Paris...Paris xa mà gần...Paris lạ mà quen!!!

Romeo_HN

Xe tăng
như thiên đường ấy nhỉ, sống trên 1 đất nước phát triển ntn mới thích, ko khói bụi công nghiệp và ô nhiễm như ở VN, con người lại rất có ý thức nữa chứ, ko biết bao giờ VN mình mới đc phát triển ntn
Seri này cụ chủ chắc chụp lâu rồi, chứ hiện tại Paris có nhõn 8-9 độ C, trời âm u mịt mù, hihi.

Thế cụ nghĩ nền kinh tế của Pháp dựa hoàn toàn vào công nghiệp không khói (du lịch) à :P, trong gần chục nước Âu châu em đã từng lang thang, em thấy xã hội Pháp tương đương với Séc, thua xa Đức ở mức độ ý thức, chủ yếu là vì Pháp đã từng là Mẫu quốc của một loạt các chú rệp Bắc Phi, bây giờ các chú rệp quay ra quậy mẫu quốc, haha, cũng là quả báo :). Cụ chưa tin thì có thể đọc thêm nhiều tin về bạo loạn ở Paris những năm gần đây hay hỏi chính cụ chủ xem đã từng xem món "Tôm Cua Cá" ở chân tháp Eiffel chưa, cũng có các bạn làm "chim mồi", làm "cảnh giới" nhé, đầy đủ bang hội. Nói chung là môi trường sạch sẽ, dân chúng ý thức khá nhưng chưa phải thiên đường cụ ạ.
Đây là ảnh em chụp hồi tháng 8 vừa rồi.
Cụ nói rất đúng, Nước pháp bây giờ đang phải gánh chịu hậu quả nặng nề sau 1 thời gian dài là Mẫu quốc của Bắc Phi và 1 phần châu Á (trong đó có VN), Người Pháp thuần chủng bây giờ ít hơn người ngoại lai, vì vậy nền văn hóa Pháp cũng bị ảnh hưởng nhiều. Quanh tháp Eiffel đủ các tệ nạn, ấn tượng nhất là Các chú đen thì chơi các trò Tôm cua cá, lật đoán quân bài đỏ đen (xung quanh khá nhiều chim mồi), bán hàng rong..., người Trung Quốc cũng nhiều (ở châu Âu cũng ghét khựa), nhưng họ thuê các kiot nhỏ để bán hàng lưu niệm cho khách du lịch và bán buôn cho người da đen.
Trong 5 nước em đi chuyến vừa rồi, thì Thụy Sỹ có mức sống cao nhất, yên bình, phong cảnh thiên nhiên đẹp như tranh vẽ. Nhưng trong lòng đất nước Thụy Sỹ, có 1 vương quốc nhỏ bé Liechtenstein mới thực sự là thiên đường, trong số khoảng 30 ngàn dân, chỉ duy nhất có 1 gia đình người Việt.

Romeo_HN

Xe tăng
Ồi, mơ ước của em. Chả biết đến 30 tuổi em có thỏa lòng mong ước ko? Vodka cụ rồi, giờ lót dép hóng ảnh tiếp.
Mợ gần 30 rồi, mơ ước của Mợ sắp thành hiện thực!
thêm ảnh nữa đi cụ chủ ui ..
Cụ chờ em tí nhá :D
Paris mùa thu, đẹp quá !
Em đi cuối hè cụ ah, trời xanh trong vắt
Mấy lão cứ bình tĩnh, mùa thu lá rụng từ từ mà
Em sắp thêm ảnh rồi đây :D

Romeo_HN

Xe tăng
Không biết có bao khóa này mà chủ nó đã đi tìm hoặc đã có những khóa khác?
Cảnh và ảnh đẹp! vote cụ chủ.
Người ta bảo, thi thoảng họ vẫn phải cắt bỏ bớt khóa vì sợ thành cầu bị sập.
Đúng là thiên đường, nền văn minh của họ phải hơn ta cả trăm cái thu ý cụ nhỉ.
Vâng, cụ nhận xét đúng ah, Cụ cho hỏi khí không phải, cụ có phải là Trần Ngọc Điện ở Minh Khai (Lilama) k?
Trông nhà cửa bọn nó rặt một màu xám và không có những tòa nhà cao chọc trời nhỉ
Chả như xứ mình, nhà cửa thì đa sắc màu, nhà thấp, nhà cao lộn xộn
Những ngôi nhà này được xây dựng nhiều nhất vào khoảng thế kỷ 14 - 15 - 16, đặc biệt là đời Vua Louis XIV ở thế kỷ 17

Romeo_HN

Xe tăng

Khóa có khi nặng hơn cầu rồi cụ chủ nhỉ.
Khóa Minh Khai của mình mang sang đây chắc đắt hàng lắm :D
Cảnh vật cũng y như hồi e đi cách đây 4 năm :)
Vì họ chỉ sửa chữa (sửa chữa cũng có quy hoạch và từ từ, nhằm tránh thay đổi cảnh quan) những ngôi nhà cũ chứ không cho xây mới, vì vậy cảnh vật sau này cũng vẫn như thế, không biết có 1 công trình nào mới kiểu như tháp Eiffel của thế kỷ 19 có thể là thay đổi 1 góc Paris hay k? :D

Suzz

Xe điện
Midnight in Paris

Romeo_HN

Xe tăng
Đại lộ Champs Élysées là đại lộ nổi tiếng nhất của Paris, đây là địa điểm mà bất cứ du khách nào cũng ao ước được ghé thăm một lần. Đại lộ Champs Élysées dài 2 km là con đường nối liền hai quảng trường Concorde và Étoile. Đại lộ là nơi tổ chức các sự kiện hay lễ hội quan trọng nhất ở Paris như duyệt binh dịp lễ quốc khánh, cuộc đua xe đạp Tour de France... Nơi đây cũng là một trong những đại lộ danh tiếng nhất thế giới, thu hút rất nhiều du khách đến thăm, dọc đại lộ là những cửa hàng thời trang xa xỉ, các quán cà phê ngoài trời và cũng là nơi đặt trụ sở của các công ty nổi tiếng...

le_loi

Xe hơi
Paris hoa lệ. Đúng là đẹp thật.

Romeo_HN

Xe tăng
Giữa đại lộ Champs Élysees, có những chiếc xe như thế này cho du khách thuê, với giá 89 EU/20 phút. Em rất máu nhưng không có bằng song ngữ, nên không có cơ hội thử xe :D

Romeo_HN

Xe tăng
Hãng xe Peugeot

Romeo_HN

Xe tăng
Điểm cuối của Đại lộ Champs Élysées là Khải Hoàn Môn nổi tiếng, được xây dựng từ năm 1861 và hoàn thành năm 1875, rộng 45 mét và cao 50 mét. Công trình này tọa lạc sừng sững ngay trung tâm như một lời chào đón du khách đến với Paris.

Chỉnh sửa cuối:

Romeo_HN

Xe tăng
Nhà hát Opéra ngày nay đổi tên là Palais Garnier để tỏ lòng tôn kính kiến trúc sư thiết kế nhà hát, là một trong những tòa nhà nổi bật nhất ở Paris.

Romeo_HN

Xe tăng
Jardin du Luxembourg (vườn Luxembourg) có lẽ là công viên nổi tiếng nhất, lớn nhất, và đẹp nhất tại Paris nói riêng và nước Pháp nói chung, tọa lạc tại quận 6, gần trường Đại Học Sorbonne. Công viên có tổng diện tích hơn 22 ha, ban đầu thuộc sở hữu của công tước Luxemburg. Năm 1612, Marie de ‘Medici mẹ của Đức vua Louis XIII mua lại để xây dựng theo yêu cầu của bà, trở thành một khu vườn theo phong cách Ý, nơi bà sinh ra và trải qua tuổi trẻ của mình.

Romeo_HN

Xe tăng
Những khu phố nhỏ dày đặc các cửa hàng ăn uống

Romeo_HN

Xe tăng
Bảo Tàng Louvre là một cung điện đồ sộ cấu trúc gồm ba nhánh: Devon (phía Nam), Sully (phía Đông) và Richelieu (phía Bắc), trưng bày khoảng 35,000 tác phẩm nghệ thuật, gồm nhiều loại. Mỗi tòa nhà trong mỗi nhánh có khu phòng triển lãm khác nhau như: Hội họa, Nghệ thuật trang trí, Nghệ thuật Ấn họa, Cổ Ai Cập, Cổ Đông phương, Điêu khắc, Cổ Hy lạp, Nghệ thuật Etruscan (vùng Bắc Ý và Corsica) và cổ La Mã. Kim Tự Tháp kính (Pyramid) nẳm ở giữa ba nhánh.

Romeo_HN

Xe tăng
Cảnh báo bị móc túi nhá :D

Ái tây đây nhá

vnn1369

Xe tải
Bao giờ em với được tới đây nhỉ :(

sleepdriver

Xe buýt
Bạn này sang ở bên Thương vụ; gần rừng Boulogne toàn zai giả gái đứng đường nhỉ? Nhớ cái bếp chung Thương vụ bẩn kinh hẹ hẹ

Ngo nho

Xe tăng
Ơ đẹp quá, mà thời tiết tuyệt vời