[TNGT] Pha mất phanh khó đỡ!

xuno_oto

Xe hơi
Cụ này lái non.

xuno_oto

Xe hơi
Em để ý cái đèn số lùi, trước lúc tụt xuống là đã tắt rồi như vậy có thể là ra số N và do địa hình hơi dốc nên tụt luộn do không kịp phanh. Không biết người trong xe có sao không.
đèn lùi không hề tắt. cái đèn thấp nhất ấy

anhtho

Xe ngựa
Chạy xe AT lái mới là dễ dính lỗi này. Em để ý trên báo, trên OF một số tai nạn kiểu này rồi. Lại còn có mợ mới mua Altis, lùi mợ vào cột điện còn cãi già: tôi vào số tiến rồi mà nó cứ lùi :)), bắt cả hãng tới check. Hoặc vụ trên đường gom đại lộ Thăng long cũng lùi vào rãnh hay gì đó nát hết mít. Hồi em mới lái cũng tí húc tung mít xe con đỗ trước vì định lùi thì lại thành D, may mà chưa đạp ga thì thấy nó trôi lên !
Xe MT thì hầu như ko gặp lỗi này vì vào số lùi phức tạp hơn, và chẳng may nhầm thì chân ga + chân côn cùng đạp lút thì cũng huề :)).

Hoắc

Xe hơi
Chạy xe AT lái mới là dễ dính lỗi này. Em để ý trên báo, trên OF một số tai nạn kiểu này rồi. Lại còn có mợ mới mua Altis, lùi mợ vào cột điện còn cãi già: tôi vào số tiến rồi mà nó cứ lùi :)), bắt cả hãng tới check. Hoặc vụ trên đường gom đại lộ Thăng long cũng lùi vào rãnh hay gì đó nát hết mít. Hồi em mới lái cũng tí húc tung mít xe con đỗ trước vì định lùi thì lại thành D, may mà chưa đạp ga thì thấy nó trôi lên !
Xe MT thì hầu như ko gặp lỗi này vì vào số lùi phức tạp hơn, và chẳng may nhầm thì chân ga + chân côn cùng đạp lút thì cũng huề :)).
Tôi vào tiến rồi mà nó cứ lùi

PBinhvl

Xe buýt
Lái mới!
Hôm đầu tiên lấy xe về em cũng lỗi này, cứ nghĩ D nhưng thực ra vẫn R... vào đống gạch, sứt tí.

Pigwalk

Xe container
Ông này chắc chắn mới lái, lại quay đầu ở trên cao, đường đèo dốc hẹp, cộng với có xe đang chờ nên cà cuống chưa chuyển sang số D đã đạp ga để vọt thì ôi thôi lại lùi quá nhanh, vì lái mới nên không phanh kịp chứ mất phanh gì đâu cụ chủ. Các cụ cứ nhìn cái đèn lùi màu trắng phía dưới cản sau đó vẫn sáng từ quả lùi đầu tiên đến sau khi trả lái để tiến thì lại chưa chuyển số D nên tèo. Cơ mà dốc cao thế không biết người có sao không. Bài học đắt giá quá.

ndkhoivtv

Xe tăng
Cụ nào chạy Eco Sport vào xác nhận giúp phát cái đèn hậu sáng trắng (phía trên) là đèn lùi hay đèn phanh nhỉ? Vì không có xe nên theo logic thì tớ dự đó là đèn lùi! :(

Mazda CX9

Xe điện
E xem xong ko hiểu tại sao cụ đó lại làm đc, loay hoay mãi vẫn tụt.

hungkienpham

Xe điện
Ngày xưa em học lái thày dạy khi lùi ở đường hẹp và có vực sâu nguy hiểm nguyên tắc k bao giờ được đưa đít xe ra phía vực mà phải là đầu xe. Qua video này chắc chắn chú lái chưa vào số D và cũng chưa ra số N mà nó vẫn còn đang ở R, khi phanh lại đánh lái vào đường chú ấy mới nhả phanh và bồi cho tí ga nữa nên xe mới lùi xuống hố nhanh như thế vì đèn lùi vẫn đang sáng.

Developer87

Xe buýt
Lái chưa chuẩn mà hơi chủ quan. Như em thì lúc quay đầu nhiều đỏ thì chân cứ ở phanh thôi cho xe tự bò. Lúc khởi hành cũng vậy, không bao giờ chuyển sang chân ga ngay. Em cũng có lần nhầm số lúc quay xe rồi, đường dốc, phải leo bậc lên ko tự bò đc, phải đệm ga mới lên. Cứ D rồi R đảo liên tục nên bị nhầm. Đệm ga cái là biết ngay nên phanh luôn, mấy người đứng ngoài xi nhan cũng ko biết là mình nhầm :))

vietran

Xe ba gác
Cụ nào chạy Eco Sport vào xác nhận giúp phát cái đèn hậu sáng trắng (phía trên) là đèn lùi hay đèn phanh nhỉ? Vì không có xe nên theo logic thì tớ dự đó là đèn lùi! :(
Chả có xe nào đèn phanh màu trắng mà phải vào xác nhận cụ ạ

Tuan 678

Xe tải
Chuẩn. Cụ nào chạy ford ếch cốp thì phán xem đèn kia là đèn lùi hay đèn phanh. Từ đó mới suy diễn được

anhtho

Xe ngựa
Theo luật VN đèn phanh buộc phải mầu đỏ, phía sau chỉ đèn lùi được phép mầu trắng.
Nói chung lái mới phải rất cẩn thận các chỗ kiểu dư lày: đường đê, cạnh hồ, cạnh sông... chỉ sơ xuât một chút là có thể phải trả giá cực đắt.
Như cách đây mấy năm, em về quê ngoại ngay bờ sông Nhuệ cách cầu Tó mấy km. Có 1 bác lái Civic chở cả vợ con và ông bố về. Lúc quay đầu để ra (chắc lạc đường) gặp chỗ đường hẹp cứ loay hoa loay hoay, nhìn nhiều lúc cứ như sắp lao xuống sông. Mọi người đã xuống hết. Em định chạy ra quay hộ thì có chú taxi gần hơn đã nhanh chân chạy lên giúp. Chỉ 2 đỏ là ngon choét.

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container

ndkhoivtv

Xe tăng
Chả có xe nào đèn phanh màu trắng mà phải vào xác nhận cụ ạ
Theo luật VN đèn phanh buộc phải mầu đỏ, phía sau chỉ đèn lùi được phép mầu trắng.
Nói chung lái mới phải rất cẩn thận các chỗ kiểu dư lày: đường đê, cạnh hồ, cạnh sông... chỉ sơ xuât một chút là có thể phải trả giá cực đắt.
Như cách đây mấy năm, em về quê ngoại ngay bờ sông Nhuệ cách cầu Tó mấy km. Có 1 bác lái Civic chở cả vợ con và ông bố về. Lúc quay đầu để ra (chắc lạc đường) gặp chỗ đường hẹp cứ loay hoa loay hoay, nhìn nhiều lúc cứ như sắp lao xuống sông. Mọi người đã xuống hết. Em định chạy ra quay hộ thì có chú taxi gần hơn đã nhanh chân chạy lên giúp. Chỉ 2 đỏ là ngon choét.
À, tại vì có cụ ở trển phán cái đèn trắng phía dưới mới là đèn... lùi nên tự dưng lại cảm thấy hoang mang!!! :))

Em để ý cái đèn số lùi, trước lúc tụt xuống là đã tắt rồi như vậy có thể là ra số N và do địa hình hơi dốc nên tụt luộn do không kịp phanh. Không biết người trong xe có sao không.

Chỉnh sửa cuối:

Da bắt nắng

Xe điện
Em thấy cụ này phán chuẩn này. Đèn lùi tắt chứng tỏ cần số không ở R. Vậy thì chỉ ở N xe mới trôi thôi!

dungphp

Xe điện
Em thấy cụ này phán chuẩn này. Đèn lùi tắt chứng tỏ cần số không ở R. Vậy thì chỉ ở N xe mới trôi thôi!
Trôi thì không thể vụt cái như thế được cụ ơi

Da bắt nắng

Xe điện
Trôi thì không thể vụt cái như thế được cụ ơi
Vâng có lẽ vẫn số lùi, em đã soi lại clip. Còn cái đèn trắng phía dưới vẫn sáng. Tại trong clip nhìn đèn phía trên thấy trắng nên tưởng là đèn lùi. Nói chung vẫn là để nhầm cần số cụ ạ!

ndkhoivtv

Xe tăng
Vâng có lẽ vẫn số lùi, em đã soi lại clip. Còn cái đèn trắng phía dưới vẫn sáng. Tại trong clip nhìn đèn phía trên thấy trắng nên tưởng là đèn lùi. Nói chung vẫn là để nhầm cần số cụ ạ!
Vậy chung kết là đèn trắng nào không phải đèn... lùi? Chả có nhẽ em Eco Sport này lại độ đèn như kiểu mấy con 2b dân tộc Mường vẫn chạy đầy ngoài đường kia!! :))