[Thảo luận] Phân tích tình huống tại ngã tư Tôn Đức Thắng rẻ phải vào Nguyễn Thái Học

Huthasa

Xe container
Hôm này em đi qua đây, chỉ có 1 mũi tên đi thắng ở sát dải phân cách cứng nhưng mờ hơn nửa rồi, và rất gần vạch dừng đèn đỏ. Nếu không phải đi đầu tiên thì sẽ bị các xe dừng ở đó che khuất.
@ cụ Sheva: việc xe máy dừng đèn đỏ ở phần đường cấm dừng đõ sao không thấy CSGT nhắc ở hoặc xử lý nhỉ. Em thấy nếu bắt lỗi đó thì ngày có khi cả ngàn xe. Sáng nay đi đến đầu Bà Triệu- Trần Hưng Đạo có hai cô bé dừng trên phần đường này làm các xe rẽ phải không đi được, mình lên nhắc thì trợn mắt mắng lại là đèn đỏ, sao đi được..chán toàn tập

cracking

Xe buýt
Chẳng có nhẽ kụ Sheva điều khiển gt ở ngã tư này hàng ngày mà còn nói sai về mũi tên ở đây?
Cháu đồng ý với cụ.

Nếu ko có mũi tên thì cụ Sheva cũng ko nên nói là có như thế, vì rồi sẽ có cụ ra chụp và mang sự thật lên đây thôi. Cụ điều khiển giao thông ở đấy thì rõ hơn bất cứ ai trên này rồi.
Cháu nghi là cụ nói có mũi tên để chữa cháy lắm :)

Chỉnh sửa cuối:

longphamhoai

Xe tăng
Lúc đứng tranh luận chỗ đèn xanh đèn đỏ 2 nhịp đèn đỏ và xanh em cũng không kịp nhìn.. nếu bình tĩnh để nhìn kỹ thì câu chuyện đã rõ ràng. Có khi phải ra đó buổi đêm để chụp cho nó chuẩn nhưng khó.
Em vẫn không thỏa mãn khi các cụ nói về cái Tình đi như vậy là thiếu Văn hóa.....vì em đã trình bày ở trên lúc đó đang ùn và bên luồng dừng đèn đỏ ít hơn nhiều. Nếu lý luận như các cụ thì em nhường quyền ưu tiên rẽ phải khi đèn đỏ cho một số cụ khác là VVH à???

htlongbien

Xe điện
Lúc đứng tranh luận chỗ đèn xanh đèn đỏ 2 nhịp đèn đỏ và xanh em cũng không kịp nhìn.. nếu bình tĩnh để nhìn kỹ thì câu chuyện đã rõ ràng. Có khi phải ra đó buổi đêm để chụp cho nó chuẩn nhưng khó.
Em vẫn không thỏa mãn khi các cụ nói về cái Tình đi như vậy là thiếu Văn hóa.....vì em đã trình bày ở trên lúc đó đang ùn và bên luồng dừng đèn đỏ ít hơn nhiều. Nếu lý luận như các cụ thì em nhường quyền ưu tiên rẽ phải khi đèn đỏ cho một số cụ khác là VVH à???
Cái thực hiện văn hóa giao thông ở đây nhiều cụ cũng chỉ là nhắc nhở nhau để cùng thực hiện cho tốt hơn thôi; chứ còn trong các tình huống cụ thể mà gặp cụ nào là anh hùng bàn phím ấy thì có khi còn tệ hơn.
Theo em nội dung cụ chủ đưa ra ở đây là tình huống đúng hay sai??? để cùng nhau rút kinh nghiệm.
Còn việc nên hay không nên đỗ ở vị trí như cụ chủ thì cùng nhau lên dây cót cho xã hội văn hóa văn minh hơn! Em cũng phải rút kinh nghiệm vì nhiều khi nhân vô thập toàn!

caocuongx1

Xe hơi
Chỗ này là gần khu vực Văn Miếu, gần cái góc ngày xưa hay có cái miếu gì đó (suốt ngày hương khói, vàng mã, giờ đã chuyển đi chỗ khác).
Chỗ này đường rộng tương đương khoảng 3 làn xe ô tô, trong đó ngoài cùng bên phải là dành riêng cho xe rẽ phải (đèn đỏ cũng được rẽ).

Theo em nhớ thì dưới đường không có kẻ vẽ về chiều mũi tên rẽ phải hay đi thẳng, chỉ có vẽ kiểu mạng nhện (không đỗ, dừng) tại làn ngoài cùng bên phải.

Tuy bài viết của cụ chủ thớt hơi khó hiểu (vì không có hình vẽ minh họa), nhưng theo em thì cụ rẽ phải như thế là không phạm lỗi gì cả.

xxx đòi phạt cụ theo em là phạt theo cảm tính, không có căn cứ pháp luật, thấy các xe đều đi vào làn ngoài cùng để rẽ phải thì cứ ai không làm như vậy sẽ bị xxx coi như mắc lỗi.

Ở đây, với hiện trạng này, có thể phạt lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường gì gì đó nếu cụ lái xe không gọn trong vạch (kiểu như một mỗi bánh xe nằm ở một làn xe).

Tình huống của cụ có thể bị coi là kém văn hóa nếu như khi cụ rẽ phải, cụ bó sát bên phải và chèn xe ở làn trong cùng bị phanh. Nếu cụ mở rộng vòng cua, xe bên phải vẫn rẽ ngon lành thì ổn về cả luật và văn hóa lái xe.
Em thấy cụ nói quá chuẩn
Đi như cụ chủ thì không sai nhưng không nên đi như thế vì sẽ gây khó khăn cho các phương tiện khác

pnew

Xe điện
Cái "văn hóa giao thông" mà mọi người nhắc nhở cụ ở đây chính là định rẽ hướng nào thì đi vào phần hay làn đường của hướng ấy, điều này không có trong luật. Chắc cụ cũng chẳng thích những người cắt mặt cụ ở những chỗ rẽ. Hơn nữa trong trường hợp này cụ biết là có hẳn phần đường dành cho xe rẽ phải.
Nói thật em không nghĩ cụ "nhường quyền ưu tiên rẽ phải khi đèn đỏ cho một số cụ khác" mà cụ nghĩ là đi như cụ sẽ rẽ phải được nhanh hơn.
Thực tế là báo hiệu chỉ hướng rẽ còn bất cập, thường chỉ được vẽ ở gần nơi giao nhau nên khi đường đông, còn ở xa không thể nhìn thấy nên nhiều cụ mặc dù định rẽ nhưng thấy ở giữa vắng thì cứ phi lên đến nơi nhìn mũi tên không đúng ý mình thì phải đi thẳng hay cố chen vào làn rẽ của mình.

Có mấy lời chân thành có gì cụ bỏ quá.

Huthasa

Xe container
Nếu cụ long đi sát dải phân cách mềm của làn rẽ phải thì cũng chả cản trở ai vì làn này chỉ rẽ phải. Còn ông nào dừng ở chỗ này rồi đi thẳng mà thấy khó chụi vì bị cản mũi thì hãy xem lại mình. Còn cụ long ở sát dải phân cách cứng mà rẽ phải thì chắc chắn là không đúng và em nghĩ chắc cụ long cũng không đi như vậy.

boTeppi

Xe hơi
sai ở chỗ GTCC không vẽ mũi tên (nếu như chưa có) hướng dẫn trên đường thôi ạ

longphamhoai

Xe tăng
Cái "văn hóa giao thông" mà mọi người nhắc nhở cụ ở đây chính là định rẽ hướng nào thì đi vào phần hay làn đường của hướng ấy, điều này không có trong luật. Chắc cụ cũng chẳng thích những người cắt mặt cụ ở những chỗ rẽ. Hơn nữa trong trường hợp này cụ biết là có hẳn phần đường dành cho xe rẽ phải.
Nói thật em không nghĩ cụ "nhường quyền ưu tiên rẽ phải khi đèn đỏ cho một số cụ khác" mà cụ nghĩ là đi như cụ sẽ rẽ phải được nhanh hơn.
Thực tế là báo hiệu chỉ hướng rẽ còn bất cập, thường chỉ được vẽ ở gần nơi giao nhau nên khi đường đông, còn ở xa không thể nhìn thấy nên nhiều cụ mặc dù định rẽ nhưng thấy ở giữa vắng thì cứ phi lên đến nơi nhìn mũi tên không đúng ý mình thì phải đi thẳng hay cố chen vào làn rẽ của mình.

Có mấy lời chân thành có gì cụ bỏ quá.
Tranh luận thì nó thế thôi chứ em thấy mình làm không sai thì em làm thôi, chứ các cụ cứ "chém" em về vụ VH thì em thấy chưa chuẩn lắm vì phải theo tình huống trên đường lúc đó, nhanh chậm hơn nhau vài giây, em chỉ lười không muốn ỉn ỉn bám đuôi nhau vì ùn tắc=> Đứng chờ đèn đỏ thoải mái hơn.

Kara_men

Xe buýt
Tranh luận thì nó thế thôi chứ em thấy mình làm không sai thì em làm thôi, chứ các cụ cứ "chém" em về vụ VH thì em thấy chưa chuẩn lắm vì phải theo tình huống trên đường lúc đó, nhanh chậm hơn nhau vài giây, em chỉ lười không muốn ỉn ỉn bám đuôi nhau vì ùn tắc=> Đứng chờ đèn đỏ thoải mái hơn.
Em cũng đồng ý với ý kiến cụ. Dừng như cụ chả có gì là "thiếu văn hóa giao thông" cả. Không sai luật, cùng là dừng đèn đỏ chứ có phải cụ đứng chắn đường lưu thông của người khác đâu. Có nhanh chậm hơn một vài giây cũng chả là cái gì cả, đằng nào cũng là dừng đèn đỏ. Còn khi cụ rẽ phải, cũng là ở làn sát với làn rẽ phải rồi, ai đi thẳng phía bên phải cụ mà bảo là cụ "tạt đầu" thì cũng là vì họ đi sai, đi thẳng từ làn rẽ phải. Em thấy thậm chí dừng như cụ còn tốt hơn, bởi khi hướng cụ đèn đỏ thì nghĩa là hướng chính đang đi, luồng bên ấy đông hơn mà cụ cũng tham gia rẽ phải nhập vào luồng ấy thì càng gây chật chội, dừng ở đấy đợi luồng kia đi xong ta mới bon bon thuận tiện hơn.

pnew

Xe điện
Cụ không phải lăn tăn nhiều, thực hiện cái văn hóa này ở VN còn rất hạn chế nên giao thông mới lộn xộn. Nếu được thực hiện tốt thì cũng tiết kiệm khối tiền vẽ vạch và cắm biển 411. Em cũng đang cố thực hiện theo nhưng cũng phải nói thật thỉnh thoảng vẫn không thực hiện.
Nói cụ như vậy cũng chỉ muốn văn hóa giao thông trên sớm có ở VN thôi.

hahaha123

Xe đạp
các cụ cho em hỏi ngu một tí ở đường phân làn 412- phan loại phương tiện, thì ô tô đi bên trái theo hướng đi của mình, thế nếu mình muốn rẽ phải thì đi như thế nào ạ, cứ đi bên trái rồi lạng sang phải hay là bật xi nhan đi sang phải, em vẫn đang thắc mắc tình cảnh này. mong các bác giải đáp giúp em

pnew

Xe điện
các cụ cho em hỏi ngu một tí ở đường phân làn 412- phan loại phương tiện, thì ô tô đi bên trái theo hướng đi của mình, thế nếu mình muốn rẽ phải thì đi như thế nào ạ, cứ đi bên trái rồi lạng sang phải hay là bật xi nhan đi sang phải, em vẫn đang thắc mắc tình cảnh này. mong các bác giải đáp giúp em
Cụ không nên hiểu một cách cứng nhắc là làn bên phải sát vỉa hè hoặc lề đường. Bên phải ở đây là bên phải nhất có thể cụ được phép đi. Đây chính là măth trái của kiểu phân làn của biển 412. Trường hợp như cụ tả, đến nơi giao nhau mà không có biển 411 thì cụ đi sát bên phải làn bên trái của rồi rẽ, nhớ nhường đường cho các xe ở làn bên phải.

longphamhoai

Xe tăng
Vấn đề của cụ hỏi chắc giống ở ngã tư Hàng Bài, Tràng Tiền, Hàng Khay và Đinh Tiên Hoàng lúc trước khi cho ngắn vạch liền vào và các bạn xxx vợt liên tục. Sau đó có câu trả lời của Vụ Pháp chế Bộ Công an trên vnexpress.net là đi thẳng qua vạch dành cho người đi bộ (ngựa vằn) rồi rẽ phải.

longphamhoai

Xe tăng
Em cũng đồng ý với ý kiến cụ. Dừng như cụ chả có gì là "thiếu văn hóa giao thông" cả. Không sai luật, cùng là dừng đèn đỏ chứ có phải cụ đứng chắn đường lưu thông của người khác đâu. Có nhanh chậm hơn một vài giây cũng chả là cái gì cả, đằng nào cũng là dừng đèn đỏ. Còn khi cụ rẽ phải, cũng là ở làn sát với làn rẽ phải rồi, ai đi thẳng phía bên phải cụ mà bảo là cụ "tạt đầu" thì cũng là vì họ đi sai, đi thẳng từ làn rẽ phải. Em thấy thậm chí dừng như cụ còn tốt hơn, bởi khi hướng cụ đèn đỏ thì nghĩa là hướng chính đang đi, luồng bên ấy đông hơn mà cụ cũng tham gia rẽ phải nhập vào luồng ấy thì càng gây chật chội, dừng ở đấy đợi luồng kia đi xong ta mới bon bon thuận tiện hơn.
Cụ không phải lăn tăn nhiều, thực hiện cái văn hóa này ở VN còn rất hạn chế nên giao thông mới lộn xộn. Nếu được thực hiện tốt thì cũng tiết kiệm khối tiền vẽ vạch và cắm biển 411. Em cũng đang cố thực hiện theo nhưng cũng phải nói thật thỉnh thoảng vẫn không thực hiện.
Nói cụ như vậy cũng chỉ muốn văn hóa giao thông trên sớm có ở VN thôi.
Cảm ơn 2 cụ đã chia sẻ cùng em....

hahaha123

Xe đạp
cám ơn 2 cụ đã giải đáp thắc mắc của em

hahaha123

Xe đạp
Vấn đề của cụ hỏi chắc giống ở ngã tư Hàng Bài, Tràng Tiền, Hàng Khay và Đinh Tiên Hoàng lúc trước khi cho ngắn vạch liền vào và các bạn xxx vợt liên tục. Sau đó có câu trả lời của Vụ Pháp chế Bộ Công an trên vnexpress.net là đi thẳng qua vạch dành cho người đi bộ (ngựa vằn) rồi rẽ phải.
cám ơn cụ đã trả lời câu hỏi này voldka cho cụ

SummerHill

Xe máy
Em qua ngã 4 này tương đối thường xuyên nhưng thường ép phải từ sớm nên cũng ko để ý có vạch mũi tên gì giữa đường hay ko. Nếu ko có mũi tên thì rõ rồi, đèn đỏ thì dừng làn giữa được và khi xanh thì thích thẳng hay rẽ phải đều được. Còn nếu có mũi tên đi thẳng mà gặp đèn đỏ, dừng ở làn giữa thì khi chuyển xanh buộc phải đi thẳng. Còn đang lưu thông liên tục mà gặp đèn xanh thì thích rẽ phải thì cứ rẽ phải ko ạ? (vì đèn có hiệu lực cao hơn vạch kẻ đường mà)