[Funland] Phải chăng Mỹ đang hết thời?

7usd

Xe điện
Cụ nói đúng đó, giống như trùm ma túy Pablo Escoba giấu tiền mặt dưới lòng đất. Mỗi năm bị hư hao, chuột gặm nhắm mất 10% số tiền mà moi lên vẫn vài chục tỷ.
Dân tq với vn thì giấu tài sản kinh rồi. Miếng đất 4 tỷ mà nó khai có 400 triệu thì các cụ hiểu rồi đó.
Trước có ông buôn ma túy nhưng ko thích tiêu tiền. Ngày ngày ăn bánh mỳ với mỳ tôm lôi tiền ra ngắm. Vợ con cũng ko đc nhờ. Sau bắt thu đc hết tiền với vàng. Ông này ở Thái bình thì phải.

vuongcongtu

Xe máy
Tài sản phần lớn là BĐS
Giá BĐS thì ko cố định, nên so sánh Mỹ vs TQ rất khó. Chỉ cần thay đổi chính sách một chút thôi là giá BĐS của Mỹ và TQ đã có thể một trời một vực.
Con số các cụ đưa ra về tổng tài sản chả có giá trị gì.
Vậy theo cụ bđs không phải là tài sản? tài sản theo định nghĩa là nhà ở, bđs, chứng khoán, vàng, trái phiếu, tiền trong bank.... Cụ dẫn chứng cho em là tài sản dân mỹ phần lớn nằm ở đâu cái đã. bđs là kênh tài sản neo giá tốt nhất.
Theo cụ tài sản dân mỹ nằm ở đâu là xác thực nhất? Chứng khoán? cụ biết giao động cổ phiếu lớn như thế nào. Hôm nay là tỷ phú nhưng mai có thể về 0. Đó là cổ phiếu. Đất đai thì có thể giảm nhưng ngay trong cả khủng hoảng tài chính thì giảm chưa qua được 40% nữa. Theo cụ kênh nào giữ tài sản tốt hơn? Kênh nào đáng tin hơn.
Cụ nói con số em đưa ra chả có giá trị, thì như vậy ý cụ là chỉ có tài sản ở mỹ là có giá trị còn tài sản ở các nước ngoài mỹ là cứt à. 1 cái nhà ở mỹ được xây bằng vàng còn nhà của trung quốc được xây bằng cứt? xe mercedes bên mỹ khác xe merce bên tq. Căn hộ triệu đô bên HK cũng ko có giá trị?
Cụ cho em thước đo tiêu chuẩn tài sản nhé.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Tài sản phần lớn là BĐS
Giá BĐS thì ko cố định, nên so sánh Mỹ vs TQ rất khó. Chỉ cần thay đổi chính sách một chút thôi là giá BĐS của Mỹ và TQ đã có thể một trời một vực.
Con số các cụ đưa ra về tổng tài sản chả có giá trị gì.
Dân Mẽo mà không tính BĐS thì đại đa số dân hầu như chả còn tài sản gì hết! À quên còn 1 đống nợ trong ngân hàng nữa.

Giờ đang tung hết đòn để kềm tỏa Khựa. 10 năm nữa mà vẫn giữ tốc độ này thì Khựa sẽ ăn Mẽo. Cứ nhìn đồng minh và các Tổ chức Quốc tế ứng xử thì biết, ngay WHO cũng k coi Mỹ ra gì
Có mỹ nó coi WHO đếch ra gì thì có. Ngay cả UN nó còn chưa thèm ngại.

1&2 sai bét; 3&4 tạm đúng đến thời điểm này.

Nhắc luôn bác Mỹ là quốc gia ăn bám thế giới bằng cách in tiền vô tội vạ.
Nó giành được cái quyền in tiền đấy mới siêu. Bóc lột các nước khác rất tinh vi siêu đẳng. Chú nhật nùn chắc giờ vẫn còn akay, nhưng ngậm bồ hòn làm ngọt chứ đếch dám kêu. Các nước khác đều tự nguyện xài tiền nó đấy chứ. Siêu thật

AntiTrump2024

Xe tăng
Có cái hay là Mỹ sắp hết thời, TQ chuẩn bị lên ngôi mà đám bà con Ô nhọ, đám bà con anh Tập, đám Mễ, đám Latin, đám bà con Cuba, ... nói chung là toàn Thế giới cứ đâm đầu vào Mẽo, ko ai ngó ngàng gì đến TQ làm cho anh Trump nhà em phải ra luật cấm, ảnh hưởng ghê gớm đến kết quả bầu cử vừa rồi. Giá mà đừng có đám nhập cư này thì anh Trump nhà em dễ thở, anh Biden hết cơ hội lợi dung. Cho nên anh Trump nhà em cố tình phá tan nước Mỹ, cố tình làm cho nó hết thời để dân Mỹ đỡ ảnh hưởng bởi số nhập cư nhưng chả được. Có lẽ sự nghiệp phá tan nước Mỹ để tránh đám nhập cư của anh Trump còn lâu dài lắm!

toanbui

Xe tăng
Vậy theo cụ bđs không phải là tài sản? tài sản theo định nghĩa là nhà ở, bđs, chứng khoán, vàng, trái phiếu, tiền trong bank.... Cụ dẫn chứng cho em là tài sản dân mỹ phần lớn nằm ở đâu cái đã. bđs là kênh tài sản neo giá tốt nhất.
Theo cụ tài sản dân mỹ nằm ở đâu là xác thực nhất? Chứng khoán? cụ biết giao động cổ phiếu lớn như thế nào. Hôm nay là tỷ phú nhưng mai có thể về 0. Đó là cổ phiếu. Đất đai thì có thể giảm nhưng ngay trong cả khủng hoảng tài chính thì giảm chưa qua được 40% nữa. Theo cụ kênh nào giữ tài sản tốt hơn? Kênh nào đáng tin hơn.
Cụ nói con số em đưa ra chả có giá trị, thì như vậy ý cụ là chỉ có tài sản ở mỹ là có giá trị còn tài sản ở các nước ngoài mỹ là cứt à. 1 cái nhà ở mỹ được xây bằng vàng còn nhà của trung quốc được xây bằng cứt? xe mercedes bên mỹ khác xe merce bên tq. Căn hộ triệu đô bên HK cũng ko có giá trị?
Cụ cho em thước đo tiêu chuẩn tài sản nhé.
Em ko nói BĐS ko phải là tài sản.
Ý em là nó ko có giá trị so sánh giữa các quốc gia với nhau. Lý do là vì giá bong bóng.
Tiêu chí so sánh của em là GDP (có điều chỉnh theo sức mua) chứ ko phải là tổng tài sản.

Xin lỗi làm cụ buồn chứ số liệu cụ về trung quốc sai bét rồi ạ. Tài sản trung bình của gia đình trung quốc average Household assets là 300, 400k usd. Còn average household asset của mỹ là 200k nhé cụ. Tức tài sản trung bình của các gia đình trung quốc gấp đôi mỹ.dữ liệu đây 2019 và 2020:
Tổng tài sản các gia đình trung quốc tầm 200 nghìn tỷ usd còn mỹ thì chưa tới 100 nghìn tỷ usd. New york của cụ thì chỉ có 3 nghìn tỷ usd thì tuổi gì so với trung quốc.
Về đầu tư thì trung quốc đầu tư ra nước ngoài khoảng 8 nghìn tỷ usd:
Còn về ngầm thì em sợ còn hơn gấp hàng chục lần đấy ạ.
Kinh tế Trung quốc nếu thống kê đầy đủ thì em sợ đã là nền kinh tế lớn nhất thế giới vượt mỹ theo nominal GDP( tức theo đô mỹ đấy). có thể vượt GDP mỹ vài lần là ít.
Nền kinh tế trung quốc phải tính theo vài trăm nghìn tỷ usd nhé bác. dẫn chứng đây:
Trong 3 tháng, dân Trung Quốc giao dịch gần 100 nghìn tỷ USD
Đây mới là mobile payment nhé, chưa tính giao dịch tiền mặt. 12 tháng là gần 400, 500 nghìn tỷ usd rồi. Tiền trong nền kinh tế trung quốc rất lớn. Bằng cả thế giới cộng lại ấy chứ.
Đây thêm trích dẫn :
Ngoài ra dòng cung tiền M2 của Mẽo là hơn 18 nghìn tỷ usd còn TQ là hơn 32 nghìn tỷ usd gần gấp đôi Mẽo. 1 số số liệu là hơn 50 nghìn tỷ usd đang lưu thông trong nền kinh tế TQ. Tra google là ra nhé

www.statista.com

China: mobile payment transaction value 2019 | Statista
China' mobile payment industry is growing.
www.statista.com
www.statista.com
.

năm 2019: TQ giao dịch 347 nghìn tỷ tệ là 52 nghìn tỷ usd.
www.entrepreneur.com

The $41.5 Trillion Shopping Bill of China's Smartphone Users
China is set to become one of the world’s leading 5G markets with 460 million 5G connections forecast by 2025, which would account for 28 per cent of China’s total connections by this point. The RMB5.2 trillion ($750 billion) economic contribution by China’s mobile ecosystem in 2018 is believed...
www.entrepreneur.com
www.entrepreneur.com
năm 2018: TQ giao dịch 41,5 nghìn tỷ USD
Tech in Asia - Connecting Asia's startup ecosystem

www.techinasia.com
www.techinasia.com
năm 2018: đây cũng nói TQ giao dịch 41,5 nghìn tỷ USD trong 2018.

Thằng khựa khôn lắm. theo thuyết hide your streng and buy your time. Đây lài thuyết âm mưu giả nghèo để giữ sổ hộ nghèo của thằng thâm khựa? Chứ nói dân nó có 600 tr dân kiếm dc có hơn 100 usd/ tháng thì ai tin. Bác qua xem lương công nhân chân tay mạt rẹp nhất của trung quốc có giá dưới 800 usd ko nữa. GDP của cả thế giới cộng lại là khoảng 100 nghìn tỷ usd mà thằng khựa gấp vài lần. Vượt xa các siêu cường còn lại?
Các bác phán hộ em cái nhé. em đang hoang mang không biết liệu tụi khựa có thực sự mạnh vậy không . liệu nó có thể mua hết Việt Nam mình không?
Vuongcongtu. Cái tên nói lên tất cả

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ý em là nó ko có giá trị so sánh giữa các quốc gia với nhau. Lý do là vì giá bong bóng.
Tiêu chí so sánh của em là GDP (có điều chỉnh theo sức mua) chứ ko phải là tổng tài sản.
Làm ra nhiều USD mà buộc phải xài cũng rất nhiều USD để duy trì cuộc sống cơ bản, không để dành được tiền thì làm méo gì có tài sản mà để dành???
Thu nhập tầm 2000$/tháng ở Mẽo quy ra tiền Việt nghe to tát chứ nhiêu đó thì sống ngang ông thợ nề VN thu nhập ngày 400k là cùng. Ông thợ nề đó méo nhậu nhẹt lung tung thì tháng tiết kiệm cũng để dành được 4 củ. Thằng Mẽo 2000$/tháng thì cuối tháng méo có xu dính túi! Thế nhé!

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
... Nhờ dân trung quốc giàu lên, đi du lịch nhiều, tiêu xài nhiều mà giờ đây các nước phương tây nể trọng người châu á mình hơn. vị thế người châu á da vàng ngày càng đi lên. không phải vui và hãnh diện hơn sao. ..
Cụ này ba xạo quá chừng. Châu Á được tây nể, đầu tiên là nhờ Nhật, rồi đến Hàn, phần nào đó là Đài loan, Singapore... Chứ ko phải vì mấy thằng trọc phú khựa bẩn nha cụ. Cụ có biết bọn khựa du lịch sang VN chỉ vào những cửa hàng Hoa kiều để mua hàng ko? đi đến đâu thì ầm ĩ ăn tục nói phét đánh rắm rong, hãnh diện lắm à =))

vuongcongtu

Xe máy
Cụ này ba xạo quá chừng. Châu Á được tây nể, đầu tiên là nhờ Nhật, rồi đến Hàn, phần nào đó là Đài loan, Singapore... Chứ ko phải vì mấy thằng trọc phú khựa bẩn nha cụ. Cụ có biết bọn khựa du lịch sang VN chỉ vào những cửa hàng Hoa kiều để mua hàng ko? đi đến đâu thì ầm ĩ ăn tục nói phét đánh rắm rong, hãnh diện lắm à =))
Cụ cho em hỏi là tổng dân số các nước đó là bao nhiêu? Tổng dân đi du lịch là bao nhiêu?
Trung quốc hàng năm có gần 200 triệu người du lịch thế giới, chi tiêu tổng hơn 250 tỷ usd tại các quốc gia, nhiều gấp đôi so với vị trí thứ 2 là mỹ. Giờ đây khách du lịch trung quốc là nguồn thu chính của các quốc gia Châu Á và Châu Âu. Nhiều nước như Anh, Pháp giờ họ cũng treo biển tiếng Trung, thuê nhân viên tiếng Trung để phục vụ dân Trung. Ngay cả sân bay melbourne, Úc cũng ra thông báo 2 thứ tiếng là tiếng Anh và tiếng Trung.
Giờ người tàu hiện diện trên khắp thế giới cụ ạ. Cụ có dịp qua Úc chơi, Melbourne và Sydney. Cụ đi theo đoàn như 1 đoàn châu Á thì vào các nhà hàng kể cả nhà hàng Tây thì họ cũng chào cụ bằng tiếng hoa ni hao, ni hao ma luôn.

unknown01

Xe tải
Thực ra thì em cũng hiểu tại sao nhiều dân vn ghét trung quốc. Nhưng em thấy các siêu cường trên thế giới thì không có thằng nào đàng hoàng mà toàn chó sói cả các bác ạ. Em nêu dẫn chứng nhé:
Mỹ thì xâm chiếm nửa diện tích mexico. Bác có thể lên youtube tìm hiểu lịch sử hình thành nước mỹ nhé. Bên mỹ có new Mexico, Texas, vùng cali thuộc mexico trước kia. Dân mexico cũng cay mỹ y như vietnam cay trung quốc. Mỹ còn đứng đằng sau giật dây tạo khủng bố, lật đổ chính trị toàn bộ vùng nam trung mỹ, bắt các nước bên châu mỹ phải lệ thuộc vào mỹ.
Nga thì các bác biết rồi đấy, cũng như mỹ nhưng làm ảnh hưởng vùng đông âu và các nước thuộc liên xô cũ.
Trung quốc cũng y chang vậy nhưng ở châu á, nhất là với việt nam, tây tạng, tân cương. bỏ tiền mua chuộc lãnh đạo các quốc gia đông nam á. chiếm biển đông làm của mình.
Bởi vậy bất cứ siêu cường, thằng mạnh nào cũng có chính sách ức hiếp những thằng yếu hơn trong khu vực cai quản của mình.
Nhưng không vì thế mà mình cứ lo sợ, con cháu mình cũng lo sợ. Dân trung quốc càng giàu lên thì có rủi ro nhưng cũng đầy cơ hội làm ăn, làm giàu cho dân việt.
Em quote 1 câu như thế này: "khi con người phát minh ra lửa, có thể thắp sáng nền văn minh nhân loại nhưng cũng có thể thiêu rụi cả thành phố"
Cái gì cũng có mặt lợi và hại cả, mình cứ phân tích ra, được thì chơi thôi, đừng lo sợ quá mức.
Mỹ Nga và bọn nào đấy có yêu ghét nhau không phải là lý do để VN không ghét TQ, mỗi quan hệ có đặc thù riêng.
Hồi XHCN trước 75 thì miền bắc cũng đâu ghét TQ mà yêu ấy chứ. Sau đó thì coi nó là kẻ thù số 1 trên cả Mỹ, coi nó là nguồn gốc của mọi đau khổ của VN. Rồi LX đột tử nên VN vừa bụng đói vừa mất đảo mà phải nhẫn nhục qua Thành đô tươi cười. Đấy, vẫn phải sống cùng vẫn phải làm ăn, nhưng khó mà nói các lãnh đạo VN sang Thành đô hồi đấy trong bụng yêu quí TQ được.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi là tổng dân số các nước đó là bao nhiêu? Tổng dân đi du lịch là bao nhiêu?
Trung quốc hàng năm có gần 200 triệu người du lịch thế giới, chi tiêu tổng hơn 250 tỷ usd tại các quốc gia, nhiều gấp đôi so với vị trí thứ 2 là mỹ. Giờ đây khách du lịch trung quốc là nguồn thu chính của các quốc gia Châu Á và Châu Âu. Nhiều nước như Anh, Pháp giờ họ cũng treo biển tiếng Trung, thuê nhân viên tiếng Trung để phục vụ dân Trung. Ngay cả sân bay melbourne, Úc cũng ra thông báo 2 thứ tiếng là tiếng Anh và tiếng Trung.
Giờ người tàu hiện diện trên khắp thế giới cụ ạ. Cụ có dịp qua Úc chơi, Melbourne và Sydney. Cụ đi theo đoàn như 1 đoàn châu Á thì vào các nhà hàng kể cả nhà hàng Tây thì họ cũng chào cụ bằng tiếng hoa ni hao, ni hao ma luôn.
Cụ đang nhầm giữa cần và nể. Đúng là người ta cần khách Tàu vì doanh thu, nhưng không nể cụ ạ. Nể nó liên quan nhiều đến tôn trọng, mà sự tôn trọng không dành cho đám ô hợp ăn tục nói phét nhổ bọt bậy đánh rắm rong :)). Em đi nhiều nơi rồi ko chỉ Úc, và biết là bọn nhà giàu khựa hơi bị đông tiền, nhưng cũng ko thể ưa nổi!

longkaca

Xe tải
Bác nói thế cũng ko đúng lắm, mỗi năm với lượt khách TQ sang VN ta thì nội cái tiền chung chuyển thì đã tạo được vô số nguồn thu rồi, đằng rành khách TQ kibo nhưng ít ra ngành dịch vụ du lịch, khách sạn ... phát triển ăn theo rất nhiều

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Bác nói thế cũng ko đúng lắm, mỗi năm với lượt khách TQ sang VN ta thì nội cái tiền chung chuyển thì đã tạo được vô số nguồn thu rồi, đằng rành khách TQ kibo nhưng ít ra ngành dịch vụ du lịch, khách sạn ... phát triển ăn theo rất nhiều
Đang bàn cái vụ tây nể châu Á vì khựa cụ ạ, nghe nó hài =))

vuongcongtu

Xe máy
Nói chung nominal GDP là thước đo án chừng. Rất khó để ghi nhận tất cả giao dịch mua sắm hàng ngày. đặt biệt là mua sắm cash. giống như cụ ra ăn 1 tô phở 35k trả bằng tiền mặt thì rất khó để ghi nhận vô tổng thể. chỉ là án chừng thôi.
Có 2 số liệu để cụ đọc thêm xem quy mô nền kinh tế trung quốc là money supply m2 và mobile total transaction of china. Tất nhiên số liệu này để tham khảo nhưng cụ sẽ có cái nhìn hình dung về quy mô kinh tế trung quốc. Lớn hơn nhiều lần những gì được ghi.
Còn nữa cụ google cái total retail revenue (số liệu doanh thu bán lẻ toàn nước) của mỹ và tq thì sẽ thấy trung quốc đã vượt qua mỹ về chi tiêu mua sắm rồi nhé.
Mình phải phân tích số liệu vậy thì sẽ chuẩn xác hơn. Em có post bài ở các trang trước cụ cứ tham khảo qua nhé. em đã giải thích tường tận hơn và có dẫn chứng cụ thể.

unknown01

Xe tải
Tôi thấy Mỹ cũng chẳng có quyền lợi gì ở biển Đông cả. Nó không có công bố chủ quyền. Với tư thế cường quốc, muốn đi lại tự do, muốn làm ăn trong vùng TQ cũng sẽ nhường nó. Có thân hơn, gây mâu thuẫn với TQ nó cũng chẳng lợi gì, vì biết rõ VN và các nước toàn đu dây.
Nếu nó cứ ngậm miệng mặc kệ cho các nước ẩu đả với TQ cũng có sao đâu? Có thể bọn chính trị hay nhà giàu các bên có lợi gì đấy, chứ dân đen đâu có được gì?

AT76

Xe điện
Mấy cái so sánh này cũng tương đối thôi cụ nhỉ. So sánh tài sản hay GDP đều phụ thuộc nhiều vào tỷ giá. Mỹ đang kêu TQ chơi trò hạ giá NDT. Giờ nó tăng tỷ giá theo đúng ý Mỹ thì tài sản hay GDP của TQ theo USD sẽ tăng vọt ngay. Còn nếu so sánh theo tỷ giá PPP thì GDP của TQ cũng cao lắm vì giá nội địa nhiều mặt hàng nó rẻ (mặc dù em chưa xem số liệu cụ thể).

vuongcongtu

Xe máy
Đang bàn cái vụ tây nể châu Á vì khựa cụ ạ, nghe nó hài =))
Cụ ạ, giờ thằng nào tiền nhiều là ông nội. Đằng này khách trung vừa đông vừa chi tiêu khủng. em có số liệu bài trước đàng hoàng nhé, ko bao giờ nói điêu. Khách trung chi tiêu khủng nhất thế giới, gấp đôi mỹ xếp thứ 2.
Cụ thử nhiều tiền coi, chục căn nhà mặt tiền, cụ *** vào mặt Ngọc Trinh nó cũng khen thơm nữa chứ là. Có tiền là có quyền, ít ra trên phương diện quốc gia và dân tộc.