[Funland] Phản ứng của các cụ mợ ra sao khi con trai/gái có người yêu?

ocmit26

Xe hơi
Con em thi thoảng em cũng hỏi dò xem ntn. Mà bây h bọn trẻ nó cũng thẳng thắn quan điểm các cụ ah nên mình cấm đoán có khi còn mệt hơn. Quan điểm của em cứ để tự nhiên nhưng cũng trong tầm kiểm soát của gia đình

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thế này mới xảy ra nhiều trường hợp các cháu dẫn nhau vào quán cà phê, ra công viên rồi tự nhiên xxx giữa chốn công cộng đấy cụ.
em nghĩ lớp trẻ bây giờ có nhu cầu qhtd sớm, tuỳ nhu cầu từng đứa và tuỳ quan điểm để chúng nó giải toả như nào, nếu bố mẹ không quan tâm để các cháu tự loay hoay tìm cách giải quyết sẽ dễ mắc sai lầm lắm ạ.
Với nhà em thì từ cấp 1 các cháu đã được quản lý tiền riêng, em cho con cầm tiền từ bé để biết thói quen chi tiêu của con mình như nào. Đối với thằng lớn thì tiền riêng chủ yếu vào ăn uống và cà phê xem phim cùng bạn, con bé con thì chỉ để tiết kiệm gom thành khoản lớn mua điện thoại và ipad, các khoản lặt vặt nó toàn gạ gẫm xin bố hoặc mẹ mua cho. Từ năm cấp 3 là thằng lớn mỗi tháng có 2tr tiêu vặt, lên đại học được 10tr tiêu vặt. Tại sao cấp 3 chỉ 2tr bởi đi học ăn uống xe cộ đều theo hệ thống nhà trường nó chỉ chi tiêu vào cuối tuần đi chơi cùng bạn. Lên đh thì phải đổ xăng, ăn ngoài do giờ học ko tiện về nhà, và các chi phí khác, nếu học hành ko nên thân để thi lại thì phải trích tiền tiêu vặt ra mà đóng phí thi lại, thế nên con nhà em ko dám để thi lại môn nào trong quá trình học đh. Sau này khi cháu ra trường, xin được việc làm thì vợ ck em chỉ hỗ trợ tiền tiêu vặt tháng đầu, sau đó là cắt, tiền lương cháu kiếm được tự chi tiêu, thỉnh thoảng cũng mời bố mẹ được bữa ăn hàng, thỉnh thoảng mẹ nó giả vờ thiếu tiền hỏi vay nó mấy triệu thì cũng có chuyển mẹ ngay, mỗi lần hỏi vay vợ em toàn tiện miệng hỏi luôn trong tk con còn bao tiền, vay xong trả đàng hoàng. Nói chung đối với thằng đầu thì đang ổn, nhưng giờ có bạn gái, em nghĩ lương sắp ko đủ tiêu và có tiết kiệm nữa rồi. :)
Em ưng cách nghĩ của Cụ :-bd

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chắc là e se rất vui, e k cấm yeu, chỉ thi thoảng nói về trách nhiệm trong ty và tình dục an toàn như nào thôi

7vienngocrong

Xe tăng
Em giờ còn cô con gái, cũng thấy lo lo đây :)
Em y như cụ đây. Con gái lớp 8 cao 1.65 xinh xinh lo phếch. 2 tháng rồi k thấy chu kì của nó e mới hỏi dò dò chút là con có yêu đương quan hệ tình củm gì k mà k thấy ngày đèn đỏ, nó mắng e là mẹ linh tinh. E bẩu mẹ sợ bế cháu ngoại lắm, nếu k có gì thì quan sát thêm hay mẹ đưa con đi khám xem sao mà chu kì của con nó k hay linh tinh thế. Hôm nay nó đi học về bị vẹo mũi do chơi bóng rổ bị bạn bập tay vào mặt ,thế là e trêu ôi dời ơi sao tui đẻ con đẹp mà nó cứ làm cho xấu xí ra thế này, vậy là cô nàng khóc rống lên lại tốn xèng đi BS.

Cụ có chạy theo con dc cả ngày ko mà cản chúng nó. Cno qhtd còn sớm hơn rất nhiều cụ tưởng tượng đó ạ. H m chỉ còn cách cố gắng truyền đạt, trao đổi biện pháp tránh thai, hậu quả của việc qhtd ko an toàn... cho con nó hiểu. Còn việc cno thế nào nói thật là phải chấp nhận thôi. Ko thể cấm cản dc đâu.

Cụ chắc thế hệ 7x đời đầu. Thời cụ e còn ảnh hưởng bị kìm kẹp nhiều. Chứ bọn 8x đời đầu trở ra như bọn e ác liệt phết đó ạ.
Chính vì không theo dõi con cả ngày được nên vợ ck em chọn môi trường học cho cháu với yêu cầu sau khi bước chân vào cổng trường thì chưa hết giờ học chưa bước chân ra được, nếu nghỉ học mà bố mẹ không chủ động báo cô thì cô sẽ điện báo ngay cho bố mẹ, thằng lớn trước chưa có nhiều thời gian đưa đón thì đi xe tuyến của trường, xe đón tận cổng, trên xe có nảy sinh vấn đề gì có cô quản lý trên xe kiểm soát, các ngày cuối tuần đi chơi với bạn, vợ ck em gọi đột xuất bằng video call và facetime vài lần, không được phép không bắt máy, không bắt máy là sẽ có vấn đề. Chỉ có lên đại học là về thời gian vợ ck em ko quản được chặt nữa, chứ 12 năm phổ thông thì bọn em huấn luyện qua thằng lớn rồi. Vợ em quản con kĩ vậy nên việc truyền đạt các kiến thức về tâm sinh lý, về ứng xử trong các mối quan hệ bạn bè và xã hội, về đối nhân xử thế cũng rất kĩ, vợ em có thời gian mà mợ, việc chính của cô ấy là quản lý tài chính và mái nhà, đến em đây từ ngày lấy vợ đến bây giờ dù xã giao rất nhiều nhưng chưa dám léng phéng với cô nào càng không dám phản bội vợ lấy 1 lần. Quản kĩ thế nên con nhà em không được phong trần như nhiều bạn cùng trang lứa, thế nên các cháu hơi lành tính, sống trong môi trường được bảo bọc thì ổn nhưng nếu cho ra xã hội để tranh đấu thì em biết chắc con nhà em thua con nhà người ta chắc luôn. Nhưng thôi kệ, cuộc đời chỉ cầu an yên thôi, đời cũng chỉ đến thế!

Em y như cụ đây. Con gái lớp 8 cao 1.65 xinh xinh lo phếch. 2 tháng rồi k thấy chu kì của nó e mới hỏi dò dò chút là con có yêu đương quan hệ tình củm gì k mà k thấy ngày đèn đỏ, nó mắng e là mẹ linh tinh. E bẩu mẹ sợ bế cháu ngoại lắm, nếu k có gì thì quan sát thêm hay mẹ đưa con đi khám xem sao mà chu kì của con nó k hay linh tinh thế. Hôm nay nó đi học về bị vẹo mũi do chơi bóng rổ bị bạn bập tay vào mặt ,thế là e trêu ôi dời ơi sao tui đẻ con đẹp mà nó cứ làm cho xấu xí ra thế này, vậy là cô nàng khóc rống lên lại tốn xèng đi BS.
nhà có con gái xinh thì mợ yên tâm quá rồi còn gì. :)
Chu kì của cháu không ổn định là do tuổi của cháu đang phát triển, mợ không cần lo lắng quá. Nhưng nếu chu kì đó đến sau 18t vẫn không đều, từ 3-6th mới xảy ra một lần thì vào ngày kinh thứ 2 mợ cho cháu vào viện lấy máu để xét nghiệm kiểm tra nội tiết, từ các chỉ số xn bác sỹ sẽ có liệu trình điều trị cho cháu. Con gái nếu chu kì không đều sau này khó thụ thai, việc các cháu thích sinh hay không là một chuyện, cơ thể hoàn toàn khoẻ mạnh thì tâm lý mới ổn định mợ ak.

Nhà em là con trai đấy chứ. Nhưng càng là đàn ông thì càng phải có trách nhiệm với bản thân , với bạn gái . Nên biết và sử dụng các biện pháp an toàn không bao giờ thừa cụ ạ. Em nhỡ mãi cái cảm giác ngại ngùng lần đầu tiên ra hiệu thuốc hỏi mua bcs và thuốc khẩn cấp. Nên e sẽ trang bị cho nó trước để tránh các hậu quả đáng tiếc do sĩ diện. Biết đâu có lúc nó cũng giúp được bạn nào đó của nó chẳng hạn.
Nhà em cả 2 bố con đều thấy bí và cấn khi dùng bcs, em thì không dùng đến bcs rồi, riêng thằng con thì qua nói chuyện nó bảo vẫn sẽ dùng nhưng thấy cấn không thích lắm, nên nhiều khi lý thuyết mình biết dùng bcs là an toàn, nhưng quá trình sử dụng có lúc thấy không thích hợp xét về thực tế của tâm lý thì dễ tặc lưỡi lắm cụ.

Mấy hôm nữa F1 gái nhà em tròn 18t. Quà tặng của em sẽ kèm 1 cái BCS kèm theo lời dặn "đúng người, đúng thời điểm và đúng cách".

Tuongtien1977

Xe điện
Đoạn tô đậm thì khó đấy cụ.
Zai lớn nhà em đang học lớp 11, đi học bằng xe đạp vì nhà cách trường tầm 2-3 km, nhưng thi thoảng thấy bạn gái đi xe cub 50 đến đón. Em đứng trên logia nhìn thấy mấy lần, cu cậu không lái xe mà ngồi sau ôm eo bạn gái. "Cái thằng thế mà khôn" :D
Còn chuyện phòng bị... nọ kia em nghĩ cc khỏi phải lo vì HS giờ từ lớp 6 tuần nào cũng có buổi giáo dục giới tính vào tiết học cuối tuần. Vợ em từng làm GVCN nên em biết.
từ giáo dục giới tính đến dám mặc áo đồng phục vào hiệu thuốc mua bcs là cả một vấn đề đấy cụ ạ,

starsn

Xe điện
Thế này mới xảy ra nhiều trường hợp các cháu dẫn nhau vào quán cà phê, ra công viên rồi tự nhiên xxx giữa chốn công cộng đấy cụ.
em nghĩ lớp trẻ bây giờ có nhu cầu qhtd sớm, tuỳ nhu cầu từng đứa và tuỳ quan điểm để chúng nó giải toả như nào, nếu bố mẹ không quan tâm để các cháu tự loay hoay tìm cách giải quyết sẽ dễ mắc sai lầm lắm ạ.
Với nhà em thì từ cấp 1 các cháu đã được quản lý tiền riêng, em cho con cầm tiền từ bé để biết thói quen chi tiêu của con mình như nào. Đối với thằng lớn thì tiền riêng chủ yếu vào ăn uống và cà phê xem phim cùng bạn, con bé con thì chỉ để tiết kiệm gom thành khoản lớn mua điện thoại và ipad, các khoản lặt vặt nó toàn gạ gẫm xin bố hoặc mẹ mua cho. Từ năm cấp 3 là thằng lớn mỗi tháng có 2tr tiêu vặt, lên đại học được 10tr tiêu vặt. Tại sao cấp 3 chỉ 2tr bởi đi học ăn uống xe cộ đều theo hệ thống nhà trường nó chỉ chi tiêu vào cuối tuần đi chơi cùng bạn. Lên đh thì phải đổ xăng, ăn ngoài do giờ học ko tiện về nhà, và các chi phí khác, nếu học hành ko nên thân để thi lại thì phải trích tiền tiêu vặt ra mà đóng phí thi lại, thế nên con nhà em ko dám để thi lại môn nào trong quá trình học đh. Sau này khi cháu ra trường, xin được việc làm thì vợ ck em chỉ hỗ trợ tiền tiêu vặt tháng đầu, sau đó là cắt, tiền lương cháu kiếm được tự chi tiêu, thỉnh thoảng cũng mời bố mẹ được bữa ăn hàng, thỉnh thoảng mẹ nó giả vờ thiếu tiền hỏi vay nó mấy triệu thì cũng có chuyển mẹ ngay, mỗi lần hỏi vay vợ em toàn tiện miệng hỏi luôn trong tk con còn bao tiền, vay xong trả đàng hoàng. Nói chung đối với thằng đầu thì đang ổn, nhưng giờ có bạn gái, em nghĩ lương sắp ko đủ tiêu và có tiết kiệm nữa rồi. :)
Mình biết con mình thôi, sao biết được con nhà người ta cụ. Trẻ con nhà em 14t đi làm thêm hè 1.5 tháng dư 5k cất đi rồi, em không cho tiền tiêu vặt luôn. Với em cũng không cẩn thận vụ dạy cách chi tiêu hay cho tiền, kiểm tra v.v. đâu nhưng em thấy chúng nó ổn.

Chúc mừng cụ hài lòng với cách dạy con mình :)

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ thì thêm câu có đi tất ko
Thế thì bác kém rồi.
Nó sẽ tư vấn cho bác, cái này thì có gai - cái nọ thì có bi.
... Và ...

Hoặc, tụi nó còn biết xài phim VCF nữa.

starsn

Xe điện
Cụ có chạy theo con dc cả ngày ko mà cản chúng nó. Cno qhtd còn sớm hơn rất nhiều cụ tưởng tượng đó ạ. H m chỉ còn cách cố gắng truyền đạt, trao đổi biện pháp tránh thai, hậu quả của việc qhtd ko an toàn... cho con nó hiểu. Còn việc cno thế nào nói thật là phải chấp nhận thôi. Ko thể cấm cản dc đâu.

Cụ chắc thế hệ 7x đời đầu. Thời cụ e còn ảnh hưởng bị kìm kẹp nhiều. Chứ bọn 8x đời đầu trở ra như bọn e ác liệt phết đó ạ.
Đọc of này thấy nhiều cụ lớn rất sớm, dù còn hơn cả tuổi em. Không biết có gene không, em thấy con em lớn chậm + nghiêm túc hơn so với xung quanh (giống bm nó :)))

starsn

Xe điện
Cu con nhà em lớp 7,8,9 bạn bè trêu mỗi năm nó thích 1 đứa, hiện tại lớp 9 đang thấy nhắn tin qua FB lời yêu đương mặn nồng với 1 em lớp 8.
Chắc chỉ là thích nhau thôi chứ yêu như chúng nó nói chuyện thì em thấy mông lung lắm.
😱
Em đi ra vậy, em rơi vào thiểu số quá chả có ai nói chuyện chung :)

Súng hơi HD

Xe tải
Phần nhiều các cụ còm cho vui, cá nhân em có cả trai lẫn gái nếu trước 20 tuổi yêu đương nhắng nhít là không được.

Tuongtien1977

Xe điện
Phần nhiều các cụ còm cho vui, cá nhân em có cả trai lẫn gái nếu trước 20 tuổi yêu đương nhắng nhít là không được.
con mình nhưng chim hĩm là của nó, giữ thế nào được cụ? hướng dẫn nó cách sử dụng thôi

ying80

Xe buýt
E đoán bố cháu cũng thíc bạn gái sớm