[Funland] Pháo vẫn nổ rực trời.

TrongNghia

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cấm pháo cũng 30 năm rồi mà vẫn còn nhiều cụ nhớ nhỉ? Em cũng mong nhà nước cho phép đốt pháo nhưng chỉ được đốt trong khuân viên nhà mình và chỉ được đốt pháo do một số doanh nghiệp quốc phòng được cấp phép sản xuất. Cấm tự sản xuất và đốt pháo nơi công cộng. Chứ bây giờ con em cũng lên cấp 2 rồi mà gần như chưa biết đến pháo nổ. Chắc đợt tới em cũng cho gia đình sang TQ một chuyến rồi làm vài bánh đốt cho bọn nó biết. Nhưng cảm giác chờ đợi đến giờ phút giao thừa rồi châm bánh pháo thì không biết bao giờ mới tìm lại được.

• Vodka
Reactions: avn

thichlexus

Xe điện
Trung Quốc em tưởng cũng cấm pháo nổ lâu rồi chứ cụ

haiyen1012

Xe điện
Cấm pháo cũng 30 năm rồi mà vẫn còn nhiều cụ nhớ nhỉ? Em cũng mong nhà nước cho phép đốt pháo nhưng chỉ được đốt trong khuân viên nhà mình và chỉ được đốt pháo do một số doanh nghiệp quốc phòng được cấp phép sản xuất. Cấm tự sản xuất và đốt pháo nơi công cộng. Chứ bây giờ con em cũng lên cấp 2 rồi mà gần như chưa biết đến pháo nổ. Chắc đợt tới em cũng cho gia đình sang TQ một chuyến rồi làm vài bánh đốt cho bọn nó biết. Nhưng cảm giác chờ đợi đến giờ phút giao thừa rồi châm bánh pháo thì không biết bao giờ mới tìm lại được.
29 năm cụ ạ, chỉ thị 406/TTg cụ Kiệt ký có hiệu lực từ 1/1/1995. Từ lúc cấm đến tết âm lịch có hơn 1 tháng nên dân tình còn ngoan cố, có nhiều nhà vẫn làm và bán pháo chui. Em vẫn nhớ tết âm lịch năm Ất Hợi đó đêm giao thừa Công an phường chạy xe UAT lượn suốt để dọa dân không được đốt pháo. Sáng mùng 1 thấy êm êm, em thủ được 1 đoạn pháo bánh khoảng 30cm cùng mấy thằng bạn trong xóm đi bộ ra xa xa nhà 1 tí châm phát vứt ra giữa đường rồi bỏ chạy thục mạng =))

tuanzs

Xe container
Bên Nhật đang cháy con tàu bay này, hy vọng người ko sao.

TrongNghia

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

fundraiser

Xe container
Cungz chỉ ưu ái cho Z kiếm tiền chứ pháo QP vừa đắt vừa ko đẹp. Nhìn pháo bên Tq nó nổ vô đối. Bán ngay ở biên giới thấy rẻ vcl

Rivers

Xe container
Pháo ông Z đúng như oánh rắm rong, vừa xấu vừa lắm khói, kể mà cho đốt pháo nổ thì cũng vui đấy nhưng đội nghịch ngu, nghịch láo ở mình quá đông nên đành cấm cho an toàn.

beSuSu

Xe điện
Màn pháo hoa chào mừng năm mới 2024 trong đêm "Countdown" ở Hà Tĩnh dự kiến 15 phút nhưng chỉ bắn sáng trong 1 phút, phía đơn vị Z121 nhận lỗi với lãnh đạo và người dân về sự cố đáng tiếc này.
Xem cái clip của pháo Z này thì đúng là vừa bi lại hài, nổ như pháo Tép mà khói thì như đại bác. haiz.
Pháo hoa ở Hp đốt thì khói mịt mù. Có năm em xem tầm cao thì xác pháo là mảnh giấy to, nặng + mạt pháo cứng rơi như mưa. Có ng rơi cả vào mắt.
Chất lượng quá tệ, và ko có bất cứ khuyến cáo gì khi ngửa mặt lên xem.
Dân thì chả quan trọng, thằng nào bị vào mắt hay bẩn đầu chắc tự cam chịu, ko có bất cứ suy nghĩ phàn nàn nào. Hài.

beSuSu

Xe điện
Thời đấy pháo gì em chả chơi, tép xanh đỏ rồi tép mơ (quả to hơn chút và 1 màu đỏ), nhị thanh, thăng thiên, lợn, pháo quay, pháo chuột, pháo diêm, pháo hương, pháo bông cây... thậm chí còn chơi ngu đi theo mấy thằng lớn quấn pháo nhồi thuốc may mà không tan xác.
Em vẫn thích nhất những bánh pháo nổ, ấn tượng nhất là pháo Điện Quang và pháo xác hồng (giấy cuộn pháo màu hồng phớt, quả ngắn nhưng mập như hạt mít) nổ cực đanh. Bên Bình Đà thì có các size pháo nổ với tên gọi bắt đầu bằng chữ Cầu và đánh số từ 1-12, số càng nhỏ thì quả pháo càng to, quả pháo to nhất em nhìn thấy kết thành bánh là Cầu 3 to như quả pháo đùng nhưng dài gấp rưỡi.
Đêm giao thừa hồi đó thực sự là 1 đại hội pháo, mặc dù từ chập tối là đã đì đùng từng nhà hoặc tụi trẻ con đốt nhưng đến đúng 12h đêm thì cùng đốt đồng loạt, âm thanh như sấm rền cộng với mùi thuốc pháo tạo ra 1 không khí thực sự rất Tết
Xác pháo, mùi pháo là phần ko thể thiếu ngày tết và đám cưới.

cerato87

Xe tải
Mấy ông làm pháo BQP ko biết làm kiểu gì mà ra loại pháo đúng kiểu quái thai dị dạng. Vừa nổ từ mặt đất bắn tung toé lên lại khói um tùm
Thế mới gọi là pháo bao cấp cụ ơi, năm nay chắc ko còn cảnh xếp hàng, tăng giá hay người nhà mới mua được

Đông Gioăng

Xe buýt
Pháo hoa ở Hp đốt thì khói mịt mù. Có năm em xem tầm cao thì xác pháo là mảnh giấy to, nặng + mạt pháo cứng rơi như mưa. Có ng rơi cả vào mắt.
Chất lượng quá tệ, và ko có bất cứ khuyến cáo gì khi ngửa mặt lên xem.
Dân thì chả quan trọng, thằng nào bị vào mắt hay bẩn đầu chắc tự cam chịu, ko có bất cứ suy nghĩ phàn nàn nào. Hài.
Trải nghiệm tồi tệ thật,.em vô cùng thông cảm với cụ
Tết nào nhà em cũng đi xem pháo hoa qua giao thừa mới về. Chọn 1 góc xa xa để nhìn toàn cảnh với quay cờ líp. Hết 15p bà con vỗ tay rào rào rồi về. Trời đất giao hoà lòng người ấm áp. Cũng chưa có cơ hội được nom thấy xác pháo như nào

yuh2105

Xe tăng
Chắc có lẽ em là người duy nhất trong thớt không ủng hộ việc đốt pháo nhỉ. Ngày bé em nhớ lúc đang ngồi ăn cơm 1 thằng nào trong ngõ nó đi qua nhà ném thẳng pháo qua khe cửa rồi chạy mất. Rơi mịa bát cơm vỡ toang :|

Thôi cái món này dẹp lâu rồi thì cứ dẹp cho an toàn. Không lại mỗi năm cháy nổ thêm và đi thêm 1 cơ số nhân mạng nữa. Còn phần què tay què chân thì chắc không đếm nổi. Cứ nghĩ tới cảnh chị em đang chạy xe máy trên đường mà nó đốt pháo ném vào phát thì...

haiyen1012

Xe điện
Xác pháo, mùi pháo là phần ko thể thiếu ngày tết và đám cưới.
Pháo là đại diện cho hỷ sự, những sự kiện vui vẻ tốt lành như tân gia, khai trương có pháo đều tốt cả