Paris, Amsterdam, Venice, Roma ... trong 10 ngày

quyt

Xe tăng
Em lại phọt tiếp...

Sau 2 ngày ở Amsterdam (1 nắng - 1 mưa) chỉ ăn miến ăn liền (mua ở siêu thị tàu khựa) vì em không ăn nổi thức ăn ở Hà Lan (vừa béo vừa ngậy mùi pho mát)... Công nhận dân Hà Lan sống phóng khoáng nhất châu Âu: Sex toy, cần sa bán công khai trong cửa hàng và có cả *** đường nữa ...

Venice - Roma

Em sang ý bằng máy bay mất 1h40 phút là em hạ cánh xuống sân bay Treviso, sau đó em đi xe bus đến Venice (mất 50 phút).

Venice đúng là thành phố du lịch người đi nườm nượp, hàng quán đầy ra và cái gì cũng đắt... em book được cái hotel ở đó cực đắt nhưng chất lượng thì cực lởm nhưng phải chấp nhận vì tình trạng chung là như vậy

Venice

Phố nhỏ - Ngõ nhỏ Venice

Khu vườn yên tĩnh, cạnh khách sạn em

Bus tàu thủy, Taxi cano, Xích lô thuyền chèo... phương tiện đi lại chính của Venice, tuyệt nhiên ko có một cái xe máy hay ô tô nào

Tất nhiên đến ý không thể bỏ qua 3 món ăn nổi tiếng và ngon nhất thế giới được: Kem Ý - Pizza - Mỳ Spagetti. Cái Pizza này to đúng bằng cái mâm không biết bao người mới ăn hết .... hehe

Sau đó bọn em đi 1 vòng Venice, thăm quảng trường San Macro toàn người là người, đảo Murano làm Pha lê ... mua các thứ lặt vặt. Rồi về ngủ vì mệt sau cả 1 ngày di chuyển...

Sau 1 đêm + 1 ngày ở Venice bọn em bắt tàu đi Roma, đi vào lúc 11h đêm và đến Roma và lúc 6h30 sáng.

Trước khi đến Roma em được tư vấn là ở Roma trộm cắp rất nhiều và giao thông rất lộn xộn do đó toàn bộ giấy tờ và thẻ tín dụng em cất hết vào trong áo :)):)):)) và giữ khư khư.

quyt

Xe tăng
Roma

Vừa ra khỏi ga tàu em gặp ngay quả Fiat coupe này... quá hầm hố

Xe cộ ở Roma đi lại rất lộn xộn vì có nhiều xe máy... đặc biệt xe máy toàn SH 300i chạy đầy đường và rất ít người đội mũ bảo hiểm.

Em đến Coloseum - Đấu trường của các Gladiator thời cổ đại, người xem đông như kiến

Vẻ hoang tản của đế chế La mã thời xưa bên cạnh Roma ngày nay

Sau đó em đi bộ ra quảng trường Venice của Roma

Rồi đài phun nước Trevi - kiệt tác của nghệ thuật điêu khắc. Ở đây em ném 1 đồng 1eu xuống để lấy may theo đúng phong tục địa phương

Lúc em đi gặp mấy đoàn biểu tình của học sinh- sinh viên không biết biểu tình gì nhưng thấy ai cũng cười nói vui vẻ, chắc biểu tình là 1 hoạt động bt của họ không như ở nhà mình tụ tập động là xxx tóm ngay...

Cuối cùng em cũng đến Vatican - quốc gia nhỏ nhất thế giới

Quảng trường Vatican, nơi giáo hoàng xuất hiện : Free of charge

Sau đó em còn vào bảo tàng Vatican rất đẹp nhưng mất : 14eu/vé đau hết cả người :)):)):))

Em còn ở Roma đến hết ngày hôm sau và đi thăm vài nơi nữa rồi quay trở lại Paris rồi mời về nhà để lội :41::41::41:

Cám ơn các bác đã giúp đỡ từ lúc em có dự định thực hiện chuyến đi này và đã hoàn thành 1 cách tốt đẹp không có 1 sự cố nào xảy ra và em cũng được mở mắt rất nhiều :41::41:

@ Các bác nào có ý định thực hiện 1 chuyến như em, em rất sẵn lòng tư vấn về cách thức đi lại cũng như chuẩn bị vì sau chuyến đi này em thấy để thực hiện 1 chuyến lượn ở Tây phức tạp hơn nhiều so với đi lượn ở nhà...

Chỉnh sửa cuối:

novice

Đi bộ
Bác chạy giỏi thật:77:. em có 10 ngày đi mỗi Pháp và Ý mà còn chạy bở hơi tai, vừa đi vừa nhìn đồng hồ để tính thời gian.:) Cơ mà em đi được nhiều vùng tại Italy lắm.:)

bebe

Xe hơi
nhìn ảnh của bác thấy nhớ, tiếc , ko biết bao giờ mới có dịp quay trở lại ..

quyt

Xe tăng
Em chụp nhiều lắm... nhưng ngại biên tập ảnh ạ :69::69::69:

@Cesc F : bác có bị sao ko thế ? :)):)):))

qinghai

Xe đạp
Rome ạ. Chỗ này ngày xưa Cesar đi Ai Cập về diễu binh qua về báo công với Nghị Viện, gần nghìn năm sau em các bác đi vài bước mà vẫn còn cảm thấy không khí hoành tráng.
gần 2000 đấy năm cụ à!!

ntpine

Xe tải
Em chụp nhiều lắm... nhưng ngại biên tập ảnh ạ :69::69::69:

@Cesc F : bác có bị sao ko thế ? :)):)):))
Đẹp quá! E cũng chụp được 30G ảnh, về chẳng còn đầu óc đâu mà biên tập.
Ah, sang Ý bác có ăn pizza cắt ko, có uống nước lạnh và free ở máy nước không hehe. E bị thằng đóng giả kỵ sĩ La Mx mời chụp ảnh mất cho nó 10 Euro (ko chạy được vì bạn nó đang cầm máy ảnh của mình)
Bác nào có ý định đi bụi PM e nhé, e tư vấn nhiệt tình, chỉ cần (c) thui!

Mây

Xe máy
Venice đúng là thành phố du lịch người đi nườm nượp, hàng quán đầy ra và cái gì cũng đắt... em book được cái hotel ở đó cực đắt nhưng chất lượng thì cực lởm nhưng phải chấp nhận vì tình trạng chung là như vậy
Em không nghĩ thế. Hồi đi honeymoon, bọn em thuê 1 cái apartment, 1 phòng ngủ, 1 bếp có xoong nồi bát đĩa bếp gas lò sưởi đầy đủ, khoảng 100E, tức là đắt hơn khách sạn khoảng 10E. Bù lại rất thoải mái vì có thể nấu nướng, vừa tiết kiệm, vừa ấm cúng.

quyt

Xe tăng
Em không nghĩ thế. Hồi đi honeymoon, bọn em thuê 1 cái apartment, 1 phòng ngủ, 1 bếp có xoong nồi bát đĩa bếp gas lò sưởi đầy đủ, khoảng 100E, tức là đắt hơn khách sạn khoảng 10E. Bù lại rất thoải mái vì có thể nấu nướng, vừa tiết kiệm, vừa ấm cúng.
Em cũng book cái hotel 95eu/day mà ở lởm không chịu được... nhưng phải bấm bụng mà ở (vì nó gần trung tâm, đi các ga tàu có mấy trăm mét) :102::102::102:

Em đã nhắc các bác nên thuê ở phía bắc của Roma có cái khu nha fnghỉ kiểu Bungalou tên là '' Happy Camping '' cách Vatican có 5 ga tầu điện ngầm giá 1E( Vé ) Giá phòng ở đó chỉ 60 Euro thôi . Để em Tìm và post cái bản đồ của Camping đó và các nhà ga liên quan đến các thắng cảnh của Roma để các bác tiện đi thăm theo vòng nhé . Đi lại ở Roma tiện nhất là mua vé City tour ( 13 E ) để đi tất cả thành phố trên cái xe bus 2 tầng mầu đỏ mui trần, chỗ nào thích lại xuống chơi xong lại bắt chuyến xe tiếp theo đi tiếp . Sang Ý thì em lại không khoái ăn mấy món Pasta và Pizza nữa , sang đó nên chiến thật lực các món hải sản , món nướng và salát ngoài ra Vang ý cũng tuyệt vời và không quá mắc . Ghét nhất là tất cả các nhà hàng tại Ý đều cấm hút thuốc lá bên trong , phải ra ngoài cửa, vụ này bất tiện cho dân nhậu không được như ở Đức .

Mây

Xe máy
Cái camping bác pickup4wd nói hình như là cái Rome Village đúng không? Giá phòng có 42E thôi hay sao mà. Nước nóng điều hòa đầy đủ, đối diện lại còn có cái siêu thị, mua đồ về, kê bàn ngoài trời ăn sáng phê tĩ tã.

Đi lại ở Rome em thấy mua Rome pass rẻ hơn, đi lại được trên gần hết các phương tiện công cộng. Còn mấy caí danh lam thắng cảnh thì đi bộ cũng được vì thực ra không xa nhau là mấy.

Ở Rome có 1 cái thú là ăn kem. Kem gì cũng thấy ngon. Cứ làm cái bé bé 2E gì đấy, ăn hết lát sau mua tiếp mới thú.

Bác Quyt, giá phòng ở Venice đều tầm đấy mà. Trừ khi bác ở trong đất liền thì giá mới bớt bớt đi, nhưng mà ở đảo dù sao vẫn thích hơn, bác công nhận với em không?

quyt

Xe tăng
Vâng, nhưng em thấy ở Venice đi 1 ngày là hết chỗ để chơi... trừ phi bác nào muốn tìm hiểu sâu từng góc phố, ngõ nhỏ của nó thì ở lâu hơn. Số em đen book phải cái KS lởm ở Venice, giá thì vẫn đắt nhưng service tồi quá.
Nếu có lần sau quay lại em sẽ đến đấy sáng sớm lượn lờ cả ngày ở đó rồi đêm bắt tàu đi chỗ khác luôn là đẹp nhất

Còn ở Rome em thuê 1 cái BB (Bed and Breakfast) ngay gần ga tàu trung tâm 69e/ngày, chủ nhà rất friendly - họ đi làm cả ngày nên nhà mình muốn sử dụng thế nào cũng được (sạch sẽ thoải mái), lúc tối em có hỏi họ: Thế mày làm thế này ko sợ khách lấy đồ các thứ à ? Họ bảo : Tao không nghĩ tới điều đó !! Chắc trong tâm trí họ Ăn trộm trong nhà người khác là xa với lắm, không như nhà mình sợ bỏ bu.

Đi lại ở Roma em toàn táng Metro rồi cuốc bộ đi đến các khu chơi vì thực ra Roma cổ cũng nhỏ thôi nên đi lại dễ (Roma hiện đại thì em ko tính chẳng khác gì Newyork) :69::69:

Kem ý thì ngày nào em cũng ăn 2 cái (loại 2 coup) hehe pizza và spaghetti em chỉ ăn được 1 bữa là ngấy quá nên đầu hàng... nên toàn mò ra khu tàu khựa kiếm hàng ăn...

Chỉnh sửa cuối:
Tiếp sức bác Quit chút tư liệu nhé:

@Mây : Tên nó đúng là Happy Camping:
Ở trên cùng phía bắc và trong này có chú thích các phương tiện di chuyển :

[/IMG]

Em không khoái ăn kem hay đồ ngọt . Pizza ý luôn nhé

[/IMG]

[/IMG]

Bít tết nhá :

[/IMG]

Salát thì tuyệt vời

[/IMG]

2 xuất bít tết + 1 xalát + 2 Pizza + 2 beer + 2 nứoc = 97 Euro .

quyt

Xe tăng
Em không ăn được mấy đồ pho mát các thứ nên gọi piza toàn là pizza rau hoặc mấy dạng này, nhưng vẫn không ăn hết vì to quá... 10eu/cái, 2 người ăn không hết, nhưng 1 chú khoai tây ăn hết bay....

Và capuchino đúng chất ý... khác hẳn nhà mình

Chỉnh sửa cuối:

Evo600

Xe tải
Em ăn ở Roma toàn Mỳ + Pizza, thịt ít, đồ ăn đắt, thành phố bửn ... được mỗi cái cỏ kính. Nếu so với Milan thì độ tráng lệ ko bằng.