5.000km_qua 4 điểm cực VN_tường thuật từ hành trình

NBL Taplai

Xe tăng
Ở vùng này có đặc sản Trà Giảo Cổ Lam hái từ trên núi cao, uống vào có tác dụng trị tim mạch, cao huyết áp, tiểu đường, mỡ máu... Hương vị khá đặc trưng, thanh thanh. Ngoài ra, vùng này còn có rượu ngô Thanh Vân nổi tiếng trên cả nước, thịt trâu bò gác bếp cùng một số đặc sản theo mùa khác.

Riệu này chắc ngon cụ nhỉ,
vì em cũng chuẩn bị một chuyến đi, nên e hỏi cụ chút là cái dốc dài như vậy
và với tay lái mới tinh như e, theo cụ e cần chú ý gì khi đến đây ợ?
cảm ơn cụ!

calibrationwater

Xe điện
Chắc cụ sinh năm 77 cùng năm sinh với em . Chúc cụ đi đường an toàn .

Khó nhất là điểm cực tây sẽ phải cuốc bộ leo núi, các anh ở đồn Apa chải tuyệt lắm ! =D>
Khó nhì là điểm cực đông ( nếu cuốc bộ thay vì đi thuyền) nhưng cuốc trekking cũng có cái hay ! cá nhân em thấy tuyệt !

vợ chồng em cũng đã đi đủ 4 cực + Fsf rồi, Nhóc nhà em cũng đựoc đi ké 3 cực ...o:-)

rua1977

Xe tải
Ở vùng này có đặc sản Trà Giảo Cổ Lam hái từ trên núi cao, uống vào có tác dụng trị tim mạch, cao huyết áp, tiểu đường, mỡ máu... Hương vị khá đặc trưng, thanh thanh. Ngoài ra, vùng này còn có rượu ngô Thanh Vân nổi tiếng trên cả nước, thịt trâu bò gác bếp cùng một số đặc sản theo mùa khác.

vì em cũng chuẩn bị một chuyến đi, nên e hỏi cụ chút là cái dốc dài như vậy
và với tay lái mới tinh như e, theo cụ e cần chú ý gì khi đến đây ợ?
cảm ơn cụ!
Em cũng không biết trả lời cụ sao. Em chỉ dám note vài điều cơ bản thôi, là cụ cứ đi cẩn thận, giữ tốc độ theo khả năng kiểm soát và tuyệt đối không lấn đường ở những khúc cua khuất tầm nhìn. Cụ có thể kết hợp bấm còi trước khi tới nx khúc cua ấy để báo cho xe máy/ô tô đi chiều ngược lại biết.

rua1977

Xe tải
Chắc cụ sinh năm 77 cùng năm sinh với em . Chúc cụ đi đường an toàn .

Khó nhất là điểm cực tây sẽ phải cuốc bộ leo núi, các anh ở đồn Apa chải tuyệt lắm ! =D>
Khó nhì là điểm cực đông ( nếu cuốc bộ thay vì đi thuyền) nhưng cuốc trekking cũng có cái hay ! cá nhân em thấy tuyệt !

vợ chồng em cũng đã đi đủ 4 cực + Fsf rồi, Nhóc nhà em cũng đựoc đi ké 3 cực ...o:-)
Hay quá, cụ theo dõi lộ trình của em và tư vấn kinh nghiệm cho em nhé. Cực Tây em chưa tới bao giờ, nghe nói cũng phải đi bộ mệt lắm, thậm chí nhiều người ngất ợ. Em bằng tuổi cụ, nhưng chỉ là con rắn nước gầy gò, không biết thế nào nên cũng thấy tò mò =P~

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
. Ngoài ra, vùng này còn có rượu ngô Thanh Vân nổi tiếng trên cả nước, thịt trâu bò gác bếp cùng một số đặc sản theo mùa khác.

cảm ơn cụ!
Riệu này phải không cụ? Em chưa uống nhưng nhìn thấy quá ngon ạ!:-??

pleomax

Xe hơi
Em đếm trong ảnh chỉ có 1 mợ mà ít nhất 4 nam (ko tính cụ/mợ chụp ảnh chưa rõ giới tính)

Các cụ đi đến đâu là thưởng thức đặc sản địa phương ở đó à. Hí hí

Làm cái report về đặc sản ở 4 điểm cực luôn cụ nhé

chacone

Xe buýt
Hơi ít ảnh đề nghị các cụ update liên tục nhé

bo_canh_cung

Xe tải
Nghĩ mà tiếc cụ ạ, em mà biết cụ đi sớm hơn, chắc đã gửi cụ ít quần áo cũ của mấy đứa cháu em lên làm quà cho các cháu trên Hà Giang rồi.

JaWa 350

Xe hơi
Em ở HG city mà k thấy các bác,tiếc quá.

Bigeyes

Đi bộ
Phóng GLK vào Cực Bắc chưa các cụ!?

9595

Xe máy
Chuyến đi thật tuyệt vời. Em chưa có cơ hội được đi như thế.

vitara29y

Xe buýt
Hành trình của đoàn cụ Rua thú vị quá, em đang phấn đấu trong thời gian nhất làm chuyến phượt khám phá bốn cực trên bản đồ hình chữ S.

tulipman

Xe buýt
Trời có vẻ mù quá bác nhỉ, vừa xem ảnh và bài của bác ovuong ở TTVNOL, ảnh và chuyến đi đẹp quá :x

inochi

Xe điện

rua1977

Xe tải
Chào các cụ, em vừa từ điểm cực phía Bắc (Lũng Cú) về. Đúng như dự đoán, đây là một ngày đầy thi vị đối với em, tạo nên một cảm giác khác biệt so với vài lần trước mà em đã từng đi.

Dưới đây là một số hình ảnh:

Xuất phát từ Yên Minh, đi khoảng 7km thì đến địa phận Đồng Văn

Ngày hôm nay, thời tiết ở đây khá đẹp, ít sương mù

Cổng chào vào địa phận Đồng Văn

Con dốc nhìn từ con đường dẫn vào xã Lũng Thầu, cách tấm biển đó khoảng 8km. Nhìn từ góc này, thì thấy độ cao, sự hùng vĩ và hiểm trở của nó.

Nhưng nhìn từ góc này, trông nó giống như con rồng thời Lý, mềm mại, mảnh mai nhưng tràn đầy sức mạnh.

Đi thêm khoảng 2km nữa là đến địa phận phố Cáo. Khu chợ phố Cáo này khá lớn, nhưng khi em đến nơi (lúc 1h trưa) thì phiên chợ đã tan

Những người cuối cùng rời khỏi chợ đang tiến hành dọn dẹp. Phiên chợ này còn có điều đặc biệt, đó là phiên chợ lùi, nghĩa là giả sử tuần này họp vào thứ 7 thì tuần kế tiếp sẽ họp vào thứ 6, tuần sau nữa sẽ họp vào thứ 5...

(Ảnh chụp bằng điện thoại LG Optimus P880 4X HD)

Chỉnh sửa cuối: