4781 km đi ngắm mùa đông xứ Úc...

lexus350RX

Xe buýt
Cảm ơn cụ cho em nhớ lại chuyến đi từ Perth về Sydney ( cũng khoảng 4000km đi trong 3 ngày rưỡi ) năm 97 . Tiếc là khi ấy chẳng mang theo máy ảnh để lưu giữ những kỷ niệm dọc đường . Ôi sao mà nhớ cái cảm giác giữa mùa đông lạnh chui vào ngủ trong Caravan ven đường . Đến giờ , dù đã qua bao nhiêu khách sạn tiện nghi nhưng chưa bao giờ em có cảm giác ấm cúng như thế .

bo_vang

Xe tải
@Cám ơn bác doanvien lắm lắm
có cụ nào joint cùng hôi em kooo?

nhinhim2003

Xe buýt
Biển "thửa" ở Queensland. Cũng vô cùng đa dạng.

Cái này là biển xe của một bác tên Tâm người Việt Nam sống ở Brisbane :D

Có phải bác Tâm là Cậu của bác ko ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Ôi sao mà nhớ cái cảm giác giữa mùa đông lạnh chui vào ngủ trong Caravan ven đường . Đến giờ , dù đã qua bao nhiêu khách sạn tiện nghi nhưng chưa bao giờ em có cảm giác ấm cúng như thế .
Em cũng đồng ý với cụ.
Những ngày tháng rong ruổi nơi xứ người, $ thì ít, ngủ trong xe, tắm nhờ trạm xăng nhưng lại thấy ấm cúng, tươi trẻ, tự do, phóng khoáng hơn lúc nào hết! :)

longphamhoai

Xe tăng
Cụ Doan vien cho em tí kinh nghiệm, em định đi ra đảo Tasmania và đi chơi loanh quanh khu Gold Coast. Em đang thèm đi 1 chuyến sa mạc nữa nhưng không tìm được thông tin. Tuần trước em vừa đi xem cá voi xong, sướng phết. Em đang up ảnh để làm report hầu các cụ.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Cụ Doan vien cho em tí kinh nghiệm, em định đi ra đảo Tasmania và đi chơi loanh quanh khu Gold Coast. Em đang thèm đi 1 chuyến sa mạc nữa nhưng không tìm được thông tin. Tuần trước em vừa đi xem cá voi xong, sướng phết. Em đang up ảnh để làm report hầu các cụ.
Tas em chưa có điều kiện đi, hy vọng 1 ngày ko xa, nhưng nếu đã sống ở Úc rồi thì đâu cũng có thể đi mà cụ, ko lo. Cứ vác ba lô và lên đường!

Gold Coast nói thật thì ai cũng bảo đẹp, em thấy bình thường :21:
Chaắc tại nó đông đúc sầm uất quá! Từ GC thì cụ kiếm bus đi Fingal Head đi, có quả hải đăng cũ mà ngồi ngắm đại dương - đại dương cụ nhé - tự kỉ được lắm.
Neếu có ô tô thì cụ nhấn ga đi Byron Bay luôn đi, đẹp tuyệt vời.
Coòn ko cụ cứ bon bon vào trong lòng của Úc cũng thấy nhìu cái hay, thích cứ tạt ngang tạt dọc toàn cảnh đẹp cả :)

Cụ ở đó lâu ko, cụ định cư sắm xe đi, khi nào e có đk qua e mượn xe cụ lang thang :21:

longphamhoai

Xe tăng
Em mới sang bên này được 3 tuần thôi và em cũng chỉ ở 3 tháng là em lượn thôi, lâu lắm rồi em không đi dài như vậy. Còn Byron bay và Tamborin thì em cũng đi rồi, em đang dự kiến đi rạm san hô ở phía Đông Bắc của Úc vì thấy nó quảng cáo ghê quá. Em thấy biển GC đẹp đấy chứ, mỗi tội lạnh không bơi được thôi, bọn bền neyf khỏe thật lanh như thế mà vẫn ngâm mình dưới nước được. Em lội 2 phút là không chịu nổi rồi. GC thì ngắm gái mặc Bikini đầy đường.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Em mới sang bên này được 3 tuần thôi và em cũng chỉ ở 3 tháng là em lượn thôi, lâu lắm rồi em không đi dài như vậy. Còn Byron bay và Tamborin thì em cũng đi rồi, em đang dự kiến đi rạm san hô ở phía Đông Bắc của Úc vì thấy nó quảng cáo ghê quá. Em thấy biển GC đẹp đấy chứ, mỗi tội lạnh không bơi được thôi, bọn bền neyf khỏe thật lanh như thế mà vẫn ngâm mình dưới nước được. Em lội 2 phút là không chịu nổi rồi. GC thì ngắm gái mặc Bikini đầy đường.
Có cả 2 mảnh guốc cao đi tuyên truyền hay tiếp thị gì đấy, dịch vụ của nhà nc, luơng bổng đàng hoàng, vòng nào ra vòng đó, đau cả tim :((

LeePi

Đi bộ
Em được đứa bạn share link của bác nói là thú vị lắm & kết quả là em đọc 1 lèo 29 trang của bác mà lòng bồi hồi xen lẫn nôn nao. Mong sao trong tương lai gần sẽ được 1 lần được đi Úc như bác. Cám ơn bác về những tấm ảnh đẹp & những chú thích - bình luận di dỏm của bác. Em vodka mạnh cho bác.

corola2003

Xe tải
..

Rồi lại lên xe trực chỉ Sydney mà đi.. Trời chiều rồi..
Đoạn này đường bê tông nên ma sát lớn, xe chạy cứ như bị níu lại:

Đi thêm 1 đoạn nữa:

Em dừng tại một chỗ dừng cho xe tải, hoàng hôn xuống rồi..
"Trời mùa đông, hong khô đi niềm tin sỏi đá, trên đôi tay này mình còn gì??"

....

Sau ảnh này, em lên xe chạy mãi tới gần Yass, ăn tối ở đây:

.. rồi lại bon bon chạy về Sydney.
9h30 đã tới nhà của bác em, bác em gọi điện mãi, hướng dẫn đường đi như em chả nhớ được, nhờ GPS dẫn lối cả.
Bác ra đón tận cổng. Bác gái về VN, chỉ mỗi bác trai ở nhà, 2 vợ chồng bác lại ko có con cái gì nên thương quý các cháu.
Vào nhà, bác bảo mang đồ vào, đi tắm, xong hai bác cháu xuống nhà mở máy sưởi ấm, uống trà ăn bánh, nói chuyện tới khuya.
Bác cứ trách mãi sao lại ăn KFC vì bác dặn tới nhà bác ăn cơm, bác cbị beefsteak nhưng lúc í em bảo trễ lắm chắc cháu ăn ngoài rồi :)
Bác thu xếp cho một phòng ngủ, chăn ấm, nệm êm, mang cả sạc ipad và đt vào để sạc.
Chat với bạn bè vài câu rồi ngủ...
Vậy là con đường từ Melbourne về Sydney đã xong, ngày mai sẽ từ Sydney về nhà...
...
cụ bảo bác cụ có nhận em lam con nuôi không để e được sang úc du lịch giống cụ hoho:-|

bomit

Xe tăng
Chúc mừng năm mới Cụ chủ cùng các Cụ/Mợ!
Đầu năm đọc thớt này để mong có ngày đc đi Úc.
Ảnh quá đẹp!
Vodka Cụ chủ.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Chúc mừng năm mới Cụ chủ cùng các Cụ/Mợ!
Đầu năm đọc thớt này để mong có ngày đc đi Úc.
Ảnh quá đẹp!
Vodka Cụ chủ.
Ôi, từ 09/07/2013 đến hôm nay mới có 1 bác vào xem <:-P

CHÚC MỪNG NĂM MỚI CÁC CỤ CÁC MỢ!
CHÚC CÁC CỤ MỢ SỨC KHOẺ, HẠNH PHÚC, THÀNH CÔNG!

quocviet

Xe container
Ôi, từ 09/07/2013 đến hôm nay mới có 1 bác vào xem <:-P

CHÚC MỪNG NĂM MỚI CÁC CỤ CÁC MỢ!
CHÚC CÁC CỤ MỢ SỨC KHOẺ, HẠNH PHÚC, THÀNH CÔNG!
cụ [@Doanvien;2239] về rồi phải ko ạ?

atcamerica

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ đã cho em được du lịch qua ảnh. Hay quá cụ à