Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

travinh05

Xe tải
hbeag +, HBV DNA + cao, men gan cao trên mức bt liên tục 2 3 lần kiểm tra liên tiếp cách nhau 1 tháng, tình trạng sơ gan... mới có chỉ định điều trị.

Liinhsss

Xe máy
Em
hbeag +, HBV DNA + cao, men gan cao trên mức bt liên tục 2 3 lần kiểm tra liên tiếp cách nhau 1 tháng, tình trạng sơ gan... mới có chỉ định điều trị.
sao em thấy cụ chỉ số bình thường thế mà đã dùng thuốc rồi ..

Nhièu cụ cứ nghĩ đã dính HBV rồi thì uống thuốc ngay và luôn cho an toàn.
xin thưa với các cụ:
1. lúc nào uống thuốc là do bsy điều trị sẽ báo và kê toa. Các cụ ko nên tự ý uống... rồi tự ý bỏ: vi phạm cái này là tính mạng các cụ bị nguy hỉm đó (khả năng lờn thuốc vô cùng cao)
2. một khi đã uống thuốc thì về cơ bản các cụ sẽ phải uống đều đặn liên tục và suốt đời vì hiện nay thuốc chữa dứt điểm HBV hầu như chưa có.
3. Do đó: ai chưa đc bsy kê toa uống thuốc thì nên mừng nhièu hơn là lo . Nhưng phải theo dõi xét nghiệm định kỳ đều đặn theo chỉ định của bsy.

Liinhsss

Xe máy
xin thưa với các cụ:
1. lúc nào uống thuốc là do bsy điều trị sẽ báo và kê toa. Các cụ ko nên tự ý uống... rồi tự ý bỏ: vi phạm cái này là tính mạng các cụ bị nguy hỉm đó (khả năng lờn thuốc vô cùng cao)
2. một khi đã uống thuốc thì về cơ bản các cụ sẽ phải uống đều đặn liên tục và suốt đời vì hiện nay thuốc chữa dứt điểm HBV hầu như chưa có.
3. Do đó: ai chưa đc bsy kê toa uống thuốc thì nên mừng nhièu hơn là lo . Nhưng phải theo dõi xét nghiệm định kỳ đều đặn theo chỉ định của bsy.
Thế cụ xem cho em phải dùng thuốc chưa cụ !!! , em lo quá , tuần sau mới lên gặp bác sĩ :((

travinh05

Xe tải
xin thưa với các cụ:
Bác nói chuẩn.. không phải ai bị cũng phải dùng đâu!
Có nhiều thể loại: những người đang ở giai đoạn dung nạp miễn dịch chưa có chỉ định điều trị, người có virus đang hoạt động nhưng chưa đến ngưỡng phải điều trị, cần có điều phải theo dõi thường xuyên, người lành mang bệnh ko phải điều trị.. đã dùng thuốc rồi phải liên tục có khi suốt đời!

Liinhsss

Xe máy
Có nhiều thể loại: những người đang ở giai đoạn dung nạp miễn dịch chưa có chỉ định điều trị, người có virus đang hoạt động nhưng chưa đến ngưỡng phải điều trị, cần có điều phải theo dõi thường xuyên, người lành mang bệnh ko phải điều trị.. đã dùng thuốc rồi phải liên tục có khi suốt đời!
Em lo quá , kiểu này khéo hẹo sớm :(

Liinhsss

Xe máy
Tình hình cụ thế nào , e xem các chỉ số của cụ với

travinh05

Xe tải
lâu quá rồi em cũng chẳng buồn đi khám, nghèo tiếc tiền.. em lại còn thêm đại tràng nữa cơ! lắm bệnh lắm..

TE="Liinhsss, post: 37872571, member: 537076"]Thế cụ xem cho em phải dùng thuốc chưa cụ !!! , em lo quá , tuần sau mới lên gặp bác sĩ :(([/QUOTE]
Cũng đừng lo lắng quá. Theo dõi kỹ và tuân thủ chỉ dẫn của b sỹ cụ ạ. B ệnh này tuyệt đối bỏ rưọu bia và tránh thức khuya nhé . Đừng làm gì căng thẳng quá . Thư giãn vui vẻ yêu đời hehe

OTE="travinh05, post: 37876638, member: 375971"]lâu quá rồi em cũng chẳng buồn đi khám, nghèo tiếc tiền.. em lại còn thêm đại tràng nữa cơ! lắm bệnh lắm..[/QUOTE]
Bác dính đại tràng coi chừng tâm bệnh do lo lắng quá thôi. Tập yoga thể thao đều là hết đó.

Liinhsss

Xe máy
TE="Liinhsss, post: 37872571, member: 537076"]Thế cụ xem cho em phải dùng thuốc chưa cụ !!! , em lo quá , tuần sau mới lên gặp bác sĩ :((
Cũng đừng lo lắng quá. Theo dõi kỹ và tuân thủ chỉ dẫn của b sỹ cụ ạ. B ệnh này tuyệt đối bỏ rưọu bia và tránh thức khuya nhé . Đừng làm gì căng thẳng quá . Thư giãn vui vẻ yêu đời hehe[/QUOTE]
Cụ cho e hỏi , thỉnh thoảng có vài vết cắn ở gan và trên rốn , thỉnh thoảng đau .. dấu hiệu nguy hiểm lắm phải ko cụ

travinh05

Xe tải
OTE="travinh05, post: 37876638, member: 375971"]lâu quá rồi em cũng chẳng buồn đi khám, nghèo tiếc tiền.. em lại còn thêm đại tràng nữa cơ! lắm bệnh lắm..
Bác dính đại tràng coi chừng tâm bệnh do lo lắng quá thôi. Tập yoga thể thao đều là hết đó.[/QUOTE]
Cảm ơn Bác! Bác nói đúng lắm.. cái bệnh đại tràng này của em phát sinh do căng thẳng quá mức mà ra!! đi khám nội soi đại tràng hoàn toàn bt!

travinh05

Xe tải
Cũng đừng lo lắng quá. Theo dõi kỹ và tuân thủ chỉ dẫn của b sỹ cụ ạ. B ệnh này tuyệt đối bỏ rưọu bia và tránh thức khuya nhé . Đừng làm gì căng thẳng quá . Thư giãn vui vẻ yêu đời hehe
Cụ cho e hỏi , thỉnh thoảng có vài vết cắn ở gan và trên rốn , thỉnh thoảng đau .. dấu hiệu nguy hiểm lắm phải ko cụ[/QUOTE]

Bác sỹ chủ yếu dựa vào xét nghiệm để chuẩn đoán thôi.. Bác cứ làm đủ các xét nghiệm nếu ko yên tâm:
- Siêu âm gan
- Đàn hồi gan
- Men gan
- Billirubin, tiểu cầu
- Tầm soát ung thư gan
Tất cả bt thì ok ko phải lo > nghĩa là chức năng gan còn tốt ko bị suy giảm, gan ko bị xơ hóa, gan ko bị viêm!
Còn xét nghiệm ok hết mà bác kêu vậy bsy cũng chịu.. bác chú ý nếu kèm theo các dấu hiệu vàng da vàng mắt đau tức vùng gan thì cần đi kiểm tra ngay> dấu hiệu gan bị viêm, virus hoạt động men gan sẽ cao!

Liinhsss

Xe máy
Cụ cho e hỏi , thỉnh thoảng có vài vết cắn ở gan và trên rốn , thỉnh thoảng đau .. dấu hiệu nguy hiểm lắm phải ko cụ
Bác sỹ chủ yếu dựa vào xét nghiệm để chuẩn đoán thôi.. Bác cứ làm đủ các xét nghiệm nếu ko yên tâm:
- Siêu âm gan
- Đàn hồi gan
- Men gan
- Billirubin, tiểu cầu
- Tầm soát ung thư gan
Tất cả bt thì ok ko phải lo > nghĩa là chức năng gan còn tốt ko bị suy giảm, gan ko bị xơ hóa, gan ko bị viêm!
Còn xét nghiệm ok hết mà bác kêu vậy bsy cũng chịu.. bác chú ý nếu kèm theo các dấu hiệu vàng da vàng mắt đau tức vùng gan thì cần đi kiểm tra ngay> dấu hiệu gan bị viêm, virus hoạt động men gan sẽ cao![/QUOTE]
Em phải công nhận bị bệnh này lúc nào cũng suy nghĩ , ngày trước cụ dùng thuốc gì thế

Một số dấu hiệu ngoài da (ngoài vụ vàng da vàng mắt như cụ Travinh05 đã nói):
1. Trên da có vết bầm (máu tụ ko tan): chứng tỏ tỷ lệ đông máu thấp (bt phải trên 70%). Khi gan chớm xơ thì hay xuất hiện vệt máu bầm ngoài da
2. Có hình sao trên da (sao 5 cánh màu trắng)
3. Hay chảy máu chân răng khi chạm nhẹ (ví dụ đánh răng)
4. Ngứa vùng da
5. Đau tức hạ sườn phải phía trước. Sờ tay thấy thốn thốn ách ách
6. Da mặt đang mịn đột nhiên nổi mụn li ti như phấn rôm
có mấy triệu chứng này trong vài tháng ko hết thì phải đi khám liền

Chỉnh sửa cuối:

loitom

Xe máy
Đã có thuốc mới điều trị viêm gan B hoạt chất Tenofovir ..25mg , giảm tác dụng phụ tăng tác dụng chính, cụ nào uống thuốc mà bị mệt mỏi thì nên đổi thuốc mới đi nhé

Liinhsss

Xe máy
Một số dấu hiệu ngoài da (ngoài vụ vàng da vàng mắt như cụ Travinh05 đã nói):
1. Trên da có vết bầm (máu tụ ko tan): chứng tỏ tỷ lệ đông máu thấp (bt phải trên 70%). Khi gan chớm xơ thì hay xuất hiện vệt máu bầm ngoài da
2. Có hình sao trên da (sao 5 cánh màu trắng)
3. Hay chảy máu chân răng khi chạm nhẹ (ví dụ đánh răng)
4. Ngứa vùng da
5. Đau tức hạ sườn phải phía trước. Sờ tay thấy thốn thốn ách ách
6. Da mặt đang mịn đột nhiên nổi mụn li ti như phấn rôm
có mấy triệu chứng này trong vài tháng ko hết thì phải đi khám liền
Cụ xem cho em hình ảnh với , men gan và siêu âm của em bình thường

Trạng thái
Thớt đang đóng