trước, vậy trước đó có công bố nào tương tự như của ông Mendeleev chưa? Sản phẩm tờ giấy mà em học sinh cấp 3 nào cũng phải học và nhớ, được dùng tới ngày nay, thì có thể gọi là phát minh được chưa?

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
búa và liềm khi đứng riêng nà công cụ sx. nhưng người Nga móc nó lại biến thành 1 vk có sức hủy diệt hơn cả kuke và fusion :)) . có thể đóng băng 1 xh nhiều thập kỷ :)) . 1 phát minh vĩ đại :))

Chút chít

Xe hơi
Bóng đèn điện của Pavel Yablochkov , phát minh năm 1876 trước bóng đèn điện của Edison 3 năm

Hết xăng

Xe tăng
Đọc thớt này làm em nhớ đất nước nào đó, cái gì cũng nhận sở hữu trừ covid19 thì ko phải của nó

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
A. D. Sakharov – Bom nhiệt hạch đầu tiên
Ngày 12/8/1953, Liên Xô kích nổ quả bom nguyên tử nhiệt hạch (H-bom) đầu tiên trên bãi thử nghiệm Semipalatinsk, với sức công phá 400 kiloton TNT. Cha đẻ của bom nhiệt hạch này là Alexand Sakharov
Đầu 1960, Liên Xô đã sản xuất được quả bom nhiệt hạch tên là TSAR (Sa hoàng) sức nổ 57 MT mạnh nhất thế giới, nặng khoảng 27 tấn và không bao giờ sử dụng vì không máy bay tên lửa nào chở được
Lúc 7h15 sáng ngày 1/11/1952, Mỹ kích nổ quả bom nhiệt hạch (bom H) đầu tiên trên thế giới ở đảo san hô vòng Eniwetok thuộc Thái Bình Dương.
Tiến sĩ Edward Teller thành viên của Dự án Manhattan, được giao chế tạo bom nguyên tử cho quân đồng minh, đã ủng hộ chế tạo siêu bom H, thay thế cho bom nguyên tử.
ngay-nay-nam-xua-my-thu-bom-nhiet-hach-dau-tien-tren-the-gioi.jpg

Tháng 2-1957, cụ Teller phát biểu trước Quốc hội Mỹ phản đối việc chạy đua bom hạt nhân
Teller (8).jpg

Tháng 2-1957, cụ Teller phát biểu trước Quốc hội Mỹ phản đối việc chạy đua bom hạt nhân
Teller (9).jpg

20-41960, cụ Teller phát biểu trước Quốc hội Mỹ phản đối việc chạy đua bom hạt nhân
Tuy nhiên cụ Teller chỉ bị bị giới diều hâu Mỹ trách móc, bài xích
Còn cụ Alexand Sakharov viết thư cho T.ổng Bí thư Brezhnev, phản đối chạy đua bom hạt nhân, theo cụ sẽ huỷ diệt loài người
Kết quả cụ bị quản thúc ở thành phố cấm Gorky hơn 20 năm, đến thời Gorbachev được thả, vài năm sau từ trần (1990)
Bomb Tsar (1).jpg

Bom Tsar nặng 27 tấn, dài 8 mét, đường kính 2 mét kích nổ lúc 11:32 ngày 30-10-1961 trên đảo Novaya Zemlya (Bắc Cực), tương đương 57 triệu tấn thuốc nổ (gấp 10 lần bom đạn Thế chiến II)

Bomb Tsar (10).jpeg

Bom Tsar nặng 27 tấn, dài 8 mét, đường kính 2 mét kích nổ lúc 11:32 ngày 30-10-1961 trên đảo Novaya Zemlya (Bắc Cực), tương đương 57 triệu tấn thuốc nổ (gấp 10 lần bom đạn Thế chiến II)
Teller (1).jpg

Hôm 7/4/2005 cụ Edward Teller, cha đẻ bom nhiệt hạch Mỹ tới bảo tàng thành phố Chelyabylsk (thủ đô bom hạt nhân Liên Xô) đứng bên quả bom Tsar

One-77

Xe cút kít
Bảng tuần hoàn ko phải do ông Mendeleev phát minh ra.
Ông ấy chỉ tập hợp , tính toán và thêm vào 1 số chất được ông ấy nghiên cứu vào. Rất nhiều chất là do người khác nghiên cứu ra. Ông Medeleev cũng kế thừa, tập hợp nhiều kiến thức từ các nhà khoa học khác
Vậy Mendeleev chỉ là người công bố bảng tuần hoàn ra đầu tiên chứ ko phải phát minh.
Ạ cụ cái về phản bác của cụ.
Cụ phải hiểu đây ko phải là phát minh, cái bảng cụ thấy nó là kết quả nghiên cứu của Mendeleev. Cụ ấy kết luận là các nguyên tố nó tuần hoàn theo qui luật như thế, giống kiểu Đác uyn đưa ra thuyết Tiến hoá vậy.

Maus

Xe điện
Đấy là em đang đưa ra các dữ kiện của bài viết này rồi hỏi xem ý các cụ sao. chứ em đọc cũng thấy cái đúng cái chưa hợp lý
Nhiều lĩnh vực quá, riêng em thì mê máy bay nên em biết tay Sikorsky là người Mỹ gốc Nga, ông ta sinh sống và làm việc ở Mỹ 20 năm rồi mới phát minh ra chiếc trực thăng đầu tiên.

Còn chiếc máy bay ném bom đầu tiên cóc liên quan gì Sikorsky. Nó là chiếc Albatross F2 của Đức.

Mà liệt kê linh tinh làm gì? Trên đời có biết bao nhiêu thứ để mà liệt kê?

Nhân tiện, có cụ nào biết ai là người phát minh ra ba con sói không nhỉ? Không có cái này đời em thay đổi chắc chắn.

Chỉnh sửa cuối:

Amityfantasy

Xe hơi
Có những phát minh đầu tiên nhưng ko phù hợp với thực tiễn , ví dụ như Edison ko phát minh ra đèn điện nhưng ông có công cải tiến sợi dây tóc bên trong cho bền , và ông đi đăng ký bản quyền những sản phẩm để kinh doanh của mình ...
Tesla là một nhà phát minh đi trước thời đại nên trong thời đại của ông thì ông được coi là một người điên cho đến thời hiện đại ông mới đc vinh danh vì những phát minh của ông tới giờ mới được cải tiến và đưa vào ứng dụng thực tiễn .... có những phát minh đầu tiên nhưng ko xài được ...

AT76

Xe điện
Thế cụ có nghĩ là sau khi Liên Xô và đồng minh thắng phát xít Đức thì rất nhiều thứ tịch thu của Đức mà sau này thành nền tảng cho Nga xô không.
Em nhớ đọc đâu đó là nhiều thứ Nhật học được từ Đức sau khi Đức thua trận.

obi

Xe tăng
Cuộc thi ngày nay là:
Ai làm ra thuốc chống covid đầu tiên. Trừ thằng TQ vì có khả năng biết đề từ sớm.

Dobian

Xe buýt
Trong TK 20 có nhà Bác học Nga Tsiolkovsky - đặt nền móng cho ngành hàng không vũ trụ thế giới.
Sau này có ông Tupolev cũng rất giỏi, tên ông được người Nga đặt cho 1 dòng máy may "oang tạc cơ" Tupolev và cả các loại máy bay vận tải TU-xxx

Nói chung là người Nga rất giỏi.
Nếu xét về ngành CN vũ khí và Không gian -Vũ trụ thì Nga có lẽ còn vượt cả Mỹ, chỉ có ngành CN Hang không dân dụng (dân sự-thương mại) thì Nga kém EU và Mỹ thôi.

Thực sự là khi nói đến nước Nga là em nghĩ ngay đến những cái gì đó rất chi là Vĩ đại, To lớn và Phi thường....Thật....:)

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Ai phát minh ra thuốc súng
Ai phát minh ra số 0
Ai phát minh ra hệ nhị phân
Ai ở châu Mỹ đầu tiên?

Kể ra thì nhiều lắm các cụ ạ!

search

Xe điện
Nhưng gì mà khối xhcn cũ hoặc +s bây giờ làm được thì chắc chắn ko bao giờ được phương Tây quảng bá rồi.
Kiểu hết lấy HQ với Sing làm hình mẫu chống covid sau thấy lại toang lại thì nay lại đem Taiwan ra làm hình mẫu cho TG học tập, nhưng VN thì ko và ko bao giờ có chuyện đc làm hình mẫu nhá. Cơ bản là khác sóng thì loại luôn thôi, chứ thực chất thì cũng chưa biết ntn.
Do vậy giờ mà nghe ai nói, đấy tin của CNN của BBC hẳn hoi nhá, thì tin hay ko cũng còn xét :D

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
V. P. Glushko – Động cơ tên lửa đầu tiên
Ten lua (3).jpg

1923 - Hermann Oberth (25/6/1894 - 28-12-1989), người Đức gốc Hungary, cha đẻ của tên lửa không gian
Ten lua (2).jpg

Hermann Oberth là sư phụ của những chuyên gia tên lửa hàng đầu Đức như von Brawn
Tên lửa đạn đạo V-1, V-2 của Đức ra đời 1940-1943 bắn ầm ầm sang Anh

Nhưng gì mà khối xhcn cũ hoặc +s bây giờ làm được thì chắc chắn ko bao giờ được phương Tây quảng bá rồi.
Kiểu hết lấy HQ với Sing làm hình mẫu chống covid sau thấy lại toang lại thì nay lại đem Taiwan ra làm hình mẫu cho TG học tập, nhưng VN thì ko và ko bao giờ có chuyện đc làm hình mẫu nhá. Cơ bản là khác sóng thì loại luôn thôi, chứ thực chất thì cũng chưa biết ntn.
Do vậy giờ mà nghe ai nói, đấy tin của CNN của BBC hẳn hoi nhá, thì tin hay ko cũng còn xét :D
TG họ không lấy mình ra làm hình mẫu chống dịch là đúng rồi. Cách thức mình làm khác họ, cách người dân tuân thủ hình thức điều hành của chính phủ khác nhau.
Có 1 điều tại thời điểm này người dân cảm thán cũng khác thời xưa. Trên TV thấy rất nhiều người dân nói “cảm ơn chính phủ các cấp đã quan tâm”. Đúng, ra mặt chống dịch chỉ thấy bác Phúc, bác Đam và các cấp.

Dobian

Xe buýt
Công nghệ máy ảnh thế giới ( chụp hình ) được đặt nền móng bởi nhà Vật lý học người Pháp, Louis Daguerre, chiếc máy ảnh đầu tiên trên TG do ông phát minh chụp cảnh đường phố Paris năm 1838.