[Funland] Pháp - Thụy Sĩ, một trận đấu thực sự hay!

quochiep

Xe tăng
Cũng lạ, thời buổi bây giờ điều kiện tập luyện không khó, đá bóng bản thân nó cũng là một môn đơn giản. Thế mà không hiểu sao những nước đông dân như Trung Quốc với Ấn Độ đá bóng dở thế các cụ nhỉ. Cả tỉ người mà không có lấy mấy chục thằng đá tốt thì khó hiểu thật.
Đào tạo một lứa cầu thủ thành tài đâu phải đơn giản ( tốn hàng chục năm ) , trong khi DTQG gồm nhiều lứa gộp lại mới dc . Tức là muốn có DTQG mạnh phải phát triển đồng bộ toàn bộ nền bóng đá ( từ các giải thiếu nhi để các em phát lộ tài năng , đến tuyển chọn đào tạo tại các CLB , rèn dũa tại các giải U rồi trụ dc mới lên CLB chuyên nghiệp , có giải chuyên nghiệp mạnh để các cầu thủ hoàn thiện nữa chứ đâu phải đào tạo xong là xong ) . Đấy là còn chưa nói đến vấn đề thể chất giống nòi ( Châu Phi có ưu thế về con người mà còn ko có đội nào trong Tôp thế giới nữa là ) , y tế thể thao , đội ngũ chuyên gia ( HLV , trọng tài , chuyên gia dinh dưỡng .... ) . Nói chung muốn có DTQG mạnh thì nó phụ thuộc rất nhiều yếu tố cần nguồn lực của cả xã hội chứ chỉ đầu tư phần ngọn như TQ hay mấy nước A Rập ko ăn thua !

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Đá tinh vi tinh tướng. Thằng Mbappe còn trẻ mà thái độ ông sao kinh thật, thằng này chắc nổi vài năm rồi lụi sớm.

hauyenhd

Xe container
Cũng lạ, thời buổi bây giờ điều kiện tập luyện không khó, đá bóng bản thân nó cũng là một môn đơn giản. Thế mà không hiểu sao những nước đông dân như Trung Quốc với Ấn Độ đá bóng dở thế các cụ nhỉ. Cả tỉ người mà không có lấy mấy chục thằng đá tốt thì khó hiểu thật.
Dân Ấn nó có thích BĐ đâu cụ, còn a hàng xóm thì vấn nạn ở cái LĐ quá yếu kém các CLB thì ông chủ ăn xổi đua thành tích thôi nên giải khựa k hiếm trận đưa cầu thủ TQ vào rồi lại thay ra luôn để lách luật đấy.

mypleasure

Xe buýt
BLV chắc chưa xem Cantona. Cantona cá tính, có phong cách riêng, đá hơi gấu tí nhưng ko làm gì ngứa mắt.
Thằng Pog nó ăn mừng như kiểu chế nhạo người khác. Cantona ăn mừng kiểu tao là nhất, tao không quan tâm mọi người nghĩ gì. Khác nhau hẳn chứ

mypleasure

Xe buýt
Thuỵ Sĩ vẫn có 1 ngôn ngữ "riêng" là tiếng Romansh nhé cụ, 4 ngôn ngữ official (chứ ko phải 3) của nó là: Pháp, Đức, Ý, Romansh, mặc dù giờ nó chỉ là ngôn ngữ thiểu số, vùng còn dùng tiếng Romansh thì hầu như mọi người cũng đều nói đc tiếng Đức. Công ty em ở Thuỵ Sĩ nhưng hình như ko chú nào biết nói Romansh chuẩn, nhưng nhìn bảng hiệu thì nó vẫn hiểu.
Thuỵ Sĩ đang xếp thứ 13 trên bảng xếp hạng TG, đúng là ko thể xem thường đc.
Sang TS có quả buồn cười là nhiều khi mình hỏi bằng Tiếng Anh nó trả lời bằng Tiếng Pháp xong xin lỗi 😀

Moriarty

Xe container
Ở TQ môn thể thao vua là bóng rổ, với lại bóng đá chỉ là 1 môn, nó kém bóng đá nhưng lại đỉnh ở nhiều môn Olympic. Vd cầu lông có đơn giản không nhưng Tiến Minh mà gặp Li Dan thì như kiểu trẻ con gặp người lớn vậy.

mypleasure

Xe buýt
Em chả ghét gì đội Pháp nhưng em ko thích thái độ trên sân của 2 thằng bố thiên hạ này:

2021-06-28t203825z1698616643up1eh6s1lby3rrtrmadp3soccer-euro-fra-swi-report-162492954560987236...jpg

Nhưng thất bại này biết đâu lại có ích cho tuyển Pháp trong hành trình chinh phục WC 2022.
Năm 2002 nó cũng đkvd
Khó lắm bác ạ. Mấy thằng giàu ở châu Á như Nhật Hàn bao năm đổ bao tiền cũng lên dc đến ngưỡng nào đó. Mấy ông Châu Âu như Serbia, Croatia hay Nam Mỹ làm gì có tiền đầu tư, dân thì ít mà đá lúc nào cũng ngon. Đông với giàu nó ko quyết định

Imei

Xe buýt
Đá đấm có vẻ không nghiêm túc. 2 đội nhì và ba như Đức, Bồ khéo vào sâu hơn

Dan du an

Xe ba gác
Mình 80 triệu dân mà không có nổi đội bóng ra hồn. Mà cũng phải thôi, bao giờ mỗi trường học đều phải có một sân bóng và có giải bóng đá, có đội đi đá hẳn hoi thì mới hy vọng được. Điều kiện cơ sở vật chất như thế bao giờ phát triển được. Ông nào thích đá bóng cũng lại loay hoay đá sân mini hết.

waa

Xe tải
Trọng tài biên không phất cờ khi thủ môn Thụy Sĩ bước chân rời vạch ngang, lúc bóng chưa di chuyển:
da phat den EURO 2021.jpg

Gato2009

Xe điện
Hôm qua xem bàn cuối gỡ 3-3 của Thụy Sỹ, em tí khóc :D Tinh thần chiến đấu mãnh liệt, bị dồn đến chân tường mà không 1 chút nôn nóng sai lầm, chính xác từng mm. Chết cmn thằng Pháp nhợn. Em thu về mấy chục tị :D
Tinh thần chiến đấu của nó chả kém VN ta cụ nhỉ...hehe.

xukixuka

Xe tải
Hơ hơ, vô đây thấy nhiều bố kiểu bị vùi dập lâu ngày, nay ăn cái lên tiếng gáy. Pháp nó chủ quan, khinh địch thì nó thua OK, nhưng gái đẹp nó có quyền chảnh nhé. Nó có cá tính, có phẩm chất ngôi sao nên mới có những đường bóng thăng hoa như vậy thì nó có quyền thể hiện.