[Thảo luận] Pha - Cốt: Biết rồi! khổ lắm! nói mãi!

micraft

Xe tải
Bức xúc với văn hóa giao thông này đã được nhiều người nói đến theo nhiều kênh thông tin, diễn đàn khác nhau. (ví dụ: http://vnexpress.net/GL/Oto-Xe-may/Tu-van/2010/09/3BA200D3/). Em mạn phép các cụ lại đưa ra cho OFers nhà ta cùng nhau nghĩ biện pháp hạn chế và khắc phục ạ.
Như em phải đeo kinh, buổi tối ra đường phải đi 2b gặp hôm trời mưa thì cứ gọi là, mặt mũi tối sầm khi sau *** hoặc trước mặt là các cậu, các mợ 2b và 4b dựng pha đi cứ như đúng rồi. Nhiều lúc sôi máu, chỉ muốn cứ lao thẳng vào rồi đến đâu thì đến, có khi lại tạo ra cái gì nôi nổi mà nhận được sự chú ý của mọi người như mấy vụ người mẫu, diễn viện lộ hàng thì hay.
Các cụ cùng ngâm cứu và lên tiếng nhé. Giá như OF mà đứng ra làm một chiến dịch nói không với việc bật đèn pha khi đi trong nội thành, nội thị thì hay biết mấy

dapvocaydan

Xe điện
Cái này cũng khó cụ ơi, mình tuân thủ nhưng người đối diện cứ muốn chọc lòi pha mình thì làm thế nào ạ?

Ashimo08

Xe hơi
Gặp đèn pha mới chỉ toi 1 mắt chứ bác mà gặp xe nó độ đèn Xeon thì cháy luôn 2 mắt o:-). Riêng e pha cốt là e xài rất lịch sự có văn hóa, hiểu biết về an toàn giao thông lắm ạ.

Vuvit

Xe tăng
Cái này thì cũng hơi khó bác ợ, kêu gọi khản cổ vẫn có mấy thằng nông dân lái xe chả bít gì...

coldwinter

Xe tải
em có kinh nghiệm về câu chuyện này vì em cứ bị 2b xiên đèn pha vào mắt, LX với SH xiên vào chói quá thể đáng. Hôm em hỏi con bạn em đi SH, em còn nói tránh đi bảo nó sao các bà đi không để ý thế, cứ bật đèn pha sáng trưng thế thì ai đi ngược chiều làm sao mà nhìn thấy đường? Nó trả lời rất thật và cũng rất hồn nhiên là thấy đèn nào sáng hơn thì bật đi đường cho rõ ạ chứ cũng chẳng để ý, bảo sao mình đá pha với 2b là vô tác dụng.

hathanhoto

Xe hơi
các mợ nhà em còn không biết đèn pha cốt là gì cơ a? cứ bật đèn sáng là đi

micraft

Xe tải
Em nói thật là trước đây em phải dùng rất nhiều biện pháp, mềm có, rắn có để cải tạo Gấu nhà em về vụ đèn pha này đấy các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

toanco_k32

Xe tăng
Các cụ cùng ngâm cứu và lên tiếng nhé. Giá như OF mà đứng ra làm một chiến dịch nói không với việc bật đèn pha khi đi trong nội thành, nội thị thì hay biết mấy
Bác đang rủ mọi người làm Đông Ki Rét đánh nhau với cối xay gió đấy ah. Em đã vài lần chặn đầu những xe như vậy, ra hiệu cho lái xe xuống kính và nhắc họ là đường chật, đông người thì đi đèn cốt, đừng bật pha lên. 100% các vị này đều nhìn em như người ngoài hành tinh, xong rồi vẫn tiếp tục bật pha chói ngời đi tiếp. Nhiều hôm em điên tiết, giương pha chiếu lại thì các bác ấy xuống cốt, hấp háy ra vẻ biết lỗi. Em đi qua nhìn qua gương hậu lại thấy giương pha chạy tiếp rồi. Nản toàn tập

minhab

Xe điện
Ọc ọc, em còn hỏi bạn em sao nó bật thế, hồn nhiên bảo có đèn xanh trên đấy thì mới đúng là bật đèn, khổ cái pha thì nó mới hiện ra cái đèn xanh ấy mà

Ngoc Phan XLS

Xe container
Sống chung với lũ thôi cụ ạ!
Em cũng rất bức xúc với cái kiểu giương pha vào mắt người khác thế này. Và cách giải quyết của em là thay cái bóng pha sáng hơn 1 tí, và bọn họ đã nể hơn khi mình xin xỏ không được mà giương pha chọi lại!

anhtho

Xe ngựa
Sống chung với lũ thôi cụ ạ!
Em cũng rất bức xúc với cái kiểu giương pha vào mắt người khác thế này. Và cách giải quyết của em là thay cái bóng pha sáng hơn 1 tí, và bọn họ đã nể hơn khi mình xin xỏ không được mà giương pha chọi lại!
Ai cũng muốn chọi lại là lại thành chạy đua vũ trang và cuối cùng ai cũng bị ăn rọi cả. Thực ra đi trên đường trường, mình nháy đèn và cụp pha, có tới 80% các trường hợp là họ cũng cụp xuống. Vì nếu mình ko nhìn thấy gì thì dễ xẩy ra đâm nhau, mà đã đâm nhau thì ko ai hưởng lợi cả. Đây phải gọi là LOSE - LOSE.
Tôi nghĩ đó là vấn đề văn hóa. Ngày trước, tôi vào tiệm sửa xe, có một cậu vào thay bóng pha xe máy, cậu thợ bảo: Xe của anh pha hơi cao. Cậu thanh niên nói: kệ, để rọi vào mặt chúng nó cho sướng ! Đấy là người Việt Nam chăng? Nếu thế thì chỉ có dùng luật để xử thôi.

Chỉnh sửa cuối:

viper2007

Xe điện
Nhiều người có khi cũng ko ý thức được pha cốt đâu. Nhiều lần em ngược chiều với xe dùng pha, nháy mấy phát ko thấy hạ nên em cũng pha luôn và đánh lái lấn làn để pha chiếu cho thẳng đối tượng. Có bác khi đi qua nhìn em ngơ ngác, như kiểu ko hiểu chuyện gì xảy ra mà bị thằng ngược chiều nó đè và chiếu đèn vào mặt [-(

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Nhiều lúc em phải bật pha lại :( , ko phải để trả đũa mà thật sự chói ko nhing thấy gì nên mới phải pha lại những ng hay để đèn pha . Đi dg trường chuẩn bị em gắn 4 pha trên nóc để đỡ lại đạn thôi :(

namlieu102vnn

Xe điện
cái vấn đề này e cũng rất bức xúc với cụ chủ thớt , nhiều khi ức chế e phi thẳng vào xe cái ông dương pha , đi từ xa đường thì đường ngõ ngược chiều nháy không dưới 10 lần pha đến gần vẫn dương e phi vào giữa xe thế là bố lái xe kít lườm lườm e làm cho câu "ông biết dùng đèn xe không" . số người đi biết nhắc nhở bật pha của người đi ngược chiều rất là ít .
Người biết mình đang bật đèn gì cũng nhiều , nhưng đa số họ không quan tâm đến người ngược chiều như thế nào nhất là mấy ku cậu thanh niên mới lớn , biết dõ mình đang bật pha nhưng họ cũng kệ . nhiều lúc thấy chúng nó dương pha từ xa mình nháy mấy cái để nhắc chúng nó đi qua lại còn nhìn với kiểu thái độ à :(
Có khi phải chế bộ pha (đi 2b - pha 4b không nói) đến gần gí cho nó bít thế nào là pha :))

Emchaien

Xe buýt
Có lẽ nhiều người họ chưa được học cách sự dụng pha và cốt đâu ạ,hồi em mới tập lái có thằng e chơi thân nó đã phủ đầu ngay là "anh đi trong thành phố thì không được bật pha nhá,chỉ được bật cốt thôi" thế là cứ như bài học vỡ lòng từ đó đến nay,thế mà có hôm không để ý thế nào đang đi thấy pha bật từ lúc nào,tắt xong cứ ân hận mãi là không biết có ai bị phiền không.Mà e cú nhất là bị mấy thằng cha xin đường cứ dọi thẳng pha và dí vào ...ít mình,chỉ cần nháy 1,2 cái là biết rồi.Lập tức e nhường đường và bật pha dí như nó đã dí với mình cho đến khi mình hoặc nó rẽ hướng khác x-(

moonlight

Xe tăng
Em gọi tất tần tật bọn cố tình bật pha trong phố là "LŨ RÁC RƯỞI BẨN THỈU VÔ HỌC" cho nhanh ạ, không phân biệt nam phụ lão ấu, địa vị, thành phần!
Hôm qua em nhắc 1 em trông giống sinh viên đi SH cùng chiều bật pha, e ý ko hiểu gì, em thò tay bật xuống cốt giùm ( e đang đi 2B), em ý à à có vẻ ngoan, nhưng em đi qua tầm chục m nhìn gương đã thấy chói tiếp rồi, đúng là đồ ... óc ọc
Đề nghị chuyển lỗi này (theo định nghĩa của luật giao thông đường bộ) thành tội hình sự là cố ý giết người và huỷ hoại sức khoẻ công dân;
Hãy kiểm tra thị lực của trẻ em thành phố so với hồi còn ít xe máy xem kết quả thế nào? Chính những chiếc đèn pha vô văn hoá góp tội lớn nhất!
Hãy lưu ý điều đó

Chỉnh sửa cuối:

viciv

Xe buýt
Nói tóm lại là gặp pha thì nháy pha của mình + nheo mắt, qua rồi thì chửi thầm ( xxx cái thằng ngu ), deck dám chửi to vì sợ Gấu hoặc F1 nghe thấy. Mà e thấy một điều là hầu hết taxi Matiz đều bật pha, lạ thế chứ.

Mazda3CB

Xe tăng
bật mà ko có xe ngược chiều thì chả có gì mà nói, nhưng mà cú lắm, mình đá pha mấy phát mà nó chả cụp. Chói hết cả mắt. Mà chán roài, thôi kệ.

hpfc

Xe tải
Em tin chắc là đến 90% các cụ trước khi biết lái 4b đều như thế ợ. Do ý thức 1 phần nhưng do cách đào tạo lái xe (cả 2b và 4b) của mình quá kém mà thôi. Gặp những trường hợp như này cứ dựng pha rọi thằng mặt thôi. Tất nhiên là ko phải để trả đũa mà dựng pha đôi khi để cho đội xe máy đối diện biết là có oto đang đối đầu, vì có 1 lần em chạy đường ko có đèn cao áp, rất lịch sự ko dựng pha thế có 1 ẻm xe máy đi rất xì teng, nhìn đèn xe em tưởng là 2 xe máy định đi vào giữa có chết tôi ko cơ chứ. May em xử lí đc.

hành_khất_đêm

Xe điện
Úi giời tưởng gì, chuyện thường ngày ở huyện mà cụ, cả Việt Nam thế mà cụ, đi đâu cũng chói hết cả mắt vào buổi tối.