4781 km đi ngắm mùa đông xứ Úc...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
..
Đi thêm được vài km, lại thấy đẹp quá ko kìm được, lại phải dừng xe mà xuống chụp thôi...

Những vạt đồi đầy cỏ...

Golf cũ nhưng nhìn cũng nổi bật trên nền cỏ:

Những km đầu tiên của con đường Monaro Highway đẹp quá...

... và vắng lặng nữa:

Tự dưng lại vang lên trog đầu câu hát hồi rất lâu: "tôi ở nơi đây có những ngày rất nhớ, nhìn chuyến xe lên con dốc đời buồn trôi..."

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Đi thêm được 1 đoạn e thấy 1 con đường đất thoắt ẩn thoắt hiện phía xa, tên Tom Groggin Rd nên e cho xe rẽ vào, lên con đường đất nhìn xuống.
Một thung lũng cỏ vàng bao la hiện ra trước mắt...

... ngút ngàn tới chân mây...

.... Ngỡ ngàng quá... cứ như đang mơ...

Cảm giác may mắn và hạnh phúc khi nhìn ngắm cảnh này... Có lẽ ít ng được thấy tận mắt như em...

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...

Đàn bò vẫn ung dung gặm cỏ, làm cho đồng cỏ thêm đẹp hơn:

... "hỏi trời xanh có chăng định mệnh, sao đời tôi cứ mãi lênh đênh..."

Quay xe trở xuống để ra lại Monaro Highway...

.. mà lòng cảm thấy trống trải quá... Biết bao giờ mới lại nhìn cái khung cảnh này... biết bao giờ???

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Lúc này e lái xe chậm rãi, thu vào tất cả những cánh đồng cỏ vào tầm mắt như thể đây là lần cuối cùng gặp những đồng cỏ này, như thể sau khi những vòng bánh lăn tròn, những đồng cỏ sẽ mất đi vĩnh viễn...
Rồi con đường Monaro Highway cũng dẫn đến một nơi dân cư, thưa thớt và như ko có một bóng người:

Đi tiếp và dừng chân ngay cạnh một nông trại...

Hiền hoà...

....

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...

Đi tiếp gặp 1 khu dân cư cái tên lạ lạ: BOMBALA :D

Chiều nắng, đường thì vắng...

Khá là cổ kính:

Đường phố gần như chỉ có 1 mình em - làm e nhớ chuyện viễn Tây hồi xưa... Hễ có 1 khách lạ tới thị trấn là mọi ng ẩn nấp chĩa súng ra phòng hờ :D

... nhưng e hơi thái quá, ng dân vẫn đi dạo bộ này:

...

Đi thêm 1 đoạn e thấy buồn ngủ, tấp vào sát lề biên cho hẳn xuống lề cỏ để ngủ... Tính dậy mở cửa đi lại cho tỉnh táo thì vừa mở cửa, cái mùi nông trại bay qua kinh hãi, thế là nằm luôn trong xe, chỉ dám hé kính 1 tí để ngủ...
Loáng 1 phát ngủ được 1 tiếng, dậy nín thở ra xe chụp vội 2 tấm rồi đi tiếp:

Chỉnh sửa cuối:

Bobby Car

Xe buýt
Xe mượn cụ ạ, đời 98 đấy, máy nhỏ ít tốn xăng nhưng chạy cũng tít phết, qua mặt xe tải ào ào... Xe máy xăng cụ ạ!! 2 túi khí, số tự động, kính bấm, CD.. 12 đĩa :)
Xe này chạy được 300000 km chưa cụ ? Vì nhiều xe GOLF công tơ mét khi chạy đến 300000 km rồi trở về số 0 km rất buồn cười.

Chắc em này 75 PS cụ nhỉ ?.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...

Đi hết vùng đồng cỏ lại lạc vào trong rừng.. Những hàng cây 2 bên đường xanh mướt và dày đặc...

Đây là rừng của bang:

Một loáng đã tới biên giới bang giữa bang New South Wales và Victoria. Ở Úc to giàu thế mà cái bảng chào nó bé thế này thôi, kể cả Sydney hay Brisbane thì cái biển chào cũng đơn giản như "Welcome to Sydney" và cái logo sát bên, to bằng cái biển phía dưới biển có chữ Victoria trong hình dưới này <chả bù ở ta huyện nghèo nhất nc cũng biển chào gấp 4 5 lần cái biển này> :

Nhìn lại NSW:

Tạm biệt NSW nhé, mình đi VIC đây...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Xe này chạy được 300000 km chưa cụ ? Vì nhiều xe GOLF công tơ mét khi chạy đến 300000 km rồi trở về số 0 km rất buồn cười.

Chắc em này 75 PS cụ nhỉ ?.
Chạy được 144xxx khi giao xe cho em, e đi về là 148xxx km ạ!! 75PS là gì hả cụ??

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Đẹp quá Đoàn Viên ơi!!! Nếu được chụp ở đây chắc vật ra vì đẹp và sung sướnG!!!

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Con đường Monaro Highway đi trên tiểu bang Vic đa số là đường nằm trong rừng, đi khi ánh hoàng hôn đang xuống thấp cứ loá ánh sáng qua những ngọn cây khá khó chịu... Thế nên chạy được vài km trên đất VIC, gặp thị trấn, e vào đổ xăng xong sát bên có cái caravan park, e vào có thấy nhà tắm nên đi tắm.. Khổ cái có vòi nc nóng mà ko có nc nóng, làm thằng em phải tắm nc lạnh, buốt đầu kinh khủng :(

Nhưng sạch sẽ thơm tho lại lên đường đi tiếp:

Khu này lại còn cỏ xanh này:

Dừng chân ngắm hoàng hồn và...

.. và nông trại màu xanh:

Con đường đã qua thật đẹp, và khó phai mờ theo thời gian :)

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
..
Gặp 1 hàng cây bên đường. Loại cây này cao, có nhánh khá thẳng lên trên, nhưng những cành nhỏ hay cây gì khác kí sinh lên nhìn ghê lắm... Cứ như trong phim thần thoại:

Hoàng hôn rồi...

Và rồi trời tối, lầm lũi trong đêm và đến Melbourne hơn 10h đêm...

...
GPS chỉ đường đi theo cầu hướng tây để đi về phía Geelong.. Do tối rồi và e cũng lái cả ngày dài, nên kiếm trạm xăng, lại bật ghế ra ngủ... Ngủ nhanh và rất ngon giấc, gần như ngủ thẳng 1 giấc tròn trịa tới sáng....

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Sáng hôm sau thức dậy vì những tiếng đóng cửa xe. Có vài bạn đậu xe bên cạnh đóng cửa rầm rầm làm e thức giấc chứ ko e còn ngủ nữa.. E cầm bàn chải và khăn mặt vào trạm xăng đánh răng nhưng đã bị khoá cửa để dọn nên e đi luôn...

Chạy đi với ánh bình mình sau lưng...

Thấy trạm BP to đùng chắc mẩm dịch vụ tốt. Y rằng nhà tắm đẹp :) Ra lấy đồ vào tắm và đánh răng, thơm tho sạch sẽ mát mẻ thoải mái, e ăn sáng nhé các cụ. Mấy bữa nay toàn fast food, hnay làm bữa cải thiện :)

Em ăn sáng ở đây, quán café trong trạm xăng luôn:

Ban đầu vào order, ng ta làm cho 1 ly chocolate nóng trước:

Rồi bữa sáng nấu xong, là rump steak chín vừa và rau luộc (vegy) cộng khoai tây chiên (chips)... :x :x .. măm măm...

... mời các pác ăn sáng cùng em nhé :D
...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
No nê rồi, tràn trề sinh lực, chưa đi vội, đi dạo chỗ cây xăng này đã.. rộng phết..
Có cả quầy bán trái cây địa phương:

Phía sau cây xăng là bãi cỏ rộng, nhà dân:

... và sân bay Avalon...

Chuẩn bị lên xe đi tiếp, con đường Great Ocean Road đang đợi....

vinhcity

Xe máy
Cảm ơn Đoàn Viên đã cho tớ được tôm rim nước Úc qua ống kính nhé.

35N1169

Xe điện
Nhìn phong cảnh đẹp qua! Có vẻ cũng ấm áp chứ không lạnh lắm.

xeRAV4

Xe tăng
Xem 1 lèo 10 trang thật đã mắt cụ Đoàn ơi,thấy Úc được thiên nhiên ưu đãi quá cụ nhỉ,bài viết hay,ảnh thì quá đẹp,lời bình dễ hiểu cho từng bức ảnh,cảm ơn cụ đã giúp em biết về nước Úc.cái em đặc biệt thích là cụ không bị táo như 1 số cụ khác,kính cụ(b)

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Em nhầm cụ ơi : 75 HP ( Horsepower)
E cũng ko rõ xe này bao nhiêu mã lực nữa, nhưng e đã đạp ga tới 140km/h để qua mặt xe tải kéo 1 lần 2 công cụ ạ :D

Cảm ơn các cụ khác nhé.

E đang resize ảnh và sẽ up tiếp bài ngay đây, kế tiếp sẽ là về con đường nổi tiếng thế giới: "The Great Ocean Road".

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
..

Rời trạm xăng e trực chỉ theo hướng thành phố Geelong và Torquay để đi tới con đường Great Ocean Road (GOR) huyền thoại.
Bạn bè ai đã đi GOR (chủ yếu theo tour) đều bảo đường từ Geelong đi GOR đẹp lắm. Nhưng quả thật e k thấy đẹp gì cả dù e ngắm nghía rất kĩ. Các bạn bảo đồng cỏ đẹp lắm, nhưng thật ra đồng cỏ thì thua xa con đường Monaro Highway em đi hôm qua, có chăng là những nông trang trập trùng ven đường mà thôi.
Theo hướng GOR bản chỉ dẫn hướng e đi đường tránh ko phải qua thị trấn thị tứ.

Nhưng mãi đi theo đuôi xe trc nên nhìn biển báo phản xạ ko kịp - thật ra là ko dám phản xạ bất ngờ, e đi sai hướng tầm 3km rồi tìm chỗ quay đầu - là một dốc khá cao:

Ra lại vòng xuyến trước đó, bám đúng đường đúng bản chỉ dẫn đi GOR:

Và trời đang nắng thì mưa... Đi biển mà mưa thì chán lắm các pác nhỉ :(

...

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
...
Xin cung cấp vài thông tin tổng quan về con đường Great Ocean Road:

Con đường Great Ocean Road dài 243 km (151 dặm) kéo dài dọc theo bờ biển phía đông nam của nước Úc, nối 2 thành phố Torquay và Warrnambool của bang Victoria. Con đường được xây dựng bởi những người lính đã giải ngũ từ năm 1919 đến năm 1932, và là khu tưởng niệm chiến tranh lớn nhất thế giới. Con đường là một điểm thu hút khách quan trọng của khu vực này. <Wikipedia>

----
Tổng quan là thế, em cũng đã nghiên cứu trước khi đi từ những nguồn thông tin khác nhau.
Điểm e muốn tới đầu tiên là chiếc cổng chào được dựng bằng những cây gỗ lớn vắt ngang đường mà khá nhiều ảnh đã được chụp tại đó. Nhưng thật sự e ko biết nó nằm đâu cả. Các biển chỉ dẫn đều hướng e đi tránh thành phố Torquay, mà Torquay là nơi con đường bắt đầu. Theo em suy nghĩ thì cổng sẽ nằm ở điểm bắt đầu, và khi mở ipad ra xem trên Google Earth, một số các bạn up hình trên Panoramio cũng up hình chiếc cổng chào ngay tại Torquay...
Vậy nên dù đã cách xa Torquay hơn 30km, e vẫn quyết định quay lại.
Sau hơn 30km quay lại e vẫn ko tìm ra chiếc cổng ấy, gọi điện xin trợ giúp thì mới biết cái cổng ấy nằm cách Torquay xa lắm, đi mòn mỏi mới tới. Vậy là các bạn up hình trên Panoramio đã sai và làm em sai theo. Vậy là bi giờ e phải chạy lại 30km mới nãy, tổng cộng 60km, cộng với đi vào thành phố Torquay tốc độ chậm, đèn xanh đèn đỏ.. mất đứt 1 tiếng đồng hồ:

Thôi thì coi như ông trời cho mình đi lang thang:

Lúc này con đường còn khá xa bờ biển:

Biển đã thấy trước mặt:

....