[Thảo luận] Phân tích tình huống tại ngã tư Tôn Đức Thắng rẻ phải vào Nguyễn Thái Học

longphamhoai

Xe tăng
Thế cụ cho rằng những người đàng hoàng xếp hàng chờ rẽ phải là những người không biết luật để vận dụng à?
Em thì không dám đánh giá gì những người khác, cá nhân em thấy mình không vi phạm luật và không ảnh hưởng đến người khác hơn nữa giải quyết được tình huống thì em làm thôi. Nhiều khi không phải cứ theo số đông là đúng, là hay...mình có thể suy nghĩ, cân nhắc rồi mình hành động mà.
Điều em quan tâm ở đây: đến ngã 4 đó, đèn xanh mà rẽ phải có được quyền không??? hiệu lực của mũi tên đi thẳng (nếu có) có ra đến ngã 4 không hay chỉ trong khuôn khổ vạch kẻ đường với nét liền???

Em mời các cụ tiếp tục....

hgb

Xe container
Đoạn này giống đoạn rẻ phải từ THD ra Bà Triệu đấy cụ ạ. Nếu đèn xanh thì cụ rẽ phải ở làn nào chả dc vì ko có mũi tên chỉ hứong mà.

3convit

Xe điện
Nếu chỉ có vạch kẻ đường (nhiều cụ coi chỉ là hướng dẫn) thì phải tuân thủ (bắt buộc đó). Cụ chủ đã sai.

cucho

Xe tăng
Em thì không dám đánh giá gì những người khác, cá nhân em thấy mình không vi phạm luật và không ảnh hưởng đến người khác hơn nữa giải quyết được tình huống thì em làm thôi. Nhiều khi không phải cứ theo số đông là đúng, là hay...mình có thể suy nghĩ, cân nhắc rồi mình hành động mà.
Điều em quan tâm ở đây: đến ngã 4 đó, đèn xanh mà rẽ phải có được quyền không??? hiệu lực của mũi tên đi thẳng (nếu có) có ra đến ngã 4 không hay chỉ trong khuôn khổ vạch kẻ đường với nét liền???

.

Kìa bác sao bác chạy se lại hỏi thế....Nếu có mũi tên trắng chỉ thẳng trước vạch ngang liền thì nó là " Vạch số 1.18: Màu trắng chỉ dẫn các hướng đi cho phép của các làn xe ở nơi giao nhau. Lái xe khi gặp biển này bắt buộc phải tuân Theo mũi tên chỉ hướng đi".
Vậy là bác phải đi theo hướng đó hết ngã tư(nơi giao nhau). sang bên kia ngã tư là mũi tên ấy hết hiệu lực (đúng như hiẹu lực của luật cho các loại biển báo).
Vậy là bác dừng ở làn buộc đi thẳng. ra giữa ngã tư thì bác rẽ phải là sai rồi. Về luật là thế
Về tính hợp lý nhé: Chả lẽ mọi xe đỗ làn nào, khi đèn xanh thì ra đến giữa ngã tư(ngã ba) thì rẽ lung tung theo ý muốn hay sao? =))
Em ko chê bai gì bác. Nhưng có vẻ bác tức XXX quá nên bỏ sót mất chi tiết trên rồi

-Tin_Tin-

Xe đạp
Em vừa lục được trên OF mình cũng có thớt bàn về ngã tư này. Đưa lên đây để các cụ tham khảo.
@all Cụ: Em thắc mắc lại lần nữa là theo em được biết Cái vạch chéo ca rô trên hình không có trong QC41, nên nó không có hiệu lực thi hành??? Mời các cụ cao nhân và cả cụ Sheva nữa vào cùng bình luận vấn đề này

Chỉnh sửa cuối:

longphamhoai

Xe tăng
.

Kìa bác sao bác chạy se lại hỏi thế....Nếu có mũi tên trắng chỉ thẳng trước vạch ngang liền thì nó là " Vạch số 1.18: Màu trắng chỉ dẫn các hướng đi cho phép của các làn xe ở nơi giao nhau. Lái xe khi gặp biển này bắt buộc phải tuân Theo mũi tên chỉ hướng đi".
Vậy là bác phải đi theo hướng đó hết ngã tư(nơi giao nhau). sang bên kia ngã tư là mũi tên ấy hết hiệu lực (đúng như hiẹu lực của luật cho các loại biển báo).
Vậy là bác dừng ở làn buộc đi thẳng. ra giữa ngã tư thì bác rẽ phải là sai rồi. Về luật là thế
Về tính hợp lý nhé: Chả lẽ mọi xe đỗ làn nào, khi đèn xanh thì ra đến giữa ngã tư (ngã ba) thì rẽ lung tung theo ý muốn hay sao? =))
Em ko chê bai gì bác. Nhưng có vẻ bác tức XXX quá nên bỏ sót mất chi tiết trên rồi
Vâng sau khi em đọc lại quy định của vạch số 1.18 (mũi tên chỉ hướng phải theo) thì nếu có mũi tên chỉ hướng thì em sai rồi. Bản thân em cũng không thấy (để ý) đến mũi tên trên đường và từ trước chỉ quan tâm đến có biển 4.11 hay 4.12 hay thôi.
Khi đến nơi giao nhau, các cụ phải quan sát xem có vạch 1.18 (mũi tên chỉ hướng phải theo) từ xa để đi nhá. Trên thực tế cũng khó phết nếu đường đông và rộng, phải kết hợp với biển báo trên cao từ xe thì lx mới có thể tuân thủ được.

Cảm ơn các cụ đã tham gia tranh luận và trao đổi.

-Tin_Tin-

Xe đạp

.

Về tính hợp lý nhé: Chả lẽ mọi xe đỗ làn nào, khi đèn xanh thì ra đến giữa ngã tư(ngã ba) thì rẽ lung tung theo ý muốn hay sao? =))
Ý thứ 2 cụ kia đã có ý kiến rồi, em cũng đồng quan điểm như thế, chỉ xin bổ sung một điều là hiệu lực của biển báo là sau nó.
Ý thứ nhất cụ hỏi, em xin có ý kiến sau: Nếu đèn tín hiệu GT không có mũi tên chỉ hướng thì nó chỉ có tác dụng là DỪNG (khi đèn đỏ) và ĐI (khi đèn xanh). Nên trong trường hợp này cụ hoàn toàn được phép rẽ phải hay rẽ trái (trong TH trước đó không có biển cấm rẽ) khi đèn xanh sáng.

longphamhoai

Xe tăng
Chắc chắn không có mũi tên cụ nhé. Em đọc thớt cụ Long từ hôm qua, sáng nay đi qua đây nhòm lòng đường rất kỹ nhưng chỉ thấy có 2 làn:
- Sát phải: có vạch chéo cho phép rẽ phải mọi lúc.
- Làn sát dải phân cách trái: chả có mũi tên nào, kể cả mờ.
Kết luận: Đi như cụ Long là KHÔNG SAI.
Cụ Sheva172 khi nào đến ca trực tại đây thì kiểm chứng và phản hồi giúp em cái nhé. Hôm nào đi 2b giờ thấp điểm em sẽ chụp vài cái ảnh.
Em cảm ơn cụ đã kiểm chứng giúp em vụ về việc có vạch 1.18 hay không.
Tuy nhiên em cũng xin rút ra bài học về vạch 1.18 để tuân thủ luật GTDB được tốt hơn. Em tin qua topic này có nhiều cụ cũng cảm nhận như em.
Hy vọng cụ Sheva172 vẫn thường xuyên tham gia trao đổi với mọi người nhé.

longphamhoai

Xe tăng
Ý thứ 2 cụ kia đã có ý kiến rồi, em cũng đồng quan điểm như thế, chỉ xin bổ sung một điều là hiệu lực của biển báo là sau nó.
Ý thứ nhất cụ hỏi, em xin có ý kiến sau: Nếu đèn tín hiệu GT không có mũi tên chỉ hướng thì nó chỉ có tác dụng là DỪNG (khi đèn đỏ) và ĐI (khi đèn xanh). Nên trong trường hợp này cụ hoàn toàn được phép rẽ phải hay rẽ trái (trong TH trước đó không có biển cấm rẽ) khi đèn xanh sáng.
Cảm ơn cụ, Ý thứ 2 em xin nhận lỗi rồi
Còn ý thứ nhất thì quan điểm của em chắc cũng như nhiều cụ trên này là khi đèn xanh mình được rẽ nếu không bị cấm và không có vạch 1.18.

longphamhoai

Xe tăng
Em xin post ảnh tham khảo từ bài cũ đây ạ

nam_n6260

Xe hơi
Ảnh này từ bài lần tháng 7, hôm nào cụ chạy lại chụp phát cập nhật lại xem ạ

Kara_men

Xe buýt
Chắc chắn không có mũi tên cụ nhé. Em đọc thớt cụ Long từ hôm qua, sáng nay đi qua đây nhòm lòng đường rất kỹ nhưng chỉ thấy có 2 làn:
- Sát phải: có vạch chéo cho phép rẽ phải mọi lúc.
- Làn sát dải phân cách trái: chả có mũi tên nào, kể cả mờ.
Kết luận: Đi như cụ Long là KHÔNG SAI.
Cụ Sheva172 khi nào đến ca trực tại đây thì kiểm chứng và phản hồi giúp em cái nhé. Hôm nào đi 2b giờ thấp điểm em sẽ chụp vài cái ảnh.
Có bài của cụ là em biết kết quả rồi. Tuy nhiên nếu cụ phọt được cái ảnh lên cho các cụ khác chiêm bái thì chắc ăn hơn chứ cái ảnh cũ kia cũng chẳng rõ, không biết GTCC đã kẻ lại cái vạch mờ kia chưa.

daquydailoc

Tháo bánh
em chưa nhìn rõ có mũi tên đi thẳng hay không,,,, nhưng nếu có thì rẽ phải là cụ Long sai rồi. Sau topic này có lẽ e cũng đi cho đúng vậy. Mọi khi e đi y như cụ long vì k thấy rõ chỉ dẫn của vạch kẻ đường. May mà k bị tóm.;;)
Hôm nay em đã đi qua đấy và đúng là có mũi tên đi thẳng thật cụ à,..... tuy nhiên cái mũi tên này không nằm ở giữa làn đường mà lại nằm gần con lươn và rất mờ..... trường hợp này em nghĩ cả 2 cùng sai ợ !

KYNGLISH

Xe tăng
Em mời cụ CSGT Sheva172 1 ly nhé... Chúc cụ và các đồng nghiệp năm mới hạnh phúc và thành công. Em cũng mong sao cơ chế của của VN mình sớm có nhiều thay đổi để những người làm nhiệm vụ như các cụ đỡ phải chịu cảnh trên đe dưới búa. Cứ đúng luật mà làm thì cũng chẳng ai thù ghét được mình cụ ạ, em tin thế!

Cụ cứ nói theo luật nhân quả của đạo Phật là e hiểu rồi.Cụ nói thế hơi nặng nề quá!Nhà e theo Phật nên cũng nghiên cứu về Phật pháp nhiều.E ko bao h chỉ đạo các cậu e làm láo,mà thực ra đây là cách hiểu sai của các cậu e mới ra trường,sau khi e giải thích thì các cậu ý ko bao h lặp lại nữa.Chứ các cụ đi đường thì thấy người dân mình toàn đi theo cảm tính,vi phạm luật giao thông rầm rầm,bắt lỗi đúng còn chả hết nữa là bắt láo(e ko nói 1 bộ phận cố tình hiểu sai lỗi vi phạm nhé!)Ngày trước e cũng đau đầu lắm,nhưng càng về sau mới hiểu: nghề chọn người,chứ mấy ai đc làm nghề mình yêu thích.Ai chả thích làm nghề vừa có tiền vừa đc mọi người quý mến và trọng vọng.Nhưng thử hỏi cả xã hội này,đố bác nào dám đứng lên vỗ ngực là ngành nghề tôi ko có tiêu cực nào.sori các bác cho e 1 phút trải lòng.Trên đe dưới búa áp lực lắm,năm sau có cơ hội e cũng phắn sang chỗ khác làm cho đỡ đau đầu.Mệt mỏi lắm,chả sung sướng j đâu.

Huthasa

Xe container
Đi như cụ long không sai vì cái vạch 1.18 kia nó cho phép đi thăng và rẽ phải.

okient

Xe tải
Hy vọng cụ Sheva172 tiếp tục trao đổi đúng sai ở diễn đàn để all chúng ta rút kinh nghiệm trong điều hành cũng như tham gia giao thông

phongnhim

Xe đạp
Nhà em ở ngay TDT, chiều nay em đi bộ ra ngó cái mũi tên chỉ đg, đúng là có 2 mũi tên nhưng 1 cái thì đã mờ gần như ko thấy gì còn 1c thì mờ 1 nửa rồi

cracking

Xe buýt
Nhà em ở ngay TDT, chiều nay em đi bộ ra ngó cái mũi tên chỉ đg, đúng là có 2 mũi tên nhưng 1 cái thì đã mờ gần như ko thấy gì còn 1c thì mờ 1 nửa rồi
Vậy thì đề nghị đồng chí Shevchenko kiến nghị lên GTCC kẻ lại cái vạch nhá. Còn nếu ko kiến nghị thì đừng bắt ai lỗi đó nữa.

longphamhoai

Xe tăng
Hiện Trang có giống như trong ảnh không cụ ơi???

trananh03

Xe tải
E đây a Long ơi,(xin lỗi các bác hết h làm việc rồi,bác Long sn 1975 đúng ko ạ!).E cứ nghĩ hôm qua sau khi hết bức xúc chuyện gia đình thì bác sẽ quay lại xem phần đường ở đấy chứ!E cũng đọc qua các cm ở trên,đa phần các bác nhận xét cảm tính quá,mà ko chịu ra hiện trường xem rõ.Để e mô tả lại cho bác Long nhé: Đây là ngã tư Tôn Đức Thắng-Nguyễn Thái Học,chiều từ Tôn Đức Thắng rẽ phải ra Nguyễn Thái Học có 2 phần đường,1 phần đường giành cho xe rẽ phải kể cả đèn đỏ,có vạch chéo và biển Các phương tiện được phép rẽ phải khi đèn đỏ.Phần đường còn lại chính là phần đường giành cho xe đi thẳng,trước khi vào ngã tư có 2 vạch kẻ mũi tên đi thẳng,bác đi từ đây mà rẽ phải vào Nguyễn Thái Học thì bác đã vi phạm lỗi Không chấp hành hiệu lệnh,chỉ dẫn của vạch kẻ đường.Còn lý do vì sao e ko cố gắng lập biên bản bác,vì thứ nhất là bác đang rất bức xúc chuyện gia đình,nghe chú đi cùng nói người nhà bác đang nằm trong viện Việt Đức,thứ 2 là tuy bác nóng,nhưng bác tranh luận với e vẫn rất lịch sự,nên e chả cần thiết cố đấm ăn xôi làm j.Qua đây cũng mong khi nào có gặp lại bác thì a e tay băt mặt mừng,chứ đừng nhìn nhau hình viên đạn.Chúc người nhà bác sớm bình phục.Xin chào tất cả các bác,thân ái và quyết thắng!;;)
xxx nào cũng như cụ này thì tuyệt vời