[Funland] Pháo

Big Bang

Xe điện
Nó cho đốt lại chục năm nay rồi cụ ạ, cơ mà cơ chế quản lý nó tốt. Mình mà cho đốt lại e thấy nguy hiểm lắm, vì ý thức của dân ta bát nháo
Nếu các Cụ có người nhà bị tai nạn vì pháo thì các Cụ lại thấy cấm là đúng.
Cá nhân cháu thì cháy cổ và suýt mù mắt vì bị ném pháo vào người.
Ông bạn thân thì cháy hai tay, mặt, tóc vì thuốc pháo.
Một ông cùng khu thì đi một pha vì pháo.
Cháy xe máy vì bị ném pháo vào cháu chứng kiến một vụ.
Thủng quần, cháy áo thì không tính, nhiều không kể xiết.
Hồi chưa cấm pháo, đã có vụ chở pháo trên xe khách bị phát hoả và cũng chục người đã ra đi trong vụ đó.
Giờ đang cấm mà ở làng quê vẫn đốt ầm ầm, tai nạn vì pháo vẫn có. Nếu không cấm thì tai nạn nhiều thế nào.
Một điều đáng nói là có khi con cháu mình không nghịch, nhưng đi ngoài đường bị ném vào người.

wanderersg

Xe tăng
hồi tết năm ngoái e lên Cao Bằng sát bien giới thác Bản giốc bên Tàu nó đốt như trận địa pháo nghe sướng gì đâu.bên vn chỉ có vài chú đốt đì đùng tì toẹt.

E còn nhớ năm 94 là năm cuối vẫn còn được đốt pháo , cũng cuốn được mấy quả pháo cối to như lon bia Heineken cao ,đốt mà rung chuyển cả vách kính nghe sướng gì đâu.Tết đến ngửi mùi thuốc pháo thấy không khí tết tràn ngập,giờ vẫn còn nhớ mùi này.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tết có tiếng pháo râm ran vui mà các cụ.

OxIT

Xe buýt
Đốt pháo không chỉ là thú vui hay phong tục. Nó liên quan đến vấn đề về tâm linh và vận khí dân tộc. Thời khắc chuyển giao hay những khi có hỷ sự Pháo gồm âm thanh và ánh sáng như sấm sét mang năng lượng cực dương xua đuổi năng lượng xấu trên cả tổ quốc. Vôi bột, muối, gạo nếp cũng đều là những thứ mang năng lượng Dương giúp cho xua đuổi u ám khỏi mỗi gia đình. Và nó là một truyền thống văn hoá nên dù đã 20 năm trôi qua nhưng nhiều người dân Việt trung tuổi vẫn đau đáu nhớ mỗi dịp xuân về.

tunggiang185

Xe tăng
Em rất thích pháo và có thể tự chế thuốc các thể loại được nhưng em ủng hộ cấm vì độ nguy hiểm của nó.
Khi mà cả cộng đồng ngàn người chỉ cần vài người chơi ngông, vô ý thức thì tác hại vô cùng lớn. Mà Việt mình loại óc chó giờ hơi nhiều, nó sẽ lạm dụng pháo làm nhiều điều ngu xuẩn.

NonameNonick

Xe điện
Nhất là đoạn sáng mồng 1 đi chúc tết với bố mẹ, đến nhà ai cũng chỉ nhăm nhăm mò ra góc sân mót quả pháo còn sót lại,... cảm giác khi tìm được rất lâng lâng... ôi nhớ cái thời ấy quá...
Đúng rồi cụ ạ, nhặt được nhét túi quần hoặc ra góc sân đốt nổ tý toách vui phết cụ nhỉ?

Laixetruongson

Xe container
Nó cho đốt lại chục năm nay rồi cụ ạ, cơ mà cơ chế quản lý nó tốt. Mình mà cho đốt lại e thấy nguy hiểm lắm, vì ý thức của dân ta bát nháo
Giao thừa năm nay em mải chơi môn Xác suất nên đếch để ý ngoài pháo đốt ít hay nhiều :)