[VHGT] 6 thói xấu người Việt bùng phát khi đi xe máy

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
www.cognotiv.vn
Em trích dẫn VNExpress để các cụ ném đá chơi

Khi kẹt đường, ai cũng nhích lên từng tí, không ai nhường ai vì nếu nhường một người thì sẽ phải nhường thêm người nữa, cứ thế thì bao giờ mới đến nơi (!).

http://vnexpress.net/gl/ban-doc-viet/xa-hoi/2013/03/nguoi-viet-xau-xi-vi-thoi-quen-di-xe-may/

Đi xe máy như ở Việt Nam, vô số những tính xấu đang tiềm ẩn trong nhiều người có cơ hội và khả năng bùng phát. Vì khi ấy ta sẽ tiếp cận với nhiều tình huống xấu để phần “con” trong mỗi người chúng ta nhảy ra tung hoành:
1. Tính vô kỷ luật cá nhân:

Vì xe máy nhỏ gọn, nên luồn lách rất dễ. Hễ kẹt đường là nhảy lên hè, nghĩ rằng mình nhảy lên có một chút thì đã sao, có mòn lề mòn gạch gì đâu.
2. Tính vô kỷ luật tập thể:

Vì xử phạt chưa triệt để, nên người ta cho rằng hễ cùng nhau phá luật thì không ai phạt mình nổi. Ít khi cảnh sát giao thông đuổi kịp và phạt nổi cả chục chiếc xe máy vượt đèn đỏ cùng một lúc.
3. Tính tiểu nông tùy tiện:

Đang chạy trông thấy hàng bánh mì thì phanh gấp lại để mua, mua xong rú ga phóng đi như bay vì chợt nhớ ra đã gần đến giờ hẹn đi nhậu. Cá tính “coi thường sự an toàn của người khác chỉ nghĩ đến tiện lợi cho mình” này nếu đi xe buýt hoặc xe điện sẽ không có dịp phát triển.

4. Tính gian vặt:

Đèn xanh bên phía mình chưa lên, nhưng đoán chừng đường bên kia sắp đèn đỏ nên “đón đầu” chạy trước. Có người sẽ hỏi: “Tôi gian vặt ở chỗ nào?”. Xin thưa, trong giao thông có khái niệm “lượng thời gian an toàn”, là tài sản của người công dân sử dụng phương tiện giao thông. Khi bạn chưa có đèn xanh mà đã chạy, thì bạn đã “ăn gian” của xe cộ của con đường trước mặt một khoảng thời gian an toàn của họ.
5. Tính hối lộ và nhận hối lộ:

Cái này thì khỏi cần nói nhiều, bởi báo chí và dư luận đã tốn nhiều giấy mực.
6. Tính chụp giựt:

Khi kẹt đường, ai cũng nhích lên từng tí, không ai nhường ai vì nếu nhường một người thì sẽ phải nhường thêm người nữa, cứ thế thì bao giờ mới đến nơi (!).
Do đó mạnh ai nấy huých, tính lịch sự mã thượng của mỗi người dễ bị thui chột dần dần sau nhiều năm chạy xe máy. Chẳng hạn, nếu bạn giành giật từng mét đường trong một giờ đồng hồ kẹt xe, khi về đến ngõ nếu gặp một bà cụ chậm chạp bước qua, bạn khó mà nhường bước vì cái “đà”, cái tư duy giành giật từng tấc vẫn còn nằm nguyên trong đầu.

[SIZE=+0]Những thói xấu trên dễ dẫn người ta tới sự vô cảm, chai sạn:[/SIZE]
Khi nghĩ về đất nước, ngoài hình ảnh gia đình thì hình ảnh quê hương, thành phố, chợ búa, công viên, con đường..., là những hình ảnh nổi bật và đậm đà nhất trong tiềm thức chúng ta.
Thế nhưng nếu ngày nào ta cũng phải mất hai ba tiếng đồng hồ toát mồ hôi ngửi khói nhê nhích từng tí trong những con đường con phố, thì những hình ảnh thân quen đó, và cả cái thành phố ta sinh ra và lớn lên ấy, dần dần trở thành khó thương vì sự hỗn loạn, nhếch nhác và vô trật tự.
Lòng yêu quê hương từ đó giảm đi và có thể biến mất lúc nào ta cũng không hay. Vì người ta chỉ có thể luyến nhớ và hy sinh cho một quê hương với một ký ức tốt đẹp.
Chẳng hạn như: “Tôi yêu quê hương tôi với con sông Hậu nước chảy êm đềm trong làn gió thơm mùi lúa chín, với bến chợ có những con thuyền ra vào buôn bán, với người dân hiền hòa chất phác”, chứ chẳng ai nói là: “Tôi yêu quê Sài Gòn của tôi với con đường Cách mạng tháng Tám quá tải xe cộ đi 1 km hết gần tiếng đồng hồ trong làn gió nồng nặc mùi khói xăng dầu, rất dễ gặp những người bặm trợn hễ va quẹt là xuống xe ăn thua đủ”.

mango

Xe tăng
những cái cụ liệt kê, em thường gọi là văn hóa xe máy.
Dù ghét khựa nhưng em cũng phải công nhận bên đó họ khôn ngoan khi bỏ qua xe máy, nhảy cóc từ xe đạp lên ô tô.
Mình từ trc hay học khựa mà sao ko học những cái tốt này nhỉ?

Mazda3CB

Xe tăng
cái bệnh này nó lây các cụ các mợ ạ. Tây ở VN 1 thời gian đi xe máy như người Việt, phạm đủ 6 thói xấu trên
Nhưng em ghét nhất mấy lão đi 4B đến chỗ cấm quay đầu xe ở Phạm Ngọc Thạch x Lương Định Của hay Trường Chinh vẫn cố quay. Hậu quả là làm dòng ng phải dừng lại để chờ lão ý quay xong. Hóa ra là mang văn hóa 2B ngồi trên 4B ợ ...

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
www.cognotiv.vn
nếu cụ đi học người ta thì chỉ thấy cái bề nổi thôi, còn cái nguyên nhân sâu xa cụ có biết đâu nên o học được là phải rồi.

vậy có nên đề nghị nhà báo viết tiếp loạt bài về ô tô không các cụ nhở?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
cái bệnh này nó lây các cụ các mợ ạ. Tây ở VN 1 thời gian đi xe máy như người Việt, phạm đủ 6 thói xấu trên
Nhưng em ghét nhất mấy lão đi 4B đến chỗ cấm quay đầu xe ở Phạm Ngọc Thạch x Lương Định Của hay Trường Chinh vẫn cố quay. Hậu quả là làm dòng ng phải dừng lại để chờ lão ý quay xong. Hóa ra là mang văn hóa 2B ngồi trên 4B ợ ...
Cái này Bác này nói hay, rất đúng. Đã có biển cấm quay đầu rồi nhưng nhiều Bác tài cố tình không nhìn biển nên vẫn cứ quay đầu xe mà không biết mình đang làm một hành động rất vô văn hóa và vi phạm luật.

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
www.cognotiv.vn
Cái này Bác này nói hay, rất đúng. Đã có biển cấm quay đầu rồi nhưng nhiều Bác tài cố tình không nhìn biển nên vẫn cứ quay đầu xe mà không biết mình đang làm một hành động rất vô văn hóa và vi phạm luật.
em dự là làm xong vụ sang tên đổi chủ rồi xxx sẽ làm vụ quay camera tự phạt tiền vào TK thế là các cụ hết dám vi phạm nữa

em dự là làm xong vụ sang tên đổi chủ rồi xxx sẽ làm vụ quay camera tự phạt tiền vào TK thế là các cụ hết dám vi phạm nữa
em có đứa bạn ở Sing nó bảo có tháng bị trừ từ TK $360 he he, cụ nào có tiền thì cứ thoải mái nhé, nhà nghèo thì chịu khó tiết kiệm đi đúng luật vậy

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thaihutvn

Xe buýt
Em ủng hộ trong vòng vài năm nữa ko cho đăng kí xe máy mới nữa. Thế giới còn mấy nước đi xe máy nữa đâu.

duongthienly

Xe buýt
Xe đạp sang xe máy: bùng phát 6 thói xấu
Xe máy sang ôtô: các cụ dự hộ e sẽ bum bum bao nhiêu thói xấu đây?
Lý do củ chuối!

250cc

Xe tăng
E đi xe máy. Ghét nhất thể loại vượt đèn đỏ, lấn làn ô tô, dừng đèn đỏ thì đứng bên phải, đèn xanh xi nhan để rẽ trái.
Ngược lại e thấy các thói xấu bon chen, luồn lách, dừng mua nọ mua kia nó là do hoàn cảnh tác động thôi. Các cụ đi xe máy mới biết đc giờ cao điểm xe máy nó khổ thế nào:
- Không khí ngột ngạt, toàn mùi xăng xe đã đủ nhức đầu, lại còn phải nhanh cho kịp giờ làm, nhanh nhanh thoát khỏi cái mớ trộn lẫn giữa bụi, khói xe, nóng nực, chỉ 1 tý thôi ko sao, đằng này tình trạng này từ ngày này qua ngày khác thì tính kiên nhẫn, nhường nhịn cũng chả còn nữa. E đi làm từ Xa la lên gần bờ hồ, hơn chục km, toàn mất tầm 50 phút, đến cq thì ngồi phịch xuống ghế thở phì phò, về đến nhà toàn đi ăn ngoài, vì chả còn hơi mà nấu nướng gì nữa.
- Ngoài ra 1 bộ phần ô tô cá nhân của các bác dở hơi, rất nhiều xe tải, taxi cứ thích đi làm 2 hàng ô tô, hoặc xếp như hình bàn cờ, cứ so le nhau, xe máy bắt buộc phải lách vào giữa, ko thì đi đâu ạ. Ko biết đường khác thì sao, đường giải phóng thì quá nhiều xe bus, cứ 1 đoạn là rồng rắn nhau đi vào làn xe máy để đón và trả khách, rồi lại rồng rắn đi ra, xe máy chỉ có thể sang làn ô tô mà đi được thôi. Cá nhân e đi rất cố gắng ko lấn sang làn ô tô, vì lên otofun cũng biết đc nỗi khổ của các cụ, cơ mà những lúc như thế cũng buộc phải lấn sang 1 tý, bằng đấy xe máy thì ko có chuyện tất cả dừng cho bus vào ra rồi mới đi đc.
E viết thế này để các cụ đi ô tô hiểu và thông cảm, đừng có lúc nào cũng văn hóa xe máy, thói xấu của người đi xe máy, thói xấu của người Việt. Nghe chả thông gì!

kevil2005

Xe hơi
Em đồng quan điểm với cụ chủ, nếu không như thế thì hóa ra là tương lai hả cụ. Thói xấu thì nó đã tiêm nhiễm vào đầu chúng ta lâu lắm rồi cụ ợ. Và hàng ngày con cháu chúng ta cũng đang dần bị tiêm nhiễm đấy cụ ah. Nhưng đấy mới chỉ là 1 chiều thôi cụ ah. Cụ 250cc nói cũng đúng đấy, lắm hôm em cất xe xong lấy xe máy đi về. Làn xe của em thì em đi nhưng em đi không nổi vì chiều ngược lại là 1 con xe buýt, trước mặt em là 2 cái taxi đi song song với nhau. Em muốn thoát thì em phải trèo lên vỉa hè nhưng trên vỉa hè là quán bia hoặc trà đá rồi để xe. Nếu em không trèo lên vỉa hè thì em phải tạt đầu 1 ông taxi để 2 ông ấy đi hàng dọc, chứ cứ dẹo hàng ngang thì khói với bụi cũng nhục lắm ợ. Nói túm lại là ko muốn kệ đời đâu nhưng 1 người ko làm được đâu, toàn xã hội cụ ah. Nhưng để toàn xã hội làm được thì các cụ lãnh đạo phải chuẩn cụ ợ. Lãnh đạo chưa chuẩn thì dân còn loạn.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Ý thức tham gia giao thông của người dân nói chung là thấp !

cantona

[Tịch thu bằng lái]
6 thói xấu trong bài viết e ko dính nhát nào, chỉ thi thoảng lỡ trớn vượt đèn đỏ tí xíu :D

MilanReal

Xe hơi
Em không dám vơ đũa cả nắm, tuy nhiên nhiều cụ hay đi 4b nghiêm chỉnh, thỉnh thoảng đi 2b vẫn mắc hầu hết các thói xấu nêu trên ạ.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ có 6 thói này thôi à, em tưởng phải hơn nhiều chứ ?. Mình là mình không nhìn thấy thói tốt của người đi xe máy VN là sao nhỉ ?.Tây ở VN cũng nhiễm nhiều thói xấu này là sao ?

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Em đi 2B ở Hà Nội. Và ghét các ông đi 4B đã sướng rồi còn hay lấn làn, đi song song vài hàng gây tắc đường. Đơn cử mấy cái cầu vượt trên đường Lê Văn Lương, Láng Hạ, Nguyễn Chí Thanh và Tây Sơn. 2 ông 4B chen lên cái cầu bé tý thì dân đi 2B đi vào đâu?

250cc

Xe tăng
Em đi 2B ở Hà Nội. Và ghét các ông đi 4B đã sướng rồi còn hay lấn làn, đi song song vài hàng gây tắc đường. Đơn cử mấy cái cầu vượt trên đường Lê Văn Lương, Láng Hạ, Nguyễn Chí Thanh và Tây Sơn. 2 ông 4B chen lên cái cầu bé tý thì dân đi 2B đi vào đâu?
Nói chung là 2b hay 4b thì cũng có người nọ người kia, 2b đông hơn thì cũng nhiều trường hợp tai ương hơn, 4b thì toàn bác có tiền, phần lớn cũng sẽ là người có văn hóa, chỉ 1 số ít 4b cá nhân, cộng với số khá khá taxi, xe tải, xe bus là đi láo.
Nhưng mà các cụ cứ cổ vũ cấm 2b thì 2 chửa biết mình đi làm kiểu giề :))

ar3a

Xe điện
Đi bộ cụ ạ. Đeo Mặt Nạ phòng độc và đi bộ.

Vuilennhe

Xe hơi
Vodka cho chủ thớt. Ý thức người đi xe máy quá kém, phải chấn chỉnh ngay lập tức...