7 tháng thực tập tại Mỹ cùng những trải nghiệm không thể quên

giacmomy90

Xe tải
Ngồi mân mê mấy tiếng đồng hồ, up ảnh lên picasa rồi lại copy url ra diễn đàn để fix lại mấy cái post đầu ảnh bị lỗi, e có gần 50GB ảnh quả này vất vả rồi, nó mà lại tèo e nản lắm :(

Chỉnh sửa cuối:

giacmomy90

Xe tải
Vodka bác, bác ở bên đó còn lâu ko? Bác sang học hay làm bên đấy. Khoảng đầu tháng 10 em cũng sẽ sang. Đến Peoria (Illinois) trước, rồi quay lại Los, Las và về VN, tổng hành trình của em chỉ khoảng 10 ngày thôi, bác post thêm về chuyên đi nhé.
Chào cụ, e về từ tháng 2 năm nay rồi cụ ạ. Cụ sang du lịch hay đi công tác thế ạ? Thời gian của cụ ở us có vẻ eo hẹp, Theo e thì cụ nên dành 2 ngày đi Chicago, 4 ngày ở LA vì tp này rất rộng, Las thì đi 2 ngày là đẹp cụ ạ, nếu bố trí đc cụ nên đi Grand Canyon nữa, cách Las 4h = ô tô.

tranngoctrungit

Xe máy
hóng tiếp, vụ này hay, cho ít gái lên cho sướng mặt cụ ah. hịi

tiếp đi cụ ơi, hay quá

Anhkhoaanh

Xe đạp
Cụ chủ trẻ mà đc đi nhiều nơi thế:-? Nhà cháu ước j đc như thế! [-O< . Cụ kể típ đi, hay quá!

giacmomy90

Xe tải
Sau 1 vài ngày tìm hiểu về công ty và được phát thẻ nhân viên, nametag, thẻ debit để trả lương và 1 số giấy tờ cần thiết khác, e chính thức được đi làm. Công việc của e là làm Costuming,e được training 2 skill chính là OPS và CR ( Character room ) . Đầu tiên là nói về OPS, Disney World là 1 thế giới làm việc của 63,000 nhân viên từ nhiều vị trí,4 công viên chính thì có 4 phòng Wardrobe và e làm luân chuyển giữa các nơi này, công việc của e là quản lý đồng phục cho họ.Hôm nào schedule lên làm OPS thì thời gian làm việc khá buồn cười (5h30AM-1h30PM hoặc 7h30Am-3h30PM đại loại nôm na là e sẽ được làm giống nhau giờ hành chính ở VN. Nghe có vẻ dễ hiểu nhưng từ "quản lý" ở đây có khá nhiều việc lặt vặt phải làm, trong 1 ca làm e sẽ làm việc như sau, cái này tùy từng hôm, mỗi người có 1 track và duty luân phiên. Nhiệm vụ chính trong 1 ca làm e sẽ thực hiện check in/out đồng phục cho nhân viên, có nhiệm vụ giải đáp bất kỳ thắc mắc nào mà họ claim. Xếp đồng phục mới vào vị trí, nếu là đồ mới giặt thì thực hiện kiểm tra xem có bị thủng hay rách chỗ nào, zip có hỏng hay ko. Phân loại đồng phục bẩn, làm sạch thắt lưng, giầy, mũ... Nghe có vẻ nhiều nhưng thưck ra cũng dễ làm và đơn giản chỉ sợ bị nhầm linh tinh vì duty khá nhiều. Vì đây là công việc mang tính chất nhẹ nhàng nên e làm chung cùng rất nhiều người già (80%), nên ở chỗ làm cũng chán và khá buồn vì ít có các bạn trẻ làm cùng, mấy hôm đầu thấy rất chán nhưng e tặc lưỡi thôi cố gắng thích nghi, nếu ko được thì xin chuyển việc ( xác suất được chuyển việc là rất thấp với sinh viên nc ngoài ).
Ví dụ về 1 phòng Costuming cho các cụ dễ hình dung 1 chút, tất cả các nơi làm việc đều bị cấm chụp ảnh nên e k dám liều, nếu bị phát hiện có thể bị đuổi việc, ảnh này nguồn google.

Ảnh e chụp bên ngoài phòng Costoming ở Animal Kingdom, mỗi 1 nơi làm việc thường có đủ hệ thống báo cháy, break room, tivi cho nhân viên. tủ lanh, lò vi sóng, bãi đỗ xe, smoke area.

Chỉnh sửa cuối:

giacmomy90

Xe tải
Sau vài ngày đi làm cật lực thì e cũng có day-off tranh thủ đi chơi công viên luôn. Công viên đầu tiên e đi là Magic Kingdom là công viên được mở cửa đầu tiên ở Walt Disney World và là công viên thu hút nhiều khách nhất, họ tính trung bình 1 người Mỹ ( adult ) tiêu khoảng 1,000 $ ngày trong công viên, cái này thì e sẽ giải thích sau lý do họ tiêu nhiều đến vậy. E post cái bản đồ này lên cho các cụ dễ hình dung nhé.

Chụp từ Main Street nhìn sang Tomorrow Land

1 góc của Magic Kingdom, đây là ngày thường mà đã đông thế này rồi :D

Splash Mountain, 1 trong những trò chơi ưa thích của e. Các cụ sẽ đi trên 1 cái thuyền lên cao dần dần, đến đỉnh sẽ xoay và trượt 1 góc gần như thẳng đứng xuống dưới, 1 cảm giác rất yo-most :) Ngồi hàng ghế đầu kiểu gì cũng bị ướt hết người các cụ ạ.

Mời các cụ cùng chơi :)

[YOUTUBE]http://youtu.be/vQmNZY73oL4[/YOUTUBE]

1 vài ảnh e chụp ở khu vực Adventure Land

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Hay. Nhưng cụ viết tiếng Vịt lẫn tiếng Mẽo. Chả hiểu mô tê gì cả

PHUONGICE

Xe tải
Cụ chủ tuổi trẻ mà có tài đấy, đọc bài viết của cụ rất hay!

Bluehp

Đi bộ
em vẫn hóng thread của pác nhưng ảnh lỗi hết rồi, cố lên pác nhé

Hungm76

Xe tải
nếu ai ko biết tiếng thì văn phong của cụ chủ hơi khó hiểu vì có đá thêm từ ngữ tiếng anh, nhưng với người biết tiếng anh thì ngược lại, rất hiểu và có thêm nhiều thông tin bổ ích nếu chưa có dịp đi Mẽo. Rất khâm phục cụ chủ tuổi trẻ, học giỏi, có tư duy bài bản, khoa học, trình bày bài viết rất dễ hiểu, logic. Cụ tiếp tục nhé.

campha

Xe buýt
e rất thích các bài chia sẻ của các bác,nhưng e góp ý nhỏ là mình là người Việt những từ bác viết xin có dịch hay viết luôn bằng tiếng Việt.1 câu mà có từ tiếng anh vào e đọc ko hiểu nên thấy nó sao sao ấy.kính bác

giacmomy90

Xe tải
Hay. Nhưng cụ viết tiếng Vịt lẫn tiếng Mẽo. Chả hiểu mô tê gì cả
e rất thích các bài chia sẻ của các bác,nhưng e góp ý nhỏ là mình là người Việt những từ bác viết xin có dịch hay viết luôn bằng tiếng Việt.1 câu mà có từ tiếng anh vào e đọc ko hiểu nên thấy nó sao sao ấy.kính bác
Bẩm 2 cụ, e cũng biết là dùng song ngữ thì nhiều lúc khó cho 1 số cụ khi đọc bài, tuy nhiên có 1 số từ e k biết dịch sang tiếng việt thế nào cho dễ hiểu, tất nhiên cũng có 1 số đoạn là do thói quen e dùng. E cũng đã chú thích 1 số chỗ viết tắt nữa, nếu cụ chịu khó đọc từ đầu thì sẽ hiểu :) dù sao thì có đoạn nào cụ k hiểu quote lên đây e sẽ cố gắng chỉnh sửa lại, cám ơn cụ nhé.
P/s: đừng nghĩ e mất gốc anh-việt lẫn lộn nhé các cụ :)

giacmomy90

Xe tải
nếu ai ko biết tiếng thì văn phong của cụ chủ hơi khó hiểu vì có đá thêm từ ngữ tiếng anh, nhưng với người biết tiếng anh thì ngược lại, rất hiểu và có thêm nhiều thông tin bổ ích nếu chưa có dịp đi Mẽo. Rất khâm phục cụ chủ tuổi trẻ, học giỏi, có tư duy bài bản, khoa học, trình bày bài viết rất dễ hiểu, logic. Cụ tiếp tục nhé.
Cám ơn cụ đã ghé xem thớt của e. Trình e còi thôi cụ ạ :P

Mr.Gà

Xe hơi
E ghen tị với cụ chủ thớt quá !!! Chúc cụ có nhiều chuyến đi thú vị hơn nữa