[Funland] phát biểu trong cuộc họp sao cứ phải cầm vào góc tờ giấy A4 làm j các cụ nhỉ

darthvader

Xe điện
Đơn giản là để cho đỡ ngượng tay, không cầm giấy thì hoặc là tay phải chống xuống mặt bàn, như thế giống đang phê bình, hoặc hai bàn tay lại phải cầm vào nhau co lên, như thế giống có gì đó lúng túng.. em phát biểu nhiều em biết :)

Demchinhhang.net

Xe container
Có khi ông đâu tiên cầm thế này là do tình cờ hoặc do bối rối lúc chém gió, sau này ông kia thành công hay mắn phát biểu đúng ý trời nên được việc. Sau này ông nào không cầm lại sợ dớp nên cứ cầm thế không chết ai, không phạm luật. Lâu dần thành nét văn hóa trong ngành công nghiệp phát biểu.

bubu08

Xe tăng
Nó do văn hóa họp hành, chuẩn bị thôi các cụ ạ. Mấy cái tờ đấy có ghi cái gì đâu. Cầm tờ giấy để tỏ vẻ có chuẩn bị, có nghiên cứu tài liệu thôi. Cũng là một động tác tôn trọng người nghe trong cuộc họp, tôn trọng người xem.
Vâng cụ ạ, đúng là vậy, trước hết chứng tỏ là có tôn trọng người nghe, có chuẩn bị. Và thứ hai là cũng giúp người nói cân bằng tâm lý, không có các động tác thừa, vô duyên với đôi tay.
E từng chứng kiến 1 cuộc họp DHCĐ ạ, tay chủ tịch HĐQT lên báo cáo tình hình hoạt động bằng cách thể hiện khả năng chém gió, hùng biện. Chừng 5p thì mấy ông cổ đông lão thành cắt ngang, bắt xuống và hủy bỏ cuộc họp vì CTHĐQT không tôn trọng cổ đông, báo cáo không có chuẩn bị tài liệu, phát biểu vo.

hatinh5760

Xe điện
Cầm tờ A4, để thấy tự tin hơn.

vihali

Xe container
Cầm nghiêng là do góc vuông, 2 cạnh sẽ chéo chéo rất vừa với thế tay. Nếu cầm 2 cạnh song song với thế tay thấp thì tay khá mỏi.

Các cụ thử mà xem.

Skoda_Favorit

Xe container
Cầm nghiêng là do góc vuông, 2 cạnh sẽ chéo chéo rất vừa với thế tay. Nếu cầm 2 cạnh song song với thế tay thấp thì tay khá mỏi.

Các cụ thử mà xem.
Đúng thầy giáo có khác!!!!!!!!!!!!!!! ;)

yuh2105

Xe tăng
Em cũng có tí thắc mắc về cái áo vest. Lúc ngồi họp thì có thể cởi hết cúc áo ra, nhưng lúc chuẩn bị đứng lên (để bắt tay, chụp ảnh lưu niệm) bác nào cũng sờ lại hàng cúc để đóng lại cái cúc trên cùng nếu áo có 2 cúc, hoặc đóng cúc ở giữa nếu áo có 3 cúc. Và đi giầy thì màu của đôi tất sẽ là màu đen hoặc tối màu. Hay đó là 1 trong những quy tắc trong đối ngoại, ngoại giao các cụ nhỉ?
Hình như đây là nguyên tắc mặc áo vest mà cụ

MrBAT

Xe tải
Em thấy các CQBN NN các sếp họp hành rất hay cầm tờ A4, nhưng lại rất hay cẩm kiểu 1 góc và đung đưa, cá nhân em thấy rất kỳ cục. giống như kiểu tạm bợ sao ý. ko cầm thì bỏ luôn xuống bàn cho khỏe chứ nhỉ
View attachment 5594794
Do thói quen thôi, phát biểu gì người ta cũng phải note nhanh hoặc có cái dàn ý để đỡ thiếu ý chứ, người chứ có phải máy đâu mà thuộc vanh vách được.
Em thấy cụ cứ soi quá thôi chứ có gì đâu, post lên đây lại có mấy đồng chí "tự nhục" vào chê cán bộ nhà mình chỉ biết đọc tài liệu bây giờ

hauyenhd

Xe container
Như thế này ổn chưa ạ, k cần giấy tờ gì luôn;))

MrBAT

Xe tải
Bọn nó học thuyết trình từ nhỏ, cầm giấy mà phát biểu chắc loại từ vòng gửi xe :)
Xin các bố, tuỳ tính chất cuộc họp chứ, phát biểu hội nghị phải có cơ sở, số liệu, ý tứ, luận cứ luận điểm rõ ràng, ko có tài liệu nhớ được số má thế nào, nói 30ph có khi thiếu ý thừa ý.
Thuyết trình khác với phát biểu hội nghị, face to face, tranh luận hùng biện lại là 1 hình thức khác rồi....
Cụ so sánh hơi nhảm, "người nước ngoài" của các ông không cầm giấy đâu, có hẳn cái bảng điện tử sịn để nhắc ý cơ =]]]]]]]