[Funland] Phân hoá giàu nghèo có khi nào được rút ngắn???

QAZ

Xe container
https://dantri.com.vn/kinh-doanh/thu-nhap-hon-10-trieu-dong-da-thuoc-nhom-20-dan-so-giau-nhat-nuoc-20240417005752367.htm

Thế mới thấy phân hoá giàu nghèo hiện tại quá lớn. Xã hội càng phát triển lại càng phân hoá rõ ràng khoảng cách càng xa. Các cụ nói cấm có sai "Người ăn ko hết, người lần chẳng ra". Cccm nghĩ có khi nào khoảng cách này rút ngắnlại không hoặc có biện pháp khả thi nào có thể rút ngắn lại không?
Tôi nhận xét, kết luận chênh lệch "QUÁ LỚN" mà bạn phát biểu ở trên, là không có cơ sở. Quá lớn này chỉ là 7.6 lần giữa nhóm giàu nhất và nghèo nhất, con số này chưa nói lên điều gì cả.

Nhìn vào bảng lương mới nhất 1/7/24, vị trí thấp nhất là khoảng 3.2tr, cao nhất khoảng 21tr, gấp gần 7 lần, như vậy chênh lệch giàu nghèo thực tế đã được "quy hoạch" rồi, chứ không phải do lệch lạc kinh tế - xã hội.

Để cân bằng và điều tiết chênh lệch này, đã có 1 thứ rất kỳ diệu được các hình thái xã hội áp dụng lâu nay, đó là THUẾ, cụ thể là thuế TNCN và VAT, anh nào kiếm được nhiều thì nộp nhiều, anh nào tiêu nhiều cũng nộp nhiều.

Như bài báo dưới đây cho thấy, các nước có chênh lệch giàu nghèo đa phần là G7 và BRICS, là những nền kinh tế lớn và mạnh:

Chỉnh sửa cuối:

thanhphuong06

Xe tải
Tôi nhận xét, kết luận chênh lệch "QUÁ LỚN" mà bạn phát biểu ở trên, là không có cơ sở. Quá lớn này chỉ là 7.6 lần giữa nhóm giàu nhất và nghèo nhất, con số này chưa nói lên điều gì cả.

Nhìn vào bảng lương mới nhất 1/7/24, vị trí thấp nhất là khoảng 3.2tr, cao nhất khoảng 21tr, gấp gần 7 lần, như vậy chênh lệch giàu nghèo thực tế đã được "quy hoạch" rồi, chứ không phải do lệch lạc kinh tế - xã hội.

Để cân bằng và điều tiết chênh lệch này, đã có 1 thứ rất kỳ diệu được các hình thái xã hội áp dụng lâu nay, đó là THUẾ, cụ thể là thuế TNCN và VAT, anh nào kiếm được nhiều thì nộp nhiều, anh nào tiêu nhiều cũng nộp nhiều.

Như bài báo dưới đây cho thấy, các nước có chênh lệch giàu nghèo đa phần là G7 và BRICS, là những nền kinh tế lớn và mạnh:
???
Cụ nhìn vào bảng lương 3.2tr với 21tr để phán chênh lệch giàu nghèo THỰC TẾ???

Xin lỗi nhưng cụ đùa hay thật vậy? =))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em vào Ọp từ thủa khai sinh, ngày đêm chăm chỉ cày còm đến phồng rộp cả tay. Giờ có cụ nào mới vào chợ lững thững đi bộ bảo: Tôi cũng là Ọp phơ sao lại phải "Đi bộ" mà ông kia lại được ngồi "Xe ngựa" là em không ưng cái bụng đâu =)) =)) =))

Anh nhiên

Xe hơi
Đi học thì có bạn không giỏi bạn kém, thậm trí có bạn giải vàng quốc tế. Chúng ta ai chẳng muốn con cái mình học giỏi chứ chẳng ai đề cập rút bớt khoảng cách học tập cả. Trong cuộc sống mưu sinh hay giầu nghèo cũng vậy thôi, em muốn VN mình có nhiều người giầu chứ không thể muốn rút bớt khoảng cách, có chăng mong đất nước phát triển giầu có để có nhiều chế độ phúc lợi phục vụ an sinh xã hội thôi!
Iem mong rút bớt khoảng cách học tập cụ ơi, rút theo kiểu tiêu cực tụt lùi thì ko nhưng rút theo kiểu tích cực các bạn học kém sẽ tiến bộ lên thì mong cụ ạ, cũng như trong xã hội ko mong ng giàu nghèo đi nhưng mong người nghèo sẽ bớt nghèo đi thậm chí là giàu lên.

vo nho

Xe điện
Đã là kinh tế tư bản thì phân hóa giáu nghèo ngày càng tăng là lẽ thường tình mà.
Hiện nay AI ngày cáng áp dụng thì phân hóa giàu nghèo ngày càng nhiều.

Một số người 1 số công ty nắm công nghệ sẽ chi phối tất cả các hoat động SX-KD kể cả XH luôn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Iem mong rút bớt khoảng cách học tập cụ ơi, rút theo kiểu tiêu cực tụt lùi thì ko nhưng rút theo kiểu tích cực các bạn học kém sẽ tiến bộ lên thì mong cụ ạ, cũng như trong xã hội ko mong ng giàu nghèo đi nhưng mong người nghèo sẽ bớt nghèo đi thậm chí là giàu lên.
Thế thì người ta gọi là mong muốn nỗ lực học tập để tiến bộ chứ không gọi là mong muốn thu hẹp khoảng cách. Khi mình tiến bộ thì khoảng cách nó tự thu hẹp, nó là hệ quả bởi sự cố gắng của bản thân chứ cụ!

Politeboy

Xe tăng
Tại sao lại mặc định người giàu móc túi người nghèo?
Mấy ông "Xuân" ở NB chẳng hạn, cực giàu đúng không
Xem xuất thân ông làm thế nào để giàu? và tiếp tục giàu bằng cách nào?
Còn các Soái thì thôi, in ra mà bù cho khi đáo hạn thì ko biết sẽ móc bao nhiêu đời

Anh nhiên

Xe hơi
Em vào Ọp từ thủa khai sinh, ngày đêm chăm chỉ cày còm đến phồng rộp cả tay. Giờ có cụ nào mới vào chợ lững thững đi bộ bảo: Tôi cũng là Ọp phơ sao lại phải "Đi bộ" mà ông kia lại được ngồi "Xe ngựa" là em không ưng cái bụng đâu =)) =)) =))
Vậy chắc hỏi bác làm thế nào để được ngồi xe ngựa như bác, bác sẽ trả lời là cứ từ từ mà cày như bác rồi một ngày đẹp giời bằng tgian và tần suất cày của bác sẽ được cưỡi xe ngựa như bác nhỉ :x

Haiau69

Xe buýt
https://dantri.com.vn/kinh-doanh/thu-nhap-hon-10-trieu-dong-da-thuoc-nhom-20-dan-so-giau-nhat-nuoc-20240417005752367.htm

Thế mới thấy phân hoá giàu nghèo hiện tại quá lớn. Xã hội càng phát triển lại càng phân hoá rõ ràng khoảng cách càng xa. Các cụ nói cấm có sai "Người ăn ko hết, người lần chẳng ra". Cccm nghĩ có khi nào khoảng cách này rút ngắnlại không hoặc có biện pháp khả thi nào có thể rút ngắn lại không?

Bài báo này chẳng nói lên điều gì.

So với các nước trên thế giới thì khoảng cách giàu nghèo hay bất bình đẳng về thu nhập ở Việt Nam ở mức trung bình. Các cụ xem thông tin trong link trên.

Anh nhiên

Xe hơi
Thế thì người ta gọi là mong muốn nỗ lực học tập để tiến bộ chứ không gọi là mong muốn thu hẹp khoảng cách. Khi mình tiến bộ thì khoảng cách nó tự thu hẹp, nó là hệ quả bởi sự cố gắng của bản thân chứ cụ!
Bác nói đúng nó là hệ quả nhưng trước khi nó là hệ quả thì nó là mong muốn của những ng kém hơn, sau đó nó là mục tiêu, rồi mới đến cố gắng nỗ lực, rồi mới đến hệ quả ạ. Còn ko có mong muốn thì cố gắng, nỗ lực làm gì ạ, và như thế cũng sẽ ko có hệ quả.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vậy chắc hỏi bác làm thế nào để được ngồi xe ngựa như bác, bác sẽ trả lời là cứ từ từ mà cày như bác rồi một ngày đẹp giời bằng tgian và tần suất cày của bác sẽ được cưỡi xe ngựa như bác nhỉ :x
Mình phải nhạy bén với thời cuộc á. Trước em chạy con xe tăng, nó uống xăng thôi dồi, thế là phải miệt mài cày cuốc nâng đời lên xe ngựa luôn. Tính ra hàng tháng cũng tiết kiệm so với trước đây kha khá mà lại thân thiện với môi trường :))

@Cụ nào có điều kiện nhưng lười cày cuốc thì thỉnh thoảng làm vài cân hoa quả đến gặp các Chã trong BĐH Ofer cũng nhanh lên đời xe đấy!

MotoG

Xe tăng
Em thấy giàu nghèo giờ khó phân biệt phết

Anh nhiên

Xe hơi
Mình phải nhạy bén với thời cuộc á. Trước em chạy con xe tăng, nó uống xăng thôi dồi, thế là phải miệt mài cày cuốc nâng đời lên xe ngựa luôn. Tính ra hàng tháng cũng tiết kiệm so với trước đây kha khá mà lại thân thiện với môi trường :))

@Cụ nào có điều kiện nhưng lười cày cuốc thì thỉnh thoảng làm vài cân hoa quả đến gặp các Chã trong BĐH Ofer cũng nhanh lên đời xe đấy!
Theo lời bác khuyên là ko được đứng nhất nhưng cũng đứng nhì, đứng 3 đấy, tuyệt ko đứng cuối được :D

MotoG

Xe tăng
Khó thật bác nhỉ, cứ bị kiểu ngược đời ý bác :D. Phải nói là ảnh đẹp.
Ngoài giàu-nghèo còn nhiều cặp khác như thành thị-nông thôn, tri thức-ít học... cũng đôi khi khiến mình bị việt vị. Thế giới ngày càng phẳng.

MotoG

Xe tăng
Rút ngắn để làm gì? Ai "giỏi" thì kiếm và càng ngày càng giàu, ai dốt thì càng ngày càng nghèo dẫn đến không truyền lại gen cho thế hệ sau! Hãy để trọn lọc tự nhiên quyết định!
Nhưng hiện người nghèo lại sinh con nhiều hơn người giàu cụ ah. Thế mới nghịch lý :)

niceshot

Xe container
Mấy ông "Xuân" ở NB chẳng hạn, cực giàu đúng không
Xem xuất thân ông làm thế nào để giàu? và tiếp tục giàu bằng cách nào?
Còn các Soái thì thôi, in ra mà bù cho khi đáo hạn thì ko biết sẽ móc bao nhiêu đời
Còn rất nhiều người giàu khác họ làm giàu từ việc kinh doanh đúng pháp luật, tạo ra hàng chục nghìn công ăn việc làm ... Đừng cố chấp, đố kỵ để đánh đồng tất cả những người giàu đều xấu như vậy!

Anh nhiên

Xe hơi
Còn rất nhiều người giàu khác họ làm giàu từ việc kinh doanh đúng pháp luật, tạo ra hàng chục nghìn công ăn việc làm ... Đừng cố chấp, đố kỵ để đánh đồng tất cả những người giàu đều xấu như vậy!
Đồng quan điểm với bác, giàu ko phải ai cũng xấu.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Quan trọng nhất cụ hiểu thế nào về con số trong bài báo này ? Con số nào xác định phân hóa lớn hay nhỏ ? Hay mọi thứ đều là cảm tính ?

TsarPutin

Xe tăng
Nchung cái này do NN
Quan điểm e NN cung cấp tốt cho xã hội như giáo dục y tế, nhà ở xã hội, giao thông, năng lượng và việc làm là đủ tức là không phân biệt các cá nhân có nhu cầu được hưởng thụ dịch vụ công ngang nhau
Còn giàu nghèo thì nó do phẩm chất năng lực và hoàn cảnh mỗi người , mỗi gia đình, cào bằng thì lại làm cho dân hết động lực phấn đấu như dân Lybia xưa, xong lại mất an ninh ổn định hòa bình chỉ vì sướng quá