[Funland] 60 năm trước đây, 2/11/1963, những giờ phút cuối cùng của chế độ Ngô Đình Diệm

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Năm 1954, với sự giới thiệu của Pháp cộng với Hồng y giáo chủ, Diệm trở về Việt Nam chấp chính.
Một năm sau, sau khi dẹp loạn các "sứ quân" trong nước, Diệm được Mỹ bắt đầu lựa chọn để thành "người chiến sĩ chống Cộng" ở châu Á, dù biết ông này có tính gia đình trị, độc đoán, nhưng miễn cứ chống Cộng là ... cho qua

Ngô Đình Diệm 1957_5_14 (2).jpg

Tổng thống Ngô Đình Diệm của Nam Việt Nam và Hồng y Phanxicô Spellman của New York bắt tay khi nhà lãnh đạo Việt Nam bắt đầu ngày thứ ba và là ngày cuối cùng của chuyến thăm New York vào ngày 14 tháng 5 năm 1957 bằng việc tham dự thánh lễ tại tư dinh của Đức Hồng y ở số 452 đại lộ Madison. Sau thánh lễ tại nhà nguyện riêng của Hồng y, Tổng thống Diệm và đức Hồng y đi ăn sáng. Hai vị được chụp hình trên sân thượng của dinh thự.

DIEM  (0_7).jpg

Napolong

Xe điện
Bà và nhà bà vừa muốn ăn viện trợ của Mẽo, vừa chỉ trích nó thì đúng thật là bố đời rồi. Đúng là con nghiện chửi thằng bán thuốc,
Ah đúng nếu chỉ nói một câu thì thế cụ ạ. Nhưng tính cả giai đoạn cho một mối quan hệ, kiểu gì chả có lúc này lúc kia. Có quan điểm và phản ánh là dấu hiệu của tự chủ, trưởng thành.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Dương Văn Minh, Trần Văn Đôn và những người lãnh đạo đảo chính cũng ngại Mỹ lật kèo, hoặc lừa họ. Cả hai đều dền dứ nhau. Cuối cùng thì Cabot Lodge phải có sự đảm bảo của chính quyền Mỹ thì quân đảo chính mới thuận. Họ báo trước cho Mỹ chỉ hai ngày. Cabot Lodge cử Lucien Conein là người đại diện cho mình, bên cạnh Dương Văn Minh, Trần Văn Đôn và Trần Thiện Khiêm. Lodge dặn Lucien Conein rằng nếu đảo chính thất bại thì Lucien Conein phải tự nhận mình hành động vì... đam mê, không đổ cho Đại sứ, và CIA. Lúc bắt đầu đảo chính, Lucien Conein mang túi đựng 42.000 USD theo người và lên thẳng tầng lầu nơi bộ ba Minh, Đôn, Khiêm ngồi. Còn Cabot Lodge, ngồi ở nhà với 8 điện thoại cầm tay liên lạc với các...ban ngành. Phòng hờ anh em Diệm-Nhu sát hại người Mỹ, Hoa Kỳ cho một tàu chở Thuỷ quân lục chiến neo ở ngoài khơi, để can thiệp.

thaihana

Xe điện
Em hóng thớt Cụ Ngao.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
BRAVO 1 là cuộc đảo chính "mồi". Ngô Đình Nhu giao cho Tôn Thất Đính, "con nuôi cụ Diệm". Theo kịch bản, khi đảo chính "mồi" nổ ra, những người chống đối sẽ ủng hộ đảo chính "mồi". Đợi khi xuất đầu lộ diện thì cuộc phản đảo chính mang tên BRAVO II, sẽ bung ra. BRAVO II, do Lê Quang Tung, Tư lệnh lực lượng đặc biệt chỉ huy. BRAVO II sẽ hót sạch các nhân vật chống đối, và cho "quần chúng bức xúc" giết Cabot Lodge cùng những người Mỹ mà Diệm Nhu không ưa, coi như họ bị chết loạn lạc.

Vomoicuoi

Xe tăng
Bộ phim ván bài lật ngửa cũng nói về sự kiện này. Ko biết thực hư được bao nhiêu, nhưng phim ảnh thì ít nhiều phải có hư cấu

dzoro

Xe điện
Nhà em có người cả 2 phe nên em rõ nhất :)) những năm 200X dì của mẹ em về nước chơi còn nói với mẹ em là phe dì mà thắng thì dì đón các em bằng xe hơi :)) hồi đó nghe cũng hoảng cụ ạ. Sau đó 10 năm thì em cũng mua được xe hơi bằng tiền do chính em làm ra. Em cũng được đi Hàn, đi Mỹ và làm cho tư bản. Nhận thức của em cũng sáng ra nhiều :))

mycamel

Xe hơi
Website
www.raybanvietnam.com
Kính thưa các cụ
Lúc cuộc đảo chính nổ ra, em nghĩ tới 90% các cụ đang theo dõi thớt chưa ra đời, hoặc ra đời nhưng quá nhỏ nên hiểu về chế độ ông Diệm chưa thấu đáo
Lúc đó em chứa lớn hẳn, nhưng em có điều kiện theo dõi kỹ, nên khi các cụ thắc mắc gì, em xin trả lời hết, đặc biệt là hình ảnh hỗ trợ của em rất nhiều và chính xác
Về cuộc đảo chính chỉ có chừng 400 hình, nhưng những hình ảnh liên quan tới anh em Diệm-Nhu, tới cuộc đàn áp sinh viên, Phật giáo, tự thiêu... và đời tư của họ thì em có tới... 1000 hình nữa
Số 1000 hình em sẽ post thêm theo câu hỏi của các cụ . Mong rằng những gì em biết, em truyền hết cho các cụ
Kính
Cụ cho em hỏi cụ dùng thiết bị và phần mềm thư viện gì để quản lý số ảnh và tư liệu rõ ràng và chính xác thế ạ?

thunder

Xe tải
Dương Văn Minh, Trần Văn Đôn và những người lãnh đạo đảo chính cũng ngại Mỹ lật kèo, hoặc lừa họ. Cả hai đều dền dứ nhau. Cuối cùng thì Cabot Lodge phải có sự đảm bảo của chính quyền Mỹ thì quân đảo chính mới thuận. Họ báo trước cho Mỹ chỉ hai ngày. Cabot Lodge cử Lucien Conein là người đại diện cho mình, bên cạnh Dương Văn Minh, Trần Văn Đôn và Trần Thiện Khiêm. Lodge dặn Lucien Conein rằng nếu đảo chính thất bại thì Lucien Conein phải tự nhận mình hành động vì... đam mê, không đổ cho Đại sứ, và CIA. Lúc bắt đầu đảo chính, Lucien Conein mang túi đựng 42.000 USD theo người và lên thẳng tầng lầu nơi bộ ba Minh, Đôn, Khiêm ngồi. Còn Cabot Lodge, ngồi ở nhà với 8 điện thoại cầm tay liên lạc với các...ban ngành. Phòng hờ anh em Diệm-Nhu sát hại người Mỹ, Hoa Kỳ cho một tàu chở Thuỷ quân lục chiến neo ở ngoài khơi, để can thiệp.
42K đô nếu quy đổi theo sức mua hiện nay tương đương chưa đến nửa triệu. Quá rẻ để thay đổi một chế độ. :(

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
- Vi phạm: Liên tục cà khịa khiêu khích người khác, có dấu hiệu phá thớt.
- Xử lý: Dừng viết bài trong thớt.
- Cảnh báo: nếu tiếp tục vi phạm Nội quy Diễn đàn, tài khoản Bachsima sẽ bị ban vĩnh viễn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thunder

Xe tải
Đấy là Diệm đem quân diệt cộng, chứ CS lúc đó mới chỉ có biểu tình.
Luật 10/59 Diệm mới thẳng tay đàn áp CS.
1960 mới thành lập Lực Lượng Giải phóng miền Nam, lúc đấy mới xảy ra xung đột vũ trang.
Chả rõ cụ nhớ sử được đến đâu nữa.

Mũi tên bạc

Xe container
Nhà em có người cả 2 phe nên em rõ nhất :)) những năm 200X dì của mẹ em về nước chơi còn nói với mẹ em là phe dì mà thắng thì dì đón các em bằng xe hơi :)) hồi đó nghe cũng hoảng cụ ạ. Sau đó 10 năm thì em cũng cũng mua được xe hơi bằng tiền do chính em làm ra. Em cũng được đi Hàn, đi Mỹ và làm cho tư bản. Nhận thức của em cũng sáng ra nhiều :))
Đón bằng xe hơi do tiền chi tiêu công được viện trợ; do cung cấp dịch vụ mà kẻ ngoại quốc đến chiến đấu với người dân mình tiêu thì nói làm gì cụ. Sáng nay tối còn chưa biết vì thực lực làm gì có mà có do viện trợ; người ngoại quốc tiêu tiền thôi!

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Kính thưa các cụ
Lúc cuộc đảo chính nổ ra, em nghĩ tới 90% các cụ đang theo dõi thớt chưa ra đời, hoặc ra đời nhưng quá nhỏ nên hiểu về chế độ ông Diệm chưa thấu đáo
Lúc đó em chứa lớn hẳn, nhưng em có điều kiện theo dõi kỹ, nên khi các cụ thắc mắc gì, em xin trả lời hết, đặc biệt là hình ảnh hỗ trợ của em rất nhiều và chính xác
Về cuộc đảo chính chỉ có chừng 400 hình, nhưng những hình ảnh liên quan tới anh em Diệm-Nhu, tới cuộc đàn áp sinh viên, Phật giáo, tự thiêu... và đời tư của họ thì em có tới... 1000 hình nữa
Số 1000 hình em sẽ post thêm theo câu hỏi của các cụ . Mong rằng những gì em biết, em truyền hết cho các cụ
Kính
Cụ lưu ý những thớt liên quan đến VNCH sẽ có 1 số kẻ đánh võng, hoặc nhiều người không muốn cụ đưa thông tin lên OF nên sẽ tìm cách phá thối để thớt bị bem.

Vậy nên khi có thông tin nào nhạy cảm, có thể ảnh hưởng đến thớt, cụ báo cáo cho mod sớm để xóa còm, hoặc khóa bánh những kẻ phá thối.

minhmo

Xe cút kít
Em oánh dấu rồi lội còm.
Vụ này em đã đọc nhiều tài liệu. Xem bài viết của cụ chủ chắc chắn có nhiều thông tin, ảnh mới xem lần đầu.

gocart

Xe cút kít
Ông chú em sau khi sang VN về Little Saigon khoe với bạn : Tao có thằng cháu CS nòi đón tại sân bay Nội Bài và đưa đi khắp nơi.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cách tổ chức quân đội của VNCH khác với quân đội ta.
Quân lực VNCH có hai Tham mưu trưởng.
1. Tổng Tham mưu trưởng là người đứng đầu, tiếp khách, nhưng không trực tiếp điều quân.
Chức vụ này do Lê Văn Tỵ, một người trung thành với Ngô Đình Diệm nắm giữ, Phó tổng Tham mưu trưởng là Trần Văn Đôn, người sẽ thực hiện đảo chính.
2. Tham mưu trưởng Liên quân là người trực tiếp điều quân chiến đấu. Chức vụ này do Thiếu tướng Trần Thiện Khiêm chỉ huy. Diệm Nhu không nghi ngờ Khiêm, nhưng Nhu vẫn theo dõi sát sao những lực lượng hành quân qua Sài Gòn, vì e ngại đảo chính. Khiêm là người mà CIA tin tưởng nhất, không rõ anh em Diệm Nhu có biết không?
Lấy lý do Lê Văn Tỵ ốm yếu, phải sang Hoa Kỳ duõng bệnh, để Trần Văn Đôn giữ chức Quyền Tổng Tham mưu trưởng. Diệm Nhu biết chức vụ này ngồi chơi xơi nước nên không e ngại, dù biết Đôn là một trong hai thủ lĩnh đảo chính.
Dương Văn Minh lúc này là Cố vấn quân sự cho Ngô Đình Diệm, cũng là chức vụ hữu danh, những không có quyến sai khiến quân đội.
Nguyễn Khánh là Tư lệnh Quân khu 2, từng là người cứu giá Ngô Đình Diệm tháng 11 năm 1960 trong cuộc đảo chính hụt của Nguyễn Chánh Thi, mà lại ở xa, Diệm-Nhu coi Khánh sẽ cứu giá một lần nữa nếu cơ sự nhớ nhàng, không mảy may biết rằng Khánh đã thuộc phe đảo chính, nhưng CIA chưa cho lộ diện.
Đại tá Nguyễn Văn Thiệu, Tư lệnh Sư đoàn 5 bộ binh, là người được Diệm-Nhu tin cẩn vì cứu giá hồi 11/1960. Binh sĩ Sư đoàn 5 có di chuyển cũng không đáng lo, mà không biết rằng Thiệu đã ở phe đảo chính.
Thiếu tuóng Huỳnh Văn Cao, con nuôi Ngô Đình Diệm, Tư lệnh Quân khu 4 vùng Đồng bằng Cửu Long nên không phải e ngại gì hết.
Lê Quang Tung thì cực kỳ được tin cẩn.
Tôn Thất Đính cũng được tin cẩn, chỉ thua Lê Quang Tung chút ít.
Chính vì thế, mà anh em Diệm-Nhu cho là mình không phải sợ bố con thằng nào, thành ra cứ ung dung chờ Đính tung BRAVO I

thunder

Xe tải
Cách tổ chức quân đội của VNCH khác với quân đội ta
Quân lực VNCH có hai Tham mưu trưởng
1. Tổng Tham mưu trưởng là người đứng đầu, tiếp khách, nhưng không trực tiếp điều quân
Chức vụ này do Lê Văn Tỵ, một người trung thành với Ngô Đình Diệm năm giữ, Phó tổng Tham mưu trưởng là Trần Văn Đôn, người sẽ thực hiện đảo chính
2. Tham mưu trưởng Liên quân là người trực tiếp điều quân chiến đấu. Chức vụ này do Thiếu tướng Trần Thiện Khiêm chỉ huy. Diệm Nhu không nghi ngờ Khiêm, nhưng Nhu vẫn theo dõi sát sao những lực lượng hành quân qua Sài Gòn, vì e ngại đảo chính. Khiêm là người mà CIA tin tưởng nhất, không rõ anh em Diệm Nhu có biết không?
Lấy lý do Lê Văn Tỵ ốm yếu, phải sang Hoa Kỳ duõng bệnh, để Trần Văn Đôn giữ chức Quyền Tổng Tham mưu trưởng. Diệm Nhu biết chức vụ này ngồi chơi xơi nước nên không e ngại, dù biết Đôn là một trong hai thủ lĩnh đảo chính
Dương Văn Minh lúc này là Cố vấn quân sự cho Ngô Đình Diệm, cũng là chức vụ hữu danh, những không có quyến sai khiến quân đội
Nguyễn Khánh là Tư lệnh Quân khu 2, từng là người cứu giá Ngô Đình Diệm tháng 11 năm 1960 trong cuộc đảo chính hụt của Nguyễn Chánh Thi, mà lại ở xa, Diệm Nhu coi Khánh sẽ cứu giá một lần nữa nếu cơ sự nhớ nhàng, không mảy may biết rằng Khánh đã thuộc phe đảo chính, nhưng CIA chưa cho lộ diện
Đại tá Nguyễn Văn Thiệu, Tư lệnh Sư đoàn 5 bộ binh, là người được Diệm Nhu tin cẩn vì cứu giá hồi 11/1960. Binh sĩ Sư đoàn 5 có di chuyển cũng không đáng lo, mà không biết rằng Thiệu đã ở phe đảo chính
Thiếu tuóng Huỳnh Văn Cao, con nuôi Ngô Đình Diệm, Tư lệnh Quân khu 4 vùng Đồng bằng Cửu Long nên không phải e ngại gì hết
Lê Quang Tung thì cực kỳ được tin cẩn
Tôn Thất Đính cũng được tin cẩn, chỉ thua Lê Quang Tung chút ít
Chính vì thế, mà anh em Diệm NHu cho là mình không phải sợ bố con thằng nào, thành ra cứ ung dung chờ Đính tung BRAVO I
Hình như sau đảo chính mới gọi là quân lực VNCH cụ ạ. Trước đó thì danh xưng chính thức vẫn là Quân đội VNCH, trong quyết định Truất phế TT cũng ghi "quân đội" đấy cụ.

Đầu xù

Xe buýt
Chã có đẩy được các bài viết của Cụ Ngao lên các bài đầu được không ạ? Như vậy bọn em đọc và ngẫm nghĩ liền mạch và dễ hơn. Đa tạ Chã :)