Phanh kêu trời mưa- cần sửa không hả các cụ?

inovavgj

Xe container
tết đến nơi rồi, cũng phải sắp xếp ra chỗ cụ bd phanh và cân = động đây

Em không có OK ạ, bên em dùng 3M để chuyên bảo dưỡng phanh cho khách hàng nên sử dụng loại này nhiều

DuyThanhSNG

Xe tăng
Cái này em nghĩ là nó không ảnh hưởng gì đến hiệu quả phanh cả, chỉ có tiếng kêu nhiều khi gây khó chịu thôi. Để tránh tình trạng này thì nên vệ sinh má phanh và đĩa phanh thường xuyên.
Muốn hết kêu tháo má phanh ralấy giấy ráp nhỏ chà nhẹ lên cho nhẵn,phẳng và ra hết bụi bám ở đó là hết.Nhưng sử dụng một thời gian lại có bụi má phanh bám vào gặp trời ẩm ướt mới đi lại bị kêu.

hinopro

Xe hơi
Sau khi đi vào đường ngập nước, hoặc sau khi rửa xe, bác nên rà phanh cho khô phanh. Không nên kéo phanh tay khi để xe qua đêm nếu bác vào đi đường ngập nước hoặc sau khi rửa xe. Em hay lấy 2 viên gạch chèn bánh là ok
Sao bác khổ thế. Nó được thiết kế ra để dùng cho tiện và các nhà thiết kế đã tính toán tất cả các vấn đề của bác rùi. Em nghĩ bác cứ dùng thoải mái đi, không phải lấy gạch chèn bánh xe đâu.

hinopro

Xe hơi
Cụ phán sai rồi. Xe tôi mới cũng bị, cứ có nước vào là bị, đạp phanh vài phát là hết.
Hầu hết các xe vừa rửa xong hoặc đi vào chỗ ngập sẽ xảy ra hiện tượng này, chỉ đạp phanh vài lần là hết. Nhưng nếu phanh kêu to quá cũng có thể là do má phanh quá cứng và bị trơ.

hinopro

Xe hơi
Muốn hết kêu tháo má phanh ralấy giấy ráp nhỏ chà nhẹ lên cho nhẵn,phẳng và ra hết bụi bám ở đó là hết.Nhưng sử dụng một thời gian lại có bụi má phanh bám vào gặp trời ẩm ướt mới đi lại bị kêu.
Theo sách hướng dẫn sửa chữa của các hãng (Workshop Manual) thì khuyến cáo không bao giờ được sử dụng giấy ráp để chà sát lên má phanh và đĩa phanh vì các hạt cứng của giấy ráp sẽ bám vào và làm xước đĩa phanh, dần dần sẽ làm đĩa bị gồ ghề. Các bác không tin có thể đọc trong Workshop Manual phần phanh (Brake). Còn ở các xưởng của mình thì gần như 100% các anh thợ lấy giấy ráp trà lên má phanh...

HAICON

Xe điện
Cụ thay má phanh và bảo dưỡng pitong xem thế nào.

DuyThanhSNG

Xe tăng
Theo sách hướng dẫn sửa chữa của các hãng (Workshop Manual) thì khuyến cáo không bao giờ được sử dụng giấy ráp để chà sát lên má phanh và đĩa phanh vì các hạt cứng của giấy ráp sẽ bám vào và làm xước đĩa phanh, dần dần sẽ làm đĩa bị gồ ghề. Các bác không tin có thể đọc trong Workshop Manual phần phanh (Brake). Còn ở các xưởng của mình thì gần như 100% các anh thợ lấy giấy ráp trà lên má phanh...
Đúng là như lý thuyết Cụ nói.Thực tế khi má phanh bị ướt hay phanh nhiều bị chai ,cháy ,trơ lớp mặt ngoài hoặc bị bám bụi nhiều thì dùng cách gì? chả nhẽ vứt bộ má phanh còn dầy đi hay sao?Với một số trường hợp thì dùng bình xịt chỉ đi được lớp bụi,lớp cháy hay trơ không đi được.Ngay trong hãng xe của VN cũng dùng cách này nhưng chỉ không được dùng với đĩa phanh thôi.

nguyennam56

Xe tải
xe em tiến thì ok nhưng lùi thì nó kêu khủng khiếp , hóng xem các cụ giải quyết sao để em học theo

hinopro

Xe hơi
Đúng là như lý thuyết Cụ nói.Thực tế khi má phanh bị ướt hay phanh nhiều bị chai ,cháy ,trơ lớp mặt ngoài hoặc bị bám bụi nhiều thì dùng cách gì? chả nhẽ vứt bộ má phanh còn dầy đi hay sao?Với một số trường hợp thì dùng bình xịt chỉ đi được lớp bụi,lớp cháy hay trơ không đi được.Ngay trong hãng xe của VN cũng dùng cách này nhưng chỉ không được dùng với đĩa phanh thôi.
Cái này nói chung là cũng khó cụ nhỉ. Em cũng chỉ đọc và biết vậy thôi.

riang153

Xe tăng
xe em tiến thì ok nhưng lùi thì nó kêu khủng khiếp , hóng xem các cụ giải quyết sao để em học theo
Xe Kụ này cũng bị bệnh giống xe iem...kụ nào tư vấn cho bọn iem 1 nhát...xe iem la xe mới đi được hơn 1 vạn ạ, bị kêu rõ nhất là khi đỗ xe vài ngày và lúc mới đi thi hơi bị bó như kiểu lốp có chặn viên gạch ý....đi 1 lúc thì hết. Kụ nào bắt bệnh giúp iem 1 nhát!

DuyThanhSNG

Xe tăng
Xe Kụ này cũng bị bệnh giống xe iem...kụ nào tư vấn cho bọn iem 1 nhát...xe iem la xe mới đi được hơn 1 vạn ạ, bị kêu rõ nhất là khi đỗ xe vài ngày và lúc mới đi thi hơi bị bó như kiểu lốp có chặn viên gạch ý....đi 1 lúc thì hết. Kụ nào bắt bệnh giúp iem 1 nhát!
Xe CỤ đi bảo dưỡng là hết kêu.Chú ý mấy cái pít tông dầu và khe dẫn hướng ấy sao cho có nén có nhả không chết một chỗ.