[Funland] 7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế

duongctt

Xe tăng
Luật bây giờ hình như có muốn di chúc hết cho con trai cũng không được thì phải, trừ khi các con gái ký tên vào giấy từ bỏ quyền thừa kế.
Vẫn chia đc hết cho ai đó đấy cụ, cụ tham khảo luật theo link này, nếu không nằm trong cái danh bắt buộc đc chia thừa kế thì ra rìa là cái chắc cụ nhé.

Rivers

Xe container
Luật có qđinh về những người được hưởng thừa kế ko phụ thuộc nội dung di chúc: bố mẹ đẻ, vợ/chồng, con chưa thành niên hoặc mất khả năng lao động. Nhìn chung bố mẹ ko để lại di chúc, anh em ko thống nhất đc thì cứ luật mà chia thôi.
Vẫn chia đc hết cho ai đó đấy cụ, cụ tham khảo luật theo link này, nếu không nằm trong cái danh bắt buộc đc chia thừa kế thì ra rìa là cái chắc cụ nhé.
À em hơi nhầm tí, phải là con cái chưa trưởng thành, hoặc không có khả năng lao động.

Xechaybangcom

Xe điện
Kể ra luật cũng ko sát thực tế cho lắm, khi có việc thì gõ đầu con trai...khi chia phần thì chia đều. Em nghĩ trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền lợi phải đi đôi với nhau.
Cụ có thể dẫn chứng luật nào quy định khi có việc thì gõ đầu con trai... khi chia phần thì chia đều giúp em với.

Xechaybangcom

Xe điện
Khi có việc gõ đầu con giai là tự gia đình họ phân chia việc, luật có bắt đâu mà cụ đổ cho luật. Đến con ngoài giá thú, đột nhiên xuất hiện khi lão bố chết, còn đc chia tsan bằng con đẻ. Luật họ dựa trên quan hệ hôn nhân, huyết thống để phân chia. Vì thế bố mẹ mới là người nên rạch ròi. Đừng có việc gì cũng chỉ đổ đầu 1 đứa xog lúc tài sản cho đứa khác, con cái nó ko phục.
Con ngoài giá thú cũng phải có giấy tờ chứng minh là có huyết thống, ví dụ như giấy khai sinh có tên người bố thì mới được chia. Còn nếu không có thông tin gì thì phải xác nhận ADN, rồi tiếp đó phải có thủ tục xác nhận của tòa là cha con thì mới được chia. Nếu gia đình không ai đồng ý đi xác nhận ADN thì cũng đành chịu thôi cụ ạ. Về luật thì con ngoài giá thú cũng được chia nhưng thủ tục để được chia thì cũng phức tạp lắm ạ.

Phuongntk

Xe tải
Đông anh em phức tạp lắm. Vui ít, buồn nhiều

dichvuflycamhn

Xe buýt
nhà có 1-2 người còn dễ bảo nhau. Cảnh cãi nhau giữa anh - em ruột thịt như mổ bò về việc nhà - đất đai thế này nhiều rồi cụ. Cuối cùng là từ mặt :))
Em nghĩ là do cách giáo dục của từng gia đình. Như nhà em thì cũng đông anh em, cũng có đất đai rộng ở quê. Nhưng nhìn chung là mấy anh em chẳng ai quan tâm, lúc mẹ em bảo chia chác thì còn đùn đẩy nhau, ông nào cũng nói lấy chỗ nào cũng đc. Thậm chí như em giờ cũng chẳng để ý em được chia như nào, mảnh của em có bao nhiêu mét.

Rivers

Xe container
Di chúc thì bố mẹ chia. Và cứ thế theo. Còn quyền thừa kế là trong trường hợp BM mất mà ko để lại di chúc, vậy theo luật thì con trai hay con gái đều dc chia, và sẽ ko sang tên tách sổ mua bán gì dc nếu các con gái ko kí.
Đã di chúc thì cho ô ăn mày ngoài đường cũng được. TS của bm cho ai thì là quyền của bm
Em đang nói tới những người không có tên trong di chúc nhưng vẫn có quyền được hưởng theo quy định của pháp luật ấy.

doctor103

Xe điện
Đã di chúc thì cho ô ăn mày ngoài đường cũng được. TS của bm cho ai thì là quyền của bm
Không có tên trong di chúc vẫn có thể nhận được ts thừa kế tùy vào luật sư tranh luận thế nào :))

Xeomchocon

Xe tăng

tientung000

Xe điện
Em có người quen, cô chú về hưu, 2 con ở riêng, có cái nhà 30m2 5T mặt đường Thái Hà, cho thuê T1 được 20tr/th mà cô chú vẫn quyết định bán nhà đc 18 tỷ, mua 1 căn CC rộng rãi sang xịn gần hồ Tây, cho 2 đứa con mỗi đứa mấy tỷ, còn lại gửi tiết kiệm. Cuộc sống nhàn nhã, thoải mái, ko phải leo trèo cầu thang, tránh xa phố xá ồn ào, khói bụi.
Tiền dễ chia. Nhà cửa ko có di chúc chia chác khó, gặp mấy ca như người còn người mất, con cháu bất nhất.. thì ra tòa với thi hành án cũng khó giải quyết nổi

nguyentoan.uct

Xe điện
Nhà bà già vợ em đây, có 2 mảnh mỗi mảnh hơn 200m2 giữa Đống Đa - Hà Nội.
3 chị em gái và 1 ông em út. Ông út tham tranh chấp vs 3 bà chị nên đến giờ vẫn kiện nhau ko làm đc sổ đỏ.
Trong khi bản thân ko có lương hưu, nhà vẫn cấp 4, trong nhà tài sản giá trị nhất là cái điều hoà vs cái TV Led 43 inch, bộ salon gỗ từ cách đây 30 năm.
Cả đời chưa đi du lịch tự túc bao giờ, năm nay 70 tuổi chưa biết mùi ks 4-5 sao hay resort , sống chỉ loanh quanh đầu ngõ ngồi hàng nước vs Tết thì về quê vợ.
Nhiều lúc e tự hỏi đéi hiểu sống trên mấy trăm m2 đất nội thành mà sốn nghèo như vậy thì đc cái cm gì :)), ko hiểu nổi.
Trong khi chỉ cần ko tham biết bảo nhau thì 10-20 năm cuối đời sống sung sướng rồi.
Vài năm nữa có làm đc sổ đỏ xong tai biến hay nằm 1 chỗ thì cũng là hết đời.
Cũng nhà ông bà vợ em, ông nội vợ em trước làm nhà nước được phân 1 lô đất ở khu Tây Hồ, ông bà ở với chú (em trai bố vợ em), cô út thì theo suất của ông làm thế chỗ. Ông về hưu thì về quê ở, chung sân vườn nhưng khác nhà với bố vợ em. Năm 2016 thì chú bán đất ở Tây Hồ, chỉ nghe đâu được khoảng 9 tỏi, chú mua nhà ở gần Hồ Tùng Mậu bảo đâu đó hơn 6 tỏi, chia cho bác gái đầu 1 ít, cô út thì cũng đủ tiền mua đất xây nhà ở Hoài Đức, hơn 1 tỷ cho ông bà xây lại nhà ở quê, còn bố vợ em là con trai trưởng ko được đồng nào, bảo là sau này đằng nào anh cũng ở nhà của ông bà, xây nhà thì ông chú mang tiếng cấp tiền nên như anh cả, cái gì cũng tham gia ý kiến, làm thì bố vợ em lo tất từ A-z, đến lúc thiếu tiền còn phải bù vào thêm mấy trăm. Có 1 khoản là mấy trăm gửi ông bà dưỡng già thì được bà cô khéo mồm mượn nốt. Mấy năm nay thì ông chú lại đánh tiếng là sau này sẽ về quê ở, bố mẹ vợ em lên nhà của ông bà, còn ông chú sẽ sửa lại nhà của bố mẹ vợ em để ở. Cuộc sống đúng là bi hài.

tieunhupha

Xe điện
Cứ đụng đến tiền mới biết ai tốt xấu ạ.e vs ông anh trai thì chả tính toán gì.sau này k biết ạ.nhà e có 2 mảnh đất.1 trong làng và 1 ở mặt dg lớn.giá trị giờ ngang nhau.em lấy vk ở xa xây nhà rồi nên để cả 2 miếng cho ông anh.e chả đòi gỏi gì.tự lực chứ mong đợi gì từ người khác ạ.
Anh em trai được vậy thì tốt cụ ạ, nhưng còn 2 chị em dâu nữa. Vậy nên cụ đã có ý tốt thế thì nên công khai giữa cả nhà để ông anh có thể chuyển quyền sử dụng nếu cần. Chứ lúc nhà cụ ngon lành thì ko sao, đến lúc khó khăn chút hoặc mảnh kia lên giá là sẽ có biến. Còn nếu cụ để cho ông anh sử dụng chứ ko phải sở hữu thì lại khác.

Matizcoi

Xe cút kít
Sau khi đọc hết còm mới thấy xã hội còn lâu mới đi lên được, tư tưởng cổ hủ vẫn còn nặng nề lắm :D

Son23

Xe tải
Con ngoài giá thú cũng phải có giấy tờ chứng minh là có huyết thống, ví dụ như giấy khai sinh có tên người bố thì mới được chia. Còn nếu không có thông tin gì thì phải xác nhận ADN, rồi tiếp đó phải có thủ tục xác nhận của tòa là cha con thì mới được chia. Nếu gia đình không ai đồng ý đi xác nhận ADN thì cũng đành chịu thôi cụ ạ. Về luật thì con ngoài giá thú cũng được chia nhưng thủ tục để được chia thì cũng phức tạp lắm ạ.
Đương nhiên phải chứng minh được ạ. Em nói về nội dung, còn hình thức sẽ phải theo đủ thủ tục. Đến làm thủ tục hưởng tài sản thừa kế dù ko có tranh chấp cũng còn phức tạp ấy ạ. Em có chị bạn, vì ông bà nội ngoại mất thời chiến tranh, giấy tờ thất lạc, mà khốn khổ vụ chứng minh ông bà chết trước bố mẹ. Chị ấy là con 1.

AMATAX

Xe điện
Cụ có thể dẫn chứng luật nào quy định khi có việc thì gõ đầu con trai... khi chia phần thì chia đều giúp em với.
Rất nhiều trong xã hội đó, để ý hàng xóm xung quanh cụ là thấy thôi. Như con giai phái có trách nhiệm trông nom ở gần BM khi về già ko là bất hiếu, phải lo thờ cũng giỗ Tết tổ tiên ông bà..., con gái thì lo việc nhà ck đến là tốt còn không thì thôi. Làm cỗ ko tử tế còn bị trách.
TS của BM thừa kế thì theo luật vẫn chìa đều..nếu ko dàn xếp được với nhau...nhất là khi có tác động của con dâu con rể.

conco1978

Xe điện
Nhà đất mà ko có di chúc rõ ràng thì mệt phết, tranh cãi về sau là tất yếu, nhất là những nhà có đông anh chị em

Son23

Xe tải
Rất nhiều trong xã hội đó, để ý hàng xóm xung quanh cụ là thấy thôi. Như con giai phái có trách nhiệm trông nom ở gần BM khi về già, phải lo thờ cũng giỗ Tết tổ tiên ông bà..., con gái thì lo việc nhà ck đến là tốt còn không thì thôi. Làm cỗ ko tử tế còn bị trách.
TS của BM thừa kế thì theo luật vẫn chìa đều..nếu ko dàn xếp được với nhau...nhất là khi có tác động của con dâu con rể.
Cụ đang bị nhầm lẫn giữa Tập quán, thói quen với Pháp luật rồi.

Pigwalk

Xe container
Tiền dễ chia. Nhà cửa ko có di chúc chia chác khó, gặp mấy ca như người còn người mất, con cháu bất nhất.. thì ra tòa với thi hành án cũng khó giải quyết nổi
Quan trọng là đồng thuận. TS của bố mẹ, do BM quyết dịnh, tuy nhiên nhiều khi TS đó cũng có sự đóng góp của con cái nên sự phân chia phải khéo léo. Ở những GĐ nền nếp, có trật tự thì đơn giản, đối với những GĐ phức tạp, ko có tôn ti trật tự thì nan giải, nhiều khi thành xung đột, kiện cáo, xô sát,.... mất hòa khí.