Pajero sport hỏi về chống ồn và tiếng ù?

minhlead

Đi bộ
Các bác cho e hỏi tí. Chả là e mới lấy 1 chú PS D 4WD cơ mà về chạy mới được 2 ngày thì có mấy cái e thấy hơi phân vân.
1 là cần số của xe lúc chạy garanty rất rung. Rung bần bật ấy ạ, để tay vào còn thấy hơi tê tê. Em hỏi hãng thì họ bảo là bình thường. Có bác nào bị giống em không ạ?
2 là em thấy xe chạy khá ồn, chủ yếu là tiếng động cơ vọng vào cabin. Giờ em đi làm chống ồn gầm và cửa thì liệu có đỡ bị tiếng động cơ lọt vào cabin hơn không ạ? Và nếu làm thì ở Hà Đông làm ở đâu tốt ạ. Em thấy Thanh Bình Auto bên NGuyễn Trãi bảo là có làm, hình như thằng này cũng to, làm ở đấy có được ko ạ? Trước khi mua em đã xác định tinh thần là máy dầu thì sẽ ồn rồi, nhưng bây giờ không biết ồn cỡ này thì có là bình thường hay không vì trước giờ e chưa chạy máy dầu bao h. Em thì đồ là có thể em hơi nhạy cảm vì trước e vẫn chỉ chạy con mẹc của ông già lúc nào cũng êm ru.
3. là vụ tiếng ù. Trước khi mua e cũng tìm hiểu và biết PS có vụ bị ù tai. Con này của em cũng có cảm giác hơi ù ù, nhưng e ko rõ đây là do e ép số hay là do xe có bệnh. Cảm giác ù chỉ hơi bức bức ở tai chứ ko đến nỗi đau tai như nhiều bác mô tả. Nếu xe e bị ù thì vác ra đâu thử và khắc phục như thế nào các bác nhỉ? E ở Hà Đông-Hà Nội ạ.
Cảm ơn các bác :D

lenguyen210

Xe tải
cụ chạy được bao nhiêu km rồi?có gắng chạy tầm vài ngàn km là hết.xe em chạy 500km là đã thấy hết rồi.

Songam

Xe hơi
Mình xin có mấy ý kiến với cụ:

- vấn đề số 2: nguyên nhân là do lần đầu cụ chạy máy dầu nó thế, sau quen sẽ hết. lý do là mình đang chạy máy xăng, cái tai, cái cảm giác nó quen rồi (nhất là cụ ngồi mec mữa) nên khi chuyển sang xe có động cơ kêu to hơn thì cảm nhận nó bị khuyếch đại thêm nên nó thế.
- vấn đề thứ 3: một phần do vấn đề 2 tạo nên và một phần do nhớt động cơ: cụ thay dầu lỏng hơn (mobil, Kixx) thì sẽ đỡ ngay và đến khi nào quen được vấn đề số 2 thì sẽ hết hoàn toàn

minhlead

Đi bộ
Mình xin có mấy ý kiến với cụ:

- vấn đề số 2: nguyên nhân là do lần đầu cụ chạy máy dầu nó thế, sau quen sẽ hết. lý do là mình đang chạy máy xăng, cái tai, cái cảm giác nó quen rồi (nhất là cụ ngồi mec mữa) nên khi chuyển sang xe có động cơ kêu to hơn thì cảm nhận nó bị khuyếch đại thêm nên nó thế.
- vấn đề thứ 3: một phần do vấn đề 2 tạo nên và một phần do nhớt động cơ: cụ thay dầu lỏng hơn (mobil, Kixx) thì sẽ đỡ ngay và đến khi nào quen được vấn đề số 2 thì sẽ hết hoàn toàn
Vâng, cám ơn bác. Em cũng hi vọng là do e nhạy quá. Hnay vác ra làm chống ồn rồi ạ, e đang ngồi ở đấy. để xem có đỡ ồn hơn ko :D

Luudk

Đi bộ
Nói chung là PS đều ồn và ù đó bác... ae bên PSC.vn đang nghiên cứu sôi nổi lắm...đã thử nghiệm chống ồn = tấm Dynamat thành công đó. bác đang chống ồn ở đâu vậy... nếu ổn thông tin cho ae biết nhé....

lenguyen210

Xe tải
Chưa cần làm chống ồn cụ ah :( chạy vài ngàn km cho xe nó ổn định là khác ngay thôi.xe em máy xăng.lúc đầu về khẳng định là ù thật.còn ồn thì ko đáng kể.em chuyên chạy gx460 và gl450 ( xe công ty em ), chuyển qua chạy ps cảm thấy vẫn rất sướng.nhất là độ bốc của máy :) chắc tại xe mình lúc nào cũng là tốt nhất haha

conco4mat

Xe tăng
Bác không nên làm chống ồn bằng cách cách âm cửa trần xe nhất là với xe D AT mới...vì sẽ làm tăng ù. Các hiệu xe khác cũng thế.
Các nơi làm âm thanh hiện nay theo nhận xét cá nhân là chưa đủ kinh nghiệm và tay nghề chống ù. Họ chỉ chuyên âm thanh thôi.

PG406VN

Xe hơi
Chống ồn được thì lại bị ù. Thứ nữa là xe mới mà bây giờ để mấy chú thợ lột hết nội thất ra thì hơi bị xót đấy ^:)^. Sao lúc đi mua Bác không thử xe cho kỹ vào để chọn xe nào hợp với cái tai của mình;))

conco4mat

Xe tăng
Ô tô xe nào cũng bị hai chuyện này, riêng PS kín hơn các xe khác và chuyện ù chỉ xãy ra trên một số xe D AT i, , nhưng khắc phục bây giờ có nhiều cách, từ dề đến khó.
bác thay nhớt và làm theo hướng dẩn bác Songam là xong.

khanhwin100

Xe buýt
em bồ hóng ạ

SmallRiver

Xe điện
Bác chạy 1 thời gian mấy cái cao su body bushing nó xẹp xuống 1 ít, lực bắt khung với chassis giảm đi, đỡ ồn ù (sở dĩ như vậy vì Mit muốn độ ổn định của thân xe luôn được đảm bảo: cũ không khác gì mới nên siết hơi chặt). Trước đây lúc mới xe bọn em cũng bị vậy, một số anh em không chịu nổi nên nới ốc gầm ra cho bớt căng, sau này cao su xẹp bớt đi - xe đi hơi bồng bềnh lại siết thêm chút xíu.

Chỉnh sửa cuối:

minhlead

Đi bộ
Bác chạy 1 thời gian mấy cái cao su body bushing nó xẹp xuống 1 ít, lực bắt khung với chassis giảm đi, đỡ ồn ù (sở dĩ như vậy vì Mit muốn độ ổn định của thân xe luôn được đảm bảo: cũ không khác gì mới nên siết hơi chặt). Trước đây lúc mới xe bọn em cũng bị vậy, một số anh em không chịu nổi nên nới ốc gầm ra cho bớt căng, sau này cao su xẹp bớt đi - xe đi hơi bồng bềnh lại siết thêm chút xíu.
Hôm nay em vừa làm chống ồn, cảm nhận là xe chạy êm hơn. Em dùng điện thoại đo thử thì trước khi làm ngồi trong buồng lái là 95Db, làm xong còn 75Db nhưng sound pressure thì không thay đổi nhiều nên vẫn có cảm giác hơi ù tức tai. Để mai vác ra thay dầu như các bác mách xem thế nào ạ. Nhìn chung thì xe chạy ổn nhưng tay lái hơi nặng và cái ốp vô lăng của Mit tặng lởm quá, ôm ko sát e đánh 1 tay toàn bị vướng chắc mai kiếm chỗ nào khâu béng da vào cho nó hết ạ.

conco4mat

Xe tăng
Tay lái năng, bác gặp manhcuong là hết. Còn cách âm là không nên. Các bác mua sau nên chạy vài tháng đã, mượn chiếc đã cách âm chạy thử rồi hãy quyết định.

minhlead

Đi bộ
Tay lái năng, bác gặp manhcuong là hết. Còn cách âm là không nên. Các bác mua sau nên chạy vài tháng đã, mượn chiếc đã cách âm chạy thử rồi hãy quyết định.
Bác manhcuong làm ở hàng nào thế nhỉ. Để mai em vác ra hỏi thử :D

SmallRiver

Xe điện
Bác manhcuong làm ở hàng nào thế nhỉ. Để mai em vác ra hỏi thử :D
Không gặp được ông này đâu bác ơi! :)) Trước hết bác nên thay nhờn tốt, loại mỏng nhé, sau đó chạy cho nóng máy rồi quay lại learning động cơ. Nếu vẫn chưa ưng ý thì nới ốc gầm ra 1 tý là được. Còn tay lái nặng chạy một thời gian mà vẫn không quen thì hay sau!

Songam

Xe hơi
Khi bác chạy với tốc độ cao mới thấy tay lái như vậy mới đầm và chắc chắn , em chạy thử bên nước ngoài lên đến 180km/h thấy tay lái im phăng phắc . Mà bác nói đến cái ốp vô lăng là cái nào vậy ? xe em đánh lái có thấy vướng gì đâu nhỉ ???
Chắc cái đấy là cái bọc vô lăng cho những người tay to. cái này trên chú Triệu 90 Đào Tấn có hàng VN của Minh Tâm cực kỳ vừa và ôm chặt nên không vướng gì cả.

vanvuong

Tháo bánh
Hôm nay em vừa làm chống ồn, cảm nhận là xe chạy êm hơn. Em dùng điện thoại đo thử thì trước khi làm ngồi trong buồng lái là 95Db, làm xong còn 75Db nhưng sound pressure thì không thay đổi nhiều nên vẫn có cảm giác hơi ù tức tai. Để mai vác ra thay dầu như các bác mách xem thế nào ạ. Nhìn chung thì xe chạy ổn nhưng tay lái hơi nặng và cái ốp vô lăng của Mit tặng lởm quá, ôm ko sát e đánh 1 tay toàn bị vướng chắc mai kiếm chỗ nào khâu béng da vào cho nó hết ạ.
khiếp, em đo xe cỏ chạy xăng nhà em có 42db mà đã thấy ù, bác nghe 95db chắc gần bằng kê lỗ tai vào còi hơi mất thôi !

conco4mat

Xe tăng
khiếp, em đo xe cỏ chạy xăng nhà em có 42db mà đã thấy ù, bác nghe 95db chắc gần bằng kê lỗ tai vào còi hơi mất thôi !
Tùy theo thiết bị đo bác.
Một xe không nỗ máy, đậu trong nhà xưỡng êm thì đã là 60-75 Db rồi.