Phân làn với biển báo như thế này thì đi ra làm sao?

dvc_hue

Xe buýt
xxx đang tăng cường chặn các điểm nhạy cảm kiểu phân làn trong các tình huống sau:
1. cấm ô-tô rẽ trái, đứng làn trái là sai! (ngã tư Chợ Mơ)
2. có phân làn ô-tô, xe máy, có điểm cho u-turn (không biển) ngay nơi đó có đèn, nếu đứng làn trái là sai! (đèn Giải phóng-Phương mai)
3. rẽ phải vào Linh Đàm từ Giải phóng, đứng làn ô-tô là sai! (OMG!)
4. rẽ phải vào Tràng Tiền từ Hàng Bài, đứng làn xe máy là sai! (OMG)
... còn nhiều điểm nóng nữa các cụ ạ! Không thể nhớ hết được, nên cứ cẩn thận đi đứng, quan sát phía trước.

Túm lại, nhà cháu phân vân quá các cụ ạ. Nhưng nếu gặp, các cụ cứ cãi thật lực vào. Chúc các cụ cãi khỏe, và thắng!

xeruabo2

Xe điện
Biển báo giao thông trên đường đôi khi làm khó người điểu khiển ghê gớm, tạo cơ hội cho xxx làm việc và xử lý tùy biến. Đó cũng là cơ hội của ace ta có cớ để mà cãi "thắng" xxx cho hả hê. Nhưng cũng nói thiệt là cãi thắng được cũng nhờ có cái mồm và cái lọng che cỡ đại thôi.

Hôm nay trời mưa, em đi qua Kim Mã, hướng trung tâm->cầu giấy, chờ đèn đoạn ngã tư Daewoo KM-LG, quan sát thấy mấy cái biển báo hay hay. Mang lên đây để bóng bàn với các cụ.

Số là em đã từng dính quả rẽ phải nhưng đỗ đèn đỏ ở làn ô-tô mà mất 500k tiền ngu rồi. Lại còn thấy một số cụ dính ở ngã tư Hàng bài - Tràng tiền, rẽ phải mà đứng làn trong cùng sẽ bị phạt.

Như trong ảnh này, nếu em đi ô-tô, muốn rẽ phải thì phải làm sao đây ạ?
Có mức độ ưu tiên nào của các biển báo màu xanh kia không?
Biển báo ưu tiên có ý nghĩa là giảm dần từ cấm->bắt buộc->phải->nên->tùy biến không hở các cụ ?
Biển này đâu có gì phức tạp đâu :
- Nếu cụ chuyển hướng thì bắt buộc phải tuân theo biển 411 , dù cụ đi mấy bánh cũng thế .
- Nếu đi thẳng , cụ vẫn phải tuân theo biển 411 tức là đi vào làn có mũi tên đi thẳng . Trong TH này thường có 02 làn dành riêng cho hướng đi thẳng , ô tô đi làn bên trái , xe máy đi làn bên phải theo chiều đi của mình .
- Dưới cái biển ô tô/ xe máy có chữ chỉ có hiệu lực với pt đi thẳng , biển 411 có hiệu lực với mọi pt .

HungNguyenViet

Đi bộ
Em cũng thấy nhiều bác ô tô phị dính xxx phạt ở ngã tư chuyển làn rẽ phải từ Hàng Bài sang Tràng Tiền, lên đây tìm hiểu thông tin phân tích của các bác :)

bimbim5656

Xe container
Em cũng thấy nhiều bác ô tô phị dính xxx phạt ở ngã tư chuyển làn rẽ phải từ Hàng Bài sang Tràng Tiền, lên đây tìm hiểu thông tin phân tích của các bác :)
Lỗi này là do ô tô đi vào làn đường dành cho xe máy, khi qua vạch liền gặp vạch đứt gần ngã tư thì rẽ phải dần, kể cả gặp đèn đỏ chưa rẽ được thì đỗ chỗ nào cũng được vì không có biển phân làn. Chỗ này thì e rất rành vì e đã từng xuống hỏi xxx cách đi ở đây. Vì e cũng đã bị một phát 450k ở chỗ Linh Đàm, chỗ Linh Đàm nói riêng và đường Giải Phóng nói chung, xe rẽ phải thì phải ốp vào làn ngoài cùng bên phải.

duytrong

Xe lăn
Biển màu xanh là biển chỉ dẫn bắt buộc phải theo.(thuộc nhóm biển hiệu lệnh)

TuanArmy

Xe hơi
Em nghĩ thế này: Nếu tại tất cả các ngã 3 ngã 4, các góc được vát chéo rộng ra. Các xe ré phải chỉ cần giảm tốc độ, giạt sang làn bên phải và được rẽ phải thoải mái thì sẽ giảm được 1/3 nạn ùn tắc ở các ngã 3 ngã 4 và sẽ không còn tình trạng bắt lỗi vớ vẩn như trên nữa.

Chỉnh sửa cuối: