[Thảo luận] Phải làm gì khi bị CSGT dừng xe kiểm tra

airblade.2k11

Xe tải
Vodka cụ, bài rất hay và ý nghĩa ợh. Cho em hỏi 1 câu ngu tí, sđt hotline cục CSGTĐB-ĐS là 04.06942608, 04.39423011 và 08.06936233 ợh?

minck

Xe container
Vodka cụ, bài rất hay và ý nghĩa ợh. Cho em hỏi 1 câu ngu tí, sđt hotline cục CSGTĐB-ĐS là 04.06942608, 04.39423011 và 08.06936233 ợh?
06942608 và 06936233 Là số điện thoại của Công an, Số đầu là 069...( không có số 04 hay 08 đâu cụ nhé ) Còn 04.39423011 là số thuê bao máy cố định của CSGTĐB-ĐS tại HN VNPT

Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container
Trong này chắc đa số các bác chạy xe con nhỉ :( Em chạy cả tải cả con, xe tải thì cứ bị dừng là làm luật tùy theo số lượng hàng đang chở thôi chứ xe tải nó kiếm đâu chẳng đc lỗi. Thiệt thòi cho cánh xe tải quá 8-|
Về xe tải thì có nhiều lý do để xxx quay các cụ...Nếu thực hiện đúng luật thì các cụ bị mất doanh thu...Và xe tải làm kinh doanh, làm luật thường xuyên theo kiểu " Tôi tạo điều kiện cho A và A phải chia cho tôi 1 ít " nên các cụ "mặc định được giá cả":-o Còn với xe con thì ...

Chỉnh sửa cuối:

nghichnham

Xì hơi lốp
Bài viết hay. Nói chung chúng ta hiểu rõ để có hành vi ứng xử đúng. Kô để bị xxx ép láo. Còn lại vẫn nên ôn hòa, từ tốn và chấp hành. Vì đặt vào vị trí của xxx, bị cấp trên ép xuống, tiếp xúc đủ kiểu tài xế, thời tiết mưa nắng khắc nghiệt, nhiều khi họ cũng kô thể bình tĩnh nổi.

Babylearn2hack

Xe tải
E đề nghị phong tặng chủ thớt danh hiệu lão tướng hoặc thăng chức trước niên hạn cho đóng góp to lớn và hữu ích này

mai.thanh10

Xe container
........
-Khi bị xxx vịn vào nhớ dừng xe đúng luật...bật đèn khẩn cấp, lấy Điện thoại bật ghi âm...
......
Em đã Voted cụ. Em hỏi cái xanh xanh kia 1 tý:
Nếu xxx chỉ chỗ cho em dừng xe mà chỗ đấy phạm luật GTĐB (vào miệng cống, đè vạch,....) thì sao ạh?

bb_9650

Xe buýt
biên bản có dấu của phường để đạt chỉ tiêu thì chuẩn. biên bản khác thì...

minck

Xe container
Em đã Voted cụ. Em hỏi cái xanh xanh kia 1 tý:
Nếu xxx chỉ chỗ cho em dừng xe mà chỗ đấy phạm luật GTĐB (vào miệng cống, đè vạch,....) thì sao ạh?
Cụ có quyền không chấp hành và nói rõ lý do...Để tránh bị lật lọng..." Khẩu thiệt vô bằng " Phải không các cụ các mợ???
Không ai có quyền bắt người khác phải làm trái luật. Kể cả thủ tướng...

Chỉnh sửa cuối:

HaJolie

Xe buýt
Cụ chủ cho em hỏi: Về khía cạnh hiệu lực pháp lý của văn bản thì Thông tư 27/2009-BCA là vô hiệu tức là không có hiệu lực thi hành ngay tại thời điểm ban hành. Vậy có buộc chúng ta phải chấp hành không?

Em xin trích dẫn:
"Điều 78 Luật BHVBQPPL quy định: “Văn bản quy phạm pháp luật phải được đăng Công báo; văn bản quy phạm pháp luật không đăng Công báo thì không có hiệu lực thi hành, trừ trường hợp văn bản có nội dung thuộc bí mật nhà nước và các trường hợp quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều này” (Đoạn 2 Khoản 1 Điều này nói về văn bản ban hành trong tình trạng khẩn cấp, đáp ứng yêu cầu phòng chống thiên tai, dịch bệnh). Thế nhưng, trong Công báo Nước CHXHCN Việt Nam tại trang Chinhphu.vn không có Thông tư 27/2009
... Cổng Thông tin điện tử Bộ Công an tại địa chỉ mps.gov.vn cũng không có Thông tư 27/2009".

(Trích: http://phapluatvn.vn/phapdinh/201109/Tranh-cai-quanh-thong-tu-272009TT-BCa-2057792/)

Oldstar

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi: Về khía cạnh hiệu lực pháp lý của văn bản thì Thông tư 27/2009-BCA là vô hiệu tức là không có hiệu lực thi hành ngay tại thời điểm ban hành. Vậy có buộc chúng ta phải chấp hành không?

Em xin trích dẫn:
"Điều 78 Luật BHVBQPPL quy định: “Văn bản quy phạm pháp luật phải được đăng Công báo; văn bản quy phạm pháp luật không đăng Công báo thì không có hiệu lực thi hành, trừ trường hợp văn bản có nội dung thuộc bí mật nhà nước và các trường hợp quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều này” (Đoạn 2 Khoản 1 Điều này nói về văn bản ban hành trong tình trạng khẩn cấp, đáp ứng yêu cầu phòng chống thiên tai, dịch bệnh). Thế nhưng, trong Công báo Nước CHXHCN Việt Nam tại trang Chinhphu.vn không có Thông tư 27/2009
... Cổng Thông tin điện tử Bộ Công an tại địa chỉ mps.gov.vn cũng không có Thông tư 27/2009".

(Trích: http://phapluatvn.vn/phapdinh/201109/Tranh-cai-quanh-thong-tu-272009TT-BCa-2057792/)
Ku phóng viên tác giả link trên ko phân biệt được sự khác nhau giữa Công báo và các văn bản QPPL công bố tại trang điện tử CP.
Trong nhiều trường, văn bản trong trang điện tử CP không đầy đủ bằng trang Công báo chính thức (bản in).

leung

Xe hơi
vodka cụ chủ thớt đã tổng hợp những thông tin giúp các ofer tự tin hơn khi bị xxx vịn

minck

Xe container

Em xin trích dẫn:

Thưa cụ: chúng ta không phải là những nhà làm luật, Chúng ta cũng không phải là những người làm tư pháp để bàn về "góc,cạnh" của TT27BCA. Chúng ta chỉ biết rằng Văn bản này là có thật 100% chứ không phải là do ai đó vẽ ra...Văn bản này "QUY ĐỊNH NHIỆM VỤ, QUYỀN HẠN, HÌNH THỨC, NỘI DUNG TUẦN TRA, KIỂM SOÁT CỦA CẢNH SÁT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ". Dù cụ, và chúng ta là ai, làm nghề gì...Thì khi vào diễn đàn này cũng chỉ là OFer và là những người tham gia giao thông. Mọi bài viết trên diễn đàn cũng chỉ có mong muốn duy nhất là chúng ta ứng sử làm sao cho đúng luật, công bằng, có văn hoá. Còn có vận dụng vào thực tiễn hay không, và vận dụng thế nào là do từng người. Trên thực tế Luật GTĐB rõ ràng đến thế mà vẫn bị xxx làm "méo mó" ( Vụ cụ Đông ...)Thì câu hỏi của cụ em đành bó tay. Mà cái văn bản này là dành cho xxx chấp hành chứ có phải cho chúng ta đâu mà cụ hỏi vậy. Nếu cụ hay ai đó cho rằng TT27BCA không có hiệu lực pháp lý thì bỏ qua, coi như không có...
Xin lỗi cụ! Dù cụ có là người cùng ngành XXX thì em vẫn phải nói thẳng.

Chỉnh sửa cuối:

tomxomlom

Xe tải
Thanks chủ thớt

quá hữu ích

mình in ra cho phòng mình mỗi đồng chí 1 bản
mình in 1 bản lưu ở cốp xe
và dặn gấu học thuộc

^_^

và cũng yêu cầu gấu mà ngồi ghế phụ phải cài dây, kô lại bị vịn lỗi vớ vẩn

dac

Xe tăng
Đã vote cho cụ, cả đời em đi xe bị vịn 2 phát. Phát đầu cãi được do mình chả sai gì, phát sau tốc độ có 55/50 nên em vui vẻ nộp hạt, ko 50/50 gì cho hư xxx.

Secoxe

Xe tăng
Em bị vịn 2 lần vì tội cháy đèn, thì đều bị như sau:
xxx :ra hiệu dừng xe lại, ra bảo cho kiểm tra giấy tờ,
em hỏi tôi có lỗi gì mà kiểm tra
xxx bảo: anh cho xem giấy tờ tôi mới nói lỗi.
Em (nói cứng): Tôi chẳng có lỗi j mà phải trình anh giấy tờ.
xxx: Nếu anh không có lỗi thì tôi đã không dừng anh lại, anh cứ cho ktra giấy tờ đã.
Thế là lại phải xuống nước đưa giấy tờ cho xxx và mỗi lần đều mất 2lit.
Vào tình huống này mình cũng chẳng cứng được vì mình chẳng biết mình mắc lỗi gì.
Theo các cụ thì xử lý ntn hợp lý???

huynhque

Xe hơi
Cám ơn cụ rất nhiều, cái chúng ta luôn thiếu là kinh nghiệm. Nhưng để có kinh nghiệm thì phải thuộc lý thuyết trước tiên.

minck

Xe container
Em bị vịn 2 lần vì tội cháy đèn, thì đều bị như sau:
xxx :ra hiệu dừng xe lại, ra bảo cho kiểm tra giấy tờ,
em hỏi tôi có lỗi gì mà kiểm tra
xxx bảo: anh cho xem giấy tờ tôi mới nói lỗi.
Em (nói cứng): Tôi chẳng có lỗi j mà phải trình anh giấy tờ.
xxx: Nếu anh không có lỗi thì tôi đã không dừng anh lại, anh cứ cho ktra giấy tờ đã.
Thế là lại phải xuống nước đưa giấy tờ cho xxx và mỗi lần đều mất 2lit.
Vào tình huống này mình cũng chẳng cứng được vì mình chẳng biết mình mắc lỗi gì.
Theo các cụ thì xử lý ntn hợp lý???
Không chỉ ra lỗi thì coi như tôi không vi phạm...Và không vi phạm thì không được tùy tiện kiểm tra. Còn khi đã chỉ ra lỗi rồi thì OK. Và nếu biết thì đã không mắc phải. Nói chung: Khi xxx không đủ tự tin thì mới làm cái trò cứ đòi giấy tờ mới nói lỗi. Còn xxx chân chính thì không bao giờ. Vì con người xxx được pháp luật bảo vệ, trong tay nắm nhiều chế tài và công cụ để xử lý thì có đưa giấy tờ hay không, không quan trọng...Nếu chúng ta vi phạm

Chỉnh sửa cuối:

vietanhhau

Xe máy
"II. NHIỆM VỤ, QUYỀN HẠN CỦA CÁN BỘ, CHIẾN SĨ THỰC HIỆN NHIỆM VỤ TUẦN TRA, KIỂM SOÁT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ
2. Quyền hạn
a) Được dừng các phương tiện giao thông đường bộ (sau đây viết gọn là phương tiện); kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện, giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát, việc thực hiện các quy định về vận tải."

Các cụ cho nhà cháu hỏi ngu tý ạ : Sao ở trên mục 2 điều II(Nhiệm vụ, quyền hạn...) thì ghi là có quyền đc kiểm tra còn ở dưới mục 2 điều V (Nội dung tuần tra, kiểm soát ) thì lại tách ra các trường hợp được quyền kiểm tra ạ ? Thế nếu xxx lôi TT27 ra chỉ ở trên(Mục 2 điều II) và nói cùn rằng đây quyền của tôi ở đây thì mình cãi thế nào ạ? Hay ở trên mới chỉ là điều kiện cần còn ở dưới mới là điều kiện đủ thì mới đc phép kiểm tra ?

Chỉnh sửa cuối: