Phân vân ấn đền Trần ?!

chanhchua

Xe tải
ngày ở chợ Đồng Xuân - Bắc Qua - tối về Sư Tử quận
Được biết lễ khai ấn Đền Trần năm nay sẽ được bắt đầu từ 22 giờ 30 phút ngày 14 tháng Giêng năm Canh Dần bao gồm nghi lễ dâng sớ khai ấn, tiến hành khai ấn. Từ 23 giờ 30 phút sẽ mở cửa Đền cho người dân và khách vào lễ đầu năm và xin ấn. Điểm mới của Lễ khai ấn năm nay là nhà Đền chỉ phát hành một loại ấn in trên vải (không còn sử dụng ấn in trên giấy như các năm trước). Mọi năm nhà em đều đi xin lộc ấn để mang về nhà trừ tà lấy may dưng năm nay mới phát hiện ra một chiếc ấn mới có tên là Trần Triều Quốc Bảo không biết các bác trong ban tổ chức có mang loại ấn này ra khai ấn không ? vì nhà em nghe thiên hạ đồn đại là loại ấn mới này chuẩn hơn có ý nghĩa rộng lớn hơn và niên đại ra đời sớm hơn ấn đang sử dụng. Bác nào biết cho em tí thông tin cái nhể :^)

Mới đây, ngành văn hoá tỉnh Nam Định đã phát hiện ra một chiếc ấn mang tên “Trần Triều Quốc bảo”. Theo các nghiên cứu, chiếc ấn này có niên đại lâu đời hơn chiếc ấn đang sử dụng tại đền Trần. “Trần Triều Quốc bảo” cũng thể hiện rõ “tầm” quốc gia hơn chiếc ấn hiện hành là ấn “Trần miếu Tự điển”. Tuy nhiên, việc có nên sử dụng chiếc ấn này thay thế cho chiếc ấn “Trần miếu Tự điển” hay không thì còn nhiều tranh luận.

Ấn quý “Trần Triều Quốc bảo”

Trong đợt kiểm kê di tích đầu năm 2009, ngành văn hoá Nam Định đã phát hiện ra 11 chiếc ấn, ván khắc tại điện Văn Lộc, xã Mỹ Thuận, huyện Mỹ Lộc. Trong đó, chiếc ấn Trần Triều Quốc bảo được xác định là của nhà Trần. Thông qua công tác giám định, ấn được xác định có niên đại vào khoảng cuối thế kỷ 18, đầu thế kỷ 19.

Mẫu ấn dùng tại lễ khai ấn đền Trần hằng năm.

Chiếc ấn này được xác định là do Tuần phủ Thái Bình là Trần Gia Du sưu tầm từ địa phương khác mang về thờ tại điện Văn Lộc.
Theo đánh giá của nhiều nhà chuyên môn, Trần Triều Quốc bảo là một chiếc ấn quý. Căn cứ vào ý nghĩa chữ khắc trên ấn có thể cho thấy đây là chiếc ấn mang tầm quốc gia.
Trần miếu Tự điển là chiếc ấn đang được sử dụng tại đền Trần có nghĩa là điển tích thờ tự tại miếu nhà Trần, ấn còn có nghĩa là để ban phúc, ban lộc dài lâu mãi mãi. Căn cứ vào đặc điểm, hình dáng kiểu chữ, phong cách... cho thấy đây là ấn được chế tạo vào giai đoạn nửa cuối thế kỷ 19 đầu thế kỷ 20.
Như vậy, so với Trần Triều Quốc bảo thì Trần miếu Tự điển có ý nghĩ dùng để thờ tự và mang nội dung về một điển lệ thờ tại miếu nhà Trần, ban phúc lộc cho con cháu họ Trần. Rõ ràng, Trần miếu Tự điển có phạm vi nhỏ, hẹp hơn so với chiếc ấn được coi là quốc bảo.

Phải hỏi ý kiến của người dân

Chiếc ấn mới phát hiện được làm bằng gỗ, sơn son thếp vàng; mặt ấn hình chữ nhật, kích thước 13,9 x 13,6cm, dày 3cm, có khắc nổi 4 chữ Hán theo kiểu chữ triện là Trần Triều Quốc Bảo, tạm dịch là Vật báu quốc gia của Vương triều Trần; núm ấn có hình sư tử hý cầu cao 9cm.

Ấn "Trần Triều Quốc bảo" mới được phát hiện.

Về mặt khoa học chứng minh thì rõ ràng, Trần Triều Quốc bảo có giá trị lịch sử hơn và có tính chất chính thống của một quốc gia. Theo công tác nghiên cứu thông qua lời kể của các cụ cao niên, ấn dùng trong lễ khai ấn hàng năm trước kia là ấn Trần Triều Quốc bảo hay Trần Triều Chi bảo nhưng do chiến tranh đã bị thất lạc. Sau đó, con cháu họ Trần và dân làng mới khắc lại ấn Trần miếu Tự điển đang dùng ngày nay.
Với ý nghĩa của Trần Triều Quốc bảo, một số ý kiến cho rằng đây mới là chiếc ấn nên được dùng trong lễ khai ấn ở đền Trần. Tuy nhiên, có nhiều người còn đang băn khoăn với phương án này.
Ông Bùi Hoài Sơn, Trưởng phòng Khoa học - Đào tạo và Hợp tác quốc tế, Viện Văn hoá Nghệ thuật Việt Nam cho rằng, mặc dù về mặt khoa học thì rõ ràng Trần Triều Quốc bảo có niên đại lâu đời và giá trị hơn về ý nghĩa. Tuy nhiên, việc có nên đưa vào thay thế cho chiếc ấn hiện hành cũng cần phải cân nhắc. Chiếc ấn Trần miếu Tự điển vốn là chiếc ấn quen dùng và được người dân vẫn quan niệm là “ấn thiêng”. Như vậy, việc thay thế cũng chưa thể đánh giá được. Hơn nữa, ông Sơn cho rằng, việc thay ấn còn phải được sự đồng thuận của địa phương, nơi có Trần Triều Quốc bảo cũng như Trần miếu Tự điển. Tuy nhiên, điều quan trọng nhất vẫn là phải có sự đồng tình ủng hộ của nhân dân, đặc biệt là nhân dân tỉnh Nam Định.
Căn cứ vào các nghiên cứu, theo quan điểm của Giám đốc Bảo tàng tỉnh Nam Định Nguyễn Văn Thư, ấn triện Trần Triều Quốc bảo dùng để khai ấn đền Trần là phù hợp với nội dung, ý nghĩa, lịch sử của lễ khai ấn và lịch sử khu di tích. Tuy nhiên, trao đổi với chúng tôi, ông Thư cũng cho rằng, việc có được sử dụng hay không còn phụ thuộc vào các nhà quản lý.

Theo quan niệm để xin được “ấn” vua ban lúc nửa đêm, thường người ta phải xếp hàng, xin thẻ từ trước đó rất lâu.

Có hai loại “ấn”. Ấn được đóng trên giấy điệp vàng là dành cho "thường dân". Ấn được đóng trên tấm lụa đỏ là dành cho quan chức.

Cứ 10 khắc trên lụa đỏ chỉ có 1 tấm duy nhất là có giá trị vì được cắt ra từ tấm áo hoàng bào của các đời vua.

Nếu ai may mắn được tấm lụa đó thì coi như đã đắc lộc, đắc thọ.Mỗi năm, vào lễ Khai ấn, nhà đền thường phát ra khoảng 10 vạn “ấn”.

Giadinh.net

http://www.thaukinhvietnam.com/img.php/1/200902//original/images1715640_LehoidenTran.jpg

Primera

Xe tăng
Thông tin thêm: các bác nào hiểu, và thực sự cần ấn, thì hãy đi xin. Còn các bác nào không biết mà cứ theo phong trào xin bừa xin bãi về nhà, là rất không tốt. Vì ấn này có tác dụng trấm yểm mạnh, dùng không đúng thì ông bà tổ tiên không vào được nhà đâu.

Evolution

Xe điện
Thông tin thêm: các bác nào hiểu, và thực sự cần ấn, thì hãy đi xin. Còn các bác nào không biết mà cứ theo phong trào xin bừa xin bãi về nhà, là rất không tốt. Vì ấn này có tác dụng trấm yểm mạnh, dùng không đúng thì ông bà tổ tiên không vào được nhà đâu.
Em cũng không biết dùng thế nào cho đúng, cụ cho em xin tí thông tin nhỉ :41::41::41:

chanhchua

Xe tải

em thấy người người nhà nhà đều đi xin và khi em đi đền Trần có hỏi các cụ bô lão thì thấy được nói ấn dùng để trừ ta cầu may - cầu sức khỏe - cầu danh lợi cho gia đình con cái cho công việc nay thấy bác nói dư lày em vẫn chửa thông *-)

Luotgio

Xe tải
Em cũng vừa đi đền Trần, thôi thì cũng cầu tài cầu lộc, thành kính tưởng nhớ Nhà Trần có công với nước...Thấy các ông các bà con cháu nhà Trần ăn lộc các cụ mà khiếp. Này nhé:
- Ấn đền Trần bán lung tung, chả còn linh thiêng
- Nói tháhc, mặc cả...
- Hàng nọ nói xấu hàng kia, người ta mua rồi nó bảo: phải mua nữa, ấn có nhiều loại, loại cho cán bộ, loại cho dân thường...
- Các Vua Trần có biết hay không mà chả dẹp bớt cái bọn ấy đi???
- Ở xã Bảo Lộc ấy, có bàn có 2 người ngồi, luôn miệng nhắc nhở: đi chùa thì công đức đi chứ...nghe mà ghét.(Công đức là việc tùy tâm, họ nhắc thế, nếu mình công đức thì thành ra bị họ sui công đức...không tự nguyện lòng thành nữa...Vì thế, chả thèm công đức vào cái chỗ ấy, sang chỗ khác cho nó thanh thản)

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Nghe nói xin Ấn chỉ để cầu thăng quan tiến chức, em chả cầu quan chức gì cả nên cũng ko quan tâm đến việc xin ấn mấy :6:

chanhchua

Xe tải
Nghe nói xin Ấn chỉ để cầu thăng quan tiến chức, em chả cầu quan chức gì cả nên cũng ko quan tâm đến việc xin ấn mấy :6:

hehe xã nhà em cũng tí quan dưng quan coi nhà thoai em xin ấn để mong xã nhà em ngày càng thanh liêm chính trực noi gương cụ Bao Công và cụ Tô Hiến Thành đó :71:

lenamhung83

Xe tăng
hehe xã nhà em cũng tí quan dưng quan coi nhà thoai em xin ấn để mong xã nhà em ngày càng thanh liêm chính trực noi gương cụ Bao Công và cụ Tô Hiến Thành đó :71:
Bác nói phải ạ, mong có nhiều người nghĩ như bác. (b)

Primera

Xe tăng
em thấy người người nhà nhà đều đi xin và khi em đi đền Trần có hỏi các cụ bô lão thì thấy được nói ấn dùng để trừ ta cầu may - cầu sức khỏe - cầu danh lợi cho gia đình con cái cho công việc nay thấy bác nói dư lày em vẫn chửa thông *-)

Ở ta bây giờ toàn dân mất niềm tin, nên vớ được bất cứ cái gì ảo ảo tí là tin lấy tin để. Làm gì có thuốc gì bổ tổng hợp chữa bách bệnh !? Cũng làm gì có cái ấn mà được tất cả Phúc Lộc Thọ Khang Ninh !!!

Các bác cứ nhìn ra xã hội bây giờ nó điên loạn đến thế nào, sao Nhà Nước không chuyển luôn Liên hiệp dệt Nam Định ra mà in ấn phát cho toàn thể 8 mấy triệu dân đi !!!

chanhchua

Xe tải
Ở ta bây giờ toàn dân mất niềm tin, nên vớ được bất cứ cái gì ảo ảo tí là tin lấy tin để. Làm gì có thuốc gì bổ tổng hợp chữa bách bệnh !? Cũng làm gì có cái ấn mà được tất cả Phúc Lộc Thọ Khang Ninh !!!

Các bác cứ nhìn ra xã hội bây giờ nó điên loạn đến thế nào, sao Nhà Nước không chuyển luôn Liên hiệp dệt Nam Định ra mà in ấn phát cho toàn thể 8 mấy triệu dân đi !!!

thực ra đây là vấn đề đức tin duy tâm để cầu may cho gia đình theo quan niệm của mỗi người vì vậy bác cũng 0 nên có cái nhìn phiến diện như thế

nhathuoconline

Xe điện
Website
www.nhathuoc360.com
Vâng ,, làm quan mà được như vậy là quý lắm cụ à, dưng thời buổi điên đảo, tất cả mọi người say mà mình ta tỉnh hỏi rằng tỉnh được bao lâu :'(

Primera

Xe tăng
Vì nói đến đức tin, thì các bác càng cần phải hiểu, thì mới tin được, không thì nó lại thành mù quáng, mê tín dị đoan. Mà bác xem lại cái title của bác, đã Phân vân, lại cả ? ! nữa, thì rõ là bác còn đang ngả nghiêng lắm.

Ấn đền Trần giống như văn bản Nhà Nước, không thể phát hành loạn xì bậy được. Ví dụ như bác nào bị vong theo (thầy bảo thế), thì hẵng đi xin. Mà không nên tự đi mà phải nhờ người khác, rồi khi có ấn về rồi thì cũng phải nhờ thầy xem lễ lạt thế nào, để ở đâu, thì mới có tác dụng. Kẻo không đến khi các cụ tổ tiên về ăn cỗ, lại thấy cái giấy "Không nhiệm vụ miễn vào" thì hỏng hết bánh kẹo.

Đấy là tôi diễn nôm ra như thế để các bác dễ hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

Estonque

Xe điện
Các cụ cho em hỏi, ấn của nhà Trần mà sao toàn dc sản xuất từ thế kỉ 18 trở lại là sao ợ, em tưởng ấn của nhà Trần phải dc sản xuất từ thế kỉ 13-14 chứ. Em thề :^):^):^)

QuyenBeo

Xe máy
theo em thi phật thánh ở trong tâm,mình cứ làm đúng thì sợ cái giề chứ,đi lễ cung phải thành tâm,chứ chẳng co phật thánh nào dung túng cho nhưng kẻ có tội,có phải ko các cụ

khoavq

Xe điện
Năm ngoái cháu cũng xin được cái ấn lụa với cái bùa...

Thôi thì trong đời xin 1 lần thôi,

Nhà cháu cho vào trong khung gỗ treo lên tường.

Nghĩ đến cảnh xin ấn mà phát khiếp,

Tất, giày, váy, áo, cái khác nữa... rơi lung tung dọc đường vào đền Trần,

Chen 1 trận như vậy, nên năm nay nhà cháu quyết định lễ tạ 14 vị vua Trần và không xin ấn nữa,

cái ấn năm ngoái cứ treo ở nhà như 1 kỷ niệm!!!

datinh

Xe container
Em dát chết , thấy bẩu đông và vất vả là em chả thiết :P
Ai cũng như datinh thì các đồng chí ở đấy treo liêu (k)

Chỉnh sửa cuối:

vutamhoan

Xe tăng
May mà bác Dũng không tổ chức phát ấn thế này, chứ không chắc chen nhau dẫm bằng cả Hà nội luôn :P

thtvuf

Xe điện
Tự làm khổ mình là chính...chết từ trong tâm.
Em cứ nghĩ tâm sáng thì sống thanh thản, còn đã bon thì phải chen thật mạnh mà em thì chẳng dám chen :21::21::21: