[Thảo luận] Phạt ko bật đèn chiếu sáng buổi tối

buicongchuc

Xe ba gác
Em mới bị vịn lúc 17h35 nhưng thoát.

luckyme

Xe buýt
Tối hôm nọ e đi chơi thể thao về qua ngã tư Khuất Duy Tiến - Lê Văn Lương thì bị xxx hỏi. Thông báo e bị lỗi không bật đèn đủ độ sáng. Thực ra thì e có bật đèn gầm và đèn xương mù ko bật pha. Lúc đó khoảng 17h.Xxx bảo phạt 700k giữ bằng 1 tháng. E ko có tiền lẻ đưa 500k các a ấy hỏi dối dít. Các cụ cho hỏi như e liệu có bị phạt ko? Nếu phạt thì ntn? giống ko bật đèn buổi tối sau 18h ah? Liệu có cãi đc ko vì đường có đèn cao áp vẫn đủ sáng mà?
Theo quy định mới tại Điểm g, Khoản 3, Điều 5 - NĐ 171, hành vi vi phạm: "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 5 Điều này;" bị phạt 600k- 800k đối với 4b, không hề đề cập tới thời gian từ 18h hôm trước tới 6h sáng hôm sau như trước nữa. Các cụ nên chú ý điều này. Tuy nhiên, lại không có định nghĩa cụ thể thế nào là trời tối nên vẫn có thể tranh luận được và tốt nhất nếu trời hơi tối thật thì nói với xxx là nhận lỗi và đề nghị chỉ nhắc nhở thì hay hơn. Quy định này chỉ sướng cho các cụ đi xe xịn có đèn tự bật không bị xxx đòi ăn bẩn kiểu trời 18h sáng trưng mà cứ bắt người ta bật đèn.

Tuan Photo

Xe tải
Trời tối thì bật đèn. Quên không bật thì trình bày với xxx. Không nghe trình bày thì phải rút ví thôi các cụ nhỉ.

99A05558

Xe hơi
vãi thật, em chưa biết vụ này. Bình thường trời bắt đầu tối em cũng chỉ bật đèn sương mù thôi, sợ bật hết đi ngược chiều nhập nhoạng không thấy gì. Bài học của cụ chủ thôi thì lần sau em cứ bật hết lên cho nó hoành Choáng nuôn

Dolla2011

Xe buýt
Em thấy qui định này thuận lợi hơn trước,chứ mùa hè 19g trời vẫn sáng mà 18g đã bắt thì ức ko làm sao được. G trời tối thì bật thôi,còn chưa tối thì các cụ cứ chụp ảnh trời chưa tối thì chẳng xxx nào phạt được các cụ.
Còn tối rồi mà quên chưa bật thì kho bạc thẳng tiến ( em là cứ nhờ Bác giúp thôi :P ,rút 2 lít ra thì mắt xxx sáng còn hơn cả đèn đường :P )

duongcua03

Xe tăng
Tối hôm nọ e đi chơi thể thao về qua ngã tư Khuất Duy Tiến - Lê Văn Lương thì bị xxx hỏi. Thông báo e bị lỗi không bật đèn đủ độ sáng. Thực ra thì e có bật đèn gầm và đèn xương mù ko bật pha. Lúc đó khoảng 17h.Xxx bảo phạt 700k giữ bằng 1 tháng. E ko có tiền lẻ đưa 500k các a ấy hỏi dối dít. Các cụ cho hỏi như e liệu có bị phạt ko? Nếu phạt thì ntn? giống ko bật đèn buổi tối sau 18h ah? Liệu có cãi đc ko vì đường có đèn cao áp vẫn đủ sáng mà?
17h59' cũng chưa phạt được vì ở cái xứ thiên đường nhà mình ko qui định giờ mùa đông- mùa hè và sau 18h thì được coi là trời tối( cho dù mùa hè vẫn còn ánh mặt trời)!!! Cụ lên off hơn 100 bài rùi mà xử lý kiểu đó vừa mất tiền oan vừa làm hư hỏng đầy tớ!!!! Đề nghị cụ tự kiểm điẻm sâu sắc đi nhé!!

Đam mê

Xe tăng
Xe e có auto, trời này thì ko lúc nào đèn tắt cả, e chỉ sợ bật đèn nhiều quá thì tốn....................................... xăng thoai..... :P

ngocsd

Xe tăng
17h59' cũng chưa phạt được vì ở cái xứ thiên đường nhà mình ko qui định giờ mùa đông- mùa hè và sau 18h thì được coi là trời tối( cho dù mùa hè vẫn còn ánh mặt trời)!!! Cụ lên off hơn 100 bài rùi mà xử lý kiểu đó vừa mất tiền oan vừa làm hư hỏng đầy tớ!!!! Đề nghị cụ tự kiểm điẻm sâu sắc đi nhé!!
Vâng nghe cụ!

pnew

Xe điện
Không bật đủ đèn chiếu sáng chứ không phải đủ độ sáng cụ nhé. Mắt xxx là mặt gì mà xác định được độ sáng của đèn.

DuyThanhSNG

Xe tăng
Gần hết năm rồi nên XXX vẫn bắt lỗi này với một số Cụ không thích cự cãi luật.

vietsunboy

Xe tải
Đọc đến thớt thứ 4 mà thấy các cụ tranh luận lắm làm gì. Chốt mấy câu thế này thôi:
- NĐ 171 không quy định thời gian mà là Luật GTĐB nó quy định là 18h hôm trước đến 6h sáng ngày hôm sau mới phải bật đèn cốt hay pha. NĐ 171 chỉ cụ thể lỗi như thế thì phạt bao nhiêu thôi. NĐ 171 là văn bản dưới Luật và chỉ quy định 1 phần liên quan đến Luật GTĐB.
- Cụ chủ bị xxx bảo không bật đủ đèn khi trời tối vào lúc 17h là sai. Vì quy định thế nào là trời tối, thế nào là trời sáng thì không thể ai định nghĩa nổi vì đơn giản là mang định tính và cảm nhận của mỗi người. Do đó ta cứ căn cứ vào thời gian theo Luật GTĐB mà thực hiện (tất nhiên không khuyến khích khi nhìn thấy nhập nhoạng tối thì bật lên cho an toàn cho người tham gia giao thông và bản thân mình dù chưa đến 18h tối, còn đến 18h trời có tối hay không thì bắt buộc phải bật).

Kara_men

Xe buýt
Đọc đến thớt thứ 4 mà thấy các cụ tranh luận lắm làm gì. Chốt mấy câu thế này thôi:
- NĐ 171 không quy định thời gian mà là Luật GTĐB nó quy định là 18h hôm trước đến 6h sáng ngày hôm sau mới phải bật đèn cốt hay pha. NĐ 171 chỉ cụ thể lỗi như thế thì phạt bao nhiêu thôi. NĐ 171 là văn bản dưới Luật và chỉ quy định 1 phần liên quan đến Luật GTĐB.
- Cụ chủ bị xxx bảo không bật đủ đèn khi trời tối vào lúc 17h là sai. Vì quy định thế nào là trời tối, thế nào là trời sáng thì không thể ai định nghĩa nổi vì đơn giản là mang định tính và cảm nhận của mỗi người. Do đó ta cứ căn cứ vào thời gian theo Luật GTĐB mà thực hiện (tất nhiên không khuyến khích khi nhìn thấy nhập nhoạng tối thì bật lên cho an toàn cho người tham gia giao thông và bản thân mình dù chưa đến 18h tối, còn đến 18h trời có tối hay không thì bắt buộc phải bật).
Trả lời như cụ thì cụ buicongchuc thích lắm đây. Và câu hỏi đầu tiên của cụ ấy với cụ là câu "cụ vui lòng trích dẫn hộ em đoạn nào trong Luật GTDB quy định khung giờ này" đúng không cụ buicongchuc ;))

giangcoi79

Xe điện
Mấy ông làm luật mập mờ quá tạo đk cho xxx làm tiền. Cải tiến chẳng cải lại đi cải lùi. Em thấy chẳng xứ nào như mình. Đúng là thiên đường.

Kara_men

Xe buýt
Mấy ông làm luật mập mờ quá tạo đk cho xxx làm tiền. Cải tiến chẳng cải lại đi cải lùi. Em thấy chẳng xứ nào như mình. Đúng là thiên đường.
Cá nhân em ủng hộ việc bỏ quy định giờ. Giả sử hôm nào nhật thực, các cụ cứ không bật đèn rồi cãi à? Thực ra thay đổi thế này tạo thuận lợi cho người dân vì xxx có nghĩa vụ chứng minh lúc đó là "trời tối" trong khi chưa có văn bản nào định nghĩa thế nào "trời tối"

giangcoi79

Xe điện
Cá nhân em ủng hộ việc bỏ quy định giờ. Giả sử hôm nào nhật thực, các cụ cứ không bật đèn rồi cãi à? Thực ra thay đổi thế này tạo thuận lợi cho người dân vì xxx có nghĩa vụ chứng minh lúc đó là "trời tối" trong khi chưa có văn bản nào định nghĩa thế nào "trời tối"
Cụ ngồi đấy mà chờ nó chứng minh nhá. Chờ được vạ thì má nó sưng rồi. Nên theo em cái gì đã là luật phải thật cụ thể.

joyride

Xe điện
Bật đèn khi trời tối thực ra cũng để đảm bảo an toàn cho các cụ nữa! Không kể thời gian, khi có các yếu tố thời tiết,...làm giảm tầm nhìn, nhất là mùa đông, lắm khi 4h30, 5h chiều trời đã tối om.

Nhiều khi em đi tự dưng thấy có cái xe lù lù, cứ như ma! Nhỡ chả may em lái xe tải, quệt vào lại oan gia...

Luật nó không qui định cứng nhắc 18h00 mới bật đèn đâu!